เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149702 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 11:03:06 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingคำวิจารณ์มีส่วนในการตัดสินใจซื้องานเพลงของท่านหรือไม่เพียงใด?
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คำวิจารณ์มีส่วนในการตัดสินใจซื้องานเพลงของท่านหรือไม่เพียงใด?  (อ่าน 14501 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:23:01 AM »

ผมไม่เคยอ่าน ไม่เคยหลงเชื่อคำวิจารณ์เลย และไม่เคยสนใจคำวิจารณ์ด้วย์ ทุกอย่างหรือเพลงที่ผมเลือกฟัง หรือชอบ มักมาจากการทดลองฟังครับ หรือถ้าเป็นการแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นในเว็ปไทยฟร๊อค สุดท้ายก็อาศัยการทดลองฟังเองอีกนั่นแหละ เอาจริตของตัวเองเป็นใหญ่ ฯ
ผมตอบผิดประเด็นแล้วสิ เอาใหม่ ถ้าไปร้านขายซีดี ดูปกครับ ถ้าปกสวยก็เพิ่มความสนใจขึ้นอีกแยะ
ให้เค้าเปิดฟังดูครับ ส่วนเรื่องคำวิจารณ์ไม่เคยอ่านเลยครับ แต่ทุกวันนี้ หาฟังเอาทางเน็ตเสียส่วนใหญ่ครับ 100 % ได้  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:42:46 AM โดย B ? e m ? s h » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:04:24 PM »

สมัยก่อนผมเคยตามอ่านวิจารณ์เพลงในหนังสือดนตรีเล่มนึงที่เวลาจะวิจารณ์อัลบั้มสักชุด จะมีนักวิจารณ์อย่างน้อย 2-3 คนมาร่วมวิจารณ์
2-3 คนแรกจะวิจารณ์ไปในแนวทางบวก เอาใจค่าย-ศิลปินและใช้ถ้อยคำสุภาพ แต่คนสุดท้ายจะวิจารณ์ตรงไปตรงมาและใช้ถ้อยคำเสียดสีบางครั้งก็เชิงอุปมาอุปไมย ซึ่งอ่านแล้วตรงใจมาก

ยกตัวอย่าง อัลบั้มที่เป็นการกลับมาออกอัลบั้มอีกครั้งร๊อกเกอร์สาว (ม่าย) พราวเสน่ห์ อดีตคนรักของหนุ่มมือขวา
2-3 คนแรกจะวิจารณ์ประมาณว่า การกลับมาอีกครั้งอย่างภาคภูมิของร๊อกเกอร์สาว ถ่ายทอดได้ถึงทุกอารมณ์เพลงทุกเพลง
แต่คนสุดท้ายจะบอกประมาณว่า การกลับมาครั้งนี้ไม่ได้มีความเปลี่ยนแปลงใดๆ เสียงร้องเธอยังคงเหมือนท่องอาขยาน สุดท้ายก็คงเงียบไปตามงบโปรโมตที่หมดลง

จำได้ว่าช่วงนั้นผมติดคอลัมน์อันนี้งอมแงมเลยทีเดียว

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:43:54 PM »

ขอถามต่อในเรื่องนี้นะครับ

ถ้าซื้อแผ่นเสียงหรือซีดีมาฟังแล้ว ไม่ว่าจะโดยหลงผิดหรือเชื่อตามคำวิจารณ์ แล้วพบว่าผลงานนั้นแย่หรือไม่ประทับใจเลย ท่านจะยังเก็บแผ่นนั้นไว้อยู่หรือขายทิ้งไปครับ?

ว้าว.. คำถามแห่งปี เลยนะเนี่ย

คำวิจารณ์ บางครั้งก็มีผล แต่บางครั้งก็ไม่ครับ
อย่างวงยูรายฮีพ โดนนักวิจารณ์ล่อซะเละ
แต่ผมก็ชอบเพลงเขาแฮะ (ซึ่งก็มีทั้งระดับ เอบวก ยันเอฟ)

ส่วนเรื่องซื้อผิด-ถูก
ส่วนตัวผมก็ไม่มีผลมากนัก
เพราะ ก่อนซื้ออะไร ผมจะรู้อยู่แล้ว ว่านี่คือเงิน"ส่วนเกิน"
ไม่ใช่เอาเงิน"ส่วนจำเป็น" ไปซื้อครับ

