เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 07:18:30 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameเปิดใจ วิฑูรย์ วทัญญู
หน้า: [1] 2 3 ... 16
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดใจ วิฑูรย์ วทัญญู  (อ่าน 119664 ครั้ง)
Jiraknot
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 09:53:34 AM »

แจ้งข่าวครับ ประมาณอาทิตย์หน้า เว็บไซด์ facebook I love 70's & 80's จะสัมภาษณ์ท่านวิฑูรย์ วทัญญู พร้อมกับลุงเล็ก วงศ์สว่าง ไม่รู้ว่าจะยอมให้เห็นหน้ารึเปล่า เชิญแฟนๆท่านทั้ง2ร่วมพูดคุยได้ครับ
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:26:35 AM »

น่าสนใจมากครับ ผมเคยเห็นตัวจริงน้าวิฑูรย์ฯ ที่คอนเสิร์ตในเมืองไทยหลายสิบปีแล้ว จำได้แต่ว่า ตอนนั้นน้าวิฑูรย์ฯ ใส่เสื้อคลุมตัวยาวๆ แบบ Keanu Reaves ใน The Matrix แต่คนละสีครับ

ส่วนคุณเล็ก วงศ์สว่าง ผมเคยไปที่สำนักงานของ I.S. Song Hits แต่ไม่แน่ใจว่า เคยเห็นตัวจริงหรือเปล่า ล่าสุด เห็นภาพไปแจกลายเซ็นในงานนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:37:16 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 11:50:16 AM »

ภาพข้างบนเป็นภาพล่าสุดของคุณเล็ก วงศ์สว่าง ที่ผมได้เคยเห็นมาเช่นกัน ส่วนคุณวิฑูรย์ วฑัญญู นั้น ผมเคยเห็นแต่รูปขาวดำขนาดเล็กตามคอลัมน์หนังสือเพลงสมัยก่อนครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 12:06:24 PM »

คุณวิฑูรย์ วทัญญู ผมเคยเห็นแกบนเวทีตอนสมัยที่ไปดูคอนเสิร์ตLong Live Rock'n'Roll
ยังจำได้ดีไปดูคอนเสิร์ตต้องตื่นนอนตั้งแต่เช้ามืด เพราะคอนเสิร์ตเฮฟวี่สมัยนั้นเล่นตอนหกโมงเช้า(เล่นตามโรงภาพยนต์ก่อนหนังรอบเช้า)
ไม่รู้ว่าเพื่อนสมาชิกท่านใดเคยไปดูกันมาบ้างหรือเปล่าครับ
panyarak

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 01:05:25 PM »

คุณวิฑูรย์ วทัญญู ผมเคยเห็นแกบนเวทีตอนสมัยที่ไปดูคอนเสิร์ตLong Live Rock'n'Roll
ยังจำได้ดีไปดูคอนเสิร์ตต้องตื่นนอนตั้งแต่เช้ามืด เพราะคอนเสิร์ตเฮฟวี่สมัยนั้นเล่นตอนหกโมงเช้า(เล่นตามโรงภาพยนต์ก่อนหนังรอบเช้า)
ไม่รู้ว่าเพื่อนสมาชิกท่านใดเคยไปดูกันมาบ้างหรือเปล่าครับ

เคยไปดูครั้งนึง เป็นวงชื่อ Epitaph เล่นแสงประกอบเสียงได้ตระการตาดี แต่จำชื่อหนังไม่ได้แล้ว งานนั้นไม่มีคุณวิฑูรย์ฯ เพื่อนๆ ที่ไปด้วยบ่นกันใหญ่ว่า ดนตรีหนักมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2010 | 01:46:47 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 01:28:57 PM »

เคยครับ เมื่อปี 2524 ตอนนั้นได้บัตรการกุศลของโรงเรียนมา และต้องตื่นแต่เช้ามืดเพื่อไปดูหนังเรื่อง "หนึ่งเดนสงคราม" หรือ "The Exterminator" (นำแสดงโดย Robert Ginty ซึ่งเสียชีวิตแล้ว R.I.P.) ก่อนที่หนังจะฉาย มีการแสดงดนตรีของวง Try และ แมคอินทอช ครับ
อั๋น501

