เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 03:29:19 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 233948 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #105 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 03:55:09 PM »

ขอถามอาโป่งครับ

สรุปงานไลฟ์ของ OZZY ยุค RANDY นี่ เขาบันทึกกี่โชว์ครับ
เคยอ่านเจอว่า พวกOzzy ก็มีงานที่เก็บไว้นิดเดียวเอง

ถ้าถามถึงผลงานชุด Tribute ก็บันทึกมาจากสามคอนเสิร์ต และ สตูดิโอเซสชั่นอีกหนึ่งแทร็ค

สำหรับแผ่นเสียงเรดิโอโชว์เท่าที่ผมทราบมีทั้งหมด 6 ชุดครับ เป็นรายการ King Biscuit Flower Hour 3 ชุด แล้วก็รายการ SuperGroups
In Concert อีกหนึ่งชุด ที่เหลือคือรายการของ The Source ทั้งหมด 2 ชุดด้วยกัน  ยิ้มกว้างๆ

ส่วน Ozzy จะมีคอนเสิร์ตสมัยร่วมทีมงานกับ Randy Rhoads อัดเก็บไว้กี่ชุดนี่ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ เคยได้ยินมาเหมือนกับที่
คุณ PANTERISTA ทราบนั่นแหละครับ ว่ามีนิดเดียวเอง เพราะอัลบั้มคู่ชุด Tribute ก็นำวัตถุดิบมาจากแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ทั้งนั้น
ยกเว้นสองเพลงที่นำมาจากคอนเสิร์ตสมัย Blizzard Of Ozz Tour ร่วมกับ Bob Daisley และ Lee Kerslake ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 05:54:01 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #106 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 03:56:14 PM »

งานยุคของ Ozzy กับ Randy นี่มีเป็น Radio Show บ้างไหมครับ  ขยิบตา

ก็แผ่นเสียงของรายการ King Biscuit Flower Hour ที่ผมเพิ่งนำรูปเลเบิ้ลมาให้ดูนี่ไงครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 04:00:05 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #107 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 04:05:27 PM »

เมื่อสักครู่ ท่านผีฯ เพิ่งแวะมาหย่อนแผ่นซีดีชุด Madman Alive ให้ฟัง ขอบคุณมากครับที่กรุณาสละเวลามาส่งให้ถึงถ้ำเสือ !!!

ผมลองฟังแบบผ่านๆ เท่านั้น แต่ขอ "ฟันธง" เลยว่าแผ่นนี้ก็อปปี้มาจากแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ชุด Captured Live แน่นอน แล้วก็มีเพลง
ไม่ครบเสียด้วย...บรรดาพวก Bootlegger นี่คิดจะก็อปทั้งทีก็ไม่ก็อปให้มันหมดทุกแทร็ค พ่อเจ้าประคุณเอ้ย !!!

วันหลังจะมาเขียนให้อ่านกันครับ วันนี้ขอแค่นี้ก่อน  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 04:08:16 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #108 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 09:02:28 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=8OgYWLSrmlI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=8OgYWLSrmlI</a>
 ยิงฟันยิ้ม

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9

« ตอบ #109 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 01:18:00 PM »

ได้เห็นแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ของ Ozzy Osbourne ที่มี Randy Rhoads เป็นมือกีตาร์ที่ถูกนำไปทำเป็นแผ่นบู้ทเล็คมากที่สุดกันไปแล้ว
คราวนี้มาถึงเกร็ดประวัติเล็กๆ น้อยๆกันบ้างที่หาอ่านไม่ได้จากที่ไหน...

มันเป็นข้อมูลของผมเองที่สะสมเอาไว้ในสมอง เพราะความอยากลองและไขว่คว้าหาความรู้ในสมัยก่อนยุคอินเตอร์เน็ท ซึ่งใครที่เป็น
แฟนเพลงพันธุ์แท้ก็น่าจะมีพฤติกรรมคล้ายกับผม คือว่า ต้องการอยากรู้อย่างละเอียดเกียวกับ การแสดงสด ในรูปแบบแผ่นเรดิโอโชว์
ของ ท่านค้างคาววิปลาส คนนี้นั้น สามารถมีให้ซื้อเก็บสะสมได้กี่ชุดกันแน่?

