เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 พฤษภาคม 2024 | 05:00:01 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98761 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 07:47:52 PM »

กำลังฟังอัลบั้ม Ring of Changes ที่ยืมพี่ชายมา ผมว่ามันไพเราะฟังสบายๆดีนะครับ เพลง Waiting For the Right Time ไพเราะมาก

ชุดนี้อยู่ในยุค 80's ที่ดนตรีของ BJH ลดระดับความเข้มข้นของโปรเกรสสีฟลงไปมาก แต่ก็ยังคงความไพเราะของบทเพลงไว้อยู่ อัลบั้มในช่วงนี้ที่ผมชอบก็ืคือ Turn of the Tide กับ Face to Face ส่วนอัลบั้มยุคหลังๆผมชอบชุด Caught in the Light มากที่สุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #76 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:03:27 PM »

กำลังฟังอัลบั้ม Ring of Changes ที่ยืมพี่ชายมา ผมว่ามันไพเราะฟังสบายๆดีนะครับ เพลง Waiting For the Right Time ไพเราะมาก

ชุดนี้อยู่ในยุค 80's ที่ดนตรีของ BJH ลดระดับความเข้มข้นของโปรเกรสสีฟลงไปมาก แต่ก็ยังคงความไพเราะของบทเพลงไว้อยู่ อัลบั้มในช่วงนี้ที่ผมชอบก็ืคือ Turn of the Tide กับ Face to Face ส่วนอัลบั้มยุคหลังๆผมชอบชุด Caught in the Light มากที่สุดครับ

ชอบผลงานในช่วงนี้เหมือนกันครับ เป็น prog + pop ที่กลมกล่อมจริงๆ
TRON

« ตอบ #77 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:18:27 PM »

เพิ่งฟัง Everyone Is Everybody Else จบรอบแรกไป รู้สึกเป็นงานนี่ลงตัวดีทีเดียวครับ ถึงแม้ซาวนด์อาจจะแน่นและหนักตามสไตล์โปรดิวเซอร์ไปหน่อย ตอนนี้ต่อด้วย Time Honoured Ghosts ฟังถึงเพลง Tiltles นี่ไพเราะเหนือคำบรรยาย ขึ้นต้นด้วยอินโทรของ Long and Winding Road ของ The Beatles เนื้อเพลงก็เหมือนเอาชื่อเพลง The Bealtes มาร้อยเรียงกันน่าจะเป็นการอุทิศให้ The Beatles สุดยอดจริงๆครับเพลงนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2010 | 08:20:41 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #78 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:22:47 PM »

เพิ่งฟัง Everyone Is Everybody Else จบรอบแรกไป รู้สึกเป็นงานนี่ลงตัวดีทีเดียวครับ ถึงแม้ซาวนด์อาจจะแน่นและหนักตามสไตล์โปรดิวเซอร์ไปหน่อย ตอนนี้ต่อด้วย Time Honoured Ghosts ฟังถึงเพลง Tiltles นี่ไพเราะเหนือคำบรรยาย ขึ้นต้นด้วยอินโทรของ Long and Winding Road ของ The Beatles เนื้อเพลงก็เหมือนเอาชื่อเพลง The Bealtes มาร้อยเรียงกันน่าจะเป็นการอุทิศให้ The Beatles สุดยอดจริงๆครับเพลงนี้

John Lees เล่าว่าเคยได้กีตาร์จาก John Lennon ด้วย เอ เหมือนมีเพลงชื่อ John Lennon's Guitar ด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าอยู่ชุดไหน  ยิ้มกว้างๆ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #79 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:37:01 PM »

John Lees เล่าว่าเคยได้กีตาร์จาก John Lennon ด้วย เอ เหมือนมีเพลงชื่อ John Lennon's Guitar ด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าอยู่ชุดไหน  ยิ้มกว้างๆ

อยู่ชุด Welcome to the Show ครับ แต่น่าเสียดายที่เพลงชุดนี้ออกจะจืดๆไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไร แต่อัลบั้มที่ออกต่อจากนั้นอย่าง Caught in the Light นี่ผมว่าโอเคเลยครับ ถึงแม้จะมีบางช่วงของอัลบั้มที่ชวนงีบหลับไปหน่อยก็ตาม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #80 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:41:13 PM »

ตอนนี้หลงรัก Time Honoured Ghosts เข้าเต็มไปเปาแล้วครับ ทำไมมันไพเราะตั้งแต่ต้นจนจบอะไรแบบนี้ แล้วอัลบั้ม Gone To Earth ที่ว่ากันว่าที่ดีที่สุดในยุค Polydor นี้จะดียิ่งกว่าอัลบั้มนี้อีกหรือครับ  ฮืม

