เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 04:27:36 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 234005 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #210 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 09:39:04 PM »

แผ่นเสียงในกล่องมีทั้งหมด 3 แผ่น แต่เล่นได้เพียง 5 หน้า เพราะเวลาของคอนเสิร์ตประมาณไม่ถึง 80 นาทีด้วยซ้ำไป

นอกจากเพลงที่ได้เห็นตามที่พิมพ์ไว้บนกล่องแล้ว ยังมีเพลงบรรเลงอีกหนึ่งเพลงซึ่งรวมอยู่กับดนตรีใน Suicide Solultion พร้อม
ทั้ง Brad Gillis กีตาร์โซโล่ และการโชว์เดี่ยวกลองสองกระเดื่องของ Tommy Aldridge ด้วย ซึ่งใครเคยได้สัมผัสกับคอนเสิร์ตนี้
มาก่อนคงจะรู้ว่ามัน "เจ๋ง" และ "เร้าใจ" ขนาดไหน  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2010 | 09:46:24 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #211 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 10:35:31 PM »

สวยดีครับพี่โป่ง
จนป่านนี้ ผมยังไม่ได้สอยชุด speak of the devil มาฟังเลย  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #212 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 08:37:11 AM »

มาพูดกันถึงแผ่นเรดิโอโชว์ Box Set ของรายการ Captured Live กันอีกนิดนึงครับ...

คอนเสิร์ตเป็นการแสดงสดที่ Irvine Meadows Amphitheater (ปัจจุบันเปลียนชื่อใหม่ เรียกว่า Verizon Wireless Amphitheater)
เมือง Irvine มลรัฐ California เมื่อวันที่ 12 มิถุนายน ปี 1982 เมืองนี้อยูใน Orange county แต่ว่ามีแผ่นบู้ทเล็คมากมายพิมพ์ว่าเป็น
บันทึกการแสดงสดจากเมือง Los Angeles บ้างก็อ้างว่ามือกีตาร์คือ Randy Rhoads ตามที่ดีเจพูดข้อมูลผิดๆ ไปในรายการ  โกรธ

เท่าที่ผมจำได้ถ้าหากเจอบู้ทเล็คไม่ว่าจะในรูปแบบซีดีหรือแผ่นเสียงเหล่านี้ "เนื้อใน" เหมือนกันหมดเลยครับ...

Crazy Train, Death or Glory, Ozzy The Butcher, L.A. Madness, Live '82, Dirty Rhoads, Tears Of The Sinner,
Live In L.A. 1982 featuring Randy Rhoads - Captured Live!,

Captured Live! featuring Randy Rhoads,

โดยเฉพาะแผ่นนี้ก็อปเรดิโอโชว์มาทุกอย่าง แบ่งแยกขายเป็น Vol. 1 กับ Vol. 2 ...

และ ยังมีอีกหลายชุดที่ไม่ได้เอ่ยถึงในที่นี้...แล้วก็อย่าลืม Madman Alive ของ ท่านผีฯ เค้าด้วยล่ะ ที่มีทั้ง LP และ CD version ให้เลือก
เก็บสะสม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2010 | 08:48:45 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #213 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 09:35:07 AM »

ความจริงแล้วของแท้ต้นฉบับทำเอาไว้อย่างสวยงาม แต่พอถูกนำมาก็อปเป็นผลงานประเภทนอกสารบบ ทำไมดันทำให้อย่างน้อย
ดูดีเหมือนกับของจริงก็ไม่ได้...

ผมยังจำได้ดีว่า 3-LP Box Set ชุดนี้ของ Ozzy Osbourne ซื้อมาจากร้านที่ชื่อว่า Rockaway Records แถวๆ Glendale ในเมือง Los Angeles
ราคา US$ 125.- ถ้วน สภาพใหม่เอี่ยมอ่อง SS (= Still Sealed ) อย่างดี  ซึ่งหมายความว่า ยังไม่มีใครเคย เปิดบริสุทธิ์ แผ่นไวนิลเลยซักกะ
แผ่นเดียว

เมื่อไม่กี่อาทิตย์ทีผ่านมามี ผลงานชุดนี้ประมูลในอีเบย์จบไปที่ US$ 94.- แต่เมื่อปีที่แล้ว คนซื้อโดนเข้าไป US$250.- เพราะเป็นของใหม่
ยังไม่แกะกล่อง (SS) ถ้าเปิดแล้วเท่าที่จำได้เมื่อต้นปี 2010 น่าจะประมาณ US$ 158.-