มันอาจเป็นคำถามที่ค้างคาใจนักสะสมแผ่นเสียงหลายๆ คน แต่ในยุคแผ่นเสียงเฟื่องฟูนี่ แหล่งข้อมูล มีอยู่น้อยมากๆ แล้วจะเริ่มต้นทำ
ยังงัยดีถ้าหากอยากหาข้อมูลที่แท้จริง...

ผมขอตอบแบบตรงไปตรงมาเลยก็คือ ต้องใช้หลักสุภาษิตโบราณของบรรพบุรุษเราครับ ที่บอกเอาไว้ ว่า..."ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน" !!!

เริ่มต้นจากการหาซื้อ นิตยสารทางด้านดนตรีของต่างประเทศก่อนเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น หนังสือ Hit Parade, Rip, Circus, Kerrang!,
และ อื่นๆ อีกมากมาย แต่ผมขอบอกว่าผมไม่อ่าน Rolling Stone กับ Billboard นะครับ เพราะมันเป็นหนังสือตามกระแสไม่มีแง่มุมหรือ
ความเชี่ยวชาญทางด้านเพลงประเภทร็อคซักเท่าไหร่นัก  ฮืม

เพราะฉะนั้นหนังสือประเภทรวมเล่มตีตรารับประกันจากหัวหนังสือเล่มนี้ผมจะไม่ซื้อเลยนะครับ แต่ความจริงก็เคยซื้อมาครั้งนึงเพื่อลองดู
ผลปรากฏว่า ข้อมูลของวงดนตรีร็อคลงเอาไว้บิดเบือนข้อเท็จจริงมาก ไม่น่าเชื่อถือ โดยเฉพาะประวัติของนักดนตรี และ การเรียบเรียง
อัลบั้มทุกชุดของวงดนตรีนั้นๆ

บางครั้งผมได้ยินมาจากวงในของสื่อสารมวลชนหลายๆ คนที่ยกย่องหนังสือ Rolling Stone ว่าอยู่ในระดับหัวแถว ยิ่งฝรั่งด้วยกันนี่ต้องเอ่ย
ปากหรือว่ายกนิ้ว (โป้ง) ให้เลย ซึ่งผมก็ไม่ได้ขัดแย้งหรือโต้ตอบสิ่งใด เนื่องจากนี่เป็นความเห็นของผมเพียงคนเดียว

ส่วนสมาชิกเว็ปนี้ และ ท่านที่กำลังอ่านจะคล้อยตามหรือมีความเชื่อเหมือนกับผมหรือไม่นั้น ก็สุดแล้วแต่ครับ แต่นี้เป็นการเล่าประสพการณ์
ของผมให้ฟังเพราะฉะนั้นนี่คือมุมมองของผมด้านเดียวครับ และผมก็ได้บอกเหตุผลไปแล้วด้วย   ยิ้มเท่ห์

บ่ายนี้มีเวลาแค่นี้ เดี๋ยวกลับมาใหม่ครับ ต้องออกไปธุระกับลูกสาว จะกลับมาพร้อมรูปภาพอีกทีครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 10:09:30 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #110 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 01:29:14 PM »

เห็นด้วยกับพี่โป่ง เรื่องความรู้และประสบการณ์นั้นสามารถแลกเปลี่ยนหรือแชร์กันได้ ส่วนการตัดสินใจ ตนย่อมเป็นที่พึ่งแห่งตนเท่านั้นครับ

« ตอบ #111 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:34:05 AM »

นอกจากหนังสือเหล่านั้นแล้ว สมัยก่อนยังจำได้อีกเล่มนึงที่ชื่อว่า Trouser Press ก็ค่อนข้างโอเคครับ มีโฆษณาของร้านค้าที่ขายแผ่นเสียง
ทางไปรษณีย์ด้วย แล้วที่จะขาดไม่ได้เลยก็คือ Goldmine ครับ เป็นนิตยสารขนาดฉบับเท่าครึ่งนึงของหนังสือพิมพ์ไทยเรา ข้างในมีแต่โฆษณา
ขายแผ่นหรือประมูลแผ่นแทบทั้งนั้น รวมทั้งบทความอีกมากมายสำหรับนักสะสมแผ่นเสียง คล้ายๆ กับ Record Collector (UK) นั่นแหละ
ครับ เพียงแต่ว่าเป็น USA เวอร์ชั่นเท่านั้นเอง

