เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 06:13:59 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 234010 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #75 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 02:05:29 PM »

เอาล่ะครับ  ตอนนี้ก็มาถึงแผ่นเสียงของ ท่านผีฯ ชุดนี้โดยตรงเลยที่ชื่อว่า Prince Of Darkness ซึ่งผมเรียกมันว่าเป็น
แผ่น 12" ซิงเกิ้ล ก็แล้วกัน  ส่วนเหตุผลต้องอ่านต่อไปเรื่อยๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผลงานชุดนี้วางจำหน่ายในประเทศญี่ปุ่น เพื่อเอาใจตลาดของตัวเองเป็นอันดับแรก เนื่องจากว่าสมัยนั้นอัลบั้มชุด Bark At The Moon
บรรจุเพลงเอาไว้เหมือนกับแผ่นในประเทศสหรัฐอเมริกา คือมีเพลง Slow Down ไม่มีเพลงที่ชื่อว่า Spiders

แล้วว่าถ้าหากจะเก็บสะสม LP จากพี่ยุ่นก็ต้องหาซื้อที่มันมีครบ set ทุกอย่างตามภาพด้านล่างนี้ครับ...

แผ่นเสียงในแบบ Special Issue !! จะแถม 7" ซิงเกิ้ลเพิ่มเติมมาให้ ซึ่งมีเพลง You Said It All (Live) และ Suicide Solution (Live)
บรรจุอยู่หน้าละหนึ่งเพลง สมัย Blizzard Of Ozz Tour ครั้งแรกร่วมกับ Randy Rhoads ใส่ paper sleeve อย่างดีตีตรา CBS Sony สีส้ม
วางไว้อย่างระมัดระวังบนกระดาษโปสเตอร์รีไซเคิ้ลแบบแข็งซึ่งเจาะไว้พอดิบพอดีเพื่อความเรียบร้อย

ของแถมอีกอย่างหนึ่งก็คือ กระดาษรูปลอก Tattoo ของ Ozzy Osbourne รวม 4 รูปด้วยกัน ส่วน Lyrics Sheet กับซองพลาสติกป้องกัน
แผ่นไวนิลนั้นเป็นสแตนดาร์ดของประเทศญี่ปุ่นเค้าอยู่แล้วที่ต้องมีมาด้วยทุกแผ่นและไม่มีข้อยกเว้น  ยิ้มกว้างๆ

ผมลืมบอกไปว่า เพลงแถม ในแผ่นเสียงขนาด 7" นั้นนำมาจาก 12" ซิงเกิ้ลเพลง Mr. Crowley (1980) ที่วางจำหน่ายในประเทศอังกฤษ...

คอนเสิร์ตเดียวกันกับ 2 เพลงก่อนสุดท้าย (Goodbye To Ramance และ No Bone Movies) ในอัลบั้มคู่ชุด Tribute (1987) ที่ผมเคยกล่าวถึง
ไปแล้วในกระทู้อื่นนั่นแหละครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2010 | 02:51:53 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #76 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 02:42:50 PM »

ในปี ค.ศ. 1984 นั้นเมื่อได้ทุกอย่างมาเป็นเจ้าของสมดังใจหมาย รวมทั้งแผ่นเสียงของ ท่านผีฯ ด้วย คราวนี้มาอีกแล้วครับท่าน...

โปรดอ่านดูรายชื่อเพลงก่อนนะครับ ( เพลง Spiders พิมพ์ผิด ขาดตัว "S" )

และนี่เป็น LP ชุดเต็มที่ชื่อว่า The Other Side Of Ozzy Osbourne ที่มีวางขายเฉพาะประเทศญี่ปุ่นเท่านั้น ซึ่งเท่าที่ผมทราบยังไม่มีผลิตออกมา
เป็น CD หรือว่า Mini LP แม้แต่แผ่นเดียว  ยิ้มกว้างๆ

เพราะฉะนั้น แผ่นเสียง 12" ของท่านผีจึงน่าจะเป็นซิงเกิ้ลของอัลบั้มชุดนี้นะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2010 | 02:50:31 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #77 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 03:04:57 PM »

เพื่อเอาใจบรรดานักสะสมของเว็ปนี้ก็ต้องลงรูปของแถมที่มากับแผ่นเสียงชุด The Other Side Of Ozzy Osbourne (1984) ให้ดูกัน
ตามระเบียบ ซึ่งนอกจาก Lyrics Sheet แล้วก็ไม่มีอะไรมากนอกเสียจาก รูปภาพ ขนาดเท่าแผ่นเสียง 3 รูปด้วยกัน...

ทุกภาพมีชื่อกำกับอยู่แล้ว จึงไม่ต้องอธิบายอะไรเพิ่มเติมอีก

ผมว่า "เสน่ห์" ของแผ่นเสียงผลิตในประเทศญี่ปุ่นนี่มัน "รุนแรง" ดีเหลือเกิน !!!

