เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149726 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 02:45:43 PM
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Cassette Tape  (อ่าน 44914 ครั้ง)
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:58:32 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกตื้นตันใจ ผมยังเก็บรักษาเอาไว้อย่างดีถึงแม้ทุกวันนี้จะไม่ค่อยได้เปิดฟัง
เทปผีนี่ผมยังทันได้ฟังPeacock แต่501ของพี่อั๋นไม่ทันแล้วเสียดายจัง ยุคที่ผมเริ่มซื้อเทปอย่างจริงจังนี่ก็มีหลายค่ายเหมือนกันนะ
Rock Records ค่ายนี้จำได้อย่างแม่นยำ ที่ออกDemo ของHeretic Angels ผมได้ฟังCannibal Corpseหลายๆชุดครั้งแรกก็จากค่ายนี้       แหละ
VMP ผมว่าค่ายนี้เทปเค้าเสียงดีมากๆเลย
S.Stack ที่ผมได้ซื้อส่วนมากออกงานBlack Metal Dark Funeral,Dissection..ETC
Bull Terrier ถ้าจำไม่ผิดเค้าจะออกของค่ายCenturyเป็นหลัก
Dark Angel Records ผมชอบเทปของค่ายนี้มากๆๆ มีแต่วงจากประเทศแปลกๆแต่ฝีมือสุดยอดทั้งนั้น ผมได้เทปมาจากร้านเจ๊จูหลายสิบม้วน

ทุกวันนี้ไม่ทราบว่ายังมีร้านใดขายเทปอยู่บ้างครับที่ไม่ใช่ของค่ายWitch HammerกับIncoffinนะ

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #76 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:25:05 AM »

Rock Records ค่ายนี้จำได้อย่างแม่นยำ ที่ออกDemo ของHeretic Angels ผมได้ฟังCannibal Corpseหลายๆชุดครั้งแรกก็จากค่ายนี้       แหละ
VMP ผมว่าค่ายนี้เทปเค้าเสียงดีมากๆเลย

Rock Records หรือ S.Stack นี่แหละไม่แน่ใจ ที่ผมว่าเสียงห่วยมากๆครับ เสียงออกบางๆไม่มีความหนักแน่นเลย เทปส่วนใหญ่เป็นพวกบู๊ทเลค
VMP เสียดีมากๆจริงๆครับ เรียกว่าดีทีุ่สุดเท่าที่เคยมีมาก็ได้ แต่เทปพังง่ายมากครับ เก็บนานๆแล้วเนื้อเทปจะเหนียวติดกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:30:35 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #77 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011 | 07:49:01 PM »

ยังคงเก็บเทปคาสเซ็ทท์เอาไว้ครับทั้งเพลงไทยและเทศ ลิขสิทธิ์ ผี
บ้างชุดยังไม่ทันได้แกะมาฟัง เครื่องเล่นพังไปซะก่อนแล้วก็มี ยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #78 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:06:28 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกตื้นตันใจ ผมยังเก็บรักษาเอาไว้อย่างดีถึงแม้ทุกวันนี้จะไม่ค่อยได้เปิดฟัง
เทปผีนี่ผมยังทันได้ฟังPeacock แต่501ของพี่อั๋นไม่ทันแล้วเสียดายจัง ยุคที่ผมเริ่มซื้อเทปอย่างจริงจังนี่ก็มีหลายค่ายเหมือนกันนะ
Rock Records ค่ายนี้จำได้อย่างแม่นยำ ที่ออกDemo ของHeretic Angels ผมได้ฟังCannibal Corpseหลายๆชุดครั้งแรกก็จากค่ายนี้       แหละ
S.Stack ที่ผมได้ซื้อส่วนมากออกงานBlack Metal Dark Funeral,Dissection..ETC
Bull Terrier ถ้าจำไม่ผิดเค้าจะออกของค่ายCenturyเป็นหลัก
Dark Angel Records ผมชอบเทปของค่ายนี้มากๆๆ มีแต่วงจากประเทศแปลกๆแต่ฝีมือสุดยอดทั้งนั้น ผมได้เทปมาจากร้านเจ๊จูหลายสิบม้วน

