เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 05:07:45 PM
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Grunge  (อ่าน 23597 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 05:25:01 PM »

ใหนๆก็ตั้งกระทู้เกี่ยวกับแนวเพลงที่ยอดนิยมในช่วงยุค 90's อย่างชูเกสไปแล้ว ก็ขอตั้งกระทู้ของแนวกรันจ์ด้วยซะเลย คิดว่าน่าจะมีผลงานในแนวนี้ที่สมาชิกหลายๆท่านชื่นชอบกันอยู่นะครับ หากชื่นชอบ สนใจ หรือมีอะไรแบ่งปัน ก็เชิญมาร่วมเสวนาในกระทู้นี้ได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
eric
Selling England By The Pound
**

เละเทะ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 05:44:48 PM »

Nirvana เท่านั้นครับ โดยเฉพาะ Kurt Cobain นี่ถือว่าแทบเป็น Idol ของผมเลยครับ
เสียดายไม่น่ารีบเบื่อโลกเลย น่าจะมาแสดงที่เมืองไทยก่อนคิดแล้วก็เสียดายครับ

My Life in room

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 05:57:49 PM »

หากถามถึงวงกรันจ์อันดับหนึ่งในใจของผมก็น่าจะเป็น Alice in Chains นะครับ ผมชอบซาวนด์ดนตรีรวมทั้งเนื้อหาที่ทั้งมืดหม่นและหนักอึ้งของพวกเขา ริฟฟ์กีตาร์หนักหนืดหนาแน่นแต่มีสำเนียงโดดเด่นของ Jerry Cantrell กับเสียงร้องแบบคนอมทุกข์ที่เหมือนแบกทุกปัญหาของโลกไว้บนบ่าของ Layne Staley นั้นช่างมีเสน่ห์จริงๆครับ นอกจากนี้เวลาพวกเขาทำเพลงแบบอคูสติกก็ทั้งไพเราะทั้งหดหู่ได้ใจมากๆ ดังนั้นผมจึงไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่หลงรักพวกเขาครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Mad..
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 06:16:52 PM »

ผมชอบ Silverchair ชุดแรกครับ วัยกำลังห้าว+สดสุดๆ  ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ กลายเป็น synth pop ไปแล้ว  (จากอัลบัมใหม่ที่ฟัง)  ยิงฟันยิ้ม

อีกวงคงเป็น loudmouth แต่บ้านเรามีเทปออกมาแค่ชุดเดียว

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 06:19:09 PM »

Silverchair ชุดแรกที่พลุ่งพล่านดีจริงๆนะครับ สัมผัสได้ถึงอะดรีนาลีนวัยรุ่นที่หลั่งกระฉูดเลย

จริงๆชุด Neon Ballroom  นี่ก็ดีมากเลยนะครับ แม้จะถอยห่างความเป็นกรันจ์ไปหน่อย แต่ก็ผสมผสานความอาร์ตเข้ามาได้อย่างลงตัว ส่วนชุด Diorama นี่แทบจะเป็น Queen เมืองจิงโจ้กันเลยทีเดียว  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 06:58:19 PM »

Alice In Chains คือ "ของจริง" ในสายนี้ น่าเสียดายที่คนฟังส่วนใหญ่จะไม่ค่อยรู้จักความยอดเยี่ยมของวงนี้ การตายของ Layne Stanley ก็ไม่ฮือฮาเหมือนกรณี Kurt Cobain แต่เสียงร้องของ Layne Stanley อันยอดเยี่ยมนี่แหละคือต้นแบบเสียงร้องของกรันจ์อย่างแท้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2010 | 07:01:17 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 07:14:47 PM »