ที่ผมเอ่ยถึงแค่นั้นยังไม่พอนะครับ ทุกๆ วันยังจะต้องติดตามข่าวสารทาง MTV และ วิทยุเพื่อจะได้ไม่ตกข่าวโดยเฉพาะรายการพิเศษที่เป็น
เรดิโอโชว์นี่ แทบต้องเอาหูแนบกับสเตอริโอเลยล่ะครับ เพราะว่าไม่อยากพลาด และผมมักจะอัดเทปเก็บไว้แทบทุกตอน แต่พอหลังจากรู้ว่า
รายการเหล่านี้ทำเป็นเทป reel-to-reel และ แผ่นเสียงแล้ว ผมก็เลิกอัดครับ กลับมาตามเก็บของแท้ซะเลยดีกว่า

ผมยังจำได้ดีว่า Randy Rhaods เสียชีวิตเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 19 มีนาคม ปี 1982  ก่อนหน้านี้ Ozzy & Randy จะแวะมาเล่นที่เมือง Fresno
ที่ผมเรียนอยู่ แต่ว่าโดนเลื่อนไปอีกหนึ่งอาทิตย์ ผมเองซื้อตั๋วไว้แล้ว ตอนแรกนึกว่าจะได้ดูแน่นอน แต่ก็มายกเลิกอีกครั้ง เลยอดดูคอนเสิร์ต
ไปเลย หลังจากนั้นอีกไม่เกิน 2-3 เดือน Randy Rhoads จึงประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต  เศร้า

รายการ King Biscuit Flower Hour เปิดคอนเสิร์ตของ Ozzy Osbourne สมัย Randy Rhoads เป็นมือลีดกีตาร์ไปแล้วเมื่อวันที่ 17 มกราคม
1982 ซึ่งผมได้ลงรูปโชว์ไปให้ดูแล้ว

แต่ในเวลาไม่นานต่อมาหลังจาก Randy Rhoads ตาย ทางรายการก็  re-run อีกครั้ง กลายเป็น Best Of The Biscuit โดยใช้คอนเสิร์ต
เดิมมาออกอากาศใหม่ครับ...

นักสะสมหลายคนไม่รู้ว่ามีแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ 2 แผ่นที่เหมือนกัน แต่ว่าวันที่ออกอากาศนั้นแตกต่างกัน...

เห็นมั้ยครับ รายการเดียวกันเลยแต่ว่าวันที่ไม่เหมือนกัน ถ้าไม่สังเกตุหรือไม่ดูรายละเอียดก็คงจะไม่สนใจอะไรมากเพราะว่า "เนื้อใน" มันเป็น
"คอนเสิร์ต" เดียวกันกับโชว์ครั้งที่แล้ว เพียงแต่ว่า โฆษณา กับ เรื่องราวที่พูดของผู้ดำเนินรายการ มันแตกต่างกัน ก็เท่านั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ

...แต่ว่า ผมก็ "สอย" มาเป็นสมบัติเก็บไว้ในกรุอีกนั่นแหละครับ เนื่องจากว่าต้องการเทียบเสียงว่าโชว์ไหนมันมีคุณภาพเสียงที่ดีกว่ากัน ?!?!?!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 09:36:39 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #112 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:02:47 AM »

ต่อเลยครับพี่ แหล่มจิงๆ

ขอตอนจบที่ แผ่นทริบิวท์นะครับ
เอาแบบว่า แทรคไหน เอามาจากไหน ตัดต่อโซโล่ จากที่ไหน
มิกซ์เสียงอะไร เข้าไปเพิ่มบ้าง
ขอแบบเรียงแทร็ค ตามแผ่นเลยนะครับท่าน
จะตั้งตารออ่านไปเรื่อยๆครับ

« ตอบ #113 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 12:48:17 PM »

มาคุยต่อกันถึง แผ่น Radio Show ของ Ozzy Osbourne ในรายการ King Biscuit Flower Hour กันดีกว่า...

