เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 01:11:20 PM
หน้า: 1 ... 300 301 [302] 303 304 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1596025 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4515 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013 | 11:01:49 AM »

แผ่นหายาก (มากเหลือเกิน)

เสี่ยสิทธิ ชี้เป้าแผ่นเสียงเพลงไทยมาฝากพี่ปีศาจฯ แผ่นนี้กำลังร้อนแรง! เป็นที่ต้องการของเหล่าคนที่ชื่นชอบสะสมแผ่นเสียงเพลงไทย
พี่ปีศาจฯสอยเก็บไว้เลยแฮะ  ยิ้มเท่ห์
ไม่ใช่แฟนของ โมเดิร์นด็อก แต่ทราบว่าผลงานชุดนี้หายากและเป็นของสะสม (แผ่นออริจินอล) ไม่ทราบว่าที่เห็นในรูปนี้เป็นแผ่นรีอิชชู่รึเปล่า? ถ้าใช่ ราคาคงไม่น่าแพงมาก งั้นรบกวนฝากคุณอั๋น501สอยไว้ไปให้ผมในวันมีทติ้งจะได้มั้ยครับ (เอาจริงนะจ๊ะ) ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4516 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013 | 01:46:48 PM »

เสี่ยสิทธิ ชี้เป้าแผ่นเสียงเพลงไทยมาฝากพี่ปีศาจฯ แผ่นนี้กำลังร้อนแรง! เป็นที่ต้องการของเหล่าคนที่ชื่นชอบสะสมแผ่นเสียงเพลงไทย
พี่ปีศาจฯสอยเก็บไว้เลยแฮะ  ยิ้มเท่ห์
ไม่ใช่แฟนของ โมเดิร์นด็อก แต่ทราบว่าผลงานชุดนี้หายากและเป็นของสะสม (แผ่นออริจินอล) ไม่ทราบว่าที่เห็นในรูปนี้เป็นแผ่นรีอิชชู่รึเปล่า? ถ้าใช่ ราคาคงไม่น่าแพงมาก งั้นรบกวนฝากคุณอั๋น501สอยไว้ไปให้ผมในวันมีทติ้งจะได้มั้ยครับ (เอาจริงนะจ๊ะ) ยิ้มกว้างๆ

พี่ปีศาจฯอยากได้ ถ้างั้นรบกวนเสี่ย Tron ช่วยฝากซื้อให้พี่ปีศาจฯด้วยแฮะ ราคาไม่น่าแพงเท่าไรจะเอาแผ่น sealed เลยไหม  ยิ้มกว้างๆ
รูปล่างที่วางเป็นแถวสอยซัก 2 แผ่นเลยชอบเก็บแผ่นซ้ำอยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม  อ้อลืมบอกราคาไปแผ่นละ 55,000 บาทรวมทั้ง 2 แผ่น 110,000 บาทเท่านั้น  ยิ้มกว้างๆ
เสี่ย Tron จัดไปแฮะ   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4517 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013 | 02:01:58 PM »

ลืมบอกไปว่า งบไม่เกินสองพัน ยิงฟันยิ้ม
แผ่นออริจินอลผมไม่สนนะฮะ ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #4518 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013 | 03:12:14 PM »

พี่ปีศาจฯสอยเก็บไว้เลยแฮะ  ยิ้มเท่ห์

พี่ปีศาจฯอยากได้ ถ้างั้นรบกวนเสี่ย Tron ช่วยฝากซื้อให้พี่ปีศาจฯด้วยแฮะ ราคาไม่น่าแพงเท่าไรจะเอาแผ่น sealed เลยไหม  ยิ้มกว้างๆ
รูปล่างที่วางเป็นแถวสอยซัก 2 แผ่นเลยชอบเก็บแผ่นซ้ำอยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม  อ้อลืมบอกราคาไปแผ่นละ 55,000 บาทรวมทั้ง 2 แผ่น 110,000 บาทเท่านั้น  ยิ้มกว้างๆ
เสี่ย Tron จัดไปแฮะ   ยิ้มกว้างๆ

อัลบั้มนีั้เคยซื้อเทปมาฟังแล้วขายทิ้งขาดทุนไปแล้ว ไม่พิศวาสครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4519 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013 | 03:56:39 PM »

ถ้าไม่มีเพลงดังหรือเพลงฮิตติดลมของวงนี้ยิ่งแล้วใหญ่เลย -- ขอผ่านครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4520 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013 | 05:27:32 PM »

