เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 04:19:31 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 234005 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #120 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 08:13:06 AM »

ขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์มอบแผ่นแก็บเชอร์ ไลฟ์นี้ มาให้ฟังเป็นบุญหู  ยิงฟันยิ้ม
แต่ว่า...
แผ่น Mad Man alive (กระทู้#1) มันมีเพลงที่ไม่มีใน capture live ตั้งเยอะนาครับ อาทิ
1 นาย โครว์ลีย์
2 ผู้หลงเชื่อ
3 กรูไม่รุ๊
4 เด็กเก็บหลุม(ศพ)

แต่ผมก็ว่าน่าแปลกที่เพลงเด็ดๆ ไม่ได้เล่นในซีดี ซึ่งมือกีต้าร์ น่าจะไม่ใช่ แรนดี้ โรดส์ จริงๆ (หรือ) ฮืม
เที่ยวให้สนุก แล้วกลับมา ไขข้อข้องใจนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีฯ คงสับสนแล้วล่ะครับ...  ลังเล

แผ่นที่ไร้ท์ไปให้นั้นเป็นรายการ Captured Live ก็จริงอยู่ แต่ว่าเป็นต้นฉบับของแผ่นซิงเกิ้ลเพลง So Tired ที่มีโบนัสแทร็ค
ในแบบแสดงสดแถมมาสามเพลง คือ Bark At The Moon, Suicide Solution และ Paranoid งัยล่ะ (เวอร์ชั่นเดียวกันกับ
แผ่น Prince Of Darkness ซึ่ง ท่านผีฯ มีเก็บสะสมอยู่) แต่มีเพลงเพิ่มมาให้อีกด้วย และ ปีที่ออกอากาศคือ 1984 ส่วนวันที่
ดูจากเลเบิ้ลของแผ่นเสียงได้เลย

แล้วที่ ท่านผีฯ เพิ่งฟังจบมันเป็นคอนเสิร์ตที่อัดมาจาก The Salt Palace ใน Salt Lake City เมื่อปี 1984 โดยมี Jake E. Lee
ทำหน้าที่เป็นขุนขวานมือขวาให้แก่ท่าน Ozzy Osbourne สมัย Bark At The Moon Tour ครับ

สำหรับแผ่นบู้ทเล็คซีดีชุด Madman Alive นั้น ต้นฉบับมาจาก แผ่นเสียงเรดิโอโชว์รายการ Captured Live เหมือนกัน แต่เป็น
การออกอากาศคนละครั้งกัน คือ ปี 1982 ครับ แล้วก็มือกีตาร์ ชื่อว่า Brad Gillis สมัย Diary Of A Madman Tour ที่คั่งค้างอยู่
หลังจากการเสียชีวิตของ Randy Rhoads  เศร้า

ผมยังไม่ได้นำแผ่นเรดิโอโชว์ของปี 1982 ชุดนี้มาให้ดูรูปกัน พอดีมีหลายเรื่องแล้วยังเขียนไม่จบซักเรื่อง เลยอาจทำให้อ่านกัน
แล้วเข้าใจยากหน่อย  ผมไม่ได้ร่างพล็อตคร่าวๆ ของการเล่าเรื่องเอาไว้ซะด้วย มันเลยกลายเป็นอย่างนี้..กรุณาอย่าถือสาก็แล้ว
กันนะครับ อ่านๆ แล้วถ้าไม่เข้าใจก็ถามมา ก็จะตอบคำถามกลับไปให้เห็นกระจ่างครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 08:21:27 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #121 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 09:24:50 AM »

ขอทบทวนนิดหนึ่งครับพี่ radio show นี่เป็น show ที่อัดมาโดยใคร เป็นงานเดียวกันทั้ง show หรือเปล่า แล้วทำไมทางรายการเอามาเปิดได้ มีลิขสิทธิ์ไหม ทำเป็นซีดี official หรือเปล่า ปกติจะเปิดเผยรายละเอียดทั้งหมดเวลาเปิดออกอากาศหรือไม่ครับ