ทุกวันนี้ไม่ทราบว่ายังมีร้านใดขายเทปอยู่บ้างครับที่ไม่ใช่ของค่ายWitch HammerกับIncoffinนะ

ยังคงเก็บเทปคาสเซ็ทท์เอาไว้ครับทั้งเพลงไทยและเทศ ลิขสิทธิ์ ผี
บ้างชุดยังไม่ทันได้แกะมาฟัง เครื่องเล่นพังไปซะก่อนแล้วก็มี ยิ้ม

ใครที่ยังเก็บรักษาเทปคาสเซ็ทท์ไว้นั้น  ผมว่าน่าจะเป็นเหมือนกับการเก็บความทรงจำในอดีตไว้นั่นเอง
สมัยยุดนี้คงจะหาเครื่องเล่นเทปคาสเซ็ทท์แทบไม่ได้แล้ว  อย่างบางคนยังมีเครื่องเล่นเทปคาสเซ็ทท์อยู่ก็เล่นกันไป
แต่ถ้าเครื่องเล่นเทปเสียก็อาจจะหาอะไหล่ซ่อมยากหน่อย  ในตลาดเครื่องมือสองเวลานี้หาซื้อเครื่องเล่นเทปสภาพดีๆยากแล้วครับ

lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #79 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011 | 07:57:14 AM »

อยากรู้ว่าเทปนี่จะอยู่รอดไปได้เหมือนเเผ่นเสียงหรือเปล่า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #80 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:02:07 AM »

อยากรู้ว่าเทปนี่จะอยู่รอดไปได้เหมือนเเผ่นเสียงหรือเปล่า

อันที่จริงแล้วเทปคาสเซ็ทท์นั้นเป็นฟอร์แม็ตที่ตายแล้วครับ  ไม่เหมือนกับแผ่นเสียงที่ยังคงอยู่แบบเฉพาะกลุ่มคนเล่นเท่านั้น
และคงไม่สามารถขยายฐานการตลาดให้เติบเหมือนเช่นครั้นอดีตได้อีกแล้ว  ข้อจำกัดของแผ่นเสียงก็คือหาแผ่นเสียงที่ผลิตขึ้นมาขายใหม่
ไม่ค่อยมีให้เล่นมากนัก  เพราะคนที่เล่นแผ่นเสียงส่วนใหญ่จะไปเน้นซื้อแผ่นเสียงที่ผลิตขึ้นมาล็อตแรกๆกันจึงทำให้แผ่นเสียงที่ผลิตออกมา
ล็อตหลังๆขายยอดขายไม่ค่อยดี เพราะว่าคนที่เล่นแผ่นเสียงเชื่อกันว่าแผ่นเสียงที่ผลิตล็อตแรกๆจะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าแผ่นที่ผลิตขึ้นมาใหม่
ล็อตหลังๆ  ก็ต้องยอมรับว่าหมดยุดของเทปคาสเซ็ทท์แล้วครับ

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #81 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011 | 01:01:46 PM »

อันที่จริงแล้วเทปคาสเซ็ทท์นั้นเป็นฟอร์แม็ตที่ตายแล้วครับ  ไม่เหมือนกับแผ่นเสียงที่ยังคงอยู่แบบเฉพาะกลุ่มคนเล่นเท่านั้น
และคงไม่สามารถขยายฐานการตลาดให้เติบเหมือนเช่นครั้นอดีตได้อีกแล้ว  ข้อจำกัดของแผ่นเสียงก็คือหาแผ่นเสียงที่ผลิตขึ้นมาขายใหม่
ไม่ค่อยมีให้เล่นมากนัก  เพราะคนที่เล่นแผ่นเสียงส่วนใหญ่จะไปเน้นซื้อแผ่นเสียงที่ผลิตขึ้นมาล็อตแรกๆกันจึงทำให้แผ่นเสียงที่ผลิตออกมา
ล็อตหลังๆขายยอดขายไม่ค่อยดี เพราะว่าคนที่เล่นแผ่นเสียงเชื่อกันว่าแผ่นเสียงที่ผลิตล็อตแรกๆจะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าแผ่นที่ผลิตขึ้นมาใหม่
ล็อตหลังๆ  ก็ต้องยอมรับว่าหมดยุดของเทปคาสเซ็ทท์แล้วครับ

