เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149743 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 พฤษภาคม 2024 | 04:34:47 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallฟัง Industrial Rock/Industrial Metal กันรึเปล่าครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟัง Industrial Rock/Industrial Metal กันรึเปล่าครับ  (อ่าน 103806 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 08:19:05 PM »

Industrial Rock/Industrial Metal คือการนำเทคโนโลยีและดนตรีอีเล็กทรอนิกส์เครียดๆมาผสมกับดนตรีร๊อคหรือเมตัล เป็นอีกแนวที่ผมค่อนข้างชอบ แต่ไม่ค่อยได้มีโอกาสเปิดหูเปิดตาหาวงใหม่ๆมาฟังครับ ก็ฟังวงเดิมๆอย่าง Nine Inch Nails, Diary of Dreams, Fear Factory, Mnemic และ Rammstein ซ้ำไปซ้ำมาอยู่นั่น (ยังไม่เคยฟังพวก KMFDM หรือ Ministry เลยครับ)จึงอยากทราบว่าในบอร์ดนี้มีใครชื่นชอบหรือสนใจดนตรีแนวนี้บ้างหรือเปล่า มาลองแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 08:44:38 PM »

Nine Inch Nails คือหนึ่งในวงที่ผมชอบมากและคลั่งไคล้ที่สุดในยุค 90's เป็น Industrial ที่ไม่เหมือนใครและไม่มีใครสามารถเหมือน Broken EP นี่ถูกเข้าใจว่าเป็น Speed Metal อยู่เสมอในตอนที่มันออกมาใหม่ ด้วยความเกรี้ยวกราดและดุดันแบบเอากันให้ตายไปข้างนึง แต่พอ The Downward Spiral ออกมานี่มันคือ Masterpiece ของ Industrial ในสายตาของผมจนทุกวันนี ด้วยความหลากหลายในแต่ละเพลง มีรายละเอียดมากมาย พร้อมเสียง piano ที่ไม่น่าจะเข้ากับ Industrial แต่ Trent Reznor ก็ใส่มาในหลายๆเพลง ฟังชุดนี้แล้วรู้ทันทีว่า Trent เป็นแฟนเพลง Pink Floyd ในยุค The Wall แน่นอน ในการเรียบเรียงเพลง ความกดดันในชีวิด การมองโลกอย่างแง่ร้ายแบบสุดกู่ ซึ่งก็มารู้ภายหลังว่า Trent เป็นแฟนพันธ์แท้ของ Roger Waters เลย แค่ฟังเพลง Hurt ก็รู้สึกถึงความเจ็บปวดได้เลย เพลงนี Johnny Cash ได้นำไปร้องก่อนตายซึ่งก็เข้ากับชีวิต Johnny Cash ก่อนตายได้เป็นอย่างดี

อีกวง Industrial ที่ผมชื่นชอบก็คือ Ministry ครับ ว่างๆ จะมาสาธยายกันอีกที  Rammstien ก็ชอบแต่ไม่มากครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 08:50:49 PM »

ยังไงก็ถือโอกาสแนะนำโปรเจคพิเศษ Puscifer ของนักร้องนำจอมเพี้ยนแห่งวง Tool "Maynard James Keenan" ไว้ตรงนี้เลยละกันครับ กับอัลบั้มชื่อน่าเกลียด "V is for Vagina"

เห็นชื่อวง ชื่ออัลบั้ม หน้าปกน่าเกลียดๆอย่างนี้ แต่แท้ที่จริงแล้วข้างในเป็นดนตรีอินดัสเตรียลร๊อคกรึ่มๆเนียนๆ ไม่โฉ่งฉ่าง เท่อย่าบอกใครเลยครับ สำหรับแฟนๆของ Tool และคนที่สนใจดนตรีร๊อคแปลกใหม่แต่ดนตรีไม่โฉ่งฉ่าง (แต่เนื้อหากับภาพลักษณ์โฉ่งฉ่างมากนะครับ 555+)  ก็ไม่ควรพลาดอัลบั้มนี้เลยครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 09:01:27 PM »