นักสะสม ในเว็ปนี้หลายต่อหลายคน ห้ามใจตัวเองไม่ค่อยอยู่ ซื้อมาแล้ว ติดอกติดใจ ต่อมาก็ต้องซื้ออีก เรียกว่า ตกหลุมรักเข้าให้แล้ว
ก็คงจะไม่ผิดนัก ใช่มั้ยครับ?   ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #78 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 03:57:58 PM »

นี่ขนาดแค่ชุด Bark of The Moon ยังมีให้เล่ากันขนาดนี้ อัลบั้มที่เหลือคงมีรออีกเป็นกระบุงแน่ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
พี่โป่งนี่เป็น encyclopedia ของ Black Sabbath ภาคภาษาไทย จริง ๆ ครับ (ทำเป็นหนังสือได้เลยนะครับเนี่ย)

เป็นไปได้ ผมอยากให้มีหนังสือแนวแบบที่พี่โป่งมารีวิวให้เราดูจริงๆ  ยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #79 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 04:07:51 PM »

พี่โป่งโปรดเฉลยให้จะจะ
ว่าแผ่นThe Other Side Of Ozzy Osbourne (1984) นี้
เพลงไหน มือกีต้าร์คนไหนเล่นครับ
เห็นแถมรูปทั้งแรนดี้ ทั้ง เจค แปลว่าต้องเล่นทั้งสองคนใช่ไหมครับ

ปล. หน้าปก So Tired ที่จับผิดนั้น ถูกต้องครับ
เป็นความจงใจของออซซี่จริงๆ ลงรูปกลับหัวซะงั้น

เพราะถ้ากลับถูกด้าน ยาเธอจะเป็น"มนุษย์"
ผิว่ากระดกกลับ น้องยาเธอจะกลายเป็น "อมนุษย์" โดยพลัน
ฮ่ง ฮ่ง บรู้วว์..  แลบลิ้น

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #80 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 04:19:04 PM »

ผมชอบฉายา "ท่านค้างคาววิปลาส" ที่ท่านผีฯตั้งให้ Osbourne มากที่สุด เพราะได้ยินแล้วนึกถึงหน้าของพี่ท่านที่เพ้นท์ขอบตาทั้งสองข้างเป็นรูปค้างคาว แถมแยกเขี้ยวโชว์อีกต่างหาก

อย่างนี้ต้องจับท่านผีฯไปตั้งฉายาศิลปินแข่งกับน้าวิฑูรย์ วทัญญูเสียแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
.. polotoon ..

« ตอบ #81 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 04:27:13 PM »

พี่ผีตั้งชื่อคล้ายชื่อคุณเพชรนะครับ ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #82 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 04:34:02 PM »

ว่างๆ เรานัดกัน ไปคารวะคุณวิฑูรย์ วทัญญู กันดีไหมครับ
ที่ขาดไม่ได้ ต้องมีคุณโป่ง หนีบเมรัยไปด้วย
ไม่เมา มิเลิกรา..  เจ๋ง

อ้างถึง
พี่ผีตั้งชื่อคล้ายชื่อคุณเพชรนะครับ
ใช่ครับ
เมื่อก่อน โอเขาชื่อ Crazy Diamond ไงล่ะ
CD = CiD = SyD
ซึ่งหน้าตาของโอ ก็เข้าทางฉายาใหม่มากๆ คริๆ  ยิงฟันยิ้ม

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #83 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 04:44:57 PM »

พี่แจ็คไว้ว่าง ๆ ช่วยตั้งฉายาให้วงอื่น ๆ บ้างสิครับ เอาวงทั้งหมดที่เราคุยกันในบอร์ดตอนนี้อ่ะครับ  ขยิบตา
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #84 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 04:47:22 PM »

พี่แจ็คไว้ว่าง ๆ ช่วยตั้งฉายาให้วงอื่น ๆ บ้างสิครับ เอาวงทั้งหมดที่เราคุยกันในบอร์ดตอนนี้อ่ะครับ  ขยิบตา

+1 ครับ เปิดกระทู้ใหม่เลยครับ

TRON

« ตอบ #85 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 04:53:13 PM »

+1 ครับ เปิดกระทู้ใหม่เลยครับ

ไปแจมกระทู้เก่าได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2224.0

« ตอบ #86 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 05:03:23 PM »

พี่โป่งโปรดเฉลยให้จะจะ
ว่าแผ่นThe Other Side Of Ozzy Osbourne (1984) นี้
เพลงไหน มือกีต้าร์คนไหนเล่นครับ
เห็นแถมรูปทั้งแรนดี้ ทั้ง เจค แปลว่าต้องเล่นทั้งสองคนใช่ไหมครับ