ผมก็ขอทบทวนเล่าให้ฟังอีกซักครั้งว่า เรดิโอโชว์ คือรายการพิเศษทางวิทยุที่ผลิตโดย บริษัทเอกชน ครับ บริษัทประเภทนี้จะ
ทำรายการออกมาเพื่อขายให้แก่สถานีวิทยุทั่วประเทศสหรัฐอเมริกา เหมือนกับ BBC ของประเทศอังกฤษ แต่จะแตกต่างกัน
ตรงที่ว่า BBC มีสถานีวิทยุเป็นของตัวเอง

แต่ว่า บริษัทเอกชน ใน USA นี่ ไม่มีสถานีวิทยุส่วนตัวนะครับ มีแต่สถานีที่ได้รับซื้อและเซ็นต์สัญญากันแล้วว่าจะเปิดรายการ
ซึ่งผลิตให้ทุกอาทิตย์ตามเวลาที่กำหนด ก็เลยเรียกกันว่า สถานีวิทยุในเครือข่าย ครับ

เรียกว่ามีลูกค้า กี่คน(สถานี) ก็สามารถพูดได้ว่า มีเครือข่าย ทั่วประเทศสหรัฐอเมริกา เท่านั้น ช่อง(คลื่นวิทยุ)

ส่วนรายการที่ผลิตมีหลากหลายมากครับ ตั้งแต่ จัดอันดับเพลงของแต่ละประเภท  สัมภาษณ์นักดนตรี หรือ นักร้อง แม้กระทั่ง
บันทึกการแสดงสด โดยใช้ Mobile Recording ของตนเอง เรียกว่า ลงทุนกันหนักทีเดียว สำหรับการเปิดบริษัทของแต่ละแห่ง
บางครั้งก็เป็นการ ถ่ายทอดสด ออกอากาศผ่าน Satellite กันเลยก็มีเป็นครั้งคราว

การผลิตรายการโดยทั่วไปก็เหมือนกับที่เราเปิดฟังวิทยุกันประจำล่ะครับ เพียงแต่ว่าพวก เรดิโอโชว์ นี่จะมีรูปแบบเฉพาะตัว
และเหมือนกันทุกอาทิตย์ เพราะว่า ต้องการขาย รูปแบบ และ เวลา หรือ ความยาว ของรายการทีมีให้เลือกแตกต่างกันออกไป
สำหรับ ดีเจ ก็มีตั้งแต่อินเฮ้าส์ ไปจนถึง บุคคลที่มีชื่อเสียง ในวงการบันเทิง ซึ่งต้องว่าจ้างมาอีกทีนึง

ตั้งแต่ต้นยุค 70's เป็นต้นมา รายการพวกนี้จะอัดใส่เทป reel-to-reel ส่งให้สถานีวิทยูในเครือข่ายเปิด พอมาถึงประมาณปลาย
ปี 1979 จึงเปลี่ยนมาปั้มเป็น แผ่นไวนิล แทน ครั้นพอมาถึงประมาณ ปี 1987 ก็เปลี่ยนเป็น silver-pressed CD สุดท้ายจนถึง
ทุกวันนี้เป็นการอัดใส่แผ่น CD-R แล้วครับ

ความจริงผลงานประเภทเรดิโอโชว์ ที่สถานีวิทยุเปิดออกอากาศเสร็จ จะต้องส่งคืนภายใน 24 ชั่วโมง เพื่อให้บริษัทผู้
ผลิตเอาไปทำลาย โดยเฉพาะ รายการที่เป็นบันทึกการแสดงสด เพราะว่า ส่วนใหญ่จะเป็นการเปิดเพื่อสนับสนุนอัลบั้มหรือ
ทัวร์ในขณะนั้น ของวงดนตรีแต่ละคณะที่ได้ทำสัญญาหรือขออนุญาติอย่างเป็นทางการกันไว้

