เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 พฤษภาคม 2024 | 11:26:18 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98773 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #120 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 11:10:29 AM »

ขอนำรูปมาลงบ้างนะครับ  ยิ้มเท่ห์

1970 Barclay James Harvest

1971 Once Again

1972 Baby James Harvest

1972 Barclay James Harvest and Other Short Stories

ไม่ทราบว่า box รวม 4 ชุดแรกนี้ชื่ออะไรครับ?
Four Barclay James Harvest .... ( ต่อด้วยอะไร จำไม่ได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ) ด้านในเป็นมินิแอลพี่ด้วยนะครับ

Four Barclay James Harvest Originals แต่ปก mini lp คุณภาพไม่ค่อยดีครับ

mini lp เป็นปก gatefold หรือไม่ครับ? ดูเหมือนกระดาษอ่อนกว่า mini lp จริงใช่ไหมครับ?
gatefold เฉพาะแผ่นน่ะครับ กระดาษอ่อนเล็กน้อย mini lp จริง หมายถึงอะไรหรือครับ  ขยิบตา

TRON

« ตอบ #121 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 11:14:39 AM »

ขอนำรูปมาลงบ้างนะครับ  ยิ้มเท่ห์

1972 Barclay James Harvest and Other Short Stories

ไม่ทราบว่า box รวม 4 ชุดแรกนี้ชื่ออะไรครับ?
Four Barclay James Harvest .... ( ต่อด้วยอะไร จำไม่ได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ) ด้านในเป็นมินิแอลพี่ด้วยนะครับ

Four Barclay James Harvest Originals แต่ปก mini lp คุณภาพไม่ค่อยดีครับ

mini lp เป็นปก gatefold หรือไม่ครับ? ดูเหมือนกระดาษอ่อนกว่า mini lp จริงใช่ไหมครับ?
gatefold เฉพาะแผ่นน่ะครับ กระดาษอ่อนเล็กน้อย mini lp จริง หมายถึงอะไรหรือครับ  ขยิบตา

หมายถึงกระดาษที่ใช้ทำปกไม่แข็งเท่า mini lp ทั่วไปใช่หรือเปล่าครับ? พอดีดูตามรูปแล้วเดาเอาครับ

« ตอบ #122 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 11:15:48 AM »

หมายถึงกระดาษที่ใช้ทำปกไม่แข็งเท่า mini lp ทั่วไปใช่หรือเปล่าครับ? พอดีดูตามรูปแล้วเดาเอาครับ
ถูกต้องครับ  ยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #123 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 01:37:16 PM »

ได้ฟัง Mockingbird ทั้งแบบต้นฉบับ, Live Tapes และ Berlin แล้ว คงต้องบอกว่าผมติดเสียงเปียนโนในเวอร์ชั่น Berlin มากๆ คงต้องให้เวอร์ชั่น Berlin เป็นเวอร์ชั่นที่ชอบสุดไปโดยปริยายครับ แต่เวอร์ชั่นดั้งเดิมแบบซิมโฟนิคก็ทำไ้ด้เยี่ยมคลาสสิคเหมือนกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Cufotls4hRY
เพลงนี้มนต์ขลังน่าจะอยู่ที่เสียงร้องและเสียงเมลโลทรอนของ Wolstenholme นะครับ (อย่างที่เล่นใน Live Tapes) แต่พอมาถึง Berlin เสียงเมลโลทรอนก็ถูกทดแทนด้วยเสียงเปียโนและคีย์บอร์ดรุ่นใหม่ของ Kevin McAlea มือคีย์บอร์ดรับเชิญ ส่วนเสียงร้องก็เป็น John Lees มาร้องแทน ก็ดูแปลกไปอีกแบบหนึ่งครับ แต่ผมชอบเพลงนี้ใน Live Tapes มากกว่า
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #124 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 01:38:27 PM »