ก่อนจะเปิดเผยชื่อมือกีตาร์ในแต่ละแทร็ค ขอบอกให้ทราบว่ารูปของ Jake E. Lee ถ่ายมาจากการแสดงสดบนเวที
ในมหกรรมคอนเสิร์ต US Festival '83 ณ. Glen Helen Regional Park เมือง Devore ( San Bernardino county)
มลรัฐ California ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม ปี ค.ศ. 1983 และวันนั้นเค้าเรียกกันว่า...
Heavy Metal Day ครับ

สำหรับรูปภาพของ Ozzy Osbourne กับ Randy Rhoads นั้น ไม่สามารถบ่งบอกได้ เพราะว่าแบ็คกราวด์มันมีให้ดู
น้อยมาก...เดาให้ตายยังงัยก็ไม่มีทางถูก คร้าบ...บ !!!

เฉลยชื่อมือกีตาร์ในแต่ละแทร็ค...

Side A = Randy Rhoads
  1. Mr. Crowley
  2. I Don't Know
  3. Suicide Solution
  4.You Looking At Me Looking At You (Studio)
  5. You Said It All

Side B = Jake E. Lee
  1. Bark At The Moon
  2. One Up The "B" Side (Studio)
  3. Spiders (Studio)
  4. Paranoid
  5. Suicide Solution

เพลงส่วนใหญ่จะเป็น live version ครับ ยกเว้นที่ผมวงเล็บเอาไว้

แล้วที่มาของเพลงเหล่านี้ก็คือแผ่นเสียงซิงเกิ้ลที่ผมเพิ่งได้พูดถึงทั้งหมดนั่นแหละครับ ยกเว้นเพลง I Don't Know (live)
ที่เอามาจากซิงเกิ้ลเพลง Over The Mountain (UK) หรือ Flying High Again (USA)

ซึ่งมันเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับอัลบั้มคู่ชุด Tribute (1987) ด้วย เพียงแต่ว่ามิ้กซ์เสียงแตกต่างกัน...ลองหามาฟังดูสิครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2010 | 05:20:25 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #87 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 05:33:42 PM »

ระบบเสียงในเพลง Bark @ the Moon ในอัลบัมดังกล่าว ได้อารมณ์มากครับ มโนภาพตามก็เห็นออสซีบ้าอยู่บนเวที
 โดยที่มีร่างกายฉุๆ(สมัยนั้น)ปกคลุม ไร้ที่ติครับ

« ตอบ #88 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 05:51:32 PM »

นี่ขนาดแค่ชุด Bark of The Moon ยังมีให้เล่ากันขนาดนี้ อัลบั้มที่เหลือคงมีรออีกเป็นกระบุงแน่ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
พี่โป่งนี่เป็น encyclopedia ของ Black Sabbath ภาคภาษาไทย จริง ๆ ครับ (ทำเป็นหนังสือได้เลยนะครับเนี่ย)

เป็นไปได้ ผมอยากให้มีหนังสือแนวแบบที่พี่โป่งมารีวิวให้เราดูจริงๆ  ยิ้ม

มีคนมาติดต่อผมจะทำหนังสือรวมเล่มของคอลัมน์ที่ลงใน สตาร์พิคส์ ซึ่งผมก็ตกลงไปแล้ว แต่ว่าเวลาผ่านมาเกือบ
สองปี ผมยังไม่ได้ค้นเล่มเก่าๆ ให้เค้าไปทำเลยครับ มันขี้เกียจน่ะ  เค้า ทวง แล้ว ทวงอีก จนเลิกทวงไปแล้ว !!!

« ตอบ #89 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 05:59:09 PM »

ผมชอบฉายา "ท่านค้างคาววิปลาส" ที่ท่านผีฯตั้งให้ Osbourne มากที่สุด เพราะได้ยินแล้วนึกถึงหน้าของพี่ท่านที่เพ้นท์ขอบตาทั้งสองข้างเป็นรูปค้างคาว แถมแยกเขี้ยวโชว์อีกต่างหาก

อย่างนี้ต้องจับท่านผีฯไปตั้งฉายาศิลปินแข่งกับน้าวิฑูรย์ วทัญญูเสียแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

เออ...อ...อ  อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะครับ

ฉายาว่า ปีศาจลายคราม นี่ ฟังดูแล้วมันเท่ห์ไม่หยอกเลย ถ้าเป็นภาษาไทย  เจ๋ง

แต่ถ้ามากลับเป็นภาษาอังกฤษนี่มันทะแม่งๆ  ชอบกลตามความคิดของผม...ลองเรียกชื่อดูสิครับว่า...
ท่าน...Blue & White Devil...!!!  หมดเท่ห์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 41
พิมพ์