แต่ว่ากฏระเบียบตรงนี้คงไม่รัดกุมหรือว่าอะไรก็ไม่ทราบล่ะครับ ผลงานเรดิโอโชว์ มันสามารถเดินทางมาอยู่ในมือของนัก
เก็บสะสมหลายๆ คนได้ ซึ่งถ้าให้ประมาณตัวเลขของแต่ละโชว์ก็ไม่น่าจะเกิน 300 ชุด ต่อการผลิตรายการหนึ่งครั้งครับ

แล้วรายการที่ส่วนมากจะได้รับความนิยมที่สุดก็คือ การบันทึกการแสดงสด นี่แหละครับ เพราะเป็นคอนเสิร์ตที่ทันต่อเหตุ
การณ์ บางคณะยังไม่เคยมีผลงานในแบบ live album บางทียังต้องมาฟังกันทางวิทยุนี่เอง แล้วส่วนใหญ่รายการก็โดนอัด
เทปทั้งนั้น บางคนก็เก็บไว้ฟังเอง พวกพ่อค้าก็ทำแผ่นบู้ทเล็คกันไป ใครอยากลงทุนหน่อยก็ต้องตามหาซี้อต้นฉบับให้ได้
เพื่อนำมาก็อปทำแผ่นบู้ทเล็คคุณภาพเสียงดีๆ  นักสะสมประเภท completist ของวงดนตรีต่างๆ ก็ต้องมีอยู่ในคอลเล็คชั่น
เหมือนกันแทบทุกคน

ครั้นพอมาถึงยุคที่สามารถอัดแผ่นซีดีได้เองแล้ว คุณภาพเสียงของผลงานประเภทบู้ทเล็คเลยมีเสียงดีขึ้นด้วยเป็นส่วนมาก
เพราะการอัดรายการลงแผ่นซีดีเปล่านั้น เสียงไม่ได้ "ดร็อพ" ลงซักเท่าไหร่ เปิดกี่ครั้งก็ยังให้ซาวด์ที่ชัดเจนเหมือนเดิม

บางคนที่ไม่ซีเรียสมาก พอมีแผ่นซีดีก็อปให้ฟังแล้วก็เลิกลากันไป ไม่ได้สนใจที่จะเก็บสะสมต้นฉบับก็มีมากครับ ราคาที่ซื้อ-ขาย
ในปัจจุบันจึงตกลงบ้าง แต่ก็ยังไม่แน่นอน มัน ผีเข้าผีออก น่ะครับ ฟันธงไปเลยคงจะไม่ได้ ขึ้นอยู่กับเหตุผลหลายๆ อย่าง  ซึ่งผม
คงไม่ต้องบอกรายละเอียดในที่นี้ เพราะมันจะทำให้บทความยาวจนเกินไป

แผ่นบู้ทเล็คตั้งแต่ยุค 70's เป็นต้นมาที่มีเสียงแบบ SBD นั้น ผมบอกให้ทราบกันเลยว่า ส่วนใหญ่มาจากรายการของ เรดิโอโชว์ แทบ
ทั้งนั้น และด้วยสาเหตุนี้เอง ในระยะหลังๆ ผมจึงไม่ซื้อแผ่นบู้ทเล็คมาเก็บสะสมอีก

ผมว่าอธิบายคร่าวๆ เช่นนี้คงพอเข้าใจนะครับ และพวกแผ่นเรดิโอโชว์ ที่ผมนำมาลงให้ดูนี่จะเป็นรายการบันทึกการแสดงสด
เสียเป็นส่วนใหญ่  ซึ่งในรายการจะไม่ค่อยบอกวันที่ที่ทำการบันทึกเสียงหรอกครับ จะบอกแต่สถานที่ และ เมือง รวมทั้ง ปี
ด้วยในบางโอกาศ

