เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 10:03:22 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 233960 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #90 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 06:40:32 PM »

ระบบเสียงในเพลง Bark @ the Moon ในอัลบัมดังกล่าว ได้อารมณ์มากครับ มโนภาพตามก็เห็นออสซีบ้าอยู่บนเวที
 โดยที่มีร่างกายฉุๆ(สมัยนั้น)ปกคลุม ไร้ที่ติครับ

ไปหาคอนเสิร์ตมาดูเลยซิครับ ในอินเตอร์เน็ทมีถมไป จะได้ไม่ต้องคิดมโนภาพตามงัย  ยิงฟันยิ้ม
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #91 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 09:03:48 PM »

ผมมีวีดิโอ ตอนทัวร์อัลบัม The Ultimate sinครับ สุดยอดเหมือนกัน

« ตอบ #92 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 07:19:31 AM »

ผมมีวีดิโอ ตอนทัวร์อัลบัม The Ultimate sinครับ สุดยอดเหมือนกัน

ประเทศญี่ปุ่นได้ผลิต ดีวีดีคอนเสิร์ต ที่หาซื้อไม่ได้จากประเทศไหนอย่างเป็นทางการมา 2 ชุด แล้วครับ...

ผมว่าอีกไม่นานคงจะมีชุด Bark At The Moon ตามมาด้วย  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2010 | 07:22:14 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #93 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 12:33:31 PM »

ประเทศญี่ปุ่นได้ผลิต ดีวีดีคอนเสิร์ต ที่หาซื้อไม่ได้จากประเทศไหนอย่างเป็นทางการมา 2 ชุด แล้วครับ...

ผมว่าอีกไม่นานคงจะมีชุด Bark At The Moon ตามมาด้วย  ยิ้มกว้างๆ

โหหหหห สุดยอด เราต้องหาสอยมาเป็นสมบัติให้ได้ ยอดๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากครับ

จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #94 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 09:28:51 PM »

ไม่ทราบมี DVD Live & Loud เวอร์ชั่นตะแกรงเหล็กมั้ยครับ

อยากเห็นเป็นบุญตามากๆเลยครับ

« ตอบ #95 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 01:16:00 PM »

ไม่ทราบมี DVD Live & Loud เวอร์ชั่นตะแกรงเหล็กมั้ยครับ

อยากเห็นเป็นบุญตามากๆเลยครับ

เท่าที่ทราบไม่น่าจะมีนะครับ มีแต่ซีดี.

« ตอบ #96 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 07:41:20 PM »

ในขณะที่รอแผ่นซีดี Madman ของ ท่านผีฯ มาลองฟังเพื่อที่จะคอนเฟิร์มว่า คอนเสิร์ตนั้นอัดมาจากที่ไหน ผมขอนำแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ของ
Ozzy Osbourne มาให้ดูและชมกันสักหนึ่งชุด ดังที่ได้เคยเอ่ยเอาไว้ว่า ถ้ามีเวลาจะเอามาเล่าให้ฟังต่อ ถึงการแสดงสด ที่ Salt Lake City
ซึ่งเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับ เพลงแถม ในแผ่นซิงเกิ้ล So Tired ที่ได้ร่ายยาวจบไปเมื่อไม่นานมานี้

นี่คือแผ่นเสียง เรดิโอโชว์ จากรายการ Captured Live ที่ผลิตโดย PG Productions Inc. ครับ...

ทั้งชุดมีแผ่นเสียง 2 แผ่น (1 & 3, 2 & 4) รวม 4 หน้า แยกออกเป็น 4 Segments เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง วันที่ออกอากาศและรายชื่อเพลง
อ่านได้จาก Cue Sheets ข้างล่างนี้เลย...

คุณภาพเสียงดีกว่าใน วิดิโอ หรือ เลเซอร์ดิสค์ คอนเสิร์ตอีกครับ เพราะว่าเป็นการมิ้กซ์เสียงคนละครั้งที่ไม่เหมือนกัน

ถ้าหากลองหารูปของแผ่นเรดิโอโชว์ชุดนี้ คง "ยาก" ครับ เพราะไม่มีใครนำมาลงให้ดูกันง่ายๆ ผมเจออยู่หนึ่งเว็ปแต่ภาพเล็กมาก สำหรับเว็ปเรา
ผมสแกนมาให้ขนาดใหญ่พอดี เห็นกันชัดๆ ไม่ต้องหรี่ตาดูแม้แต่น้อย ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