พี่ปีศาจฯอยากได้ ถ้างั้นรบกวนเสี่ย Tron ช่วยฝากซื้อให้พี่ปีศาจฯด้วยแฮะ ราคาไม่น่าแพงเท่าไรจะเอาแผ่น sealed เลยไหม  ยิ้มกว้างๆ
รูปล่างที่วางเป็นแถวสอยซัก 2 แผ่นเลยชอบเก็บแผ่นซ้ำอยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม  อ้อลืมบอกราคาไปแผ่นละ 55,000 บาทรวมทั้ง 2 แผ่น 110,000 บาทเท่านั้น  ยิ้มกว้างๆ
เสี่ย Tron จัดไปแฮะ   ยิ้มกว้างๆ

อัลบั้มนีั้เคยซื้อเทปมาฟังแล้วขายทิ้งขาดทุนไปแล้ว ไม่พิศวาสครับ ยิงฟันยิ้ม

สอยให้ผมเลยครับ 4แผ่น 220,000 บาท
ราคาถูกมาก
เพราะ หาซื้อที่ไหนไม่ได้ ในโลก

อั๋น501

« ตอบ #4521 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2013 | 07:10:14 PM »

ขอเอาที่ผมโพสต์ไว้ในเพจไทยพร็อกฯ เอามาแปะไว้ที่นี่ด้วย....การกลับมาของแผ่นเสียงนั้น ผมมองว่าไม่ได้เหมือนกับในอดีตสมัยยุดแผ่นเสียงเบิกบานหรอก เป็นเพราะกระแสคนที่ชอบเล่นเครื่องเสียงวินเทจ มีส่วนทำให้ช่วยผลักดันแผ่นเสียงกลับมาตามกระแส เครื่องเสียงวินเทจหรือร่วมสมัยในยุดปี 70-80 นั้นเป็นช่วงเวลาที่แผ่นเสียงฮิตสุดๆดนตรีในยุดนั้นเหมาะกับการฟังกับแผ่นเสียงนั่นเองแฮะ ในบ้านเราวงการเพลงไทยก็ไม่น้อยหน้าเช่นกันเล่นตามสวนกระแส "ลมพัดหวน" ไปด้วย ขุดเอาอัลบั้มเก่าๆมาทำเป็นแผ่นเสียงกันเพียบ แต่ที่น่าแปลกใจสำหรับผม สมัยนั้นยุดที่แผ่นเสียงเบิกบานอัลบั้มแผ่นเสียงเหล่านี้แทบไม่มีคนฟัง บางแผ่นทำมาขายไม่ได้ไม่เห็นมีใครสนใจทั้งๆเป็นยุดสมัยของแผ่นเสียงด้วยซ้ำไป มาเวลานี้กับขายแผ่นเสียงเก่าขายกันราคาแพงเว่อร์มากๆ ล่าสุดผมเพิ่งเห็นแผ่นเสียงของวงโมเดิร์นด๊อก ขายแผ่นละ 15,000 บาท! ว่าแพงแล้วนะพอมาเจอขายกันในงาน TAV ราคาแผ่นละ 35,000 บาทแถมยังมีคนซื้อด้วยแฮะ ราคานี้ยังไม่แพงพอมาเจอขายกันนอกงานเป็นแผ่นsealed ราคา 55,000 บาท! พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ผมว่าเจ้าของผลงานคงไม่ได้ดีใจเป็นปลื้มอะไรเลยที่แผ่นเสียงของตัวเองขายได้ราคาแพงขนาดนี้ มีแผ่นเสียงเพลงไทยที่ซื้อขายกันในราคาสูงๆแบบนี้มีแยะครับ ผมมองว่ามันเป็นธุรกิจของพ่อค้าที่พยายามปั่นราคาแผ่นเสียงเหล่านี้ให้แพง หากว่าราคาขายแพงจริงๆเพราะเป็นตัวผลงาน ผมจะดีใจมากที่มีคนยอมรับจ่ายซื้อผลงานเพลงของศิลปินนั้นๆและตัวศิลปินเองควรที่จะได้ผลประโยชน์ตอบแทน แต่ก็เปล่าเงินทองกับไปตกถึงมือพ่อค้าโดยที่เจ้าของผลงานไม่ได้อะไรเลย นี่อาจจะเป็นเหตุผลทำให้คนในวงการเพลงไทยกลับมาทำแผ่นเสียงกันใหม่เพราะเห็นช่องทางเล่นตามกระแส "ลมผัดหวน" แฮะ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2013 | 07:23:34 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4522 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013 | 08:46:58 AM »

ถ้าแผ่นเสียงเป็น "ลมพัดหวน" ก็คงจะ "พัดหวน" ไม่รู้กี่รอบแล้ว นั่นก็แสดงให้เห็นถึงความเป็น "อมตะ" และความ "ไร้กาลเวลา" ของมัน ไม่ต้องมีโฆษณา ไม่ต้องเขียนเชียร์ ทุกวันนี้ผมสบายใจและมีความสุขกับการเล่นแผ่นเสียง เพราะแผ่นเสียงที่เคยคิดว่าหายาก (เอาแค่เฉพาะแนว progressive rock เท่านั้น) ถูกทยอยนำมารีอิชชู่/รีมาสเตอร์ใหม่อยู่เรื่อย ๆ ในขณะที่แผ่นเสียงมือสองก็ยังคงมีให้หาซื้อได้อีกมากมายในท้องตลาดครับ
อั๋น501