มันขึ้นอยู่กับบรรดาพวกแฟนเพลงพันธุ์แท้ที่ต้องหมั่นศึกษาหาข้อมูลกันเองทั้งนั้น แล้วลองคิดดูซิครับว่าตั้งแต่ ต้นยุค 70's เป็น
ต้นมา สมัยยังไม่มีอินเตอร์เน็ท พวกเค้าไปได้รายละเอียดมาจากไหนกัน? ...ผมว่ามันหายากจริงๆ นะครับ สำหรับข้อมูลเหล่านี้ถ้า
ไม่มีทัวร์โปรแกรมถืออยู่ในมือ

ผมว่าการที่วงดนตรีแต่ละคณะตกลงปลงใจให้ทำการบันทึกเสียงระหว่างแสดงสดอย่างเป็นทางการมันก็ประหยัดเงินให้ทางวง
ไปด้วย เพราะเท่าที่เห็นมา พวกเพลงโบนัสแทร็คแบบไล้ฟ์เวอร์ชั่น หรือ การสัมภาษณ์ ก็มักจะมาจาก รายการพิเศษ ที่เรียก
ว่า เรดิโอโชว์ นี่อีกนั่นแหละครับ

ส่วนลิขสิทธิ์ของโชว์จะเป็นของทาง วงดนตรี หรือว่า บริษัท อันนี้ก็สุดแล้วแต่สัญญา ซึ่งผมคงไม่เจาะลึกไปกว่านี้ครับ เอาเป็น
ว่า รายการทุกรายการ ถูกต้องอย่างเป็นทางการ และ เป็นไปตาม ครรลองของ ธุรกิจดนตรี ทุกอย่างก็แล้วกัน

หากใครอ่านแล้วยังต้องการทราบอะไรอีก ก็ถามมาได้เลยครับ ผมจะตอบเพิ่มเติมให้...ไม่ต้องเกรงใจ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 10:06:14 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #122 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 09:42:49 AM »

ขอบคุณครับพี่ ไว้จะมาถามอีก ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #123 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 09:49:05 AM »

ขอบคุณครับพี่ ไว้จะมาถามอีก ยิ้มกว้างๆ

พอได้ ไอเดีย มั้ยครับว่า เรดิโอโชว์ คืออะไร?   ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #124 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 10:03:34 AM »

พอได้ ไอเดีย มั้ยครับว่า เรดิโอโชว์ คืออะไร?   ยิงฟันยิ้ม
พอได้อยู่ครับ ผมได้ allman brothers มาชุดหนึ่ง มี 3 แผ่น มี cue sheet แบบพี่ด้วยครับ  ยังไม่ได้ฟังเลย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #125 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 10:11:57 AM »

พอได้ ไอเดีย มั้ยครับว่า เรดิโอโชว์ คืออะไร?   ยิงฟันยิ้ม
พอได้อยู่ครับ ผมได้ allman brothers มาชุดหนึ่ง มี 3 แผ่น มี cue sheet แบบพี่ด้วยครับ  ยังไม่ได้ฟังเลย ยิ้มกว้างๆ

ผมทายว่าเป็น รายการ Superstar Concert Series ของ Westwood One ใช่มั้ยครับ?

คณะ Allman Bros. มีแผ่นเรดิโอโชว์ เยอะพอสมควรครับ และมีหลายคอนเสิร์ตด้วย  ลองดูที่เลเบิ้ลซิครับ จะเห็น โชว์นัมเบอร์
พิมพ์อยู่อย่างชัดเจน ( Yr-Nr )

ผมขอวันที่ออกอากาศกับโชว์นัมเบอร์แล้วจะบอกให้ว่าคอนเสิร์ตอัดมาจากที่ไหนวันที่เท่าไหร่?  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 10:48:27 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #126 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 10:15:33 AM »

แล้วจะกลับไปดูให้พี่ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #127 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 10:41:05 AM »