หากสังเกตุดูใน Promo Sheet ที่กล่าวถึงข้างบนเมื่อกี้นี้จะเห็นว่า รายชื่อของสมาชิกนักดนตรียังพิมพ์ผิดอยู่เหมือนเดิม แทนที่จะเปลี่ยน
ให้เหมือนกันกับในอัลบั้มแสดงสดชุด Tribute (1987)  ฮืม

แล้วก็คุณภาพเสียงของเจ้าแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ทั้งสองชุดที่ผมมีเป็นเจ้าของนั้น มันคล้ายคลึงกันมากครับ แต่ผมคิดว่าแผ่นสมัยออก
อากาศครั้งแรกจะให้ความสดใสมากว่านะครับ ( ที่ต้องคิดอย่างนี้เพราะว่ากลัวเสียดายเงินที่จ่ายไป! )  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ที่แน่ๆ เลยก็คือ แผ่นเรดิโอโชว์ของรายการ King Biscuit Flower Hour ครั้งแรกเริ่มจริงๆ เสียงดีที่สุดครับ...

อย่างที่เห็นใน Promo/Cue Sheet นะครับว่า ในวันที่ 13 กันยายน ปี 1981 นั้น รายการ KBFH มีการเปิด 2 คอนเสิร์ต ออกอากาศ
ในชั่วโมงเดียวกัน อันมี Ozzy Osbourne ร่วมกับ Derek/St. Holmes ซึ่งการแสดงสดทั้งสองวงนี่ ปัจจุบันหาฟังยากมากทีเดียว
โดยเฉพาะวงหลังของหนึ่งในสมาชิกคณะ Aerosmith นี่แหละ !!!

ไม่ต้อง "งง" หรอกครับ ทุกท่านเข้าใจถูกแล้ว นี่คือ แผ่นเรดิโอโชว์จากรายการ KBFH เหมือนกัน แต่ว่าเป็นการทำเปิดออกอากาศ
สมัย US Tour เพื่อสนับสนุนอัลบั้มชุด Blizzard Of Ozz นั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ

สำหรับแผ่นเรดิโอโชว์อีกสองชุดที่ผมเพิ่งเอ่ยถึงนั้น เป็นการเปิดออกอากาศสมัย Diary Of A Madman Tour ครับ ดังนั้น ทางผู้ผลิตคือ
D.I.R. Broadcasting Corp. จึงได้นำเพลง Flying High Again มาใส่ไว้เป็นแทร็คแรกของคอนเสิร์ตเพื่อเป็นการโปรโมทแผ่นซิงเกิ้ลที่
กำลังวางจำหน่ายอยู่ในขณะนั้น (ลองกลับไปดูรายชื่อเพลงใน Promo Sheet อีกสักครั้งซิครับ)

ซึ่งถ้าจะให้เรียงเพลงอย่างถูกต้องตามที่เล่นในคอนเสิร์ตจริงๆ ก็ต้องเป็นไปตามแผ่นเรดิโอโชว์ที่ผมนำมาลงให้ดูชุดนี้นี่เองครับ...

ดังนั้นจึงสรุปได้ว่า คอนเสิร์ตในแผ่นเรดิโอโชว์ทั้งสามชุด จากรายการ King Biscuit Flower Hour นั้น บันทึกเสียงมาจาก ประเทศ
คานาดาในปี ค.ศ. 1981 ทั้งหมด และเป็นการแสดงสดคืนเดียวกันด้วย

เพียงแต่ว่า คอนเสิร์ตของแผ่นนี้มีเพลง Iron Man / Children Of The Grave ที่ไม่ถูกบรรจุอยู่ในอีกสองรายการซึ่งออกอากาศภายหลัง
เท่านั้นเอง และ พวกแผ่นผี หรือ แผ่นบู้ทเล็ค มักจะไม่มีแผ่นนี้เสียด้วยสิครับ เลยทำให้บทเพลงทั้งสองหาฟังยากอยู่ซักหน่อย ไม่ค่อยถูก
รวมอยู่ในเซ็ทเดียวกันกับเพลงอื่นๆ ที่มาจากแหล่งเดียวกัน

ปัจจุบันผมเห็นมีแผ่นซีดี bootleg ทำการตัดต่อนำเพลง I Don't Know จากเวอร์ชั่นแผ่นนี้มาขึ้นต้น และเติมเพลง Iron Man / Children
Of The Grave เข้ารวมอยู่ใน set list แล้วนะครับ แต่คุณภาพเสียงคงจะสู้แผ่นเสียงต้นฉบับทั้งสามชุดไม่ได้อย่างแน่นอน

