เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 05:45:33 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 234008 ครั้ง)
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #150 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010 | 07:14:46 PM »

หากอดใจรออีกสองเดือนไม่ไหวเหมือนผม วันที่ 6 กันยายน หาซื้อ CD/DVD ของ Ozzy Osbourne - Blizzard Of Ozz ชุด
นี้แก้ขัดไปพลางๆ ก่อนก็ได้...

แต่ว่ามือกีตาร์คือ Brad Gillis ไม่ใช่ Randy Rhoads นะครับ  ยิ้ม
น่าสนใจมากครับ ราคาเท่าไหร่ครับอาโป่ง??

อาโป่งมีเว็บOZZY ที่เขาทำเพื่อให้เราได้ดูของสะสมของแฟนๆไหมครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2010 | 07:27:17 PM โดย PANTERISTA » บันทึกการเข้า

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #151 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010 | 07:35:27 PM »

หากอดใจรออีกสองเดือนไม่ไหวเหมือนผม วันที่ 6 กันยายน หาซื้อ CD/DVD ของ Ozzy Osbourne - Blizzard Of Ozz ชุด

แต่ว่ามือกีตาร์คือ Brad Gillis ไม่ใช่ Randy Rhoads นะครับ  ยิ้ม
น่าสนใจมากครับ ราคาเท่าไหร่ครับอาโป่ง??

อาโป่งมีเว็บOZZY ที่เขาทำเพื่อให้เราได้ดูของสะสมของแฟนๆไหมครับ??

เรียกอาโป่ง สงสัยจะไม่ได้ดูของสะสมแล้วต้องเรียกเฮียซิถึงจะได้ดู ยิงฟันยิ้ม
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #152 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010 | 08:52:48 PM »

แต่ว่ามือกีตาร์คือ Brad Gillis ไม่ใช่ Randy Rhoads นะครับ  ยิ้ม

เรียกอาโป่ง สงสัยจะไม่ได้ดูของสะสมแล้วต้องเรียกเฮียซิถึงจะได้ดู ยิงฟันยิ้ม

สิไห่เว่าต๋ามความขึดเจ้าเบ๊าะ !! ป๋านขับ

แค่นี้ไม่มีปัญหาหรอกครับพี่

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #153 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 06:46:18 AM »

เท่าที่ทราบราคาประมาณ 12.99 ปอนด์ ครับ มีขายเฉพาะที่ประเทศอังกฤษ

ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ เคยหาแต่ไม่เจอเลย มีแต่ discography ซึ่งก็เป็นแค่อัลบั้มที่ออกวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
ไม่มีอะไรพิเศษ  เศร้า

« ตอบ #154 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 10:01:35 AM »

ในที่สุดก็ได้ฤกษ์งามยามดีในการ ขุดรากเง่า ของอัลบั้มคู่ชุด Tribute เสียที ยิ้มกว้างๆ

ผมจะเขียนเปรียบเทียบกับแผ่นเรดิโอโชว์จากรายการ The Source ทีละเพลงตามลำดับนะครับ...

ก่อนอื่นต้องให้ Randy Rhaods จัดการจูนเสียงจนเรียบร้อยเสียก่อน แล้วค่อยมาว่ากันอีกที  ยิ้มเท่ห์

TRACKLIST:

1. "I Don't Know" - 5:40
* Originally from Blizzard of Ozz

เริ่มต้นคอนเสิร์ตก็โดนตัดออกแล้วครับ  ที่ถูกตัดออกไปบางส่วนคือเพลงโหมโรงชื่อ O Fortuna (Carmina Burana) โดย Carl Orff
ซึ่งในคอนเสิร์ตต้นฉบับของ The Source จะได้ฟังตั้งแต่เริ่มต้นกันเลย แต่ใน Tribute นี่ความยาวเพียงแค่ประมาณหนึ่งนาทีเท่านั้น แทน
ที่ควรจะปล่อยไว้ให้เหมือนเดิมคือราวๆ 2 นาทีครึ่ง นอกนั้นดนตรีในทุกเพลงยังคงเหมือนเดิม ไม่มีการเปลี่ยนแปลง แล้วก็เป็นอย่างนี้
ทุกๆ แทร็ค ไปจนถึงเพลง Paranoid ยกเว้นสองเพลงที่ผมกำลังจะพูดถึงในลำดับต่อไปเมื่อถึงคิวของมันครับ
  เพลง I Don't Know นี้เป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับเพลงแถมในแผ่นซิงเกิ้ลเพลง Over The Mountain หรือ Flying High Again อย่างที่ผม
เคยเล่าให้ฟังแล้ว เพียงแต่มีการมิ้กซ์เสียงที่ไม่เหมือนกัน ซึ่งเป็นที่สังเกตุได้ว่า การปรับแต่งเสียงจากมาสเตอร์เทปนั้นสร้างความแตกต่าง
และบรรยากาศของการแสดงสดได้มากทีเดียว จนบางครั้งอาจนึกว่าเป็นคนละคอนเสิร์ตไปเลย
  ถ้าใครมีแผ่นเสียงหรือซีดีเพลงนี้ทั้งสองเวอร์ชั่นลองนำมาเปิดพร้อมๆ กันซิครับ มันเหมือนกันแป้ะ ทุกท่อนจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