นานๆ ถึงจะหลุดมาให้ซื้อซักที เพราะเท่าที่ผมทราบ จำนวนที่ส่งให้สถานีวิทยุออกอากาศในประเทศสหรัฐอเมริกา คือประมาณไม่เกิน 300 ชุด
บางที่อาจจะน้อยกว่านั้นด้วยซ้ำไปครับ ผมโชดดีจริงๆ ที่มีโอกาศได้ฟังเรดิโอคอนเสิร์ตของ Ozzy Osbourne ในครั้งนี้.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2010 | 08:21:03 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #97 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 09:59:28 PM »

อาโป่ง เทพ แห่ง ดนตรี เฮฟวี่ ร็อก จริงๆครับ

อยากดูของสะสมOzzyของอาโป่งจังเลย เคยจัดมาลงยังครับ

« ตอบ #98 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 06:28:09 AM »

อาโป่ง เทพ แห่ง ดนตรี เฮฟวี่ ร็อก จริงๆครับ

อยากดูของสะสมOzzyของอาโป่งจังเลย เคยจัดมาลงยังครับ

ผมมีของสะสมของ Ozzy Osbourne ในนามศิลปินเดี่ยว ไม่ค่อยเยอะหรอกครับ ที่ซื้อมาส่วนมากจะเป็นตัวเพลงซึ่งสามารถดูหรือฟังได้
มากกว่าที่จะเป็นสินค้าเอาไว้เก็บอย่างเดียว คือ มักจะเป็น LP, LaserDisc, DVD แล้วก็ 12" Single และ Radio Show LP & CD

เอาเป็นว่าผมจะค่อยๆ ทะยอยนำมาลงให้ดูในกระทู้นี้...คอยติดตามอ่านก็แล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 06:44:59 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #99 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 06:59:41 AM »

มาพูดกันถึงแผ่นบู้ทเล็คบันทึกการแสดงสดอีกนิดนึงนะครับ

ผมซื้อผลงานประเภทนี้ของ Ozzy Osbourne น้อยมากในสมัยก่อน เนื่องจากว่าพอได้ฟังหรือดูรายชื่อเพลงแล้ว ส่วนใหญ่เป็นการ
"ก็อปปี้" มาจากแผ่นเรดิโอโชว์แทบทั้งนั้น ซึ่งผมมีเก็บสะสมเอาไว้หมดแล้ว เลยตัดสินใจไม่ซื้อ

ไอ้การที่จะเก็บเฉพาะหน้าปกนั้นบางทีมันก็เป็นอีกทางเลือกนึง แต่ผมก็ไม่ได้ซื้อมาเก็บเอาไว้ซักเท่าไหร่ เพราะมันเป็นการสิ้นเปลือง
อีกทั้ง คอนเสิร์ตนึงมีการทำแผ่นบู้ทเล็คออกมาขายแทบนับไม่ถ้วน เรียกว่า มากจนเกินไป เลยทำให้ถอดใจแถมยังรู้สึกน่าเบื่ออีกด้วย
ไม่มีอะไรแปลกใหม่

...ในใจยังคิดเลยว่าไอ้พวก Bootlegger นี่มันทำอะไรวะ ก็อปปี้กันอยู่ได้ซ้ำๆ ซากๆ  โกรธ

และนี่คือแผ่นซีดีบู้ทเล็คที่ผมกำลังพูดถึงครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 08:02:51 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #100 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 07:58:24 AM »

เมื่อมองด้านหลังของ insert แล้วมีรูปด้วยครับ แต่พอเปิดกางออกมา ปรากฏว่าไม่มีอะไรพิมพ์เอาไว้เลย มีแต่สีกระดาษขาวโพลน
ทั้งแผ่น...สงสัยคงประหยัดเงินค่าจ้างในการพิมพ์ปกสี่สีน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ทั้ง หน้าปก กับ หลังปก แลดูสวยงาม คุณภาพเสียงก็ดีทีเดียว แต่ว่าดัน "โกหก" บอกว่าเป็นการแสดงสดจาก Starplex Auditorium
เมือง Dallas มลรัฐ เท็กซัส ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อเดือน สิงหาคม ปี 1981

มันเป็นความเคยชินเสียแล้วของนักสะสมอย่างผมที่พอได้เห็น รายชื่อเพลง ก็อาจสามารถคาดเดาได้ว่า คอนเสิร์ตนี้มันก็อปปี้มาจาก
แผ่นเรดิโอโชว์ชุดไหนกัน เพราะสาเหตุว่า ผลงานประเภทนี้ที่เสียงดีๆ เหมือนกับ official live album นี่ โดยเฉพาะยุค Randy Rhoads
เป็นมือลีดกีตาร์แล้วล่ะก็ มันมีอยู่เพียงไม่กี่ชุดเท่านั้น!

