เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149683 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 09:49:06 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineพอแนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ราคาประมาณ 3000 - 5000 ได้ไหมครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พอแนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ราคาประมาณ 3000 - 5000 ได้ไหมครับ  (อ่าน 121715 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 | 07:43:52 AM »

ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง phono ครับ คือผมสามารถเอาเครื่องเล่นแผ่นเสียงเสียบเข้า mini compo ผมได้เลยรึเปล่าครับ ถ้าซื้อมาแล้ว หรือต้องซื้อแอมป์ที่ระบุว่ามี phono ครับ
ถ้าจะเล่นแผ่นเสียง อันดับแรกจะต้องมีภาคขยาย อันได้แก่ integrated amp, preamp และ power amp หรืออย่างน้อย ๆ ก็ต้องมีชุด mini compo ที่มีภาคขยายสำหรับ phono มาให้ด้วย ส่วนช่อง line input ประเภทอื่น ๆ เช่น CD, tuner, aux นั้น ไม่สามารถขยายสัญญาณจากหัวเข็มได้โดยตรง เพราะสัญญาณจากหัวเข็มจะอ่อนมาก หากแอมป์ที่มีอยู่ไม่สามารถต่อ phono เล่นได้ ต้องหาซื้อ pre phono หรือ phono stage แยกต่างหากมา โดยให้ต่อดังนี้ครับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียง > phono stage (phono preamp) > line input ของแอมป์ (เช่น ช่อง aux, tuner เป็นต้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2009 | 07:51:53 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 | 06:43:17 PM »

ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง phono ครับ คือผมสามารถเอาเครื่องเล่นแผ่นเสียงเสียบเข้า mini compo ผมได้เลยรึเปล่าครับ ถ้าซื้อมาแล้ว หรือต้องซื้อแอมป์ที่ระบุว่ามี phono ครับ
ถ้าจะเล่นแผ่นเสียง อันดับแรกจะต้องมีภาคขยาย อันได้แก่ integrated amp, preamp และ power amp หรืออย่างน้อย ๆ ก็ต้องมีชุด mini compo ที่มีภาคขยายสำหรับ phono มาให้ด้วย ส่วนช่อง line input ประเภทอื่น ๆ เช่น CD, tuner, aux นั้น ไม่สามารถขยายสัญญาณจากหัวเข็มได้โดยตรง เพราะสัญญาณจากหัวเข็มจะอ่อนมาก หากแอมป์ที่มีอยู่ไม่สามารถต่อ phono เล่นได้ ต้องหาซื้อ pre phono หรือ phono stage แยกต่างหากมา โดยให้ต่อดังนี้ครับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียง > phono stage (phono preamp) > line input ของแอมป์ (เช่น ช่อง aux, tuner เป็นต้น)

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

แล้วที่ร้านต้นฉบับ เห็นว่าเขารับทำเครื่ิองเล่นแผ่นเสียงด้วย ดีไหมครับ ราคาเป็นยังไงครับ อีกร้านนึงตรงข้ามซีคอนด้วยครับ เห็นมีเทิร์นมือสอง แล้วก็แผ่นเสียง ของเยอะไหมครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #62 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 | 08:05:05 PM »

โอเคล่ะ
ลงตองคุยกันยาวขนาดนี้ คงรักจริงละ

เรื่องการเล่นแผ่น เพื่อฝึกความรับผิดชอบให้มากขึ้น เห็นด้วยครับ เพราะจะต้องเป็นคนใจเย็น มากๆๆๆๆๆๆ
แล้วนิสัยการฟังเพลงก้เปลี่ยนไปด้วยนะ

ประเภทกดเลื่อนเพลงไปข้างหน้า แบบซีดีหรือเอ็มพีจ๋าม จะหงุดหงิดมากๆๆๆ ต้องทนมันไปเรื่อยๆๆๆๆ

ปรี-โฟโน ทำหน้าที่สองอย่างครับ
หนึ่ง คือขยายสัญญานหัวเข็มให้แรงขึ้น เพื่อส่งให้แอมป์ขับเสียงออกลำโพง ดังที่ท่านผู้รู้อธิบายมาแล้ว
สอง คือชดเชยความถี่จากร่องแผ่นเสียง เพราะแผ่นเสียงอัดมาแบบประหยัดเนื้อที่มา คืออัดเบสเบาและแหลมดัง
ฉะนั้นปรีโฟโนที่ดี จึงวัดจากสองหน้าที่ดังกล่าวคือ
ต้องไม่มีเสียงรบกวน หรือฮัม จากหน้าที่ที่หนึ่ง และ
ต้องไม่มีความเพี้ยน หรือต้องมีความเหมือนจริงเป็นธรรมชาติ จากหน้าที่ที่สอง
ซึ่งราคาของปรีโฟโนดีๆนั้น ตองรู้ราคาแล้ว
จะต้องสลบ ตื่นขึ้นมาแล้วสลบอีกรอบ ฮิฮิ