« ตอบ #4523 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 07:20:00 AM »

ถ้าแผ่นเสียงเป็น "ลมพัดหวน" ก็คงจะ "พัดหวน" ไม่รู้กี่รอบแล้ว นั่นก็แสดงให้เห็นถึงความเป็น "อมตะ" และความ "ไร้กาลเวลา" ของมัน ไม่ต้องมีโฆษณา ไม่ต้องเขียนเชียร์ ทุกวันนี้ผมสบายใจและมีความสุขกับการเล่นแผ่นเสียง เพราะแผ่นเสียงที่เคยคิดว่าหายาก (เอาแค่เฉพาะแนว progressive rock เท่านั้น) ถูกทยอยนำมารีอิชชู่/รีมาสเตอร์ใหม่อยู่เรื่อย ๆ ในขณะที่แผ่นเสียงมือสองก็ยังคงมีให้หาซื้อได้อีกมากมายในท้องตลาดครับ

ช่วงนี้ผมไม่ได้ค่อยแวะเข้ามาคุยด้วยกับพี่ปีศาจฯ คิดถึงแฮะ ยิ้มเท่ห์  ไม่ยอมเล่นเฟชบุ๊ค มีเพจของไทยพร็อกฯในเฟชบุ๊คแล้วนะ
ผมโพสต์เรื่องราวการกลับมาเล่นแผ่นเสียงของผมไว้เพียบ เป็นมือใหม่หัดขับ ยิ้มกว้างๆ  แต่อาจจะเก๋าหน่อย 555 ก็เป็นอย่างที่เคยบอกไว้
เมื่อลมพัดหวน ครั้งนี้ของผมเล่นแผ่นเสียงแบบว่าย้อนกลับสู่ยุดคลาสสิคร็อคโดยต้องการฟังในแบบฟิลลิ่งครั้นอดีตเลยแฮะ  ยิ้มเท่ห์
ผมเล่นแบบเปลี่ยนชุดซีสเต็มกึ่งๆเป็นวินเทจเลยแฮะ เริ่มจากต้นทางเทิร์นฯLuxman PD 310 + SME 3009 +  Ortofon MC 20 Super, ปรีแอมป์Krell, KSP 7b (single ended, class A, dual mono pre-amp) เล่นหัวเข็ม MM/MC ได้ด้วย ปลายทางผมเปลี่ยนลำโพงเป็น JBL4343B ฟังสะใจมาก วูฟเฟอร์ดอก 15 นิ้วเป็นลำโพง 4 ทางน้ำหนัก 85 กก./ตู้ ผมต้องใช้คนแบก 3 คนเพื่อขนขึ้นห้องฟังบนชั้น 2 เล่นเอาแทบแย่ช่วงที่ต้องขึ้นบันได เสียดายที่ผมลงรูปไม่เป็นอยากให้พี่ปีศาจฯได้เห็น (ฝากช่วยพี่ปีศาจฯช่วยหารูปในเว็บลงให้ด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2013 | 10:02:11 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #4524 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 09:30:33 AM »

ช่วงนี้ผมไม่ได้ค่อยแวะเข้ามาคุยด้วยกับพี่ปีศาจฯ คิดถึงแฮะ ยิ้มเท่ห์  ไม่ยอมเล่นเฟชบุ๊ค มีเพจของไทยพร็อกฯในเฟชบุ๊คแล้วนะ
ผมโพสต์เรื่องราวการกลับมาเล่นแผ่นเสียงของผมไว้เพียบ เป็นมือใหม่หัดขับ ยิ้มกว้างๆ  แต่อาจจะเก๋าหน่อย 555 ก็เป็นอย่างที่เคยบอกไว้
เมื่อลมพัดหวน ครั้งนี้ของผมเล่นแผ่นเสียงแบบว่าย้อนกลับสู่ยุดคลาสสิคร็อคโดยต้องการฟังในแบบฟิลลิ่งครั้นอดีตเลยแฮะ  ยิ้มเท่ห์
ผมเล่นแบบเปลี่ยนชุดซีสเต็มกึ่งๆเป็นวินเทจเลยแฮะ เริ่มจากต้นทางเทิร์นฯLuxman PD 310 + SME 3009 +  Ortofon MC 20 Super, ปรีแอมป์Krell, KSP 7b (single ended, class A, dual mono pre-amp) เล่นหัวเข็ม MM/MC ได้ด้วย ปลายทางผมเปลี่ยนลำโพงเป็น JBL4343B ฟังสะใจมาก วูฟเฟอร์ดอก 15 นิ้วเป็นลำโพง 4 ทางน้ำหนัก 85 กก./ตู้ ผมต้องใช้คนแบก 3 คนเพื่อขนขึ้นห้องฟังบนชั้น 2 เล่นเอาแทบแย่ช่วงที่ต้องขึ้นบันได้ เสียดายที่ผมลงรูปไม่เป็นอยากให้พี่ปีศาจฯได้เห็น (ฝากช่วยพี่ปีศาจฯช่วยหารูปในเว็บลงให้ด้วย)