ถ้าคนที่มีพื้น Metal อยู่แล้ว ต้องชอบ Ministry แน่นอนครับ โดยเฉพาะอัลบั้มสุดยอดของวงชื่อไม่เป็นภาษาคน แต่ออกในปี 1992 นี่ใส่ริฟฟ์กีตาร์กันแบบไม่ให้หายใจกันทุกเพลงครับ ไม่น่าเชื่อว่าวงนี้ตอนออกอัลบั้มแรกเป็น Electronic pop แบบเพราะๆ จะค่อยๆกลายพันธ์กลายเป็น Industrial ที่สุดโหดไปได้ แนะนำน้อง lilium ว่าต้องชอบแน่นอนครับ หามาฟังด่วนครับ ชอบเพลง Just One Fix มากๆครับ

ส่วน KMFDM นี่ฟังหลายครั้ง แต่ไม่ค่อยชอบน่ะครับ ฟังแล้วออกเป็น Industrial พื้นๆ ไม่ค่อยมีอะไรโดดเด่น อ้อ อีกวง Die Krupp จากเยอรมันที่เคยออกอัลบั้ม Tribute ให้ Metallica ซึ่งฟังออกมามันส์ไปอีกแบบครับ เสียงร้องแบบโทนต่ำมืดมนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2008 | 09:03:00 PM โดย Sith » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 09:09:01 PM »

ครับ น่าสนใจมากๆเลยสำหรับ Ministry เพราะแค่เห็นไอเดียของสองอัลบั้มหลังสุดอย่าง Rio Grande Blood และ The Last Sucker ที่เน้นการต่อต้านนายพุ่มไม้ (George W. Bush)อย่างสุดโต่งก็รู้สึกอยากฟังเป็นอย่างยิ่งแล้วครับ

ปกชุด Rio Grande Blood ได้ใจจังเลยแฮะ  แลบลิ้น

ป.ล. รุ้สึกวงนี้จะออกอัลบั้มที่ชื่อทำร้ายจิตใจแฟน Pink Floyd มากๆมาชุดนึงใช่มั้ยครับ ชุดที่ชื่อ Dark Side of the Spoon น่ะ  ลังเล

TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 09:15:03 PM »

อ้อชุด Dark Side Of The Spoon นี่เป็นงานทดลองทิ้งทวนกับค่ายใหญ่อย่าง Warner น่ะครับ งานค่อนข้างแปลกนิดหน่อย ไม่แนะนำให้เริ่มฟังจากชุดนี้ครับ ส่วนชุดหลังๆ นี่แนะนำ Animositisomina น่าจะป็นงานดีที่สุดหลังจากปี 1992 ที่กล่าวไปแล้วครับ ด้วยนะครับ พอมาหลังๆ สุดนี่พี่แกด่า Bush อย่างเดียวเลย เลยเสียความเป็นศิลป์ไปหน่อนน่ะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 10:18:09 PM »

อ้อชุด Dark Side Of The Spoon นี่เป็นงานทดลองทิ้งทวนกับค่ายใหญ่อย่าง Warner น่ะครับ งานค่อนข้างแปลกนิดหน่อย ไม่แนะนำให้เริ่มฟังจากชุดนี้ครับ ส่วนชุดหลังๆ นี่แนะนำ Animositisomina น่าจะป็นงานดีที่สุดหลังจากปี 1992 ที่กล่าวไปแล้วครับ ด้วยนะครับ พอมาหลังๆ สุดนี่พี่แกด่า Bush อย่างเดียวเลย เลยเสียความเป็นศิลป์ไปหน่อนน่ะครับ

รู้สึกว่าช่วง Dark Side of the Spoon จะเป็นช่วงที่ Al Jorgensen ติดเฮโรอีนอย่างหนักเลยนะครับ

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 10:24:40 PM »

ใช่ครับ แต่ผมว่าพี่แกติดเหล้าไม่ใช่เล่นเลยครับ เคยดูใน Sphinctour DVD นี่พี่แกทั้งมิกซ์เหล้าดวดเหล้าบนเวทีตลอดเวลาเลย

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 10:31:26 PM »

ไม่ทราบว่ามีใครฟังอินดัสเตรียลแบบ Marilyn Manson หรือ Rob Zombie หรือเปล่าครับ ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะรู้สึกว่าอิมเมจจะเด่นเกินดนตรีซึ่งค่อนข้างธรรมดาไปนิดครับ

TRON

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 10:40:16 PM »

+ 100 เห็นด้วยครับ

นอกจาก Antichrist Superstar ของ Manson ที่ Trent Reznor แกมาโปรดิวซ์หลายเพลง เล่นกีตาร์ด้วย จนงานดีระดับเดียวกับ Nine Inch Nails จึงจำต้องซื้อเก็บครับ ที่เหลือนี่เคยฟังเทปแล้วเขวี้ยงทิ้งครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 10:49:23 PM »

ไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมานำเสนอวงแนว Industrial/Gothic/Darkwave สุดโปรดของผมที่มีชื่อว่า Diary of Dreams ครับ จั่วหั่วไว้ก่อนว่าเป็นวงที่ทำเพลงอีเล็กโทร/อินดัสเตรียลได้โทมนัสดำมืดอย่างถึงที่สุดเลย แต่ตอนนี้ขอตัวไปนอนก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 10:52:45 PM »

เคยได้ยินชื่อบ่อยๆ ครับ แต่ไม่เคยเจอแผ่นในบ้านเราเลยไม่เคยลองฟังน่ะครับ  ยิ้ม

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 เมษายน 2008 | 12:27:43 PM »

สำหรับ Diary of Dreams นั้นเป็นวงแนว Industrial/Gothic/Darkwave จากเยอรมันครับ (ออกอีเล็กโทรนิกส์ค่อนข้างมากครับ แต่จะเป็นอินดัสเตรียลมากขึ้นในผลงาน 2 ชุดหลัง)ซึ่งสมาชิกหลักของวงจริงๆมีแค่คนเดียวคือ Adrian Hates ครับ ผมชอบงานของเขาตรงที่ว่าเขาสามารถทำดนตรีอีเล็กโทรนิกส์ให้ได้อารมณ์้โทมนัสโศกเศร้ามากๆ (ทั้งที่หลายๆเพลงมีบีทชวนเต้นมากๆ แต่ก็เต้นไม่ออกครับ)บรรยากาศส่วนใหญ่ออกไปทางกอธิค บวกกับเสียงร้องที่เรียบและเพิกเฉยต่อโลกมากๆ แต่ก็ยังคงไว้ซึ่งความงดงามอยู่ และก็ติดหูง่าย ผลงานของเขาจึงเป็นของดีที่ไม่ควรมองข้ามเลยครับ ซึ่งอัลบั้มที่ผมคิดว่าน่าฟังที่สุดน่าจะเป็นอัลบั้ม Freak Perfume (2002) และ One of the 18 Angels (2000) ครับ มีเพลงเยี่ยมๆแทบจะเต็มอัลบั้มกันเลยทีเดียว (ผมเรียกวงนี้ว่า Pet Shop Boys จากโลกมืดครับ  ยิงฟันยิ้ม)

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 06:49:29 AM »

ชอบ Nine Inch Nails และไปดูคอนเสิร์ตของพวกเขามา 3 หนแล้วครับ นับถือพลังของ Trent Reznor มาก เพราะแกร้องแหกปากได้ตั้งแต่ต้นจนจบโดยเสียงไม่ตกเลย
วงที่ชอบมากกว่า NIN คือ Ministry วงนี้ดูแสดงสดมันกว่าฟังจากแผ่น (ซึ่งโหดและมันอยู่แล้ว) หลายเท่านัก คิดว่าปีที่ดูคือ 1992 ตอนนั้นเพิ่งรู้จักวงนี้จากเพลง N.W.O. จากอัลบั้ม Psalm 69 การแสดงของพวกเขาตื่นตาตื่นใจดี มีนักดนตรีรับเชิญแห่กันไปอยู่บนเวทีเพียบ ทุกเพลงมีการฉายวีดีโอภาพสยดสยองประกอบ เช่น close-up ลูกตาที่กำลังถูกมีดผ่าตัดจิ้มซ้ำแล้วซ้ำอีก ฯลฯ ซึ่งคนขวัญอ่อนต้องปิดตาหรือเบือนหน้าหนี วงนี้เคยมีวีดีโอบันทึกการแสดงสดชื่อ In Case You Didn't Feel Like Showing up ออกมา ซึ่งโหดและมันมาก แต่ยังไม่เห็นเคยออกเป็นดีวีดี ในขณะที่ดีวีดีชุด Sphinctour ถ่ายภาพไม่ดี และระดับความมันลดลง
วงที่ชอบรองลงมาคือ Rammstein ในแง่ไอเดียการทำ MV และแสดงสด

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 08:19:16 AM »

Rammstein อัลบั้มล่าสุด Rosenrot นั้นเฉื่อยมากครับ แทบจะกลายเป็นกอธิคไปเลย (แต่ก็มีแทร๊คที่ผมชอบมากๆอย่าง Wo Bist Du อยู่ครับ ฟังทีไรก็ขนลุกทุกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์