พี่กำตังค์ไปเปลี่ยนเครื่องทวินแคมหัวฉีดเทอร์โบคู่ดีก่า อิอิ
จะได้หาลูกกวาดนั่งเบาะหน้ามั่งง่ะ  ขยิบตา

โตแล้วเรียนลัด
หาแอมป์อังกฤษหรือยุโรป ของเก่ามักมีภาคปรีโฟโนแจ๋วๆแถมมาด้วย
หยั่งที่บอก ไว้หาเงินได้แล้วค่อยเปลี่ยน
รับรอง มีเรื่องให้เสียเงินอีกเยอะ

สุดท้าย ถ้าจะเป็นนักเล่นแผ่น (จะแผ่นเสียงหรือซีดี ก็ตาม) จะต้องผ่านข้อนี้ไปก่อนครับ (ทุกคนนะ-เดาเอา)
 - แผ่นหล่นตกพื้น แล้วมักเอาด้านวาวๆ ถูพื้นทุกทีไป  ร้องไห้
- แผ่นเสียงหล่น ซวยแน่นอน เพราะมันเจ๊ง ไม่ว่าจะพลิกหน้าไหนก็ตาม  ร้องไห้
- แผ่นคดงอ ร่อนเป็นกระด้งฝัดข้าว หัวเข็มเต้นเหมือนผีเข้า  ร้องไห้
- แผ่นเก็บอย่างดี แต่เวลาจะเอาออกมาเล่น พลาสติกละลายติดแผ่น  ร้องไห้
- ดึงแผ่นออกมาจากซอง หรือตลับ หายนะมักมาเยือน เมื่อหยิบแผ่นโปรด  ร้องไห้
- หัวเข็มกระแทก (ทุกอย่างที่ขวางหน้า)  ร้องไห้
- มือปัดหัวเข็ม ครูดแผ่นเป็นรอย  ร้องไห้

เรื่องเหล่านี้ อย่าคิดว่าน่าอาย หรือจะไม่มีวันเกิดขึ้นกับเรานะครับ
เพราะคนเล่นแผ่นเจอกันทุกคน
(แต่ใครจะกล้ารับหรือเปล่า  แลบลิ้น)
พี่เจอมันครบทุกข้อ จนเคยเลิกเล่นแผ่นเสียง เลิกฟังเพลงไปสิบกว่าปีเลยครับ เพราะเจ็บใจตัวเอง ที่เรื่องแค่นี้ รับผิดชอบไม่ได้

แต่ถ้าตองทำได้ ชีวิตตองมีความสุขแน่นอน อนาคตคงเป็นผู้รู้เรื่องแผ่นเสียงอีกคนในวงการแน่นอนครับ (ฟันธง) ยิ้มเท่ห์

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #63 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 | 09:45:33 PM »

ขอบคุณมากๆ ครับพี่แจ๊ค ได้อะไรอีกเยอะแยะเลย ช่วงนี้ก็เปิดแต่ thaigramophone ของลุงพง แล้วก็ thaiprog เนี่ยแหละครับ เริ่มเก็บตังได้เกือบจะถอยเทิร์นได้ละ เดี๋ยวจะลองไปดูร้านในซอย 87 เห็นเขาบอกว่าเยอะครับ (วันนี้ไปซื้อกล่อง DVD ก็ไปดูๆ Fortune อีกรอบ เห็น Project หน้าร้านสวนเสียงแล้วมันช่างยั่วยุเหลือเกิน 555)

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #64 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009 | 08:31:11 AM »

สงสัยน้อง 333 จะเอาจริงแฮะ  ยิ้มเท่ห์

เดือนหน้าถ้าจำไม่ผิดจะมีงานเครื่องเสียง WAV 2009 นะ แต่สถานที่จัดยังไม่แน่ใจ น้อง 333 ลองแวะไปศึกษาละกัน
มีซีดี ดีวีดี หลากหลายด้วย พี่อาจจะไป
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #65 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009 | 08:43:13 AM »