+1 ครับ เทปคาสเซ็ทท์ตายไปแล้วจริงๆครับ
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #82 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 09:35:28 AM »

ต้องนิยามคำว่าอยู่รอดด้วยครับ ถ้าการอยู่รอดมันคือการที่คนซื้อฟังกันทั้งประเทศเหมือนในอดีตก็ไม่มีทางครับ แต่ทุกวันนี้ตัวเทปคาสเซ็ทก็ยังมีการผลิตออกมา แล้วก็มีคนสะสมอยู่นะครับ อาจจะไม่ใช่ลักษณะของการผลิตกันเป็นอุตสาหกรรมแบบเมื่อก่อน

การผลิตหรือสะสมเทป ในปัจจุบันมันเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของบางแนวดนตรีน่ะครับ แบบนี้ถือว่าอยู่รอดมั้ย ?
.. polotoon ..

« ตอบ #83 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 09:42:56 AM »

นั่นสินะครับ ผมก็ยังเห็นว่ามีให้สั่งซื้อกันอยู่เลย ถ้าเป็นบางฟอร์แมทอาจไม่มีให้สั่งของใหม่กันแล้ว แต่เทปยังมีอยู่นะครับ ยิ้มกว้างๆ

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #84 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 09:53:56 AM »

ที่สุญพันธุ์จริงๆคงเป็นแผ่นครั่งนี่แหละครับ ปัจจุบันนี้มีอยู่แค่ในพิพิธภัณฑ์
panyarak

« ตอบ #85 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 10:00:47 AM »

ที่สุญพันธุ์จริงๆคงเป็นแผ่นครั่งนี่แหละครับ ปัจจุบันนี้มีอยู่แค่ในพิพิธภัณฑ์

คลองถมวันอาทิตย์ ยังมีขายอยู่ครับ ที่สูญพันธ์หาไม่ได้แล้วคือ เทปแบบ cartridge

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #86 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 10:04:47 AM »

คลองถมวันอาทิตย์ ยังมีขายอยู่ครับ ที่สูญพันธ์หาไม่ได้แล้วคือ เทปแบบ cartridge
คนที่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่สามารถเล่นสปีด 78 rpm ได้ (นอกเหนือจากสปีด 33 และ 45) บางคนยังสะสมและเล่นแผ่นครั่งอยู่ก็มีครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #87 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 10:11:42 AM »

ผมว่าคำว่าตายแล้ว น่าจะหมายถึง หาซื้อกันไม่ได้แล้ว
ไม่มีใครเล่น ไม่มีใครสะสมกันแล้ว ขายเป็นขยะอย่างเดียว

ส่วนที่หาซื้อของใหม่กันไม่ได้แล้ว น่าจะเรียกว่า หยุดโตแล้ว
แต่ยังเป็นของสะสม ซื้อขาย แลกเปลี่ยนหมุนเวียนกันอยู่

ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #88 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 10:17:00 AM »

ผมว่าคำว่าตายแล้ว น่าจะหมายถึง หาซื้อกันไม่ได้แล้ว
ไม่มีใครเล่น ไม่มีใครสะสมกันแล้ว ขายเป็นขยะอย่างเดียว

ส่วนที่หาซื้อของใหม่กันไม่ได้แล้ว น่าจะเรียกว่า หยุดโตแล้ว
แต่ยังเป็นของสะสม ซื้อขาย แลกเปลี่ยนหมุนเวียนกันอยู่

ยิ้มกว้างๆ

แล้วที่ยังมี reissued ออกมาเรื่อย ๆ นี่ถือว่าหยุดโตหรือยังครับ?
TRON

« ตอบ #89 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 10:23:10 AM »

Cassette Tape ยังมี reissue อยู่หรือครับ ฮืม
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์