ระดับพี่อั๋น ไม่น่าจะใช้เวลาเคาะสนิมนานหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ (อยากได้ อยากฟังอะไร พี่จัดได้หยั่งกับเสกมาเลย ทันทีทันใจโดยแท้)

« ตอบ #4525 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 12:05:13 PM »

ช่วงนี้ผมไม่ได้ค่อยแวะเข้ามาคุยด้วยกับพี่ปีศาจฯ คิดถึงแฮะ ยิ้มเท่ห์  ไม่ยอมเล่นเฟชบุ๊ค มีเพจของไทยพร็อกฯในเฟชบุ๊คแล้วนะ
ผมโพสต์เรื่องราวการกลับมาเล่นแผ่นเสียงของผมไว้เพียบ เป็นมือใหม่หัดขับ ยิ้มกว้างๆ  แต่อาจจะเก๋าหน่อย 555 ก็เป็นอย่างที่เคยบอกไว้
เมื่อลมพัดหวน ครั้งนี้ของผมเล่นแผ่นเสียงแบบว่าย้อนกลับสู่ยุดคลาสสิคร็อคโดยต้องการฟังในแบบฟิลลิ่งครั้นอดีตเลยแฮะ  ยิ้มเท่ห์
ผมเล่นแบบเปลี่ยนชุดซีสเต็มกึ่งๆเป็นวินเทจเลยแฮะ เริ่มจากต้นทางเทิร์นฯLuxman PD 310 + SME 3009 +  Ortofon MC 20 Super, ปรีแอมป์Krell, KSP 7b (single ended, class A, dual mono pre-amp) เล่นหัวเข็ม MM/MC ได้ด้วย ปลายทางผมเปลี่ยนลำโพงเป็น JBL4343B ฟังสะใจมาก วูฟเฟอร์ดอก 15 นิ้วเป็นลำโพง 4 ทางน้ำหนัก 85 กก./ตู้ ผมต้องใช้คนแบก 3 คนเพื่อขนขึ้นห้องฟังบนชั้น 2 เล่นเอาแทบแย่ช่วงที่ต้องขึ้นบันได เสียดายที่ผมลงรูปไม่เป็นอยากให้พี่ปีศาจฯได้เห็น (ฝากช่วยพี่ปีศาจฯช่วยหารูปในเว็บลงให้ด้วย)
แผ่นเสียงมันไม่ได้กลับมาหรอกครับ แต่มันยังคงอยู่ และจะดำรงอยู่อย่างยั่งยืนตลอดไป เพราะหนึ่ง เครื่องเล่นทั้งเก่าและใหม่และอะไหล่ทดแทนยังมีให้หาได้ในท้องตลาด และสอง เพลงดีมีคุณภาพและเป็นที่ติดตรึงใจของผู้ฟังนั้นมีผลิตออกมาในช่วงยุค 50's ถึงก่อนยุค 90's ซึ่งเป็นช่วงที่แผ่นเสียงยังครองบัลลังก์ก่อนจะถูกซีดีแย่งซีนไป ฟังเพลงเหล่านี้จากสื่อฟอร์แมทอื่นใดก็ไม่ประทับใจและได้อารมณ์เท่ากับฟังผ่านแผ่นเสียงหรอกครับ ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ ให้ลองไปถามคนที่ "เอาจริง" ในการฟังเพลงยุคดังกล่าวดู ขนาดเพลงที่ออกใหม่ในยุคปัจจุบันจำนวนไม่น้อยยังต้องมีทำเป็นแผ่นเสียงออกขายมี Limited Number ด้วยเลย นั่นก็แสดงให้เห็นว่าแผ่นเสียงมันไม่ยอมตายและแถมยังมีคนถวิลหามันอยู่เสมอยังไงล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4526 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 04:38:08 PM »