2. "Crazy Train" - 5:19
* Originally from Blizzard of Ozz

จบเพลงเมื่อกี้ Tommy Aldridge มือกลอง ก็เคาะจังหวะด้วยไม้กลองนับ หนึ่ง...สอง...สาม...สี่ เป็นอันเข้าเพลงที่สองทันที ถ้าฟังเผินๆ
ก็คงไม่มีอะไร แต่ปรากฏว่า Randy Rhoads มือกีตาร์ขวัญใจของพวกเรา ดันเล่นผิดเล็กๆ น้อยๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
  ก่อนจะเข้าช่วงโซโล่กีตาร์ท่อนกลาง ประมาณ 2:50 นาทีของอัลบั้มชุด Tribute ท่านโปรดิวเซอร์ Max Norman จัดการขัดเกลาการเล่น
ผิด fret ตอนเริ่มต้นลีดของ RR ให้ฟังดูรื่นหูมากขึ้นไม่เพี้ยนอย่างที่แผ่นเรดิโอโชว์เฉยเมยทิ้งเอาไว้อย่างนั้น
  ...."Thank you. OK. That's what Rock and Roll is about !!! "
  ประโยคสุดท้ายข้างบนถูก add เพิ่มเติมมา ทำให้แฟนเพลงพันธุ์แท้หลายคนหลงทาง นึกว่าเป็นคนละคอนเสิร์ตกับรายการของ The Source
ซึ่งนับว่าเป็นการ "ย้อมแมว" ที่น่าจะแยบยล แต่สำหรับคนอย่างผม มันไม่แนบเนียนเลยซักนิดเดียว

3. "Believer" - 5:08
* Originally from Diary of a Madman

"...and the track that we're gonna do for you now is a number called Believer".
   ก่อนเริ่มเพลงต่อไป Ozzy เกริ่นเอาไว้อย่างนั้น แต่ก่อนหน้านี้มีประโยคที่โดนตัดออกไปครับ ซึ่งมีรายละเอียดตามประโยคภาคภาษา
อังกฤษข้างล่างนี่เลย...
  "We're gonna do a brand new number for you now. It's a number from our forthcoming album. The Album's called
Diary Of A Madman..."
  นี่คือคำพูดที่โดนหั่นออก และเป็นการบอกได้ว่าอย่างน้อยคอนเสิร์ตนี้อัดมาจาก Blizzard Of Ozz Tour ในปี 1981
  ส่วนช่วงเข้าเพลงไปแล้วได้ยิน Ozzy ตะโกนว่า..."Stand Up!  Let's go, man".  นั้นยังคงอยู่เหมือนเดิมครบถ้วนทุกถ้อยคำ  ยิ้ม

4. "Mr. Crowley" - 5:37

"OK. We're gonna do a number now entitled Mr. Crowley".
   ประโยคนี้ไม่ได้อยู่ในอัลบั้มคู่ชุด Tribute ช่วงก่อนขึ้นต้นเพลง...โดนสับออกอีกแล้วครับท่าน  โกรธ
   จนถึงทุกวันนี้ผมก็ยังคิดไม่ออกว่าไอ้ประโยคต่างๆ เหล่านี้ทำไมมันไม่ถูกบบรรจุอยู่ในอัลบั้มด้วย   ฮืม  ฮืม  ฮืม

5. "Flying High Again" (Osbourne, Rhoads, Daisley, Lee Kerslake) - 4:17
* Originally from Diary of a Madman