« ตอบ #101 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 10:20:37 AM »

มาแล้วครับ ภาพของแผ่นเสียงต้นฉบับที่มี Randy Rhoads เป็นมือลีดกีตาร์ ซึ่งถูกนำไปก็อปปี้ทำเป็นแผ่นบู้ทเล็คมากที่สุดในโลก...

ใช่ครับ...มัน คือ รายการที่ชื่อว่า King Biscuit Flower Hour (ผลิตโดย D.I.R. Broadcasting Corporation) นั่นเอง !!!

เนื่องจากรายการ KBFH นี้จะใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง ดังนั้นแผ่นเสียง 2 แผ่นจึงมีบทเพลงบรรจุอยู่เพียง 3 หน้า ผมเลยเอารูปมาให้ดูว่า
หน้าที่เหลือเขาพิมพ์เอาไว้ชัดเจนว่ามันเล่นไม่ได้นะครับ ใครเผลอเปิดไปล่ะก็มีสิทธิ์เสียเงินซื้อเข็มเล่นจานเสียงใหม่แน่นอน  ยิ้มกว้างๆ

วันที่ที่กำหนดให้ออกอากาศคือ 17 มกราคม ปี 1982 ผมยังจำได้ดีตอนเปิดวิทยุฟังครั้งแรก มีความรู้สึกว่า Ozzy ค่อนข้างร้องเสียงหลงอยู่หลาย
แห่ง แต่ว่าเสียงกีตาร์นี่สุดยอดมากครับ โดยเฉพาะช่วงโซโล่เดี่ยว  

...ผมจึงไม่แปลกใจเลยว่า เวอร์ชั่นนี้ได้ถูกนำไปตัดต่อในอัลบั้มคุ่ชุด Tribute ที่มีวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการภายหลัง  ยิ้ม

« ตอบ #102 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 10:23:54 AM »

เรามาดูรายชื่อเพลงกันครับ เรียงคิวเหมือนกันเปี้ยบกับแผ่นบู้ทเล็คซีดีที่ผมนำมาให้ดูเลย...

ขนาดเป็นรายการทางวิทยุฟอร์มยักษ์ใหญ่ แต่ถ้ามากล่าวถึงรายละเอียดการทำงานแล้วล่ะก็ เหมือนๆ กันทั้งนั้นแหละครับ คือว่า มีจุดบกพร่องให้
เห็นบ้างเล็กๆ น้อยๆ ตามวิสัยของมนุษย์โดยทั่วไป  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ในการบันทึกเสียงแต่ละครั้งนั้น ต้องมีการติดต่อตกลงทางธุรกิจและลิขสิทธิ์ อย่างละเอียดถี่ถ้วน พร้อมเซ็นสัญญาค่าจ้างเหมือนปกติ ผมจึงคิดว่าน่า
จะมีรายละเอียดของทั้ง บทเพลง และ สมาชิกนักดนตรี ที่ถูกต้อง เพราะว่านี่คือ การช่วยโปรโมททัวร์ ให้กับทางคณะ...

แต่ก็อย่างที่เห็นกันในกระดาษแผ่นแรกซึ่งเรียกว่า Promo Sheet นั้น ลงชื่อนักดนตรีผิดอย่างไม่น่าให้อภัยเลยแม้แต่น้อย  โกรธ  โกรธ  โกรธ

ยังดีที่ในรายการ Radio Announcer หรือ ดีเจ ไม่ได้บอกว่าสมาชิกนักดนตรีชื่ออะไรบ้าง ไม่อย่างงั้นคงจะเสียฟอร์มมากกว่านี้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 10:39:33 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #103 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 12:24:41 PM »

ขอถามอาโป่งครับ

สรุปงานไลฟ์ของ OZZY ยุค RANDY นี่ เขาบันทึกกี่โชว์ครับ
เคยอ่านเจอว่า พวกOzzy ก็มีงานที่เก็บไว้นิดเดียวเอง

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #104 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 12:49:33 PM »

งานยุคของ Ozzy กับ Randy นี่มีเป็น Radio Show บ้างไหมครับ  ขยิบตา
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 41
พิมพ์