ได้ฟัง Mockingbird ทั้งแบบต้นฉบับ, Live Tapes และ Berlin แล้ว คงต้องบอกว่าผมติดเสียงเปียนโนในเวอร์ชั่น Berlin มากๆ คงต้องให้เวอร์ชั่น Berlin เป็นเวอร์ชั่นที่ชอบสุดไปโดยปริยายครับ แต่เวอร์ชั่นดั้งเดิมแบบซิมโฟนิคก็ทำไ้ด้เยี่ยมคลาสสิคเหมือนกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Cufotls4hRY
เพลงนี้มนต์ขลังน่าจะอยู่ที่เสียงร้องและเสียงเมลโลทรอนของ Wolstenholme นะครับ (อย่างที่เล่นใน Live Tapes) แต่พอมาถึง Berlin เสียงเมลโลทรอนก็ถูกทดแทนด้วยเสียงเปียโนและคีย์บอร์ดรุ่นใหม่ของ Kevin McAlea มือคีย์บอร์ดรับเชิญ ส่วนเสียงร้องก็เป็น John Lees มาร้องแทน ก็ดูแปลกไปอีกแบบหนึ่งครับ แต่ผมชอบเพลงนี้ใน Live Tapes มากกว่า

+1 ผมว่า ในชุด Berlin มันกระด้างไปหน่อย

« ตอบ #125 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 01:39:35 PM »

+1 ครับ ถ้าให้เลือกระหว่าง สองอัลบั้มนี้ คงต้องเลือก Live Tapes ครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #126 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 01:43:40 PM »

+1 ครับ ถ้าให้เลือกระหว่าง สองอัลบั้มนี้ คงต้องเลือก Live Tapes ครับ  ยิ้มกว้างๆ

คงเป็นเพราะผมฟังแบบ Berlin ก่อน จึงติดเวอร์ชั่นนี้มากกว่า แต่ไว้ฟัง live tapes หลายๆรอบแล้วผมอาจเปลี่ยนใจได้ครับ
TRON

« ตอบ #127 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010 | 12:19:16 AM »

ดูไปดูมา เหล่าเพลงแถมที่มากับซีดีรีมาสเตอร์ก็มีน่าสนใจหลายเพลงนะครับ  

Child Of The Universe (John Lees) [U.S. single version]
Child Of The Universe (John Lees) [remake for planned U.S. single]
Maestoso (A Hymn in the Roof of the World) (Original BJH recording 1974)
Lied (John Lees) [Previously unreleased]
Our Kid's Kid (John Lees) [B-side of "Hymn" single]
Hymn (John Lees) [Single edit]
Medicine Man  (John Lees) [live EP version]
Nova Lepidoptera (John Lees) [Ambient instrumental mix]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2010 | 07:45:50 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #128 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010 | 02:53:36 PM »

ส่วน Live Tapes ซีดีรุ่นใหม่รีมาสเตอร์นอกจาก Medecine Man แบบเต็มแล้ว ยังมีเพลง Hymn For The Children และ The World Goes On ที่ผมชอบมากๆเติมมาด้วย คงต้องซื้อเป็นแบบรุ่นใหม่แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
แหม... ช่างเข้าใจเอาเพลงแถมมาล่อ ถ้าคุณ TRON ได้มาฟังแล้ว ช่วยแจ้ง catalog no. แผ่นให้ผมทราบหน่อยนะครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #129 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010 | 03:07:39 PM »

เป็นแผ่น copy อยู่ชุดนึงนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมหา 1984 Victims of Circumstance ไม่เจอ ไม่รู้ไปซ่อนอยู่ที่ไหน

ชุดนี้ ซื้อเป็นแผ่นเสียงที่คลองถมไม่ใช่หรือครับ
จำได้ว่ามีซีดีด้วยครับพี่ แต่คงหยิบฟังแล้วเก็บแยกกันอยู่น่ะครับ แผ่นเสียงแผ่นนั้นสภาพดีมากเลยครับ  ยิ้ม

นานๆ จะเห็นแผ่นเสียงสภาพดีเยี่ยมอย่างนั้นที่คลองถมซะที พี่แจ็คช่วยต่อราคาให้เหลือเท่าไหร่นะครับ
โหย นานจัดครับ
ต้องไปรำลึกความทรงจำผม สักวันนะครับพี่ตั๊ม ฮิฮิ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #130 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010 | 01:14:03 PM »