หลังจากบอกกล่าว Thank you กันเหมือนเดิมตอนจบเพลง Ozzy เปล่งเสียงตะโกนไม่ดังมากอีกครั้งนึงว่า...
   "OK. Alright !!..." ซึ่งโดนตัดออก แต่ค่อยๆ มีเสียง fade in เข้ามามากขึ้นเรื่อยๆ...
   "We're gonna do another brand new number..."  จนชัดเจนและจบประโยค และผมก็ลืมบอกไปอีกอย่างว่า เสียงปรบมือ
ของคนดูเป็นการอัดทับเพิ่มเข้ามาอีกให้ฟังเด่นชัดกว่าเดิมครับ

6. "Revelation (Mother Earth)" - 5:58

มาถึงเพลงที่หกแล้วครับ คราวนี้ Ozzy & Max Norman อารมณ์ดี เปิดโอกาสปล่อยทุกอย่างเอาไว้อย่างที่มันควรจะเป็น...
   "OK. We're gonna do a number now entitled Revelation (Mother Earth)".
  แม้แต่ระหว่างเพลงกำลังบรรเลงอยู่ก็มีเสียงของ Ozzy พยายามสื่อกับคนดูเพื่อปลุกให้คอนเสิร์ตคึกคักได้อารมณ์มากขึ้นด้วย
   "Let me see you standing up, man.  Everybody stands up!"
  ผมว่าจะยืนฟังหรือนั่งฟัง มันก็ "มันส์" ตลอดอยู่แล้วครับ ถ้าผมมีบุญได้ดู Ozzy หรือ Randy Rhaods ตัวจริงซักครั้งนึงในชีวิต !!!!

7. "Steal Away (The Night)" [with Drum Solo] - 8:04

เพลงนี้ส่วนมากจะเล่นติดกับเพลง Revelation ทุกครั้ง แม้แต่ในแผ่นเสียงหรือซีดีก็ยังฟังต่อกันไม่มีหยุดให้พักหายใจหรอกครับ
ซึ่งในการแสดงสดจะมีช่วง โซโล่กลอง ของ Tommy Aldridge มือกลองคนโปรดของ Ozzy และของผมอีกคนนึงด้วย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

นี่ก็สามารถบอกได้อีกว่ามันเป็นการโซโล่กลองคืนเดียวกันกับแผ่นเรดิโอโชว์ ถึงแม้ว่าส่วนมากนักดนตรีจะพยายามเล่นให้เหมือนกันหมด
ทุกคืนที่แสดงคอนเสิร์ตก็ตาม แต่จะให้มันเหมือนทุกกระเบียดนิ้วคงเป็นไปไม่ได้แน่นอน และผมก็เชื่อว่าเป็นอย่างนั้น เพราะว่าหากนำอัลบั้มคู่
ชุด Tribute มาเปิดชนกันกับรายการ The Source แล้ว มันฟ้องกันอย่างเห็น(ฟัง)ได้ชัด!

ผมขออนุญาติ พักยก สักครู่ใหญ่แล้วจะกลับมา ชก ต่ออีกทีครับ กับการโซโล่กีตาร์ของ Mr. Randy Rhoads.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 08:41:09 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #155 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 12:19:30 PM »

สมาชิกหลายท่านคงนึกสงสัยว่า นอกเหนือจากรายละเอียดคำพูดของ Ozzy Osbourne แล้ว จะทราบให้แน่นอนได้อย่างไรว่า อัลบั้มคู่ชุด
Tribute นั้นเป็นคอนเสิร์ตเดียวกันกับแผ่นเรดิโอโชว์ของรายการ The Source จริงๆ
  ถ้าให้ผมตอบโดยใช้ความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียว มันง่ายมากครับ เหมือนปลอกกล้วยเข้าปาก !!!
  อยากบอกว่าถ้าทุกคนได้ฟังคอนเสิร์ตนี้ซ้ำแล้วซ้ำเล่าตั้งแต่ปี 1981 จนถึง 1987 แทบนับครั้งไม่ถ้วนอย่างผมในสมัยก่อน มันสามารถ
รู้ได้เลยโดยอัตโนมัติครับ แค่หลับตาฟังตอนเพลงเริ่มก็รู้แล้วว่าเป็นเวอร์ชั่นไหน
  แล้วการสื่อสารกันระหว่าง Ozzy กับคนดูในระหว่างช่วงดนตรีได้บรรเลงไปแล้วนั้น มันไม่เหมือนแบบร้อยเปอร์เซ็นต์อย่างนี้หรอกครับ
ถ้าหากมันเป็นการแสดงสดคนละที่กัน  ยิงฟันยิ้ม

