เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149731 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 02:34:53 PM
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Top 10 Mini Lp  (อ่าน 12547 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 10:08:40 PM »

หมื่นเลยหรอครับ................. ฮืม แพงจัง  ยิ้มกว้างๆ ปกติพวก Mini Lp ราคาตกแผ่นเท่าไหร่ครับ ?

ปกติราคามือหนึ่งก็ 800 ถึง 1,000 กว่าก็มีครับ ในกรณีของหมดและหายากก็ต้องไปหาประมูลของมือสอง ราคาไม่แน่นอนอยู่ที่ว่ามีคนต้องเยอะหรือไม่ครับ? ถ้าโชคดีได้ราคาเท่ามือหนึ่ง ถ้าหนักหน่อยก็แพงไป 2-3 เท่าครับ

ชอบของมือหนึ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ ราคา 800-1000 ก็ไม่แพงนิครับ พอๆกับซีดี  เจ๋ง

ไม่แพงครับ แต่ของมือหนึ่งวง Japan ไม่มีแล้ว มันหมดไปนานแล้วครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 06:17:10 AM »

หมื่นเลยหรอครับ................. ฮืม แพงจัง  ยิ้มกว้างๆ ปกติพวก Mini Lp ราคาตกแผ่นเท่าไหร่ครับ ?

ปกติราคามือหนึ่งก็ 800 ถึง 1,000 กว่าก็มีครับ ในกรณีของหมดและหายากก็ต้องไปหาประมูลของมือสอง ราคาไม่แน่นอนอยู่ที่ว่ามีคนต้องเยอะหรือไม่ครับ? ถ้าโชคดีได้ราคาเท่ามือหนึ่ง ถ้าหนักหน่อยก็แพงไป 2-3 เท่าครับ

ชอบของมือหนึ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ ราคา 800-1000 ก็ไม่แพงนิครับ พอๆกับซีดี  เจ๋ง

ไม่แพงครับ แต่ของมือหนึ่งวง Japan ไม่มีแล้ว มันหมดไปนานแล้วครับ

HMV Japan ยังมีชุด Rain Tree Crow กับ David Sylvian - Gone to Earth ของใหม่อยู่ และ Amazon JP ยังมี David Sylvian - Secrets of the Beehive กับ Brilliant Trees ของใหม่อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2010 | 06:26:08 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 09:22:52 AM »

หมื่นเลยหรอครับ................. ฮืม แพงจัง  ยิ้มกว้างๆ ปกติพวก Mini Lp ราคาตกแผ่นเท่าไหร่ครับ ?

ชอบของมือหนึ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ ราคา 800-1000 ก็ไม่แพงนิครับ พอๆกับซีดี  เจ๋ง

HMV Japan ยังมีชุด Rain Tree Crow กับ David Sylvian - Gone to Earth ของใหม่อยู่ และ Amazon JP ยังมี David Sylvian - Secrets of the Beehive กับ Brilliant Trees ของใหม่อยู่ครับ

โทษทีครับ ผมนึกว่าหมดแล้วเสียอีก
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 10:01:06 AM »

อยากซื้ออยู่เหมือนกันครับ นี่มีแต่หาโหลดมาฟัง ถ้าจะซื้อเก็บก็อยากจะซื้อแบบมีโอบิแบบญี่ปุ่นครับ  ยิ้มกว้างๆ มันสวยดี แต่ถ้าจะซื้อก็อยากซื้อหมดทุกชุด เอาแบบซีดีธรรมดาี  ยิงฟันยิ้ม  ฯ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010 | 09:44:47 PM »

พอทราบว่ามีซีดีที่ทำแพคเกจเลียนแบบแผ่นเสียงทุกประการ จากการไปมีทติ้งที่ร้านครัวกรุงเทพแล้วได้เห็นความสวยงามสมจริงของ Mini LP ของพี่ตั๊มหลายๆชุด และบวกกับความคิดที่จะเลิกเก็บแผ่นเสียง เพราะไม่มีงบลงทุนเครื่องเล่น ก็มีแผ่นที่ผมตั้งใจว่าจะหามาเก็บสะสมให้ได้แบบเน้นๆ 10 อันดับแรกดังรายการต่อไปนี้ เพราะตอนนั้นคิดว่าซีดีที่ซื้อมาก็ควรจะเป็นเพลงที่เราชอบด้วย ไม่ใช่แค่แพคเกจสวยอย่างเดียว

1. Pink Floyd - Dark side of the moon - ขอบคุณพี่ตั๊มมากๆครับ

2. Pink Floyd - The wall

3. Yes - Yessongs

4. The Eagles - Hotel California

5. King Crimson - In the court of the crimson king

6. ELP - Brain salad surgery

7. Yes - Fragile

8. Yes - Close to the edge

9. The Eagles - One of these night

10. Rick Wakeman - Myths and Legends Of King Arthur and The Knights Of The Round Table

*สีแดง คือ มีแล้ว ส่วนที่ยังไม่มีก็คงไม่ขวนขวายเท่าไรแล้วครับ ได้ก็เอา ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  ยิ้มกว้างๆ เพราะ Mini LP ศิลปินส่วนใหญ่ที่ผมชอบๆ มักเป็นแค่ Single fold, Gatefold แล้วก็ไม่ค่อยจะมี booklet หรือของแถมอะไรเลย ไปสอยพวก deluxe edition จะคุ้มกว่า

--------------------------------------------------

แต่ขณะเดียวกันพอลองซื้อ Mini LP มาลูบๆคลำๆหลายชุด แล้วไปเจอชุดที่มี Gimmick อยู่ คราวนี้ความตั้งใจเปลี่ยนไปแล้วครับ คือจะเปลี่ยนไปเก็บแผ่นที่เป็น Gimmick แทน ดูแล้วน่าจะประหยัดงบกว่าตามล่า Mini LP เพลงที่ชอบจนหมด  ยิ้มกว้างๆ