ก็อย่างที่บอกล่ะครับ ราคาของแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ มันไม่ค่อยแน่นอน แต่ที่แน่ๆ คือ คอนเสิร์ตเดียวกันนี้มีให้ซื้อในประเทศญี่ปุ่นแล้วในรูป
แบบแผ่นดีวีดี อย่างที่ผมเคยเอ่ยถึง แล้วก็อีกไม่นานจะมีวางขายในประเทศอังกฤษอีกพร้อม Bonus CD ด้วย เพราะฉะนั้น ผลงาน Box Set
กล่องนี้ของรายการ Captured Live อาจจะราคาตกไปบ้างก็ได้นะครับ ในอนาคตอันใกล้นี้  ฮืม

ดีวีดีวางจำหน่ายในประเทศญี่ปุ่น

CD/DVD ที่กำลังจะมีวางจำหน่ายเดือนกันยายน...

กลับมาที่ร้าน Rockaway Records กันต่อครับ เพราะผมอยากบอกว่า นอกจากก็อปปี้ของผมแล้ว ทางร้านยังมีเก็บในสต็อคอีกประมาณ 4-5
ชุดที่ไม่ได้แกะกล่องเหมือนของผม...

คนขายบอกว่าเรามีคอนเน็คชั่นเลยได้มาหลายชุด หลังจากนั้นไม่นานจึงขายหมด และ ผมเลยกลายเป็นลูกค้าประจำของร้านนี้ไปเลย เวลา
มี "ของเข้า" ก่อนจะพิมพ์แค็ทตาล็อค ผู้จัดการจะโทรศัพท์ทางไกลมาหาผมเสมอว่ามีอะไรใหม่บ้าง  ผมก็ "สอย" ก่อนนักสะสมคนอื่นในประเทศ
สหรัฐอเมริกาจะได้เห็นแค็ทตาล็อคเสียอีก และถึงแม้เค้าจะเห็นของที่ตีพิมพ์เอาไว้ แต่แผ่นจริงมันอยู่บ้านผมเสียแล้วล่ะครับ

อย่าเพิ่งคิดว่าผมซื้อหมดทั้งแค็ทตาล็อคนะครับ ผมซื้อเฉพาะแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ที่อยากได้ ซึ่งร้านนี้เป็นแหล่งที่ผมซื้อมากที่สุดเลยใน
ช่วงแรกๆ ที่เริ่มเก็บสะสมผลงานประเภทนี้  แล้วก็ราคาจะค่อนข้างแพงแต่ผมได้ส่วนลดเพราะเป็นลูกค้าประจำครับ

ฝรั่งมันก็เหมือนคนไทยในเรื่องของการค้า คือต้อง คุยดีๆ มีศิลปะ และที่สำคัญ คือ ต้องมียอดให้เห็นด้วยครับ ไม่ใช่ว่า โม้ อย่างเดียว  เจ๋ง

รู้จักร้านนี้ครั้งแรกจากหนังสือ Goldmine หน้าโฆษณา set sale พอผมสั่งซื้อได้สักพักจึงโทรไปคุย แล้วก็ไปเยี่ยมร้าน หลังจากนั้นจึงได้
แผ่นเรดิโอโชว์ระดับ หายาก มาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามลำดับ

เมื่อก่อนนี้ร้าน Rockaway Records ใหญ่มาก ถ้าจำไม่ผิดมี 2-3 สาขา เรียกว่าเป็นยักษ์ใหญ่ในวงการแผ่นเสียง Promo เลยก็ว่าได้ ไม่
แพ้กันเท่าไรนักกับร้านที่ชื่อว่า The Old Hippies (เจ้าของเสียชีวิต ปิดกิจการไปแล้ว) ปัจจุบันก็ยังดำเนินกิจการอยู่ ในอีเบย์ก็มีสินค้ามา
ให้ประมูลกันอย่างสม่ำเสมอ แต่ธุรกิจซบเซาลงเยอะมาก ร้านใน แอลเอ ก็หดจากทั้งคูหา เหลือเพียงแค่ 2 ห้อง และนี่คือ กิจการแผ่นเสียง
และซีดี ทีเคยยิ่งใหญ่มาก่อน

นี่แหละครับสัจธรรมของธุรกิจ และ ชีวิตของคนเรา มีใหญ่ มีเล็ก มีหด มีหาย มีมาก มีน้อย เหล่านี้ล้วนอนิจจัง  สู้เก็บพลังสร้างความสุข ใน
วันนี้ให้เพียงพอดีกว่า เพราะพรุ่งนี้เราไม่มีทางรู้ว่าเราจะยังอยู่บนโลกใบนี้อีกหรือไม่ ?!?!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2010 | 10:04:06 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #214 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 01:20:42 PM »