8. "Suicide Solution" [with Guitar Solo] -7:46

" We're gonna do a number now featuring Randy Rhoads on lead guitar. It is a number titled Suicide Solution".
  เพลงนี้ตอนช่วงกลางจะให้ Randy Rhoads โซโล่กีตาร์คนเดียวแบบโชว์เดี่ยว ซึ่งการตัดต่อไม่มีความเนี้ยบเลยแม้แต่นิดเดียว
(ประมาณเวลา 4:55 นาทีของเพลง) แต่ก็ต้องยอมรับว่าทั้ง Ozzy กับ Max Norman มีความตั้งใจที่จะให้คอนเสิร์ตในครั้งนี้ฟังแล้ว
สมบูรณ์ และ หายอยาก กับฝีไม้ลายมือกีตาร์ของ RR ที่ทุกคนหลงใหลคอยเฝ้าคิดถึงมาตลอดเวลา
  แล้วจากความเห็นส่วนตัวของผม เมื่อได้ฟังการโซโล่ของเค้าจากต้นฉบับในรายการ The Source แล้ว มันสู้ในรายการ King Biscuit
Flower Hour ไม่ได้จริงๆ ครับ ความลื่นไหล และ ความลงตัว ของการใส่อารมณ์ตอนเล่นในรายการ KBFH มันมีมากกว่าเยอะอย่างยาก
ที่จะปฏิเสธได้
  สรุปก็คือว่า แม้จะเสียความรู้สึกว่ามันเป็นการแสดงสดคนละแห่งกัน แต่ผมว่ามันไม่ สะดุด มากซักเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าไม่ซีเรียสกับ
ข้อเท็จจริงนี้มากจนเกินไป...อย่าคิดมากจนฟังเพลงแล้วไม่สนุกสิครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

9. "Iron Man" (Osbourne, Tony Iommi, Geezer Butler, Bill Ward) - 2:50
* Originally from Paranoid

ผมรู้สึกเสียดายครับ ที่คำพูดจาก ท่านค้างคาววิปลาส ของเราโดนตัดออกไปตั้งมากมาย ซึ่งมันทำให้บรรยากาศกระชับเกินไปนิดนึง
โดยเฉพาะเพลงนี้ที่ตอนช่วงแรกจะเป็นการชักชวนให้แฟนเพลงที่เข้ามาชมคอนเสิร์ตได้ปลดปล่อยอารมณ์โดยการช่วยกันตะโกนดังๆ
  "Alright. We're gonna finish up now but before we go I'd just like to say...you are the f***ing greatest !!!! "
  (ไอ้คำสบถนั่นโดนเซ็นเซอร์นะครับ เพราะว่าไม่สามารถเปิดออกอากาศได้)
  " I'm gonna finish with Sabbath numbers. OK. ...Tommy take it away".
  "Alright, I'll tell you what I want you to do..."
  นี่แหละครับบรรยากาศของแท้ที่ไม่มีรวมอยู่ในอัลบั้มชุด Tribute เพราะหลังจากนี้แล้ว Ozzy ก็ให้คนดู shout คำว่า yeah ซัก 2-3 ครั้ง
เห็นจะได้ โดยการนับ one...two...three พร้อมๆ กับการเริ่มได้ยินเสียง bass drum มาเป็นจังหวะ ซึ่งมันหมายความว่าเพลง Iron Man
ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
  "OK. Let's go for Iron Man..."

10. "Children of the Grave" (Osbourne, Iommi, Butler, Ward) - 5:57
* Originally from Master of Reality

เพลง Iron Man จะพ่วงท้ายด้วยเพลงนี้เสมอครับ คล้ายกับนำมา medley กันโดยปริยาย Tommy Aldridge กับกลองชุดสองกระเดื่อง
ตีขัดจังหวะแบบสามพยางค์ได้ยอดเยี่ยมไร้เทียมธารจริงๆ
  ครั้นพอฟังมาถึงประมาณ 1:49 นาที มือกลองของเรา พลาดท่า ทำไม้กลองหล่นซะแล้วครับ !!
  (หากฟังดีๆ จะมีเสียง "กระทบ" ของไม้กลองกับขอบเหล็กดัง "กิ้ก" ด้วย)
  นี่เป็นจุดสำคัญเลยทีเดียว...เนื่องจากว่าคงไม่มีมือกลองคนไหนเผลอทำอาวุธหลุดมือวินาทีเดียวกันในการแสดงแต่ละคอนเสิร์ตอย่างแน่นอน!
  และตามความคิดของผม ไหนๆ ก็ตัดต่อตกแต่งคอนเสิร์ตมาพอสมควรแล้ว น่าจะมีความคิดนำเพลงนี้จากเวอร์ชั่นของรายการ KBFH มาบรรจุ
ในอัลบั้มแทน เพราะว่า Randy Rhoads ลีดกีตาร์ได้ไพเราะกว่าเวอร์ชั่น Tribute นี้มาก  ยิ้มกว้างๆ