ช่วงนี้ผมไม่ได้ค่อยแวะเข้ามาคุยด้วยกับพี่ปีศาจฯ คิดถึงแฮะ ยิ้มเท่ห์  ไม่ยอมเล่นเฟชบุ๊ค มีเพจของไทยพร็อกฯในเฟชบุ๊คแล้วนะ
ผมโพสต์เรื่องราวการกลับมาเล่นแผ่นเสียงของผมไว้เพียบ เป็นมือใหม่หัดขับ ยิ้มกว้างๆ  แต่อาจจะเก๋าหน่อย 555 ก็เป็นอย่างที่เคยบอกไว้
เมื่อลมพัดหวน ครั้งนี้ของผมเล่นแผ่นเสียงแบบว่าย้อนกลับสู่ยุดคลาสสิคร็อคโดยต้องการฟังในแบบฟิลลิ่งครั้นอดีตเลยแฮะ  ยิ้มเท่ห์
ผมเล่นแบบเปลี่ยนชุดซีสเต็มกึ่งๆเป็นวินเทจเลยแฮะ เริ่มจากต้นทางเทิร์นฯLuxman PD 310 + SME 3009 +  Ortofon MC 20 Super, ปรีแอมป์Krell, KSP 7b (single ended, class A, dual mono pre-amp) เล่นหัวเข็ม MM/MC ได้ด้วย ปลายทางผมเปลี่ยนลำโพงเป็น JBL4343B ฟังสะใจมาก วูฟเฟอร์ดอก 15 นิ้วเป็นลำโพง 4 ทางน้ำหนัก 85 กก./ตู้ ผมต้องใช้คนแบก 3 คนเพื่อขนขึ้นห้องฟังบนชั้น 2 เล่นเอาแทบแย่ช่วงที่ต้องขึ้นบันได เสียดายที่ผมลงรูปไม่เป็นอยากให้พี่ปีศาจฯได้เห็น (ฝากช่วยพี่ปีศาจฯช่วยหารูปในเว็บลงให้ด้วย)
แผ่นเสียงมันไม่ได้กลับมาหรอกครับ แต่มันยังคงอยู่ และจะดำรงอยู่อย่างยั่งยืนตลอดไป เพราะหนึ่ง เครื่องเล่นทั้งเก่าและใหม่และอะไหล่ทดแทนยังมีให้หาได้ในท้องตลาด และสอง เพลงดีมีคุณภาพและเป็นที่ติดตรึงใจของผู้ฟังนั้นมีผลิตออกมาในช่วงยุค 50's ถึงก่อนยุค 90's ซึ่งเป็นช่วงที่แผ่นเสียงยังครองบัลลังก์ก่อนจะถูกซีดีแย่งซีนไป ฟังเพลงเหล่านี้จากสื่อฟอร์แมทอื่นใดก็ไม่ประทับใจและได้อารมณ์เท่ากับฟังผ่านแผ่นเสียงหรอกครับ ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ ให้ลองไปถามคนที่ "เอาจริง" ในการฟังเพลงยุคดังกล่าวดู ขนาดเพลงที่ออกใหม่ในยุคปัจจุบันจำนวนไม่น้อยยังต้องมีทำเป็นแผ่นเสียงออกขายมี Limited Number ด้วยเลย นั่นก็แสดงให้เห็นว่าแผ่นเสียงมันไม่ยอมตายและแถมยังมีคนถวิลหามันอยู่เสมอยังไงล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