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 03:29:32 PM »

เคยไปดูครั้งนึง เป็นวงชื่อ Epitaph เล่นแสงประกอบเสียงได้ตระการตาดี แต่จำชื่อหนังไม่ได้แล้ว งานนั้นไม่มีคุณวิฑูรย์ฯ เพื่อนๆ ที่ไปด้วยบ่นกันใหญ่ว่า ดนตรีหนักมากครับ
ถ้าผมจำไม่ผิดวงEpitaph ชอบเล่นเพลงของแมลงป่องผยองเดช ได้เหมือนมาก
คุณวิฑูรย์ วทัญญู ชอบตั้งฉายยาของวงเฮฟวี่มาก เพื่อนสมาชิกที่จำกันได้ลองบอกรายชื่อวงและชื่อฉายยาที่แกตั้งเพื่อระลึกถึงความหลังกันหน่อย
panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 03:33:58 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิดวงEpitaph ชอบเล่นเพลงของแมลงป่องผยองเดช ได้เหมือนมาก
คุณวิฑูรย์ วทัญญู ชอบตั้งฉายยาของวงเฮฟวี่มาก เพื่อนสมาชิกที่จำกันได้ลองบอกรายชื่อวงและชื่อฉายยาที่แกตั้งเพื่อระลึกถึงความหลังกันหน่อย

Black Sabbath - ผู้หนักแน่นดุจภูผาถล่มทลาย
Scorpions  - แมงป่องผยองเดช
Rainbow - สายรุ้งสกาวสดใส
Kansas - ผู้คึกคะนอง
Led Zeppelin - เรือเหาะว่องเวหา
UFO - จานผีสะท้านโลกา
KISS - จุมพิตอสูรกาย
White Witch - พ่อมดขาวผู้เลอโฉม
Status Quo - นักหวดกีตาร์ตัวฉกาจ
Mountain - จอมภูผา
Neil Young - ผู้ยิ่งใหญ่
Queen – ราชา ในนามของราชินี
Ian Gillan - นักร้องเสียงดินระเบิด
Michael Schenker - มือกีต้าร์กรีดและเขย่าหัวใจ
Deep Purple -  ผู้ว่องไวดุจสายฟ้าแลบ
Uriah Heep -  ผู้ฮึกเหิม
David Bowie - จอมดัดจริต
Jethro Tull - นักขลุ่ยผู้เก่งฉกาจ
David Coverdale - นักร้องหน้าหมู

อั๋น501

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 03:40:59 PM »

Black Sabbath - ผู้หนักแน่นดุจภูผาถล่มทลาย
Scorpions  - แมงป่องผยองเดช
Rainbow - สายรุ้งสกาวสดใส
Kansas - ผู้คึกคะนอง
Led Zeppelin - เรือเหาะว่องเวหา
UFO - จานผีสะท้านโลกา
KISS - จุมพิตอสูรกาย
White Witch - พ่อมดขาวผู้เลอโฉม
Status Quo - นักหวดกีตาร์ตัวฉกาจ
Mountain - จอมภูผา
Neil Young - ผู้ยิ่งใหญ่
Queen – ราชา ในนามของราชินี
Ian Gillan - นักร้องเสียงดินระเบิด
Michael Schenker - มือกีต้าร์กรีดและเขย่าหัวใจ
Deep Purple -  ผู้ว่องไวดุจสายฟ้าแลบ
Uriah Heep -  ผู้ฮึกเหิม
David Bowie - จอมดัดจริต
Jethro Tull - นักขลุ่ยผู้เก่งฉกาจ
David Coverdale - นักร้องหน้าหมู
David Coverdale-ฉายยานักร้องหน้าหมู นี่ผมพึ่งรู้ คุณPanyarakจำแม่นมากครับ
panyarak