11. "Paranoid" (Osbourne, Iommi, Butler, Ward) - 2:59
* Originally from Paranoid

"Alright...Thank you.  We love you all.  Good night !!!"
  เสียง Ozzy บอกคนดูหลังจากเพลงของคณะ Black Sabbath ทั้งสองเพลงบรรเลงจบลงด้วยความยาวประมาณ 8 นาทีกว่าๆ ในแบบ non-stop
ซึ่งต่อจากนี้ไปเป็นช่วง encore แล้ว
  คนดูเสียงดังมากขึ้นในแผ่นต้นฉบับ ไม่ต้องเอาเทปปรบมือปลอมมาช่วยเปิดเสริมอีกต่อไป
  "OK...You can't kill Rock and Roll".
  "Alright...We're gonna do...Paranoid...d...d...d   Let's go".
  ทุกคำพูดบรรจงเก็บไว้อย่างทะนุถนอมไม่ได้โดนตัดออกเหมือนอย่างเคย เป็นอันจบสิ้นของการแสดงสด ณ. Music Hall เมือง Cleveland
มลรัฐ Ohio ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 11 เดือน พฤษภาคม ปี ค.ศ. 1981 ที่เรารู้จักกันในนามของ Tribute อัลบั้มครับ  ยิงฟันยิ้ม
 สำหรับคอนเสิร์ตของรายการ KBFH นั้นบันทึกเสียงเมื่อวันที่ 28 กรกฎาคม ปี 1981 นะครับ ไม่ใช่วันที่ 31 อย่างที่ผมเคยบอกเพราะว่าได้เจอ
ข้อมูลเพิ่มเติมว่า การแสดงในวันนั้นโดนเลื่อนตามหลักฐานที่น่าเชื่อถือได้ข้างล่างนี้...

เดี๋ยวเราจะมาพูดกันต่อเรื่องเพลงที่เหลืออีกสามแทร็คครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2010 | 03:19:03 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #156 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 01:36:13 PM »

ซึ้งมากเลยครับ ยิ่งทำให้คิดว่า RR ไม่น่าจากพวกเราไปไวขนาดนั้นเลย

« ตอบ #157 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 01:52:12 PM »

อีกสองแทร็คในแบบบันทึกการแสดงสดไม่มีใครสามารถคอนเฟิร์มได้ว่ามันมาจากไหนกันแน่ แต่คาดกันว่าน่าจะมาจากคอนเสิร์ต
ชุดเดียวกันกับแผ่นซิงเกิ้ลเพลง Mr. Crowley ในอดีต คือวันที่ 2 ตุลาคม ปี 1980 ณ. Gaumont Hall เมือง Southampton และสาเหตุ
ที่ไม่ยอมชี้แจงรายละเอียดไว้ในอัลบั้มซึ่งออกวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ก็เนื่องจากว่า ถ้าบอกต้นตอที่มาที่ไปพิมพ์บันทึกเป็นหลัก
ฐานอย่างดีไว้ในอัลบั้ม อาจจะมีนักดนตรีบางคนร้องเรียน เพื่อเรียกขอส่วนแบ่งในการขายผลงานชุดนี้อีกอย่างน้อยสองคน

เพราะฉะนั้นสมาชิกนักดนตรีของสองเพลงสุดท้ายเป็นคนละไลน์อั๊พกับทั้งอัลบั้มนะครับ ผมฟังดูก็รู้แล้วว่าไม่ใช่ฝีมือการหวดกลอง
ของ Tommy Aldridge และกล้า ฟันธง สู้คดีให้ Lee Kerslake กับ Bob Daisley ด้วย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

