เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 พฤษภาคม 2024 | 11:56:46 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98773 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #135 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 09:34:57 AM »

ใครที่เคยฟังผลงานของวง The Enid คงจะรู้จักหรือคุ้นเคยกับชื่อ Robert John Godfrey เดิมทีเขาเป็นผู้ดูแลรับผิดชอบเรื่อง orchestration หรือการจัดเรียบเรียงวงเครื่องสายให้แก่ Barclay James Harvest สำหรับผลงานยุคแรก และบางทีก็ดูเหมือนจะเป็นสมาชิกอีกคนหนึ่งของ BJH เลยทีเดียว แต่ต่อมาก็มีเหตุให้ไม่ได้ร่วมงานกับ BJH และออกมาตั้งวง symphonic prog ของตัวเองที่ชื่อ The Enid ในที่สุดครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #136 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 01:34:58 PM »

ผมชอบอัลบั้มเดี่ยวของ Robert John Godfrey ที่มีอยู่ชุดเดียวมากกว่าผลงานในนาม The Enid หลายๆ ชุดครับ

TRON

« ตอบ #137 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 09:10:37 PM »

มากันทีเดียวพร้อมหน้าพร้อมตาเลยครับ ไว้คงต้องหาบ้านให้อยู่กันเสียแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2010 | 07:36:30 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #138 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 07:55:25 AM »

ผมชอบอัลบั้มเดี่ยวของ Robert John Godfrey ที่มีอยู่ชุดเดียวมากกว่าผลงานในนาม The Enid หลายๆ ชุดครับ

เห็นคุณ panyarak พูดถึงอัลบั้มชุดนี้ เมื่อคืนก็เลยไปงัดออกมาฟังบ้าง แต่ผมรู้สึกว่าเป็น classical rock ที่ค่อนข้างฟังยาก (ฟังสองสามเที่ยวแล้วยังไม่ค่อยซาบซึ้งเท่าไร) ในขณะที่ผมชอบผลงานสองชุดแรกของ The Enid คือ In the Region of Summer Stars และ Aerie Faerie Nonsense ส่วนชุดอื่น ๆ ก็งั้น ๆ ไม่ได้ประทับใจอะไรมากมายครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #139 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:04:52 AM »

เห็นคุณ panyarak พูดถึงอัลบั้มชุดนี้ เมื่อคืนก็เลยไปงัดออกมาฟังบ้าง แต่ผมรู้สึกว่าเป็น classical rock ที่ค่อนข้างฟังยาก (ฟังสองสามเที่ยวแล้วยังไม่ค่อยซาบซึ้งเท่าไร) ในขณะที่ผมชอบผลงานสองชุดแรกของ The Enid คือ In the Region of Summer Stars และ Aerie Faerie Nonsense ส่วนชุดอื่น ๆ ก็งั้น ๆ ไม่ได้ประทับใจอะไรมากมายครับ

ชุด the Spell ก็ไม่เลวนะนับ วงนี้มาแบบเดียวกับ ELP คือเพลงดีๆและไม่ค่อยดี ในแต่ละอัลบั้ม
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #140 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:21:40 AM »

มากันทีเดียวพร้อมหน้าพร้อมตาเลยครับ ไว้คงต้องหาบ้านให้อยู่กันเสียแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

มาเร็วจังครับ เรียบร้อยสมอารมณ์หมาย  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #141 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:45:00 AM »

BJH ยุครุ่งเรืองก่อนปี 80 มาเป็นชุดเลยครับ ยินดีด้วย  ยิ้ม
TRON

« ตอบ #142 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 10:27:53 AM »

ขอบคุณครับ เมื่อวานได้เปิดฟังไป 4 อัลบั้มต่อเนื่องกันได้อย่างเพลิดเพลินมาก หลังจากฟังแบบ mp3 มานาน ตอนนนี้กลับมาเริ่มหลงไหลอัลบั้ม Everyone Is Everybody Else มากขึ้นอีก น่าจะเรียกได้เป็นอัลบั้มที่มีความเป็นร๊อคของ BJH มากที่สุด ดีทุกเพลงจริงๆ

« ตอบ #143 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 03:16:22 PM »

