เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 12:18:07 AM
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz  (อ่าน 41219 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #45 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 01:03:03 PM »

แผ่นที่ไม่มีกิมมิก ผมก็เล็งพวก special edition, deluxe edition พวกนี้แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม
รายละเอียดน่าสนใจมากๆ

จะมีเวอร์ชันญี่ปุ่นไหมน้อ  ขยิบตา
deluxe แบบนี้น่ะหรือครับ ยิ้มกว้างๆ

ขนาดหน้าปกยังขนาดนี้ ข้างในจะขนาดไหน  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 01:31:39 PM »

แผ่นที่ไม่มีกิมมิก ผมก็เล็งพวก special edition, deluxe edition พวกนี้แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม
รายละเอียดน่าสนใจมากๆ

จะมีเวอร์ชันญี่ปุ่นไหมน้อ  ขยิบตา
deluxe แบบนี้น่ะหรือครับ ยิ้มกว้างๆ

ขนาดหน้าปกยังขนาดนี้ ข้างในจะขนาดไหน  ยิ้มกว้างๆ

เป็นโพสต์พังค์ยุคปลาย 70's ที่มีกลิ่นอายเรกเก้ปนอยู่ด้วย งานเท่ไม่หยอกเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #47 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 02:03:05 PM »

เป็นโพสต์พังค์ยุคปลาย 70's ที่มีกลิ่นอายเรกเก้ปนอยู่ด้วย งานเท่ไม่หยอกเลยครับ

คล้ายๆวง Sublime ไหมครับ
วงนี้ผมชอบมากเลย

หมาน้อยตัวนี้ เป็นสมาชิกวงด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #48 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 02:13:02 PM »

คล้ายๆวง Sublime ไหมครับ
วงนี้ผมชอบมากเลย

หมาน้อยตัวนี้ เป็นสมาชิกวงด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ไม่คล้ายครับ ลองนึกถึงงานของ Patti Smith, Talking Heads หรือพวกโพสต์พังค์ปลาย 70's ทั้งหลาย (ซึ่งจะมีซาวนด์เป็นเอกลักษณ์) ที่เหยาะกลิ่นเรกเก้ด้วยเล็กน้อยดูครับ ส่วน Sublime ผมว่าจะออกไปทางสกา-พังค์มากกว่า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #49 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 02:35:45 PM »

เร็กเก้-สกา ทุกวันนี้ผมยังแยกไม่ค่อยออกเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวจะลองฟังดูครับ

« ตอบ #50 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 02:41:42 PM »

เร็กเก้-สกา ทุกวันนี้ผมยังแยกไม่ค่อยออกเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวจะลองฟังดูครับ

เอาง่ายๆ Ska ก็คือเรกเก้ที่ Upbeat ขึ้น มีความเป็นร๊อคและฟังสนุกกว่าเรกเก้ปกติที่จะให้อารมณ์กรึ่มๆล่องไปกับลมทะเล ไอแดด และกลิ่นอวลกัญชามากกว่า แต่ถ้าเป็นเรกเก้ที่เน้นริธึ่มเมาๆตึ๊บๆมากหน่อยเราก็จะเรียกว่า Dub ซึ่งเป็นแนวที่ศิลปินอีเลกโทรนิกส์ในปัจจุบันเอาไปประยุกต์ใช้กันมากมาย (เช่นแนว Ambient Dub และ Dubstep เป็นต้น)

ป.ล. พอแค่นี้ดีกว่า ก่อนกระทู้จะออกทะเลไปไกลครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2010 | 02:44:31 PM โดย (((( 1 i 1 i u m )))) » บันทึกการเข้า

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #51 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 10:55:26 AM »

ถ้าสนใจ traditional jazz แบบ New Orleans Sound ขอแนะนำวง Preservation Hall Jazz Band น่าจะเคยมาเล่นที่เมืองไทยไม่ต่ำกว่า 2 ครั้ง ผมเคยดูที่ศูนย์วัฒนธรรมครั้งนึงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2010 | 11:05:39 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #52 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 11:00:47 AM »

ได้ยินชื่อมานาน จะลองฟังดูครับ ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #53 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 11:09:04 AM »

ได้ยินชื่อมานาน จะลองฟังดูครับ ยิ้มกว้างๆ

แล้วชุด Jazz at the Pawnshop เป็นยังไงบ้างครับ

เห็นมีแบบครบรอบ 30 ปี ออกมา ซีดี 3 แผ่น + DVD แต่ยังไม่ได้สั่งมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2010 | 11:18:00 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #54 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 11:29:18 AM »