ใช่แฮะ แผ่นเสียงมันไม่ได้กลับมาหรอก  แต่คนอยากที่จะกลับมาฟังเพลงจากแผ่นเสียงเอง ซึ่งก็ไม่ใช่มีมากมายเหมือนครั้นอดีตสมัยยุดแผ่นเสียงเบิกบานช่วงปี 50-90 เพราะยอดขายแผ่นเสียงนั้นก็ไม่ได้มากมายอย่างที่หลายคนเข้าใจ  สมัยก่อนอัลบั้มแผ่นเสียงดังๆมียอดจำหน่ายหลายๆล้านแผ่นแต่ยุดนี้ผมว่าไม่น่าเกินหลักหมื่นแผ่นเต็มที่และที่บอกต้องทำเป็นแบบ Limited Number เพราะผลิตมาน้อยนั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ ผลิตมามามากก็ขายไม่หมดอยู่ดีแฮะเป็นเงื่อนไขทางธุรกิจอยู่แล้ว หากว่าขายได้มากๆมีหรือที่ต้นสังกัดค่ายเพลงจะไม่ทำออกมาขายแยะๆ 555 ผมจะยกตัวอย่างแค่แผ่นเสียงเพลงไทยของเราที่กำลังเป็นกระแสทำเป็นแผ่นเสียงออกมามากมาย ผมจะบอกให้แต่ละอัลบั้มผลิตออกมาไม่เกิน 1,000 แผ่น(เจ้าของค่ายเพลงบอกผมเอง)ต้นทุนเลยสูงจึงต้องขายราคาสูงแผ่นละประมาณ 1800 บาท (ต้นทุนอยู่ประมาณ 800-900 บาท)  แล้วรู้ป่าวยอดขายแต่ละชุด 400-500 แผ่นก็เก่งแล้ว อาจจะมีบางอัลบั้มอาจจะขายถึงหลักพันแผ่น น่าจะเป็นคาราบาว ชุดเมดอินไทยแลนด์แค่ชุดเดียวเท่านั้น นอกนั้นหลักร้อยครับ หากเทียบกับคนที่ฟังเพลงจริงๆ คนที่ยังรักกับการเล่นแผ่นเสียงนั้นน้อยมาก ไม่งั้นจะมีแผ่นเสียงมือสองออกมาขายมากมายแบบนี้หรือ แสดงว่าต้องมีคนเลิกเล่น
แผ่นมากมายมหาศาลจึงมีแผ่นเสียงมือสองขายอยู่ในตลาดมากมายเช่นนี้ไงล่ะ อันนี้ว่ากันถึงแผ่นเสียงเพลงสากลนะไม่ใช่แผ่นเพลงไทย เพราะแผ่น
เสียงเพลงไทยเก่าๆของบ้านเรา ไม่ใช่มีไว้ฟังแฮะ แต่มีไว้ให้คนมีสตางค์ซื้อเก็บสะสมไงล่ะ  ยิ้มกว้างๆ  ราคาที่สูงเพราะแผ่นเพลงไทยเก่าๆนั้นตั้งแต่
ครั้นอดีตก็ไม่ได้ผลิตออกมาแยะอยู่แล้วบางอัลบั้มผลิตออกมาเพื่อโปรโมทให้เปิดทางวิทยุมากกว่าจะมาหวังยอดขายเหมือนแผ่นเสียงเพลงฝรั่งสากล
เมื่อสมัยก่อนบางแผ่นทำมาขายไม่ได้ไม่เห็นมีใครสนใจทั้งๆเป็นยุดสมัยของแผ่นเสียงด้วยซ้ำไป มาเวลานี้กับขายแผ่นเสียงเก่าขายกันราคาแพงเว่อร์มากๆ กลายเป็นว่าแผ่นเสียงเพลงไทยกับเป็นของสะสมแทนที่จะเอามาฟังเพลงคนที่ยอมจ่ายแพงๆเพื่อซื้อคงไม่ได้หวังเอามาเปิดฟังกันอยู่แล้วแฮะ
แล้วจะกลับมาว่ากันต่อภาค 2 นานๆแวะเข้ามาสนทนากับพี่ปีศาจฯสักทีต้องจัดเต็มเนื้อหามีสาระหน่อย รู้ป่าวบางช่วงเวลามีคนนอกเข้ามาอ่านที่เราทั้ง
2 คนโพสต์คุยกันบางเวลา 40-50 คนเลยล่ะ ยิ้มกว้างๆ แสดงว่าคนชอบแฮะ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2013 | 12:15:39 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4527 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013 | 08:22:38 AM »

ติดค้างคุณอั๋น501ไว้หลายเรื่องที่ยังไม่ได้คุย... เอาเรื่องลำโพง JBL 4343B ก่อนก็แล้วกัน ไม่ทราบว่าใช่ตามภาพนี้รึเปล่าครับ?

อั๋น501

« ตอบ #4528 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013 | 12:18:39 PM »

ติดค้างคุณอั๋น501ไว้หลายเรื่องที่ยังไม่ได้คุย... เอาเรื่องลำโพง JBL 4343B ก่อนก็แล้วกัน ไม่ทราบว่าใช่ตามภาพนี้รึเปล่าครับ?

ใช่เลยแฮะ  ขอบอกเฮียโป่งด้วย JBL 4343B รุ่นนี้ดอกลำโพงวูฟเฟอร์ 15 นิ้ว! ใหญ่กว่า JBL รุ่นของเฮียโป่งอีกแฮะ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4529 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2013 | 03:01:34 PM »

ผมเล่นแบบเปลี่ยนชุดซีสเต็มกึ่งๆเป็นวินเทจเลยแฮะ เริ่มจากต้นทางเทิร์นฯLuxman PD 310 + SME 3009 +  Ortofon MC 20 Super, ปรีแอมป์Krell, KSP 7b (single ended, class A, dual mono pre-amp) เล่นหัวเข็ม MM/MC ได้ด้วย ปลายทางผมเปลี่ยนลำโพงเป็น JBL4343B ฟังสะใจมาก วูฟเฟอร์ดอก 15 นิ้วเป็นลำโพง 4 ทางน้ำหนัก 85 กก./ตู้ ผมต้องใช้คนแบก 3 คนเพื่อขนขึ้นห้องฟังบนชั้น 2 เล่นเอาแทบแย่ช่วงที่ต้องขึ้นบันได เสียดายที่ผมลงรูปไม่เป็นอยากให้พี่ปีศาจฯได้เห็น (ฝากช่วยพี่ปีศาจฯช่วยหารูปในเว็บลงให้ด้วย)