สตูดิโออัลบั้มทั้งหมดของ BJH ตามรายการนี้ ใช่ไหมครับ

•   Barclay James Harvest, 1970
•   Once Again, 1971
•   Barclay James Harvest And Other Short Stories, 1971
•   Baby James Harvest, 1972
•   Everyone Is Everybody Else, 1974
•   Time Honoured Ghosts, 1975
•   Octoberon, 1976
•   Gone to Earth, 1977
•   XII, 1978
•   Eyes of the Universe, 1979
•   Turn of the Tide, 1981
•   Ring of Changes, 1983
•   Victims of Circumstance, 1984
•   Face to Face, 1987
•   Welcome to the Show, 1990
•   Caught in the Light, 1993
•   River of Dreams, 1997

อัลบั้มเหล่านี้เป็นอัลบั้มรวมเพลงหรือเป็น solo albumใช่ไหมครับ

•     1972Early Morning Onwards
•     2001Through the Eyes of John Lees Solo
•     2002Nexus
•     2003Echoes of a Brave New World
•     2003Revolution Days
•     ...and Other Short Stories
•     That Was Then... This Is Now

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #131 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 09:51:45 AM »

อัลบั้มเหล่านี้เป็นอัลบั้มรวมเพลงหรือเป็น solo albumใช่ไหมครับ

•     1972Early Morning Onwards
•     2001Through the Eyes of John Lees Solo
•     2002Nexus
•     2003Echoes of a Brave New World
•     2003Revolution Days
•     ...and Other Short Stories
•     That Was Then... This Is Now

BJH Through the Eyes of John Lees หรือ John Lee's BJH มีอัลบั้มแสดงสดออกมา 2 ชุด คือ Revival และ Legacy ส่วน Nexus เป็นอัลบั้มจากสตูดิโอ นำเพลงเก่าของ BJH ที่ John Lees แต่งมาบันทึกเสียงใหม่ปนกับเพลงใหม่

BJH featuring Les Holroyd มีอัลบัมแสดงสดออกมา 2 ชุด เช่นกัน คือ  Live in Bonn 30th October 2002 และ Classic Meets Rock - Live ส่วน Revolution Days เป็นอัลบั้มจากสตูดิโอ นำเพลงเก่าของ BJH ที่ Les Holroyd แต่งมาบันทึกเสียงใหม่ปนกับเพลงใหม่ และ That was Then...This is Now เป็นการนำ Revolution Days กับดีวีดี On the Road มาห่อใหม่ขายรวมกันครับ

Early Morning Onwards เป็นอัลบั้มรวมเพลงชุดแรกของ BJH

Echoes of a Brave New World เป็นอัลบั้มรวมเพลง BJH ที่ John Lees แต่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2010 | 10:01:21 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #132 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 10:51:42 AM »

That was Then...This is Now เป็นการนำ Revolution Days กับดีวีดี On the Road มาห่อใหม่ขายรวมกันครับ

ดีวีดี On the Road เป็นอย่างไรบ้างครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #133 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 10:57:20 AM »

That was Then...This is Now เป็นการนำ Revolution Days กับดีวีดี On the Road มาห่อใหม่ขายรวมกันครับ

ดีวีดี On the Road เป็นอย่างไรบ้างครับ?

On the Road ได้รับคำชมมากกว่า Legacy แต่ผมไม่ได้ซื้อมาเพราะมี Classic Meets Rock ที่เล่นกับวงออเคสตราอยู่แล้วครับ
(On the Road ไม่มีออเคสตรา)

TRON

« ตอบ #134 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010 | 04:22:49 PM »

ขอประชาสัมพันธ์หน่อยนะครับว่าที่ร้านเจ๊จู/โดเรมีสยามยังมีอัลบั้มของ Barclay James Harvest เก็บไว้ดังนี้ครับ

XII (1978)

EYES OF THE UNIVERSE (1979)

BERLIN : A CONCERT FOR THE PEOPLE (1982)

OCTOBERON (2003)

TIME HONOURED GHOSTS (2003)

EVERY ONE IS EVERY BODY ELSE (2003)

GONE TO EARTH (2003)

ใครสนใจฝากผมซื้อได้นะครับ ถือว่าช่วยๆกันอุดหนุนงานระดับคลาสิคดีๆ ช่วยร้านซีดีในเมืองไทยที่มีน้อยลงทุกที
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 20
พิมพ์