แผ่น Gimmick ที่ชื่นชอบของผม ก็ต้องเป็น Gimmick แบบเน้นไอเดีย-ลูกเล่นมากๆหน่อยครับ ไม่งั้นก็ถือว่าไม่ผ่านเกณฑ์  ยิ้มเท่ห์
ตามหัวข้อกระทู้ Top ten gimmick Mini LP ของผม แต่ไม่เรียงลำดับนะครับ

1. Rolling Stone - Sticky fingers เริ่มชอบ gimmick ก็จากแผ่นนี้ของพี่ตั๊มอีกแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

2. Led Zeppelin - Physical Graffiti

3. Led Zeppelin - III

4. Santana - Lotus

5. Curved Air - second album

6. Grand Funk Railroad - Shinin' On

7. Jethro Tull - Thick as a Brick

8. Banco del Mutuo Soccorso - Banco del Mutuo Soccorso

9. Premiata Forneria Marconi - The World Became the World

10. Humble Pie - Thunderbox

จริงๆยังมีอีกเยอะครับ แต่พวกนี้อยากได้สุดๆ

*สีแดง คือ มีแล้ว

การไล่เก็บแผ่น Gimmick ของผมมันสนุกตรงที่ว่า ผมจะไม่สนใจเลยว่าจะเป็นเพลงแบบไหน, ศิลปินอะไร ขอให้ Gimmick ถูกใจ สอยโลดครับ
ทำให้หลายๆครั้งได้เจอศิลปินและเพลงใหม่ๆที่ไม่เคยฟังแล้วถูกใจมากๆเลยก็มี  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010 | 10:01:39 PM »

การไล่เก็บแผ่น Gimmick ของผมมันสนุกตรงที่ว่า ผมจะไม่สนใจเลยว่าจะเป็นเพลงแบบไหน, ศิลปินอะไร ขอให้ Gimmick ถูกใจ สอยโลดครับ
ทำให้หลายๆครั้งได้เจอศิลปินและเพลงใหม่ๆที่ไม่เคยฟังแล้วถูกใจมากๆเลยก็มี  ยิงฟันยิ้ม

+1 ครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2011 | 08:47:55 PM »

ในวาระที่ซีดีกำลังจะหายไปในไม่ช้านี้ ผมยังหวังว่า Mini LP หลายๆชุดน่าจะ re-issue ออกมาเป็นครั้งสุดท้ายให้คนที่ยังไม่มีหรือซื้อไม่ทันได้เก็บอีกสักครั้งนะ

ผมรอ fill in collection gimmick ให้เติมเต็มอยู่  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 | 01:45:03 PM »

โอครับ
ยังสนใจ copy เพิ่มของ Dark Side, WYWH mini lp (EU) ไหมครับ?
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #23 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 | 01:50:34 PM »

โอครับ
ยังสนใจ copy เพิ่มของ Dark Side, WYWH mini lp (EU) ไหมครับ?

ไม่เป็นไรครับพี่ เก็บของญี่ปุ่นไปแล้วครับ
อีกอย่างเดี๋ยวไอ้สองชุดนี้มันจะออกบ๊อกซ์มา ซึ่งผมสอยแน่ๆก็คือ Dark Side
จากนั้นคงจะปิด collection สำหรับพิงค์ฟลอยด์ละครับ ต่อจากนี้จะออกอะไรมาก็คงจะไม่ตามแล้วล่ะ

ยกเว้นสัก 10-20 ปี ออก Hologram concert ได้สี่คนตัวเป็นๆมาเล่นดนตรีให้ดูที่บ้านนั่นแหละ คงจะได้เสียเงินให้อีกรอบ  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 | 02:07:46 PM »

โอครับ

ไม่เป็นไรครับพี่ เก็บของญี่ปุ่นไปแล้วครับ
อีกอย่างเดี๋ยวไอ้สองชุดนี้มันจะออกบ๊อกซ์มา ซึ่งผมสอยแน่ๆก็คือ Dark Side
จากนั้นคงจะปิด collection สำหรับพิงค์ฟลอยด์ละครับ ต่อจากนี้จะออกอะไรมาก็คงจะไม่ตามแล้วล่ะ

ยกเว้นสัก 10-20 ปี ออก Hologram concert ได้สี่คนตัวเป็นๆมาเล่นดนตรีให้ดูที่บ้านนั่นแหละ คงจะได้เสียเงินให้อีกรอบ  ยิ้มกว้างๆ

ครับผม (เอาไว้ผมจะหาเวลา list ลงใน Garage Sale ผมอีกที)

ตอนนี้ Immersion ที่ผมเล็งไว้คือ Dark Side กับ The Wall เท่านั้น
WYWH ยังเฉย ๆ อยู่ แต่จนแล้วจนรอด สงสัยได้หวดหมดแหง ๆ  ลังเล
TRON

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 | 05:45:04 PM »

ในวาระที่ซีดีกำลังจะหายไปในไม่ช้านี้ ผมยังหวังว่า Mini LP หลายๆชุดน่าจะ re-issue ออกมาเป็นครั้งสุดท้ายให้คนที่ยังไม่มีหรือซื้อไม่ทันได้เก็บอีกสักครั้งนะ

ผมรอ fill in collection gimmick ให้เติมเต็มอยู่  ยิงฟันยิ้ม

re-issue บ่อยๆก็จะไม่ขลังหรือมีคุณค่ามากนะครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์