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 04:00:44 PM »

David Coverdale-ฉายยานักร้องหน้าหมู นี่ผมพึ่งรู้ คุณPanyarakจำแม่นมากครับ

เคยเห็นน้าวิฑูรย์ฯ เรียก David Coverdale อย่างนี้ในนิตยสารของเขาครับ

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 07:22:25 PM »

สามสหายแห่งคณะ RUSH

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:17:56 PM »

คนสัมภาษณ์นี่ใครครับ
ถ้าอายุห่างกันมากๆ คงซักถามกันไม่ละเอียด

ผมจำได้เรื่องได้ 2-3 มุกครับ
ตอนนั้นเพลง Lyin' eye ของ "พญาอินทรี" the eagles กำลังดังมากในเมืองไทย
รายการ I.S. song hit ของน้าเล็ก ก็เปิดครับ
แต่เปิดยาวกว่าชาวบ้าน
ในขณะที่ รายการอื่น เขาเปิดเพลงนี้ แค่ 3 นาทีกว่าๆ ก็จบแล้ว
สาเหตุ ก็คือ รายการอื่น เขาสั่งแผ่นซิงเกิ้ล มาเปิดครับ
แต่น้าเล็ก แกสั่งอัลบั้ม มาบริการอัดเทป
เวลาเปิดเพลง แกก็จะเปิดจากแผ่น ที่เล่นกันยาวเหยียด 5-6 นาที มั้งครับ
แต่พูดออกไมค์ว่า
"รายการนี้ เล่นเพลงเต็ม ไม่ใช่เพลงตัด เพลงของเรา ยาวกว่าเจ้าอื่น"
ฮา
(ผมก็ต้องไปอัดเทปที่ ออฟฟิตแกอยู่ เชิงสะพานซังฮี้ บางพลัด)

ส่วนรายการ ท็อป ทีน ทาเล้นท์ - เฮฟวี่ยามบ่าย
น้าแกจะโปรโมทเพลง วงเนื้อกับหนัง-Flesh and Skin

แต่ก่อนหน้านั้น น้าวิฑูรย์ แกจัดสดนะครับ
วันไหน แกจะแอบแว่บออกนอกห้องส่ง ไปทำอะไรสักอย่าง
วันนั้น เราจะได้ฟัง Get ready ของวง Rare Earth ล่ะ
เพราะยาวๆๆๆๆ ฟังแบบไม่มีโฆษณากันเลย (ซึ่งปรกติก็ไม่มีอยู่แล้วแหละ) ที่มีอาทิเช่น
- ทรงสมัย สี่แยกวัดตึก -
- ลื่นเหลือล้น ทนเหลือหลาย น้ำมันเครื่องเวลลอย - สปอนเซอร์เจ้านี้ อยู่ทนที่สุด
ผมเคยส่งจดหมายไปขอแผ่นเสียง เดอะฟ็อกซ์  เชื่อไหมครับ ผมได้ไปรษณีย์เท่ากล่องแม่โขง ใส่น้ามันเครื่องเวลลอย มาด้วย 1 กระป๋อง สุดยอดจริงๆครับน้า..)

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:43:10 PM »

