เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149731 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 02:18:51 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesเปิดกรุสมบัติท่านผีเพลง
หน้า: 1 ... 9 10 [11]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดกรุสมบัติท่านผีเพลง  (อ่าน 54622 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #150 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 09:38:53 AM »

มาแว้ววๆ
ตอนนี่เกือบแข็งแรงนิดๆครับ

เซ็งจิตครับช่วงนี้ ขอบ่นหน่อย..

บ้านเมืองยังไม่เรียบร้อย
รถติดเป็นตังเม เด็กๆไปโรงเรียนแต่เช้ามืด เสี่ยงกับโจร
น้ำก็จะท่วมรอมร่อ
ไม่คิดแก้ไข ระยะยาว

แต่ดันคิด จะสร้าง Bangkok Eye 30000ล้าน
แถมจะสร้างมันตรงริมตลิ่งฝั่งวัดพระแก้วมรกตอีกด้วย
เฮ้อ..
สันดารเดิม ไม่เคยเปลี่ยน

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #151 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 09:54:29 AM »

มาแว้ววๆ

เซ็งจิตครับช่วงนี้ ขอบ่นหน่อย..

รถติดเป็นตังเม เด็กๆไปโรงเรียนแต่เช้ามืด เสี่ยงกับโจร

แต่ดันคิด จะสร้าง Bangkok Eye 30000ล้าน
แถมจะสร้างมันตรงริมตลิ่งฝั่งวัดพระแก้วมรกตอีกด้วย
เฮ้อ..

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมตั้งแต่หยุดเทอมกัน รถมันถึงติดมากกว่าปกติเสียอีก ?!?!?!?

กรมอุตุฯ บอกว่าอากาศจะเริ่มหนาวแต่ผมนั้น ร้อน ทุกวันครับ...ฟังเพลง ร้อนแรง ทุกวัน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #152 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 10:08:41 AM »

มาแว้ววๆ

เฮ้อ..

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมตั้งแต่หยุดเทอมกัน รถมันถึงติดมากกว่าปกติเสียอีก ?!?!?!?

ก็เด็ก ๆ เขาออกเที่ยวและออกเรียนพิเศษกันน่ะสิครับพี่ ยิ้มกว้างๆ
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #153 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 07:44:35 PM »

อย่างน้อยผมก็ไม่ต้องไปไล่เก็บแผ่นราคาแพงๆ สิ้นเปลืองเงินอีกแล้วครับ ขออยู่อย่างพอเพียง

อ่านแล้วรู้สึกเจ็บปวดใจ แต่โชคดีที่ระยะหลังมีแผ่น CD ไม่มาก  ส่วนแผ่นเสียงคงเก็บไว้เหมือนเดิม แต่ในอนาคตคงซื้อน้อยลงกว่าเดิม แต่อาจจะเป็นเพราะมีแผ่นที่อยากได้เป็นส่วนใหญ่แล้ว เชื่อว่าอาจจะมีแผ่นดีๆหลุดออกมาให้ซื้อบ้างเพราะคนขายอาจไปเล่น Files แทน เรียกวาสเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสครับ

ผมว่าพี่ไม่ควรต้องรู้สึกเจ็บปวดใจเลยนะครับ ผมเองก็มีไฟล์เพลงเก็บอยู่บ้าง แต่ผมไม่เคยรู้สึกว่ามีผลงานเหล่านั้นอยู่เป็นของผมจริงเลย การปล่อยวางไม่ยึดติดกับสิ่งของเป็นเรื่องดี แต่การมีของที่ไม่ใช่ของเราจริงก็ใช่ว่าจะดีกว่านะครับ ผมจึงมักคิดอยู่เสมอว่าถ้าผมไม่ได้มีไฟล์ที่ได้ซื้อมาโดยถูกต้องแล้ว ผมก็จะยังคงเก็บแผ่นของผมต่อไปเช่นเดิม ผมไม่แน่ใจว่า ภายใน 30 ปีข้างหน้า จะมีไฟล์คุณภาพสูงที่ขายกันอย่างถูกต้องของอัลบั้มหรือศิลปินที่ผมต้องการครบหมดหรือไม่ เพราะทุกวันนี้ยังไม่มีซีดีครบทุกอัลบั้มที่เคยออกมาเลย
Vinyl Rip, DVD-A Rip ไม่มีคุณค่าเท่า Vinyl หรือ DVD-A ครับ สำหรับผม ประหยัดก็เรื่องหนึ่ง คุณภาพก็เรื่องหนึ่ง สะสมก็เรื่องหนึ่ง เอามารวมกันแล้วตัดสินว่าอะไรดีที่สุด มันไม่น่าจะได้น่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าคุณโปโลตูน เข้าใจเรื่องฟอร์แม็ตของไฟล์เพลงผิดแล้วครับ  การที่เราเปลี่ยนถ่ายข้อมูลจากไฟล์จะด้วยวิธีอะไรก็แล้วแต่
เสียเงินซื้อมาหรือเพื่อนแบ่งปั่นมาให้มันก็คือของจริงทั้งหมดครับ   หลักการถ่ายข้อมูลมันต่างจากฟอร์แม็ตอื่นๆอย่างเช่นซีดี,ดีวีดี
หรือแม้แต่แผ่นเสียง  เพราะคุณต้องใช้วัสดุตัวแผ่นมาเก็บข้อมูลจากตัวต้นฉบับมาอีกทีเราจึงเรียกแผ่นพวกนี้ว่าแผ่นก็อบ แผ่นผีฯ
แต่สำหรับฟอร์แม็ตไฟล์แล้วไม่ใช่ครับ ไม่มีคำว่าไฟล์ปลอมครับ ไฟล์เพลงที่เป็น24/96khzอะไรพวกนี้มันก็จะเหมือนกับพวกซีดีที่
ทำการรีมาสเตอร์ แล้วคุณโปโลตูนคิดว่าซีดีหรือแผ่นเสียงที่เวอร์ชั่นรีมาสเตอร์ออกมาที่หลังก็ต้องเป็นของปลอมด้วยซิครับ
ของจริงต้องเป็นแผ่นที่ออกมาครั้งแรกหรือครับ  คุณรู้หรือเปล่ามาสเตอร์ในห้องบันทึกเลยก็เป็นไฟล์ครับถ่ายข้อมูลลงฮาร์ทดีส
เหมือนกัน  มาบีบอัดลงบนแผ่นนั่นล่ะเป็นของไม่จริงร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ  คุณจะชอบหรือไม่มันไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับแต่ข้อมูลเรื่องไฟล์
ที่ผมบอกมานี้เป็นเรื่องจริงครับ

เห็นพวกพี่ๆคุยกันผมเลยขอถามเรื่องนึงครับ ทราบกันว่าเดี๋ยวนี้มีแจกไฟล์เพลง lossless ให้โหลดซึ่งตามความหมายเค้าบอกว่าเป็นการบีบอัดไฟล์เพลงจากแผ่น CD (WAV) โดยเวลา uncompressed แล้วข้อมูลที่ได้จะเหมือนต้นฉบับทุกประการเพราะมีการเช็ค CRC ตามระบบดิจิตัล ผมก็ได้อ่านที่หลายคนแสดงความคิดเห็น มีบางท่านบอกว่า หากฟัง lossless เทียบแผ่น cd แท้ มันจะเห็นความต่าง แต่ต้องเปิดกับ system ะดับ Hi-end จริงๆ ผมเองก็ไม่ทราบว่ามันเป็นเรื่องจริงจริงหรืออุปาทาน เพราะไม่เคยฟังเครื่องเสียงระดับนั้นด้วยสิ ไม่แน่ใจด้วยว่าในระหว่างการแปลง อาจมีปัจจัยอื่นที่เราคาดไม่ถึงที่ทำให้ไฟล์มีการสูญเสียขณะแปลงหรือไม่ หรืออาจไม่มีก็ได้ ตัวผมฟัง WAV กับ Lossless ก็แยกความต่างไม่ออก บางสงที่อัดเสียงมาดี 320 Kbps กับ Flac ก็แยกไม่ออกเหมือนกัน ถ้ามีการพิสูจน์ให้ชัดๆแล้วเกิดเป็นจริง format CD ก็อาจจะยังพอขายได้อยู่บ้างกับคนที่เล่น system ระดับสูง และคงจะเน้นไปกับพวกแผ่นบันทึกเสียงคุณภาพดีกันมากขึ้น แต่ถ้าเป็นเท็จคือไม่ต่างจากการโหลด Flac Ape มาฟัง ยอดขาย CD ที่น้อยลงอยู่แล้ว จะลดฮวบ     ชัวร์ป๊าด อาจเหลือเพียงคนที่รักจะเก็บแผ่นเป็นชีวิตจิตใจ อยากช่วยสนับสนุนนักดนตรี อยากได้ปกมาเปิดดูเล่น แต่จะด้วยเหตุผลกลใดก็ดี จะโหลดหรือซื้อ ขอให้มันทำให้เรามีความสุขเมือ่ได้ฟัง โดยไม่ต้องมีอัตตาต่อกัน ก็เพียงพอแล้วครับ