ใช่แฮะ แผ่นเสียงมันไม่ได้กลับมาหรอก  แต่คนอยากที่จะกลับมาฟังเพลงจากแผ่นเสียงเอง ซึ่งก็ไม่ใช่มีมากมายเหมือนครั้นอดีตสมัยยุดแผ่นเสียงเบิกบานช่วงปี 50-90 เพราะยอดขายแผ่นเสียงนั้นก็ไม่ได้มากมายอย่างที่หลายคนเข้าใจ  สมัยก่อนอัลบั้มแผ่นเสียงดังๆมียอดจำหน่ายหลายๆล้านแผ่นแต่ยุดนี้ผมว่าไม่น่าเกินหลักหมื่นแผ่นเต็มที่และที่บอกต้องทำเป็นแบบ Limited Number เพราะผลิตมาน้อยนั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ ผลิตมามามากก็ขายไม่หมดอยู่ดีแฮะเป็นเงื่อนไขทางธุรกิจอยู่แล้ว หากว่าขายได้มากๆมีหรือที่ต้นสังกัดค่ายเพลงจะไม่ทำออกมาขายแยะๆ 555 ผมจะยกตัวอย่างแค่แผ่นเสียงเพลงไทยของเราที่กำลังเป็นกระแสทำเป็นแผ่นเสียงออกมามากมาย ผมจะบอกให้แต่ละอัลบั้มผลิตออกมาไม่เกิน 1,000 แผ่น(เจ้าของค่ายเพลงบอกผมเอง)ต้นทุนเลยสูงจึงต้องขายราคาสูงแผ่นละประมาณ 1800 บาท (ต้นทุนอยู่ประมาณ 800-900 บาท)  แล้วรู้ป่าวยอดขายแต่ละชุด 400-500 แผ่นก็เก่งแล้ว อาจจะมีบางอัลบั้มอาจจะขายถึงหลักพันแผ่น น่าจะเป็นคาราบาว ชุดเมดอินไทยแลนด์แค่ชุดเดียวเท่านั้น นอกนั้นหลักร้อยครับ หากเทียบกับคนที่ฟังเพลงจริงๆ คนที่ยังรักกับการเล่นแผ่นเสียงนั้นน้อยมาก ไม่งั้นจะมีแผ่นเสียงมือสองออกมาขายมากมายแบบนี้หรือ แสดงว่าต้องมีคนเลิกเล่น
แผ่นมากมายมหาศาลจึงมีแผ่นเสียงมือสองขายอยู่ในตลาดมากมายเช่นนี้ไงล่ะ อันนี้ว่ากันถึงแผ่นเสียงเพลงสากลนะไม่ใช่แผ่นเพลงไทย เพราะแผ่น
เสียงเพลงไทยเก่าๆของบ้านเรา ไม่ใช่มีไว้ฟังแฮะ แต่มีไว้ให้คนมีสตางค์ซื้อเก็บสะสมไงล่ะ  ยิ้มกว้างๆ  ราคาที่สูงเพราะแผ่นเพลงไทยเก่าๆนั้นตั้งแต่
ครั้นอดีตก็ไม่ได้ผลิตออกมาแยะอยู่แล้วบางอัลบั้มผลิตออกมาเพื่อโปรโมทให้เปิดทางวิทยุมากกว่าจะมาหวังยอดขายเหมือนแผ่นเสียงเพลงฝรั่งสากล
เมื่อสมัยก่อนบางแผ่นทำมาขายไม่ได้ไม่เห็นมีใครสนใจทั้งๆเป็นยุดสมัยของแผ่นเสียงด้วยซ้ำไป มาเวลานี้กับขายแผ่นเสียงเก่าขายกันราคาแพงเว่อร์มากๆ กลายเป็นว่าแผ่นเสียงเพลงไทยกับเป็นของสะสมแทนที่จะเอามาฟังเพลงคนที่ยอมจ่ายแพงๆเพื่อซื้อคงไม่ได้หวังเอามาเปิดฟังกันอยู่แล้วแฮะ
แล้วจะกลับมาว่ากันต่อภาค 2 นานๆแวะเข้ามาสนทนากับพี่ปีศาจฯสักทีต้องจัดเต็มเนื้อหามีสาระหน่อย รู้ป่าวบางช่วงเวลามีคนนอกเข้ามาอ่านที่เราทั้ง
2 คนโพสต์คุยกันบางเวลา 40-50 คนเลยล่ะ ยิ้มกว้างๆ แสดงว่าคนชอบแฮะ  ยิงฟันยิ้ม