แต่บางทีรูปภาพคนรักเก่า ใจนึงก็อยากเก็บ แต่สุดท้ายก็เผามันทิ้งไปดีกว่า..
Goodbye to Romance
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=i02Gye_HxoY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=i02Gye_HxoY</a>

อั๋น501

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011 | 07:23:44 PM »

คำวิจารณ์หรือคำแนะนำอาจจะมีส่วนให้ซื้อมาฟังเหมือนกัน  แต่ซื้อมาฟังแล้วจะชอบหรือไม่เป็นอีกเรื่อง
และที่สำคัญคำวิจารณ์หรือคำแนะนำนั้นมาจากคนที่เชื่อถือหรือเรายอมรับในการฟังเพลงนั้นได้หรือเปล่า
คำวิจารณ์เป็นเรื่องของความชื่นชอบส่วนตัวด้วย  บางครั้งคำวิจารณ์อาจจะเหมือนกับการชี้นำเอาความชอบส่วนตัวมาตัดสิน
สำหรับผมแล้วจะเสียเงินซื้อชุดอะไรมาฟังก็ได้ทั้งนั้น  แม้ว่าคำวิจารณ์จะดีหรือไม่ดีขอให้ได้ฟังก่อนแล้วจะชอบหรือไม่เป็นอีกเรื่อง
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 08:13:44 AM »

มีบ้างนิดหน่อยถ้าเป็นวงที่ไม่รู้จัก ซึ่งพอซื้อมาฟังแล้วจะชอบหรือไม่ชอบก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัว...
แต่ถ้าเป็นวงเก่าๆ ระดับคลาสสิคใช้ติดตามอ่านข่าวเอาครับ  ยิ้ม
TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 08:59:21 AM »

ผมไม่ชอบอ่านวิจารณ์จากคนๆเดียวนะครับ ส่วนใหญ่ชอบอ่านพวกแฟนๆรีวิวิแล้วให้คะแนนโหวตกันมากกว่าโดยเฉพาะ Amazon ที่ผมว่าพวกแฟนพันธ์แท้วิจารณ์ไว้ดีมาก พวกแฟนๆจะรู้แนวเพลงความเป็นมาลึกกว่าพวกนักวิจารณ์ที่บางทีไม่มีแบ๊คกราวนด์มากเท่าแฟนๆ และเราจะเห็นภาพชัดเชนมากกว่าโดยฟังจากเสียงส่วนใหญ่ที่วิจารณ์หรือจำนวนเสียงโหวต ผมไม่ชอบอ่านจากนักวิจารณ์ทั่วไป เพราะพวกนี้บางทีมีอคติหรือไม่ก็เข้าข้างมากเกินไป แต่สุดท้ายฟังแล้วเราจะชอบไม่ชอบก็อีกเรื่องครับ ไม่มีคล้อยตามว่าดีหรือไม่ดีโดยไม่ลองฟังเอง
Pong-Wanchai

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:00:51 AM »

ผมไม่ชอบอ่านวิจารณ์จากคนๆเดียวนะครับ ส่วนใหญ่ชอบอ่านพวกแฟนๆรีวิวิแล้วให้คะแนนโหวตกันมากกว่าโดยเฉพาะ Amazon ที่ผมว่าพวกแฟนพันธ์แท้วิจารณ์ไว้ดีมาก พวกแฟนๆจะรู้แนวเพลงความเป็นมาลึกกว่าพวกนักวิจารณ์ที่บางทีไม่มีแบ๊คกราวนด์มากเท่าแฟนๆ และเราจะเห็นภาพชัดเชนมากกว่าโดยฟังจากเสียงส่วนใหญ่ที่วิจารณ์หรือจำนวนเสียงโหวต ผมไม่ชอบอ่านจากนักวิจารณ์ทั่วไป เพราะพวกนี้บางทีมีอคติหรือไม่ก็เข้าข้างมากเกินไป แต่สุดท้ายฟังแล้วเราจะชอบไม่ชอบก็อีกเรื่องครับ ไม่มีคล้อยตามว่าดีหรือไม่ดีโดยไม่ลองฟังเอง

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:14:26 AM »