ท่านค้างคาวกับท่านเพชรนี่เป็นญาติกันหรือเปล่าครับพี่โป่ง? เพราะผมเห็นใช้นามสกุลว่าวิปลาสเหมือนกัน (ไร้สาระอีกแล้ว เดี๋ยวโดนพี่โป่งตื้บแน่เลย) ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #215 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 04:17:30 PM »

ท่านค้างคาวกับท่านเพชรนี่เป็นญาติกันหรือเปล่าครับพี่โป่ง? เพราะผมเห็นใช้นามสกุลว่าวิปลาสเหมือนกัน (ไร้สาระอีกแล้ว เดี๋ยวโดนพี่โป่งตื้บแน่เลย) ยิงฟันยิ้ม

ผมว่านามสกุลเหมือนกันแต่ไม่ใช่ญาติกันครับ  มีเหมือนกันคือนิสัยชอบของแปลกคล้ายๆ กัน มั้งครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #216 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 04:54:04 PM »

ผมว่านามสกุลเหมือนกันแต่ไม่ใช่ญาติกันครับ  มีเหมือนกันคือนิสัยชอบของแปลกคล้ายๆ กัน มั้งครับ ยิ้มกว้างๆ
พักหลังๆ ก็เห็นเริ่มออกทะเลเหมือนๆ กันอีกด้วย ฮาๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #217 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 09:18:03 PM »

ยิงฟันยิ้ม คอเฮฟวี่เนี่ย สุดยอดกันทั้งนั้นเลยนะครับ คารวะ 1 ที

อาโป่ง เคยไปดูคอนเสิร์ต Ozzy  ไหมครับ ยุคไหนก็ได้??

« ตอบ #218 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 | 07:16:07 AM »

ยิงฟันยิ้ม คอเฮฟวี่เนี่ย สุดยอดกันทั้งนั้นเลยนะครับ คารวะ 1 ที

อาโป่ง เคยไปดูคอนเสิร์ต Ozzy  ไหมครับ ยุคไหนก็ได้??

ผมเคยเล่าในเว็ปนี้ว่าพลาดคอนเสิร์ตของ Ozzy Osbourne สมัยเล่นกับ Randy Rhoads มาแล้วครั้งนึงเพราะมีการ
ยกเลิกกระทันหัน หลังจากนั้นไม่กี่เดือน RR ก็เสียชีวิต

ตลอดระยะเวลามี่ผ่านมาไม่มีโอกาสได้ชมการแสดงสดของ Ozzy อีกเลยทั้งๆ ที่ผมเนี่ยเรียกได้ว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้
ระดับพ่อ จนเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นปี 2004 ผมถึงจะได้เห็นตัวจริงเป็นๆ ติดขอบเวทีในแถวหน้าสุด
ตรงสื่อมวลจากการประสานงานของ Sony Music ในมหกรรมคอนเสิร์ต OzzFest ครับ ซึ่งคราวนั้นกลายเป็นวง Black
Sabbath

นอกจากนี้ยังพลอยได้สัมผัสกับคอนเสิร์ตของ Black Label Society, Slayer, และ Judas Priest บนเวทีแห่งเดียวกัน
อีกด้วย ก็เลยคิดว่าชาตินี้นอนตายตาหลับแล้วครับ   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #219 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 | 08:14:35 AM »

นอกจากนี้ยังพลอยได้สัมผัสกับคอนเสิร์ตของ Black Label Society, Slayer, และ Judas Priest บนเวทีแห่งเดียวกัน
อีกด้วย ก็เลยคิดว่าชาตินี้นอนตายตาหลับแล้วครับ   ยิ้มกว้างๆ
Black Label Society นี่พี่โป่งเป็นหัวหน้าก๊วน เอ๊ย หัวหน้าวงรึเปล่าครับ? เห็นเล่นทีเป็นลิตรเลย (ไร้สาระอีกแล้ว ไม่แคล้วจะโดนพี่โป่งเตะ) ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #220 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 | 08:24:31 AM »

อาโป่ง เคยไปดูคอนเสิร์ต Ozzy  ไหมครับ ยุคไหนก็ได้??