แล้วจะกลับไปดูให้พี่ครับ ยิ้มกว้างๆ

อย่าลืมนะ ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #128 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 11:10:19 AM »

ทีแรก ผมนึกว่า Radio show คือเล่นสดๆในสถานีวิทยุซะอีก 555+

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #129 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 11:24:41 AM »

โอ้..ว ผมฟิ้วส์เองจริงๆ  อายจัง
เข้าใจแจ่มแจ้งแดงทะลุหัวใจเลยก๊าบ
งั้นรอแก็บเจ้อไลฟ์ ปี1982 ฮิฮิ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #130 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 11:50:06 AM »

โอ้..ว ผมฟิ้วส์เองจริงๆ  อายจัง
เข้าใจแจ่มแจ้งแดงทะลุหัวใจเลยก๊าบ
งั้นรอแก็บเจ้อไลฟ์ ปี1982 ฮิฮิ  ยิงฟันยิ้ม

กลัวจะรอนาน...เอารูป 3-LP Box Set สวยๆ ของรายการ Captured Live ปี 1982 ไปชมเล่นพลางๆ ก่อนครับ...

วันหลังค่อยมา "แกะกล่อง" กันนะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #131 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 12:11:46 PM »

โอ้โฮ..  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
งามเกินห้าม ล้ำเกินใจ ใหญ่มะลักกั่ก..

"กระจับของน้าเวตาลวิปลาส"

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #132 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 12:29:02 PM »

งามเกินห้าม ล้ำเกินใจ ใหญ่มะลักกั่ก..

สวยงามครับ

ข่าวล่าสุด เห็นว่างาน Super Deluxe Editon ของ Blizzard of Ozz กับ Diary of Madman น่าจะเป็นรูปเป็นร่างในเดือนตุลานี้แล้วนะครับ

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=EICP-1418

*Japan advanced release. Reissue from Ozzy Osbourne featuring remastering. Limited edition includes a bonus disc featuring more than 10 tracks. Part of a three-album Ozzy Osbourne reissue series featuring the albums "Blizzard Of Ozz (30th Anniversary Edition) Legacy Edition," "Blizzard Of Ozz (30th Anniversary Edition) Regular Edition" and "Diary Of A Madman (30th Anniversary Edition)."

(All product details, including availability, images, language(s), special features, and bonus extras, are subject to change without prior notice. Actual item weight may be different from the one indicated above.)
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #133 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 10:08:14 PM »

สวยงามครับ

ข่าวล่าสุด เห็นว่างาน Super Deluxe Editon ของ Blizzard of Ozz กับ Diary of Madman น่าจะเป็นรูปเป็นร่างในเดือนตุลานี้แล้วนะครับ

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=EICP-1418

*Japan advanced release. Reissue from Ozzy Osbourne featuring remastering. Limited edition includes a bonus disc featuring more than 10 tracks. Part of a three-album Ozzy Osbourne reissue series featuring the albums "Blizzard Of Ozz (30th Anniversary Edition) Legacy Edition," "Blizzard Of Ozz (30th Anniversary Edition) Regular Edition" and "Diary Of A Madman (30th Anniversary Edition)."

(All product details, including availability, images, language(s), special features, and bonus extras, are subject to change without prior notice. Actual item weight may be different from the one indicated above.)

เท่าที่ทราบมา เบสและกลองในชุดนี้ใช้ไลน์เก่าที่เล่นโดย Bob Daisley และ Lee Kerslake ครับ

แบบนี้ค่อยน่าดีใจหน่อย เพราะตัวรีอิชชูเมือปี 2002 ให้นักดนตรีคนอื่นมาเล่นในส่วนนี้แทนต้นฉบับ ทำให้ขาดความคลาสสิคไปเลย

« ตอบ #134 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 10:37:20 AM »

ได้ดูรายละเอียดมาหรือยังครับ ?
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 41
พิมพ์