ในฐานะที่เป็นคนหนึ่งที่วิจารณ์งานเพลงลงหนังสือเหมือนกัน ก็ขอยืนยันว่า อ่านแล้วอย่าเชื่อ และฟังด้วยหูตัวเองจะดีที่สุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:20:31 AM »

50-50 ครับ แม้จะไม่ได้เชื่อในคำวิจารณ์เหล่านั้นทั้งหมดทั้งสิ้น
แต่ก็เอาไว้ใช้ในการตัดสินใจซื้อสำหรับวงที่ไม่เคยรู้จักไม่เคยฟังมาก่อน
ซึ่งก็ช่วยในการตัดสินใจแยกแยะความต้องการฟังได้ในระดับหนึ่ง ดีกว่าตาบอดคลำทางเองครับ
TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:40:36 AM »

คำวิจารณ์ทั้งจากนักวิจารณ์และแฟนเพลงที่ผมชอบมากๆคือคำวิจารณ์ที่เป็นกลาง คือแค่อธิบายลักษณะแนวเพลง อารมณ์เพลง สไตล์ดนตรีและความรู้สึกของเขาให้เราพอเข้าใจ แต่ไม่ฟังธงว่าดีไม่ดี แบบนี้ผมชอบมากกว่า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:56:19 AM »

ปรกติแล้วเมื่อก่อนอ่านบ่อยครับ ช่วยประกอบในการตัดสินใจว่าควรจะซื้อชุดนั้นหรือไม่ ในกรณีที่เราไม่รู้จักศิลปินนั้นๆมาก่อน
แต่บทวิจารณ์ ไม่มีผลต่อความชอบหรือไม่ชอบ หลังจากที่ได้ฟังด้วยตัวเองแล้ว

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้อ่านครับ เพราะถ้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างไร ก็ไปลองฟังของจริงจาก internet โดยเฉพาะ youtube เลย
ชอบแล้วค่อยซื้อครับ
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 12:10:48 PM »

สมัยก่อน จะอ่านเพื่อ ทำความรู้จักวง หรือศิลปินที่เราไม่เคยลอง หรือเป็นการฟังความคิดเห็น นักวิจารณ์ที่ฟังงานที่เราก็ฟังมาแล้ว ว่าเค้า มองงานนั้นอย่างไร แล้วแต่ความคิดเห็น ไม่มีใครถูกผิด

แต่บางที่พบนักวิจารณ์ ที่ขาดประสบการณ์ และ วิจารณญาณ บางคนที่รับไม่ได้ เท่าที่จำได้จนปัจจุบัน คือ
จำไม่ได้หรอกว่าใครนะ
งานนึงคือวิจารณ์ Joe Satriani - Surfing With The Alien ในวารสาร IMAGE รายสัปดาห์ คนวิจารณ์บอกว่าเล่นดนตรีได้ห่วยมาก ชอบทำเสียงแปลกๆสูงๆ คงมีการใช้เครื่องมือตกแต่งแน่นอน ไม่รู้ว่าเจ้าคนนี้มันฟังแต่เพลงเพื่อชีวิตรึยังงัยเนี่ย

อีกรายที่ไหนจำไม่ได้ วิจารณ์ Alcatrazz -No Parole From Rock And Roll ว่าเสียงร้องก็แหบ ตะเบ็งมาก แถมมือกีตาร์ ก็เล่นมั่วตลอดเวลา จนฟังเีสียงกีตาร์ จับใจความไม่ได้ ตอนนั้นยังไม่มีคนนิยาม Neo-classical และโลกนี้ ไม่ค่อยรู้จัก Ynwie Malmsteen

raylee
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:19:28 PM »

ปรกติแล้วเมื่อก่อนอ่านบ่อยครับ ช่วยประกอบในการตัดสินใจว่าควรจะซื้อชุดนั้นหรือไม่ ในกรณีที่เราไม่รู้จักศิลปินนั้นๆมาก่อน
แต่บทวิจารณ์ ไม่มีผลต่อความชอบหรือไม่ชอบ หลังจากที่ได้ฟังด้วยตัวเองแล้ว

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้อ่านครับ เพราะถ้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างไร ก็ไปลองฟังของจริงจาก internet โดยเฉพาะ youtube เลย