สงสัยน้อง 333 จะเอาจริงแฮะ  ยิ้มเท่ห์

เดือนหน้าถ้าจำไม่ผิดจะมีงานเครื่องเสียง WAV 2009 นะ แต่สถานที่จัดยังไม่แน่ใจ น้อง 333 ลองแวะไปศึกษาละกัน
มีซีดี ดีวีดี หลากหลายด้วย พี่อาจจะไป
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #66 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009 | 02:47:03 PM »

เดี๋ยวรู้สถานที่แล้วจะไปแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม แล้วเจอกันครับ

« ตอบ #67 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009 | 03:18:52 PM »

สุดท้าย ถ้าจะเป็นนักเล่นแผ่น (จะแผ่นเสียงหรือซีดี ก็ตาม) จะต้องผ่านข้อนี้ไปก่อนครับ (ทุกคนนะ-เดาเอา)
 - แผ่นหล่นตกพื้น แล้วมักเอาด้านวาวๆ ถูพื้นทุกทีไป  ร้องไห้
- แผ่นเสียงหล่น ซวยแน่นอน เพราะมันเจ๊ง ไม่ว่าจะพลิกหน้าไหนก็ตาม  ร้องไห้
- แผ่นคดงอ ร่อนเป็นกระด้งฝัดข้าว หัวเข็มเต้นเหมือนผีเข้า  ร้องไห้
- แผ่นเก็บอย่างดี แต่เวลาจะเอาออกมาเล่น พลาสติกละลายติดแผ่น  ร้องไห้
- ดึงแผ่นออกมาจากซอง หรือตลับ หายนะมักมาเยือน เมื่อหยิบแผ่นโปรด  ร้องไห้
- หัวเข็มกระแทก (ทุกอย่างที่ขวางหน้า)  ร้องไห้
- มือปัดหัวเข็ม ครูดแผ่นเป็นรอย  ร้องไห้

เรื่องเหล่านี้ อย่าคิดว่าน่าอาย หรือจะไม่มีวันเกิดขึ้นกับเรานะครับ
เพราะคนเล่นแผ่นเจอกันทุกคน
(แต่ใครจะกล้ารับหรือเปล่า  แลบลิ้น)

ผมคงโชคดีที่ไม่เคยเจอปัญหาเลวร้ายอย่างที่ท่านผีเพลงว่ามา แต่จะมีบ้างก็อย่างเช่น กรณีแผ่นคดงอ (แต่ก็ยังพอเล่นได้) ซึ่งมักเจอกับแผ่นที่ถูก sealed ไว้นาน ๆ ไม่เคยแกะออกเล่น ส่วนการทำแผ่นหลุดจากมือหรือตกแตกหรือทำให้เป็นรอยขีดข่วนเสียหายนี่ไม่เคยเลยสักครั้ง ยิ่งการทำให้หัวเข็มหรือปลายเข็มเสียหายนี่ยิ่งไม่เคยเลย เพราะหัวเข็มที่ซื้อมาเล่นระยะหลังนี้ราคาค่อนข้างแพง จึงต้องระวังเป็นพิเศษ

คงอาจเป็นเพราะนิสัยส่วนตัวที่พิถีพิถันและความใจเย็นในการเล่น และความเที่ยงตรงของมือก็ได้ แต่พอแก่ตัวลง เริ่มรู้สึกว่ามือไม้มันชักจะสั่น ๆ เวลายกเข็มไปจรดขอบแผ่นเมื่อเริ่มเล่นแผ่นเสียงซะแล้ว และโทนอาร์มที่ผมใช้มันก็ไม่มี cueing mechanism ในการช่วยยกอาร์มขึ้นลงเสียด้วยสิครับ

« ตอบ #68 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009 | 03:33:44 PM »

แล้วที่ร้านต้นฉบับ เห็นว่าเขารับทำเครื่ิองเล่นแผ่นเสียงด้วย ดีไหมครับ ราคาเป็นยังไงครับ อีกร้านนึงตรงข้ามซีคอนด้วยครับ เห็นมีเทิร์นมือสอง แล้วก็แผ่นเสียง ของเยอะไหมครับ
ร้านต้นฉบับ ผมเคยอุดหนุนแต่แผ่นเสียง แต่นานมากแล้ว ส่วนร้านตรงข้ามซีคอนฯ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นร้านของเฮียปัก (อดีตเจ้าของร้าน Hi Tech Audio) หรือเปล่า แต่ร้านของเฮียปักนี่ผมเคยไปอุดหนุนมาเมื่อครั้งที่แกยังขายอยู่ในซีคอนฯ