ลดละเลิกอัตตา   ที่นำมาซึ่งความเขลา
ชั่วดีอยู่ที่เรา                   อย่านำเศร้ามาบดบัง

ลาภยศเสียงสรรเสริญ   ควรประเมินด้วยอนิจจัง
เป็นสิ่งไม่จีรัง   หากทลายพังทุกเพลา

ตั้งมั่นทางแห่งจิต   เพ่งพินิจพิจารณา
ปัดเป่าซึ่งมิจฉา(ทิฏฐิ)     ส่องนำพาสู่ทางธรรม...
TRON

« ตอบ #154 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 07:51:56 PM »

ไฟล์ flac lossless มี 2 แบบคือหนึ่งไฟล์ที่ไม่สูญเสียคุณภาพจากซีดี 16 bit ครับ

ไฟล์ flac lossless อีกแบบคือไฟล์ที่ไม่สูญเสียคุณภาพจากต้นฉบับในสตูดิโอ 24 bit ครับ

ทั้ง 16 bit และ 24 bit ฟังเทียบกันดีๆต่างกันแน่ๆครับ ไม่ต้องใ้ช้ซิสเต็มอะไรแพงๆด้วย เพราะไฟล์คือ software ไม่ใช่ hardware วิธิีดูว่าเป็น flac ชนิดไหนก็ดูความจุได้ครับ อ่านรายละเอียดกระทู้ด้านล่างนะครับ ผมเขียนตามความเข้าใจเท่าที่ศึกษามา ยังไม่มีความรู้เชิงเทคนิคอะไรมากนัก

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=4011.0

ไฟล์ 24 bit มีขายเป็นทางการนะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นการโหลดฟรีเพราะที่โหลดฟังกันฟรีเป็นไฟล์ vinyl rip คนฟังทำแจกกันเอง ไม่เหมือนไฟล์ที่มาจากศิลปินจริงๆ เรายังอุดหนุนศิลปินได้เหมือนเดิมและเขาน่าจะทำกำไรได้มากกว่าซีีดีด้วยซ้ำ เพราะตัดต้นทุนได้มากมาย แต่จะเป็นที่นิยมหรือไม่ต้องตามดูกันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2010 | 08:02:09 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #155 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 07:58:38 PM »

เห็นพวกพี่ๆคุยกันผมเลยขอถามเรื่องนึงครับ ทราบกันว่าเดี๋ยวนี้มีแจกไฟล์เพลง lossless ให้โหลดซึ่งตามความหมายเค้าบอกว่าเป็นการบีบอัดไฟล์เพลงจากแผ่น CD (WAV) โดยเวลา uncompressed แล้วข้อมูลที่ได้จะเหมือนต้นฉบับทุกประการเพราะมีการเช็ค CRC ตามระบบดิจิตัล ผมก็ได้อ่านที่หลายคนแสดงความคิดเห็น มีบางท่านบอกว่า หากฟัง lossless เทียบแผ่น cd แท้ มันจะเห็นความต่าง แต่ต้องเปิดกับ system ะดับ Hi-end จริงๆ ผมเองก็ไม่ทราบว่ามันเป็นเรื่องจริงจริงหรืออุปาทาน เพราะไม่เคยฟังเครื่องเสียงระดับนั้นด้วยสิ ไม่แน่ใจด้วยว่าในระหว่างการแปลง อาจมีปัจจัยอื่นที่เราคาดไม่ถึงที่ทำให้ไฟล์มีการสูญเสียขณะแปลงหรือไม่ หรืออาจไม่มีก็ได้ ตัวผมฟัง WAV กับ Lossless ก็แยกความต่างไม่ออก บางสงที่อัดเสียงมาดี 320 Kbps กับ Flac ก็แยกไม่ออกเหมือนกัน ถ้ามีการพิสูจน์ให้ชัดๆแล้วเกิดเป็นจริง format CD ก็อาจจะยังพอขายได้อยู่บ้างกับคนที่เล่น system ระดับสูง และคงจะเน้นไปกับพวกแผ่นบันทึกเสียงคุณภาพดีกันมากขึ้น แต่ถ้าเป็นเท็จคือไม่ต่างจากการโหลด Flac Ape มาฟัง ยอดขาย CD ที่น้อยลงอยู่แล้ว จะลดฮวบ     ชัวร์ป๊าด อาจเหลือเพียงคนที่รักจะเก็บแผ่นเป็นชีวิตจิตใจ อยากช่วยสนับสนุนนักดนตรี อยากได้ปกมาเปิดดูเล่น แต่จะด้วยเหตุผลกลใดก็ดี จะโหลดหรือซื้อ ขอให้มันทำให้เรามีความสุขเมือ่ได้ฟัง โดยไม่ต้องมีอัตตาต่อกัน ก็เพียงพอแล้วครับ