+1 ครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:12:07 AM »

+1 ครับ

เลิกอ่าน เพราะโทรถามตรงเลยมากกว่าน่ะซิครับ  ยิ้มเท่ห์

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:31:21 AM »

อ่านความเห็นของหลาย ๆ ท่านมา ส่วนใหญ่ก็เห็นไปในทำนองว่า ไม่ถือเอาคำวิจารณ์เป็นหลักในการพิจารณาซื้อผลงานเพลงมาฟัง, ให้ทดลองฟังและเชื่อหูตัวเองเป็นดีที่สุด, คำวิจารณ์ของคนอื่นไม่มีผลต่อการตัดสินใจซื้อผลงานเพลงเลย ฯลฯ ดังนี้เป็นต้น ซึ่งก็คงจะจริงในยุคข้อมูลข่าวสารที่สามารถหาได้เพียงปลายนิ้วสัมผัส หรือถ้าอยากลองฟังเพลงหรืออัลบั้มใดก่อนก็หาเอาได้ไม่ยากจากอินเตอร์เน็ต แต่ผมคิดว่า สำหรับตัวผมเองแล้ว คำวิจารณ์จากหนังสือต่าง ๆ มีผลอย่างมากต่อการตัดสินใจซื้อผลงานจำนวนมากมาฟัง เพราะตอนที่เริ่มฟังเพลง prog ใหม่ ๆ ไม่มีข้อมูลที่ใดให้หาเลยนอกจากอ่านเอาจากหนังสือเกี่ยวกับดนตรี อย่างเช่น Starpics, Melody Maker เป็นต้น และฟังเพลงตัวอย่างจากรายการวิทยุ ยุคนั้นผมเห็นเขายกย่องกันนักหนาว่า Keith Emerson และ Rick Wakeman ฝีมือการเล่นคีย์บอร์ดสุดยอดมาก ผมได้อ่านมาอย่างนี้ก็อยากรู้ว่าพวกเขาสุดยอดกันยังไง ในที่สุดก็ต้องไปหาซื้อเทปผลงานของ Yes และ ELP มาฟัง แล้วก็เห็นอย่างที่เขาว่าไว้ หรือแม้แต่อัลบั้มหลายชุดที่ถูกวิจารณ์เชิงอัตวิสัย (subjective) โดยเอาความเห็นส่วนตัวของผู้วิจารณ์เป็นที่ตั้งโดยไม่อิงอยู่บนพื้นฐานของข้อมูลที่เป็นกลาง (ไม่ว่าจะวิจารณ์ว่าดีหรือห่วยแตกก็ตาม) ด้วยความอยากรู้หรือเพราะเสพติดดนตรีแนวนั้นก็แล้วแต่ ผมจะต้องไปหามาลองฟังดูซิว่าจะเป็นอย่างที่เขาว่าไว้หรือไม่ อย่างเช่น ในยุคนั้น เขาบอกว่าอัลบั้ม 90125 ของ Yes เป็นผลงานที่ "เสื่อม" มาก แต่เมื่อได้ซื้อเทปมาฟังดูแล้ว โดยรวมก็ถือว่าโอเค

สรุปว่า สำหรับผมแล้ว คำวิจารณ์เหล่านี้มีประโยชน์ในแง่ที่เป็นข้อมูลเบื้องต้นให้เราเอาไป "ทำการบ้าน" ต่อ คืออยากรู้ว่าเป็นยังไง ก็ต้องซื้อผลงานนั้นมาฟัง แต่สมัยก่อนนั้นลำบากกว่าสมัยนี้ โอกาสฟังฟรีก่อนแทบไม่มี นอกจากหยิบยืมเทปหรือแผ่นเสียงหรือซีดีจากเพื่อนฝูง หรือไม่ก็รอฟังจากรายการวิทยุ แต่สมัยนี้เราสามารถหาเพลงลองฟังดูก่อนได้จากอินเตอร์เน็ตเพียงปลายนิ้วสัมผัส และอยากจะสารภาพว่า อัลบั้มสุดโปรดและหวงแหนหลาย ๆ ชุดที่ผมมีอยู่นั้น ผมก็ซื้อมาลองฟังเพราะคำวิจารณ์ของคนอื่นเขานี่แหละครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์