ผมเชื่อว่าผลงานเพลงถ้าดีจริงและเคยมีคนชื่นชอบ แล้วนำมาออกเป็นแผ่นเสียงเพื่อจำหน่ายใหม่อีกครั้ง ยังไงก็ยังมีคนคอยติดตามซื้อหาไปเก็บไปฟัง อาจจะขายได้ช้า กว่าจะหมดสต็อกก็เล่นเอาเจ้าของทุนที่ทำแผ่นเสียงชุดนั้นเหนื่อยหอบ แต่ถ้ามีวิธีจัดการระบายของ ของนั้นก็อยู่กับตัวไม่นานครับ อย่างเช่น ปั๊มแผ่นเสียงมาล็อตหนึ่ง จำนวน 1000 แผ่น แล้วกระจายสินค้าไปตามร้านค้ารายย่อยทั้งร้านจริงและร้านค้าออนไลน์ รายละเล็กละน้อย เดี๋ยวก็หมดเอง ผมเห็นที่เมืองนอกเวลาปั๊มแผ่นรีอิชชู่ออกมา ส่วนใหญ่จะกระจายไปอยู่กับผู้ขายหรือร้านค้ารายย่อยเสียมากกว่า ยิ่งเดี๋ยวนี้มีร้านค้าออนไลน์ก็ยิ่งน่าจะขายสะดวกขึ้น บ่อยครั้งที่ผมเห็นแผ่นเสียงอัลบั้มเดียวกันเวลาปั๊มออกมาแล้วมักกระจายไปอยู่กับผู้ขายรายย่อยเหล่านี้ เช่น อะเมซอน, อีเบย์ซึ่งมีผู้ขายรายย่อยจำนวนมากทั่วโลก เป็นต้น ผลงานบางชุดย้อนออกใหม่เป็นแผ่นเสียงไม่ทันไรก็หมดสต็อกเร็วมาก เพราะไปอยู่ในมือของคนเหล่านี้ ซึ่งจะกำหนดราคาขายกันเองตามใจชอบ ถูกบ้างแพงบ้าง ก็ว่ากันไปตามความพอใจของทั้งคนซื้อและคนขาย ผมว่าใครที่คิดจะทำแผ่นเสียงย้อนออกใหม่ในบ้านเราก็ควรจะคิดใช้ช่องทางการขายในรูปแบบต่าง ๆ ให้เป็นประโยชน์ เพื่อจะได้ระบายสินค้าของตัวเองได้ง่าย ก็จริงครับที่แต่ละอัลบั้มผลิตออกมาใหม่แต่ละครั้งก็นานกว่าจะขายได้หมด แต่ถ้ารู้จักช่องทางระบายสินค้าก็น่าจะขายได้สะดวกและเร็วขึ้น ถ้าว่ากันเฉพาะเพลงไทย ผมก็อยากเชียร์ให้มีคนนำผลงานดี ๆ ในอดีตที่กลายเป็นของหายากไปแล้วมาทำเป็นแผ่นเสียงใหม่ แต่ก็อย่างว่า น่าจะติดขัดปัญหาหลายเรื่อง และที่ชัดเจนมาก คือ ผลิตออกมาแล้วจะมีแฟน ๆ สักกี่คนที่ยังฟังแผ่นเสียงอยู่ เพราะส่วนใหญ่ก็ขายแผ่นเสียงทิ้งกันหมดแล้ว ก็น่าท้อแท้อยู่เหมือนกัน แล้วก็ปล่อยให้พ่อค้าแผ่นเสียงเก่าโขกและขูดราคากันเลือดซิบ ๆ ต่อไป ผมไม่สนับสนุนคนพวกนี้ เพราะถือว่ายังมีเพลงแนวอื่นและสื่ออื่นที่หามาฟังได้ ถ้าไม่สะดวกฟังแผ่นเสียงเพราะขายกันแพง เราก็ย่อส่วนลงมาฟังซีดีก็ได้ พวกเพลงไทยอมตะเก่า ๆ ที่เป็นแผ่นเสียงขายกันราคาแผ่นละเป็นหลักหลายพันถึงหลักหมื่นนั่น ผมไม่ซื้อหรอกครับ แต่จะหันไปฟังซีดีแทน เพราะราคาถูกกว่าและเสียงก็น่าจะเงียบสงัดกว่าแผ่นเสียงที่แพงและโทรมแถมด้วยเสียงกรอบแกรบแถมมาเป็นขยะอีก ส่วนแผ่นเสียงเพลงฝรั่งที่หายากนั้น ถ้าซื้อได้ก็จะซื้อ แล้วแต่ลูกบ้าและฐานะการเงินในขณะนั้น ขอบคุณทุกท่านที่สนใจการเสวนาระหว่างผมกับคุณอั๋น501ครับ ว่าแต่คุณอั๋น501 ถ้าเบื่อหัวเข็ม Ortofon MC20 ที่ใช้การอยู่เมื่อใด ผมขออนุญาตต่อคิวคนแรกนะครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 300 301 [302] 303 304 ... 325
พิมพ์