Jazz ผมยังไม่ได้ฟังแบบแจ๊สจริงๆเลย ส่วนมากจะฟังแบบผสมผสาน และนึกชื่อศิลปินแจ๊สไม่ออกสักคน ถ้าเริ่มต้นคุ้นเพลงกลิ่นอายแจ๊ส น่าจะมาจากงานของเดวิด ซิลเวียน หรือของพิงค์ ฟลอย นิดๆหน่อยๆจากเสียงแซ็ก หรืออย่างที่เพิ่งฟังงานของ Arve Henriksen ผมก็ได้แรงบันดาลใจจากเดวิด ซิลเวียนเหมือนกัน และ่งานศิลปินแจ๊สคนนี้ ดูจะออกแนวเสียงเครื่องเป่าแบบญี่ปุ่นไม่ใช่น้อย คงไม่ใช่แนวแจ๊สดังเดิมนัก ฯ

« ตอบ #55 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 11:29:35 AM »

แล้วชุด Jazz at the Pawnshop เป็นยังไงบ้างครับ

เห็นมีแบบครบรอบ 30 ปี ออกมา ซีดี 3 แผ่น + DVD แต่ยังไม่ได้สั่งมาครับ

เป็นแผ่นเสียงที่เสียงดีมากครับ บันทึกได้สมจริง ฟังแล้วรู้สึกอบอุ่น มีชีวิตชีวาดีครับ สมคำร่ำลือ

ซีดีกับดีวีดี ขอลิ๊งค์ไปชมหน่อยครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #56 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 11:37:18 AM »

เป็นแผ่นเสียงที่เสียงดีมากครับ บันทึกได้สมจริง ฟังแล้วรู้สึกอบอุ่น มีชีวิตชีวาดีครับ สมคำร่ำลือ

ซีดีกับดีวีดี ขอลิ๊งค์ไปชมหน่อยครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

http://www.amazon.co.uk/Jazz-Pawnshop-30th-Anniversary-DVD/dp/B000N39HOE/ref=sr_1_1?s=gateway&ie=UTF8&qid=1285907678&sr=8-1

review ไม่ค่อยดี ส่วนภาพ ตามกระทู้เดิมครับ

panyarak

« ตอบ #57 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 09:25:25 AM »

ถ้าสนใจ traditional jazz แบบ New Orleans Sound ขอแนะนำวง Preservation Hall Jazz Band น่าจะเคยมาเล่นที่เมืองไทยไม่ต่ำกว่า 2 ครั้ง ผมเคยดูที่ศูนย์วัฒนธรรมครั้งนึงครับ

Preservation Hall Jazz Band จะมาเปิดการแสดงคอนเสิร์ตการกุศลวันเสาร์นี้ที่หอประชุมกองทัพเรือ พร้อมทั้งนำอัลบั้มใหม่ชื่อ Royal New Orleans Jazz Celebration มาวางจำหน่ายเพื่อรายได้ทูลเกล้าฯ ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวโดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัยและช่วยเหลือเหยื่อน้ำท่วมในไทย ซึ่งอัลบั้มนี้มีเพลงพระราชนิพนธ์ 14 เพลงในสไตล์ traditional jazz ผมยังไม่เห็นหน้าปกอัลบั้มนี้ แต่ทราบว่า เป็นภาพวาดฝีพระหัตถ์ของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ซึ่งทรงมีส่วนร่วมในการจัดทำอัลบั้มนี้ด้วย สาเหตุที่วงนี้มีความผูกพันกับประเทศไทย ก็ด้วยความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้พระราชทานความช่วยเหลือให้เมือง New Orleans เมื่อคราวประสบภัยพิบัติน้ำท่วมใหญ่เมือ 5 ปีก่อน ก่อนที่ประธานาธิบดีของประเทศตัวเองจะยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือเสียอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2010 | 11:04:41 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #58 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 10:04:08 AM »

น่าชมจังครับ ยิ้มกว้างๆ

ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #59 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 12:36:16 PM »

เผิอญไปเดิน b2s แล้วเจอคนนี้มาครับ pop/jazz เพราะๆ แต่ในอัลบั้มเธอไม่ pop มากนะครับที่ได้ฟังผ่านๆ

Nikki Yanofsky - For Another Day

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=cPrM5FDAM8I" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=cPrM5FDAM8I</a>

หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์