พูดถึง Layne Staley แล้ว ก็จะลืมวงซูเปอร์กรุ้ปของสายนี้อย่าง Mad Season ไปไม่ได้เลยนะครับ วงนี้ประกอบด้วยสมาชิกจากโคตรวงทั้ง Alice in Chains, Pearl Jam และ Screaming Trees ออกอัลบั้ม Above มาชุดเดียว แต่ก็เป็นผลงานที่ผมชอบมากๆ มันไม่ใช่ดนตรีกรันจ์เพียวร์ แต่เป็นร๊อคที่มีรายละเอียดทางดนตรีหลากหลาย มีการผสมกลิ่นอายของดนตรีโฟล์ค บลูส์ และแจ๊สเข้ามา มีความนุ่มนวลอ่อนหวานในหลายๆเพลง แถมยังมีกลิ่นอายร๊อคยุค 70's อยู่ไม่น้อยเลยด้วย และแน่นอนว่าเสียงร้องของเลย์นก็เปี่ยมไปด้วยอารมณ์ถวิลหา เข้ากับบทเพลงได้ดีจริงๆเลย  ยิ้มกว้างๆ

Mad..
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 07:33:36 PM »

Alice In Chains ชุดใหม่ ผมว่าก็โอเคนะครับ  ถึงแม้จะไม่มีใครแทน Layne Staley ได้ก็เถอะ

ส่วน Neon Ballroom เป็นอัลบัมที่ผมชอบที่สุดแล้วของ Silverchair   ลงตัวมากๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 07:38:30 PM »

Alice In Chains ชุดใหม่ ผมว่าก็โอเคนะครับ  ถึงแม้จะไม่มีใครแทน Layne Staley ได้ก็เถอะ

ส่วน Neon Ballroom เป็นอัลบัมที่ผมชอบที่สุดแล้วของ Silverchair   ลงตัวมากๆ

ถือว่าเป็นการกลับมาที่โอเคเลยครับสำหรับ Alice in Chains แม้นักร้องนำคนใหม่ยังไงก็ทดแทน Layne ไม่ได้ แต่ก็จัดว่ามีน้ำเสียงที่เข้ากับอารมณ์เพลงทีเดียว ส่วนภาคดนตรีนั้นยังคงเข้มข้นไม่มีเปลี่ยน วางใจได้หายห่วงครับ

ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 11:02:56 PM »

ลบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2010 | 11:34:02 PM โดย ไอ้ใบ้ตาเดียว » บันทึกการเข้า

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 07:03:27 AM »

อัลบั้มที่ชอบและเปิดบ่อยมากมีดังนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2010 | 07:05:03 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 07:12:35 AM »

อัลบั้มที่ชอบและเปิดบ่อยมากมีดังนี้ครับ

นี่มันก็แทบจะอัลบั้มหัวแถวทั้งหมดของสายนี้แล้วนะครับพี่ตั๋ม ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 07:54:13 AM »

แรกเริ่มที่ฟัง กรั้นจ์ ก็เพราะวง Soundgarden นำเพลง Into The Void ของคณะ Black Sabbath ไป cover เลยติดตามผลงาน
ของพวกเค้าเองต่อ ผมเลยชอบวงนี้มากเป็นพิเศษครับ

เนื่องจากว่าผมฟัง Nirvana เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว สมัยนั้นจัดรายการวิทยุก็เลยเจาะไปเรื่อยๆ ครับ Pearl Jam, Temple of The Dog,
Mad Season, Alice In Chains ได้ฟังหลายวงแต่ไม่ได้ชอบทั้งอัลบั้ม อย่างน้อยก็มี 1-2 เพลงที่ "โดน" ผมแทบทุกชุดจากวงดนตรี
เหล่านี้  ยิ้มกว้างๆ
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 12:50:51 PM »

ผมชอบ bush ชุดแรกสุดๆ เพลงติดหุทุกเพลงเลยครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 01:49:33 PM »

ผมมักมีปัญหากับการแยกประเภทของดนตรี(เช่นฟังกี้ โซล ดิสโก้) กรั้นจ์ก็เช่นกันครับ
 Perl Jam , REM , Green Day  มันต่างกันยังไงครับ (ไม่นับถึงสไตล์เพลงที่ต่างกันนะครับ)  ฮืม  ฮืม
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์