ผมเองอยากลงมือ edit คอนเสิร์ตนี้อยู่เหมือนกัน ทว่าติดตรงที่ เล่นโปรแกรมตัดต่อเพลง ไม่เป็นครับ ไม่อย่างนั้นคงผลิตแผ่นบู้ทเล็คมาตี
ตลาดแผ่นบู้ทเล็คอีกทีนึงแล้วล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เอา "ผี" มาแข่งกับ "ผี" แล้ว ท่านผีฯ มีความเห็นว่ายังงัยบ้างล่ะ ?!?!?!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 01:45:57 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #114 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 01:07:09 PM »

เอา "ผี" มาแข่งกับ "ผี" แล้ว ท่านผีฯ มีความเห็นว่ายังงัยบ้างล่ะ ?!?!?!?
ตอบแทนท่านผีฯดีกว่าครับ ครืออ้ายกระพ้มคิดว่าเรื่องนี้ขึ้นอยู่กับเพศของผีน่ะครับ ถ้าเป็นผีผู้หญิงแล้ว การแข่งขันครั้งนี้ถือว่าแสนเข็ญเป็นอย่างยิ่ง เพราะจะต้อง "หันหัวสู้ผี" ลูกเดียวครับท่าน (ตอบตรงประเด็นมั้ยเนี่ย กลัวโดนพี่โป่งเตะจังเลย)  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #115 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 01:43:31 PM »

ก่อนจะ "เจาะใจ" อัลบั้มชุด Trbute (ตามคำขอ) ถ้าไม่เอ่ยถึงแผ่นเรดิโอโชว์จากรายการที่ชื่อว่า The Source ของ NBC Radio's Young
Adult Network มันคงเป็นไปไม่ได้...

« ตอบ #116 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 01:47:33 PM »

ตอบแทนท่านผีฯดีกว่าครับ ครืออ้ายกระพ้มคิดว่าเรื่องนี้ขึ้นอยู่กับเพศของผีน่ะครับ ถ้าเป็นผีผู้หญิงแล้ว การแข่งขันครั้งนี้ถือว่าแสนเข็ญเป็นอย่างยิ่ง เพราะจะต้อง "หันหัวสู้ผี" ลูกเดียวครับท่าน (ตอบตรงประเด็นมั้ยเนี่ย กลัวโดนพี่โป่งเตะจังเลย)  ยิงฟันยิ้ม

O.M.G. ไปเรท X  เลยนะครับเนี่ย ผมไม่เคยนึกลึกซึ้งถึงอย่างนั้นเลย อย่างนี้ต้องโดนเตะอย่างแน่นอน  แต่เป็นการเตะถ่วงเพื่อไม่ให้กลับบ้าน
เมื่อเจอกันด้วยการดวลน้ำเขียวครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 07:07:23 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #117 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 01:50:06 PM »

ขอทบทวนนิดหนึ่งครับพี่ radio show นี่เป็น show ที่อัดมาโดยใคร เป็นงานเดียวกันทั้ง show หรือเปล่า แล้วทำไมทางรายการเอามาเปิดได้ มีลิขสิทธิ์ไหม ทำเป็นซีดี official หรือเปล่า ปกติจะเปิดเผยรายละเอียดทั้งหมดเวลาเปิดออกอากาศหรือไม่ครับ

« ตอบ #118 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 07:11:17 PM »

ขอทบทวนนิดหนึ่งครับพี่ radio show นี่เป็น show ที่อัดมาโดยใคร เป็นงานเดียวกันทั้ง show หรือเปล่า แล้วทำไมทางรายการเอามาเปิดได้ มีลิขสิทธิ์ไหม ทำเป็นซีดี official หรือเปล่า ปกติจะเปิดเผยรายละเอียดทั้งหมดเวลาเปิดออกอากาศหรือไม่ครับ

ถามหลายคำถาม สงสัยคงต้องตอบยาวเลยมั้งครับ  งั้นผมขอตั้งตัวก่อนในอาทิตย์นี้ ขออนุญาติ "อ็อฟ" สองวัน แล้ว
จะกลับมาใหม่ในวันจันทร์ พร้อมเรื่องราวของแผ่นเรดิโอโชว์ซึ่งน่าจะทำให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #119 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 10:50:18 PM »

เมื่อสักครู่ ท่านผีฯ เพิ่งแวะมาหย่อนแผ่นซีดีชุด Madman Alive ให้ฟัง ขอบคุณมากครับที่กรุณาสละเวลามาส่งให้ถึงถ้ำเสือ !!!