« ตอบ #81 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:50:27 PM »

ตอนนี้หลงรัก Time Honoured Ghosts เข้าเต็มไปเปาแล้วครับ ทำไมมันไพเราะตั้งแต่ต้นจนจบอะไรแบบนี้ แล้วอัลบั้ม Gone To Earth ที่ว่ากันว่าที่ดีที่สุดในยุค Polydor นี้จะดียิ่งกว่าอัลบั้มนี้อีกหรือครับ  ฮืม

จริงๆผมว่างานยุค Polydor นี่น่าฟังทุกชุดครับ แล้วแต่ว่าใครจะชอบชุดใหน ผมเองชอบชุด Gone to Earth ที่สุด ส่วนคุณพ่อของผมชอบชุด Octoberon ครับ

TRON

« ตอบ #82 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:52:17 PM »

จริงๆผมว่างานยุค Polydor นี่น่าฟังทุกชุดครับ แล้วแต่ว่าใครจะชอบชุดใหน ผมเองชอบชุด Gone to Earth ที่สุด ส่วนคุณพ่อของผมชอบชุด Octoberon ครับ

ครับ สงสัยต้องไล่เก็บทุกชุด  ยิ้มกว้างๆ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #83 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 08:57:04 PM »

วงนี้แปลกอย่างคือ แฟนๆมักจะไม่ค่อยเห็นตรงกันว่า ชุดไหนคือชุดที่ดีที่สุด
TRON

« ตอบ #84 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 09:29:44 PM »

วงนี้แปลกอย่างคือ แฟนๆมักจะไม่ค่อยเห็นตรงกันว่า ชุดไหนคือชุดที่ดีที่สุด

คงจะจริงครับ ลองดู listmania ของแต่ละคน  ยิ้มกว้างๆ

http://www.amazon.co.uk/My-Top-10-Barclay-James-Harvest-Albums/lm/R2K0L7FP943N04/ref=cm_srch_res_rpli_alt_1

http://www.amazon.co.uk/My-Top-Barclay-James-Harvest-Albums/lm/R2F3DZQPOCH9FG/ref=cm_srch_res_rpli_alt_2

http://www.amazon.com/My-20-Desert-Island-Albums/lm/6B5XTRDCJ4SI/ref=cm_srch_res_rpli_alt_2
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #85 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 09:37:16 PM »

คงเป็นเพราะมีเพลงที่ไพเราาะปะปนอยู่ในแต่ละชุดมังครับ แล้วแต่ใครจะชอบแบบไหน
ส่วนผมชอบ Octoberon มากที่สุด
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #86 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 09:45:47 PM »

ว่าแล้วก็ขอขุดเอาของเก่าๆเอามาดูกันเล่นๆครับ  ยิ้มกว้างๆ (มาช่วยกระตุ้นกิเลสคุณ Tron หน่อย ยิ้มกว้างๆ)

TRON

« ตอบ #87 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 09:56:05 PM »

คุณ Arnold นี่จับทางผมได้อีกแล้ว ตอนนี้ผมง่วนกับการหาของบนอีเบย์อีกแล้ว สนใจเซ็ท 5 แ่ผ่นล่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2010 | 10:01:25 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #88 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 09:58:00 PM »

ฟัง Octoberon จบไปแล้ว เพลงเพราะๆเยอะเหมือนเคย เพียงแต่โทนรวมๆเหมือนเนือยๆซาวน์ลอยๆไม่ร๊อคมากเหมือนชุดก่อนๆ แต่ผมว่ามันก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบครับ เพลง Rock N'Roll Star เยี่ยมจริงๆ สงสัยคงต้องขอเวลาอีกนานกว่าจะตัดสินได้ว่าชอบชุดไหนมากกว่ากัน เลือกยากจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2010 | 10:01:02 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #89 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 10:00:04 PM »

ได้ฟัง Mockingbird ทั้งแบบต้นฉบับ, Live Tapes และ Berlin แล้ว คงต้องบอกว่าผมติดเสียงเปียนโนในเวอร์ชั่น Berlin มากๆ คงต้องให้เวอร์ชั่น Berlin เป็นเวอร์ชั่นที่ชอบสุดไปโดยปริยายครับ แต่เวอร์ชั่นดั้งเดิมแบบซิมโฟนิคก็ทำไ้ด้เยี่ยมคลาสสิคเหมือนกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Cufotls4hRY
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2010 | 10:11:29 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 20
พิมพ์