ขอบคุณครับ เมื่อวานได้เปิดฟังไป 4 อัลบั้มต่อเนื่องกันได้อย่างเพลิดเพลินมาก หลังจากฟังแบบ mp3 มานาน ตอนนนี้กลับมาเริ่มหลงไหลอัลบั้ม Everyone Is Everybody Else มากขึ้นอีก น่าจะเรียกได้เป็นอัลบั้มที่มีความเป็นร๊อคของ BJH มากที่สุด ดีทุกเพลงจริงๆ
ดนตรีและเนื้อหาของ Everyone Is Everybody Else ค่อนข้างเข้มข้นและดุเด็ดเผ็ดมันกว่าชุดอื่นครับ คงเป็นเพราะ BJH ต้องการจะฉีกแนวจาก symphonic rock เมื่อครั้งอยู่สังกัด Harvest มาเป็นแนวร็อคที่หนักหน่วงขึ้นเมื่อย้ายสังกัดมาอยู่กับ Polydor และอัลบั้มชุดนี้ก็เป็นชุดประเดิมกับต้นสังกัดใหม่นี้ อีกทั้งยังได้ Rodger Bain โปรดิวเซอร์ของ Black Sabbath มาโปรดิวซ์ให้อัลบั้มชุดนี้อีกด้วยครับ
TRON

« ตอบ #144 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 07:51:17 PM »

แหม... ช่างเข้าใจเอาเพลงแถมมาล่อ ถ้าคุณ TRON ได้มาฟังแล้ว ช่วยแจ้ง catalog no. แผ่นให้ผมทราบหน่อยนะครับ

แจ้ง Cat No. Live Tapes (Remaster) ตามที่คุณปีศาจขอมาครับเป็น ECLEC22123 ปี 2009 เป็น re-issue ที่ออกมาครั้งนึงแล้วเมื่อปี 2006 ครับ ยิ้ม

« ตอบ #145 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010 | 09:39:42 AM »

แหม... ช่างเข้าใจเอาเพลงแถมมาล่อ ถ้าคุณ TRON ได้มาฟังแล้ว ช่วยแจ้ง catalog no. แผ่นให้ผมทราบหน่อยนะครับ

แจ้ง Cat No. Live Tapes (Remaster) ตามที่คุณปีศาจขอมาครับเป็น ECLEC22123 ปี 2009 เป็น re-issue ที่ออกมาครั้งนึงแล้วเมื่อปี 2006 ครับ ยิ้ม
ขอบคุณครับ จดนัมเบอร์ไว้แล้ว ไม่ทราบว่าแผ่นทำที่ไหนครับ?
TRON

« ตอบ #146 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010 | 10:30:59 AM »

ขอบคุณครับ จดนัมเบอร์ไว้แล้ว ไม่ทราบว่าแผ่นทำที่ไหนครับ?

ไม่แน่ใจครับ น่าจะเป็นแผ่นยุโรป เดี๋ยวกลับไปดูให้อีกทีครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #147 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 12:12:07 PM »

ผมหละ ที่นับถือ ค่ายเทป 4Track(Musicland) ที่ตัดต่อ เรียงเพลง ได้เหนือชั้นมาก
ลองพิจารณาดูซิ

อ้อ.. อีกประการหนึ่ง เฉพาะชุดนี้
การฟังจาก ซีดี จะให้อรรถรสดีเยี่ยม กว่าฟังจากแผ่นเสียงครับ

ลื่นไหล ไร้รอยตะเข็บต่อ ดั่งภูษิตฟ้า..

TRON

« ตอบ #148 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 12:42:57 PM »

ผมหละ ที่นับถือ ค่ายเทป 4Track(Musicland) ที่ตัดต่อ เรียงเพลง ได้เหนือชั้นมาก

อ้อ.. อีกประการหนึ่ง เฉพาะชุดนี้
การฟังจาก ซีดี จะให้อรรถรสดีเยี่ยม กว่าฟังจากแผ่นเสียงครับ

ลื่นไหล ไร้รอยตะเข็บต่อ ดั่งภูษิตฟ้า..

ถ้าไม่ตัด Mockingbird ออกจะดีกว่านี้นะผมว่า ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #149 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010 | 12:46:24 PM »

ถ้าไม่ตัด Mockingbird ออกจะดีกว่านี้นะผมว่า ยิ้มกว้างๆ
ของ peacock ดีกว่า เสียงดีกว่าด้วยครับ

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 20
พิมพ์