ผมเคยเล่าในเว็ปนี้ว่าพลาดคอนเสิร์ตของ Ozzy Osbourne สมัยเล่นกับ Randy Rhoads มาแล้วครั้งนึงเพราะมีการ
ยกเลิกกระทันหัน หลังจากนั้นไม่กี่เดือน RR ก็เสียชีวิต

ตลอดระยะเวลามี่ผ่านมาไม่มีโอกาสได้ชมการแสดงสดของ Ozzy อีกเลยทั้งๆ ที่ผมเนี่ยเรียกได้ว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้
ระดับพ่อ จนเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นปี 2004 ผมถึงจะได้เห็นตัวจริงเป็นๆ ติดขอบเวทีในแถวหน้าสุด
ตรงสื่อมวลจากการประสานงานของ Sony Music ในมหกรรมคอนเสิร์ต OzzFest ครับ ซึ่งคราวนั้นกลายเป็นวง Black
Sabbath

ผมจำได้ พี่โป่งเคยเขียนสกู๊ปเรื่องไปทัวร์ Ozzfest 2004 ในสตาร์พิคส์แหล่ะ มีุ่ถ่ายรูปคู่กับ 2 มือเพชรฆาตจูดาส พรีสด้วย
งานนั้นพี่โป่งเกือบเอาตัวไม่รอดเหมือนกัน เพราะเจอฝูงพายุวัยรุ่นถาโถม แต่สุดท้ายก็ยังสอยเสื้อทัวร์มาอีกประมาณ 4 ตัว

แต่สกู๊ปเขียนไม่จบ ไปต่ออีกเล่มซึ่งไม่แน่ใจว่าพี่โป่งได้เขียนต่อหรือเปล่า ผมหาไม่มีเลย incomplete ซะงั้น  ลังเล
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #221 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 | 12:51:17 PM »

Black Label Society นี่พี่โป่งเป็นหัวหน้าก๊วน เอ๊ย หัวหน้าวงรึเปล่าครับ? เห็นเล่นทีเป็นลิตรเลย (ไร้สาระอีกแล้ว ไม่แคล้วจะโดนพี่โป่งเตะ) ยิงฟันยิ้ม

ห้ามพลาดงานใหม่ของ BLS กันนะครับ มีชื่อว่า Order of the Black  Zakk Wylde ท่าจะเก็บกดอัดอั้นจริงๆ ทำให้งานชุดนี้ เฉียบขาดกว่างานที่ผ่านๆมาครับ

« ตอบ #222 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 | 04:13:41 PM »

ท่านประธานครับ สมาชิกท่านนี้สงสัยต้องมีการทำโทษอย่างจริงๆ จังๆ เสียแล้วครับ

...ด้วยการให้เป็นเจ้ามือซักหนึ่งมื้อแล้วก็หนึ่งลิตร  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #223 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 | 04:16:53 PM »

ผมจำได้ พี่โป่งเคยเขียนสกู๊ปเรื่องไปทัวร์ Ozzfest 2004 ในสตาร์พิคส์แหล่ะ มีุ่ถ่ายรูปคู่กับ 2 มือเพชรฆาตจูดาส พรีสด้วย
งานนั้นพี่โป่งเกือบเอาตัวไม่รอดเหมือนกัน เพราะเจอฝูงพายุวัยรุ่นถาโถม แต่สุดท้ายก็ยังสอยเสื้อทัวร์มาอีกประมาณ 4 ตัว

แต่สกู๊ปเขียนไม่จบ ไปต่ออีกเล่มซึ่งไม่แน่ใจว่าพี่โป่งได้เขียนต่อหรือเปล่า ผมหาไม่มีเลย incomplete ซะงั้น  ลังเล

นี่คุณ JKNoremorse ติดตามผลงานของผมด้วยหรือนี่  ดีใจมากครับที่ยังจำได้  ยิ้มกว้างๆ
ผมไม่ได้เขียนต่อครับ บทความนั้นไม่จบเพราะผมมันขี้เกียจ แต่รู้ว่าจะเขียนอะไรต่อแต่มันก็ไม่มีเวลาจริงๆ ด้วยช่วงนั้น

เอาไว้เจอกันเล่าให้ฟังต่อก็ได้ ไม่มีปัญหาครับ  ยิ้ม

« ตอบ #224 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 | 05:09:24 PM »

ท่านประธานครับ สมาชิกท่านนี้สงสัยต้องมีการทำโทษอย่างจริงๆ จังๆ เสียแล้วครับ

...ด้วยการให้เป็นเจ้ามือซักหนึ่งมื้อแล้วก็หนึ่งลิตร  ยิงฟันยิ้ม
ได้ครับ -- เพื่อพี่โป่ง น้อยกว่านี้ได้อย่างไร (สมกับเป็นหัวหน้าวง แบล็ค เลเบิล โซไซตี้ จริงจริ๊งงง) ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 41
พิมพ์