ส่วนเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงไทยทำนี่ผมไม่ขอออกความเห็น เพราะยังไม่เคยลองเล่นดู แต่ถ้าเทคโนโลยีการผลิต precision parts (หรือชิ้นส่วนที่ต้องอาศัยความเที่ยงตรงในการผลิต) และการประกอบขึ้นรูปสินค้าของบ้านเราไปไกลแล้ว จะมีคนไทยคนใดสนใจผลิตเครื่องเล่นแผ่นเสียงออกขายแข่งกับสินค้าจากเมืองนอก ผมก็ว่าไม่เลวนะครับ แต่ตลาดคนเล่นแผ่นเสียงในบ้านเรายังแคบอยู่มาก อันนี้สิครับคือปัญหาของผู้ผลิต
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #69 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009 | 08:10:56 PM »

ร้านต้นฉบับ ผมเคยอุดหนุนแต่แผ่นเสียง แต่นานมากแล้ว ส่วนร้านตรงข้ามซีคอนฯ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นร้านของเฮียปัก (อดีตเจ้าของร้าน Hi Tech Audio) หรือเปล่า แต่ร้านของเฮียปักนี่ผมเคยไปอุดหนุนมาเมื่อครั้งที่แกยังขายอยู่ในซีคอนฯ

ส่วนเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงไทยทำนี่ผมไม่ขอออกความเห็น เพราะยังไม่เคยลองเล่นดู แต่ถ้าเทคโนโลยีการผลิต precision parts (หรือชิ้นส่วนที่ต้องอาศัยความเที่ยงตรงในการผลิต) และการประกอบขึ้นรูปสินค้าของบ้านเราไปไกลแล้ว จะมีคนไทยคนใดสนใจผลิตเครื่องเล่นแผ่นเสียงออกขายแข่งกับสินค้าจากเมืองนอก ผมก็ว่าไม่เลวนะครับ แต่ตลาดคนเล่นแผ่นเสียงในบ้านเรายังแคบอยู่มาก อันนี้สิครับคือปัญหาของผู้ผลิต

วันศุกร์ยังสองจิตสองใจว่าใจไปร้านคุณนิปเปอร์หรือว่าร้านเฮียปักดี  ร้องไห้

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #70 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009 | 07:22:29 PM »

ท่านพ่ออนุมัติแล้วครับ พรุ่งนี้จะไปบุกร้าน P.S. Audio และอาจจะิมี Phillip ระบบสายพานติดไม้ติดมือกลับบ้านมาด้วย  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..

« ตอบ #71 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009 | 07:55:13 PM »

ท่านพ่ออนุมัติแล้วครับ พรุ่งนี้จะไปบุกร้าน P.S. Audio และอาจจะิมี Phillip ระบบสายพานติดไม้ติดมือกลับบ้านมาด้วย  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse

« ตอบ #72 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009 | 11:53:27 AM »

เดี๋ยวรู้สถานที่แล้วจะไปแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม แล้วเจอกันครับ

BAV 2009 จัดวันที่ 18-21 มิ.ย. นี้ที่ Grand Mercure Fortune นะครับ  ยิ้มเท่ห์
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #73 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009 | 06:42:50 PM »

ยินดีด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

สรุปแล้วได้ Technics SL-D3 กลับมาครับพร้อมหัวเข็ม Shure M44-7 ลองต่อฟังกับ Mini Compo ที่ไม่ระบุว่ามีภาค Phono แต่ฟังได้ซะงั้น เดี๋ยวต้องเก็บตังซื้ออินทิเกรตแอมป์แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

รบกวนพี่ ๆ ช่วยสอนการตั้งค่าโทนอาร์ม หรือหัวเข็มแบบง่ายๆ ด้วยครับ ตอนนี้ผมตั้งตุ้มไว้ีที่ 1.5 ไม่ทราบว่าพอดีป่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2009 | 07:38:14 PM โดย ไำอแอมตองสาม » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #74 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009 | 11:13:52 PM »

มีผู้รู้เคยบอกว่า ระหว่าง 1 - 1.5 ครับ ลองลดลงมาที่ 1.3 แล้วลองฟังไปก่อนดีกว่าครับ  ยิ้ม

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์