แล้วที่ผมดีใจได้เป็นเจ้าของอัลบั้มคู่ชุด Tribute ตอนนั้นก็สืบเนื่องมาจากการบรรจุสองเพลงข้างล่างเอาไว้ในอัลบั้มชุดนี้นี่แหละครับ
เพราะว่าไม่มีใครเคยได้ยินได้ฟังมาเลย แถมยังไม่มีแผ่นบู้ทเล็คเล็ดรอดออกมาให้ได้ลองกันก่อนเสียด้วย   โกรธ

12. "Goodbye to Romance" - 5:33

13. "No Bone Movies" (Osbourne, Rhoads, Daisley, Kerslake) - 4:02

เป็นอันว่าบรรดาสาวกของ Randy Rhoads มีผลงานในแบบการแสดงสดจากปี 1980 นี้อยู่ในครอบครองแล้วทั้งหมดถึง 5 เพลงด้วยกัน
เมื่อนับรวมกับแผ่น 12" ซิงเกิ้ลดังที่ผมเพิ่งเอ่ยถึงไปเมื่อตะกี้นี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

อย่างนี้แปลว่า Ozzy ยังมีเพลงในคอนเสิร์ตเดียวกันนี้และยังไม่มีใครเคยฟังอีกประมาณ 7-8 เพลง ซึ่งมีความเป็นไปได้อย่างสูงที่บท
เพลงที่เหลือคั่งค้างอยู่บางแทร็คมัน "อาจจะ" กลายเป็น เพลงแถม ในแผ่นครบรอบ 30 ปีก็เป็นได้

บทเพลงที่เหลือผมเดาว่ามีดังต่อไปนี้ครับ...I Don't Know, You Looking At Me Lookig At You, Crazy Train, Revelation (Mother
Earth), Steal Away (The Night), Iron Man, Children Of The Grave, และ Paranoid

แต่ถ้า Ozzy มีคอนเสิร์ตสมัย Diary Of A Madman Tour 1982 ขึ้นหิ้งเก็บตุน "กั๊ก" เอาไว้ตั้งแต่ผลิตอัลบั้มคู่ชุด Tribute และไม่ยอม
ปล่อยออกมานานมากแล้ว ก็น่าจะมีเพลงแถมเพิ่มเติมมาอีก อย่างเช่น เพลงบรรเลงก่อนช่วงโซโล่กลองหรือโซโล่กีตาร์ใน Suicide Solution
หรือเพลง Over The Mountain อีกหนึ่งแทร็ค เป็นต้น

นอกเหนือจากบทเพลงที่ผมกล่าวถึงข้างต้นแล้ว ไม่น่าจะมี live version อื่นๆ ที่จะนำมาเป็น โบนัสแทร็ค ได้อีกนะครับ ยกเว้น Alternate
Takes ใน Studio ที่ไม่เคยมีใครได้สัมผัสมาก่อน เหมือนกับเพลงสุดท้ายนี้ครับ...

14. "Dee" [Randy Rhoads studio out-takes] (Rhoads) - 4:22

ผมเล่าเรื่องมายาวพอสมควร หวังว่าทุกคนคงได้เกร็ดประวัติที่หาอ่านไม่ได้จากที่ไหนกันไปบ้างไม่มากก็น้อย สำหรับผม ได้เพลงที่ไม่เคยฟัง
จากอัลบั้มคู่ชุด Tribute ในสมัยนั้น (1987) น้อยมากครับ คือแค่ 3 แทร็ค แต่ก็ไม่ได้วิตกกังวลหรือว่าตีโพยตีพายอะไร เพราะว่าการมิ้กซ์เสียง
ใหม่ของ Max Norman นั้น มันทำให้ฟังคอนเสิร์ตสนุกสนานเหมือนพาเราไปสู่อีกมิตินึง

ในขณะเดียวกัน ถ้าให้ผมเลือกฟัง ผมจะขอฟังแผ่นเรดิโอโชว์ของผมเอง เพราะว่า ซาวด์มัน ดิบ และ สด กว่าหลายเท่าครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2010 | 03:00:08 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #158 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 02:03:23 PM »

จบแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

ตอนต่อไปจะเป็นการนำแผ่นเรดิโอโชว์สมัย Randy Rhoads เป็นมือกีตาร์ให้กับ Ozzy Osbourne มาโชว์ให้ครบหมดทุกแผ่น  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2010 | 02:38:49 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #159 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 04:28:37 PM »

พอดีเหลือบเห็นแผ่น 12" ซิงเกิ้ลของอัลบั้มคู่ชุด Tribute ซึ่งถูกปล่อยออกมาวางจำหน่ายพร้อมๆ กับมิวสิควิดิโอ...