ผมลองฟังแบบผ่านๆ เท่านั้น แต่ขอ "ฟันธง" เลยว่าแผ่นนี้ก็อปปี้มาจากแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ชุด Captured Live แน่นอน แล้วก็มีเพลง
ไม่ครบเสียด้วย...บรรดาพวก Bootlegger นี่คิดจะก็อปทั้งทีก็ไม่ก็อปให้มันหมดทุกแทร็ค พ่อเจ้าประคุณเอ้ย !!!

วันหลังจะมาเขียนให้อ่านกันครับ วันนี้ขอแค่นี้ก่อน  ยิ้มกว้างๆ

ย้อนกลับไปดู

ในขณะที่รอแผ่นซีดี Madman ของ ท่านผีฯ มาลองฟังเพื่อที่จะคอนเฟิร์มว่า คอนเสิร์ตนั้นอัดมาจากที่ไหน ผมขอนำแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ของ
Ozzy Osbourne มาให้ดูและชมกันสักหนึ่งชุด ดังที่ได้เคยเอ่ยเอาไว้ว่า ถ้ามีเวลาจะเอามาเล่าให้ฟังต่อ ถึงการแสดงสด ที่ Salt Lake City
ซึ่งเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับ เพลงแถม ในแผ่นซิงเกิ้ล So Tired ที่ได้ร่ายยาวจบไปเมื่อไม่นานมานี้

นี่คือแผ่นเสียง เรดิโอโชว์ จากรายการ Captured Live ที่ผลิตโดย PG Productions Inc. ครับ...

ทั้งชุดมีแผ่นเสียง 2 แผ่น (1 & 3, 2 & 4) รวม 4 หน้า แยกออกเป็น 4 Segments เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง วันที่ออกอากาศและรายชื่อเพลง
อ่านได้จาก Cue Sheets ข้างล่างนี้เลย...

คุณภาพเสียงดีกว่าใน วิดิโอ หรือ เลเซอร์ดิสค์ คอนเสิร์ตอีกครับ เพราะว่าเป็นการมิ้กซ์เสียงคนละครั้งที่ไม่เหมือนกัน

ถ้าหากลองหารูปของแผ่นเรดิโอโชว์ชุดนี้ คง "ยาก" ครับ เพราะไม่มีใครนำมาลงให้ดูกันง่ายๆ ผมเจออยู่หนึ่งเว็ปแต่ภาพเล็กมาก สำหรับเว็ปเรา
ผมสแกนมาให้ขนาดใหญ่พอดี เห็นกันชัดๆ ไม่ต้องหรี่ตาดูแม้แต่น้อย ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

นานๆ ถึงจะหลุดมาให้ซื้อซักที เพราะเท่าที่ผมทราบ จำนวนที่ส่งให้สถานีวิทยุออกอากาศในประเทศสหรัฐอเมริกา คือประมาณไม่เกิน 300 ชุด
บางที่อาจจะน้อยกว่านั้นด้วยซ้ำไปครับ ผมโชดดีจริงๆ ที่มีโอกาศได้ฟังเรดิโอคอนเสิร์ตของ Ozzy Osbourne ในครั้งนี้.

ขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์มอบแผ่นแก็บเชอร์ ไลฟ์นี้ มาให้ฟังเป็นบุญหู  ยิงฟันยิ้ม
แต่ว่า...
แผ่น Mad Man alive (กระทู้#1) มันมีเพลงที่ไม่มีใน capture live ตั้งเยอะนาครับ อาทิ
1 นาย โครว์ลีย์
2 ผู้หลงเชื่อ
3 กรูไม่รุ๊
4 เด็กเก็บหลุม(ศพ)

แต่ผมก็ว่าน่าแปลกที่เพลงเด็ดๆ ไม่ได้เล่นในซีดี ซึ่งมือกีต้าร์ น่าจะไม่ใช่ แรนดี้ โรดส์ จริงๆ (หรือ) ฮืม
เที่ยวให้สนุก แล้วกลับมา ไขข้อข้องใจนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 41
พิมพ์