ผมเองขนาดนั่งฟังแผ่นเสียงจาก system แบบ Hi-end ยังฟังไม่ค่อยออกเลยครับ เอาอะไรกับไฟล์ที่มีความละเอียดต่างกัน
อาจจะเป็นเพราะฟังมินิคอมโปและหูฟังจากเครื่องเล่น MP3 เสียจนชินกระมัง

หากชอบเก็บแผ่นก็เก็บไปเถอะครับ เพราะผมเข้าใจความสุขของคนเก็บแผ่นและผมก็ยังเป็นอีกคนที่ยังซื้อซีดีอยู่ครับ
แต่ในอนาคตผมคงหยุดซื้อซีดี แล้วไปลงทุนเครื่องเล่นกับระบบไฟล์ครับ เพรารู้สึกว่าจะลงทุนน้อยกว่าและพัฒนาได้อย่างต่อเนื่อง (ได้ทั้งหนังและเพลง) แล้วหันไปเก็บแผ่นเสียงไว้ดู artwork ครับ  ยิ้มกว้างๆ เพราะเท่าที่เช็คราคาแล้ว หลายๆวงแผ่นเสียงราคาพอๆกับซีดีเฉยเลยครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #156 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 08:10:04 PM »

ผมเพิ่งทราบว่ามีขายไฟล์ 24 bit ทางเวปแล้ว แบบนี้สะดวกเลยสิพี่ แต่ต้องระวังอย่างเดียวคือไฟล์หาย (แต่หายก็สั่งใหม่ได้) ส่วนตัวผมมีความชอบความเป็นอนาลอกและดิจิตัลที่มีข้อดีคนละอย่าง และอยากให้อนาคต มีการพัฒนาสื่อฟังเพลงให้ถ่ายทอดอารมณ์ของผู้เล่นออกมาสมบูรณ์ที่สุดงต้องดูกันต่อไป

แผ่นเสียงผมก็เห็นหลายแผ่นที่ราคาพอกับ CD บางตัวถูกกว่าอีก
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #157 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:07:02 PM »

ผมเพิ่งทราบว่ามีขายไฟล์ 24 bit ทางเวปแล้ว แบบนี้สะดวกเลยสิพี่ แต่ต้องระวังอย่างเดียวคือไฟล์หาย (แต่หายก็สั่งใหม่ได้) ส่วนตัวผมมีความชอบความเป็นอนาลอกและดิจิตัลที่มีข้อดีคนละอย่าง และอยากให้อนาคต มีการพัฒนาสื่อฟังเพลงให้ถ่ายทอดอารมณ์ของผู้เล่นออกมาสมบูรณ์ที่สุดงต้องดูกันต่อไป

แผ่นเสียงผมก็เห็นหลายแผ่นที่ราคาพอกับ CD บางตัวถูกกว่าอีก
ผมคิดว่าอุตสาหกรรมดนตรีเขาคงจะพัฒนาฟอร์แมทสื่อที่คิดว่าดีที่สุดไปเรื่อย ๆ นั่นแหละครับ ทุกวันนี้คนเรามีโอกาสเสพดนตรีผ่านทางสื่อบันทึกเสียงได้หลากหลายกว่าแต่ก่อนตามความพอใจและ lifestyle ของตนเอง และในอนาคตคิดว่าก็คงจะยิ่งมีความหลากหลายมากขึ้น

ปัจจุบันแผ่นเสียงแบบ reissued หรือย้อนออกใหม่จำนวนมากก็มีราคาใกล้เคียงกับซีดีที่ซื้อใหม่ครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11]
พิมพ์