ในอีเบย์มี คนบ้า ขายแผ่นเสียงเพลง Crazy Train นี้ในราคา 199 ดอลล่าห์สหรัฐ ทั้งๆ ที่ไม่ได้เป็นผลงานหาซื้อยาก
มากมายอะไร  ผมคิดว่าไอ้นี้มันคงสติแตกไปแล้ว ก็เลยนำภาพมาลงให้ดูกันครับ

ข้างบนนั่นเป็นหน้าปก หลังปกจะบอกว่ามีเพลงอะไรในไวนิลแผ่นนี้บ้าง...

Side A  Crazy Train - Live (5:12) เพลงนี้เป็น Edited Version นะครับ ไม่ยาวเหมือนในตัวอัลบั้ม

Side B  Crazy Train (4:48) เวอร์ชั่นเดียวกับอัลบั้มชุด Blizzard Of Ozz และ I Don't Know - Live (5:43) ถูกคัดเลือกมาบรรจุ
อยู่ในแผ่นนี้อีกเพลงนึง ซึ่งเพลงหลังสุดมาจากเวอร์ชั่นในอัลบั้มคู่ชุด Tribute ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2010 | 04:41:18 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #160 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 04:37:06 PM »

พอดีเหลือบเห็นแผ่น 12" ซิงเกิ้ลของอัลบั้มคู่ชุด Tribute ซึ่งถูกปล่อยออกมาวางจำหน่ายพร้อมๆ กับมิวสิควิดิโอ...

ในอีเบย์มี คนบ้า ขายแผ่นเสียงเพลง Crazy Train นี้ในราคา 199 ดอลล่าห์สหรัฐ ทั้งๆ ที่ไม่ได้เป็นผลงานหาซื้อยาก
มากมายอะไร  ผมคิดว่าไอ้นี้มันคงสติแตกไปแล้ว ก็เลยนำภาพมาลงให้ดูกันครับ

ข้างบนนั่นเป็นหน้าปก หลังปกจะบอกว่ามีเพลงอะไรในไวนิลแผ่นนี้บ้าง...
คนขายไม่ได้สติแตกหรอกครับ แต่รอคนสติแตกมาซื้อไปในราคานั้นต่างหากล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #161 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 04:46:14 PM »

มากมายอะไร  ผมคิดว่าไอ้นี้มันคงสติแตกไปแล้ว ก็เลยนำภาพมาลงให้ดูกันครับ

คนขายไม่ได้สติแตกหรอกครับ แต่รอคนสติแตกมาซื้อไปในราคานั้นต่างหากล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

+1 น่าลองบ้างนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #162 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 04:49:41 PM »

สำหรับท่านที่เป็นเจ้าของ CD หรือว่า Mini LP ผมจะโชว์รูปของแผ่นเสียงชุด Tribute นี้ให้ดูกันชัดๆ เลยนะครับ เผื่อว่าจะได้เอามา
เปรียบเทียบกันได้  ยิ้มกว้างๆ

หน้าปกจากประเทศสหรัฐอเมริกา รุ่นแรก ต้องมี สติ้คเกอร์ สีดำแปะติดมาด้วยกับ shrink wrap...

ภาพด้านหลังปก

และ เมื่อกางปกออกมา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2010 | 04:58:16 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #163 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 04:57:16 PM »

สำหรับ Inner Sleeve ทั้งสองแผ่น มีภาพสีสดงดงามมากหลายภาพเลยครับ...

แผ่นเสียงของ USA จะมีเลเบิ้ลสีฟ้าตามรูปข้างล่างนี้

« ตอบ #164 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 05:06:12 PM »

แผ่นเสียงจากประเทศอังกฤษเป็น single sleeve ครับ

แล้วถ้าซื้อ รุ่นแรก จะแถมภาพโปสเตอร์มาให้ด้วย แต่ว่ามันคือรูปเดียวกันกับภาพของด้านในปกแบบ gatefold sleeve นั่นเอง...

ใครซื้อไม่ทันก็อดได้ หมายความว่า ขาดทุน ไม่มีรูปครบเหมือนกับแฟนเพลงชาวอเมริกันเค้า  เศร้า  เศร้า  เศร้า
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 41
พิมพ์