คนสัมภาษณ์นี่ใครครับ
ถ้าอายุห่างกันมากๆ คงซักถามกันไม่ละเอียด

ผมจำได้เรื่องได้ 2-3 มุกครับ
ตอนนั้นเพลง Lyin' eye ของ "พญาอินทรี" the eagles กำลังดังมากในเมืองไทย
รายการ I.S. song hit ของน้าเล็ก ก็เปิดครับ
แต่เปิดยาวกว่าชาวบ้าน
ในขณะที่ รายการอื่น เขาเปิดเพลงนี้ แค่ 3 นาทีกว่าๆ ก็จบแล้ว
สาเหตุ ก็คือ รายการอื่น เขาสั่งแผ่นซิงเกิ้ล มาเปิดครับ
แต่น้าเล็ก แกสั่งอัลบั้ม มาบริการอัดเทป
เวลาเปิดเพลง แกก็จะเปิดจากแผ่น ที่เล่นกันยาวเหยียด 5-6 นาที มั้งครับ
แต่พูดออกไมค์ว่า
"รายการนี้ เล่นเพลงเต็ม ไม่ใช่เพลงตัด เพลงของเรา ยาวกว่าเจ้าอื่น"
ฮา
(ผมก็ต้องไปอัดเทปที่ ออฟฟิตแกอยู่ เชิงสะพานซังฮี้ บางพลัด)

ส่วนรายการ ท็อป ทีน ทาเล้นท์ - เฮฟวี่ยามบ่าย
น้าแกจะโปรโมทเพลง วงเนื้อกับหนัง-Flesh and Skin

แต่ก่อนหน้านั้น น้าวิฑูรย์ แกจัดสดนะครับ
วันไหน แกจะแอบแว่บออกนอกห้องส่ง ไปทำอะไรสักอย่าง
วันนั้น เราจะได้ฟัง Get ready ของวง Rare Earth ล่ะ
เพราะยาวๆๆๆๆ ฟังแบบไม่มีโฆษณากันเลย (ซึ่งปรกติก็ไม่มีอยู่แล้วแหละ) ที่มีอาทิเช่น
- ทรงสมัย สี่แยกวัดตึก -
- ลื่นเหลือล้น ทนเหลือหลาย น้ำมันเครื่องเวลลอย - สปอนเซอร์เจ้านี้ อยู่ทนที่สุด
ผมเคยส่งจดหมายไปขอแผ่นเสียง เดอะฟ็อกซ์  เชื่อไหมครับ ผมได้ไปรษณีย์เท่ากล่องแม่โขง ใส่น้ามันเครื่องเวลลอย มาด้วย 1 กระป๋อง สุดยอดจริงๆครับน้า..)

เกิดไม่ทัน น่าอิจฉาฮะ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:56:54 PM »

รายการคึกคักย่ามบ่าย ท็อป ทีน ทาเล้นท์ ช่วงหลังๆเป็นเทปเปิดซ้ำๆกันทุกวันตอนหลังๆผมเลยไม่ฟังครับ
ลองถามเฮียโป่งดูซิครับแกรู้จักคุณวิฑูรย์ วทัญญูเป็นการส่วนตัวดี
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:58:50 PM »

อิจฉาทำไม
วันนึง ได้ฟังเพลงที่เราชอบ (ร็อค) แค่ ชั่วโมงเดียวเองจ้าคุณโอเจ้าขา
รออีกที ตอนดึกๆครับ ซัก สี่-ห้าทุ่มมั๊ง (ชักเลือนๆ)

น้าฑูรย์ แกชอบ จอนนี่ วินเทอร์ครับ เปิดทุกวัน
ปรกติแกจะเปิดแต่ ฮาร์ดร็อค กับ เฮฟวี่ นะครับ
แต่ถ้าโชคดี บางวัน ครึ้มอกครึ้มใจ
น้าแกก็โปรเกรสซีฟ ร็อค นะเฟ้ย..
อ่ะฮ่า ไม่ใช่ขี้ๆ นา ตกใจ

แต่ไม่ใช่อะไรครับ เพลงไตเติ้ลรายการของน้าเขาแหละ
คงขี้เกียจเปลี่ยนแผ่น เลยเปิดต่อไปจนจบเพลง ไปซะเลย ไหนๆ ก็พลาดยาวไปแล้วนี่  ยิ้มกว้างๆ

อ้อ.. เพลงไตเติ้ลรายการที่ว่า ก็คือโคตรโปรเกรสซีฟเพลงนี้ไงครับ  เจ๋ง
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=N0FuFfcCZiE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=N0FuFfcCZiE</a>

หน้า: [1] 2 3 ... 16
พิมพ์