เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:23:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesใครเคยไปร้าน Amoeba Music Shop กันแล้วบ้างครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยไปร้าน Amoeba Music Shop กันแล้วบ้างครับ  (อ่าน 13073 ครั้ง)
newbie66
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 12:12:06 PM »

เมื่อวันศุกร์ผมดูรายการ 108 music เค้าไปถ่ายทำที่ San Francisco อ.ปราชญ์บอกว่าร้านนี้เปHนแห่ลงซีดี แผ่นเสียงมือ1และมือ2ที่ใหญ่มาก น่าไปเดินมากๆ

ใครเคยไปที่นี่แล้วบ้าง ช่วยมาบอกเล่าประสบการณ์กระเป๋าฉีกให้ฟังหน่อยครับ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 12:17:09 PM »

ที่ ซานฟรานฯ ยังเล็กกว่าสาขาที่ แอลเอ มากครับ ผมซื้อประจำทั้งสองแห่งเวลาไปเที่ยวอเมริกาทุกครั้ง  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 12:25:46 PM »

ผมไม่ชอบร้านแบบนี้เลย

เพราะมีเงินเท่าไรก็ไม่พอซื้อครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 02:07:29 PM »

ถ้าเป็นผมคงไปแต่เช้าตอนเปิดร้าน แล้วอยู่มันจนปิดร้านนั่นแหละครับ แต่คงไปดูๆจับๆหรือซื้อนิดๆหน่อยๆมากกว่า เพราะต่อไปนี้ผมคงไม่ซื้อซีดีมากมายเหมือนแต่ก่อนแล้ว ยิ้มกว้างๆ
newbie66
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 03:35:18 PM »

ร้านนี้สงสัยเน้นไปที่แจ๊สเยอะนะครับ น่าจะมีตัวหายากอยู่ในร้าน ถ้ามีโอกาส อยากไปชมด้วยตาตัวเอง แค่เห็นก็มีความสุขแล้วครับ
newbie66
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 03:45:17 PM »

พี่เพชรสะสมเซนต์เซย่าเหรอครับ ผมมีสะสมบ้างนะ แต่จะเป็นพวกกันดั้ม ไม่เยอะ ตอนนี้ถอยพวก SRW มานิดหน่อย ว่าแต่ขาตั้งใสที่เสียบอยู่กับตัวดิโอซื้อจากไหนครับ ผมซื้อหุ่นมาแล้วหาขาตั้งยากเพราะไม่มีของมันเฉพาะ ดูจากสายตาน่าจะใส่ได้เหมือนกัน ตอนนี้ซื้อขาตั้งจีนแดงมาโมใส่ไปพลางๆ

และตัวนี้ที่กำลังจะสอยมา

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 04:28:22 PM »

ร้าน amoeba เค้ามาขายใน ebay ด้วย รู้สึกจะมี web ส่วนตัวด้วย เวลา ได้ของมา เค้าจะแทรก การ์ด โฆษณา ว่าสั่งซื้อที่ร้านโดยตรงได้
ลองหาดู น่าจะเจอ

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 04:36:04 PM »

ร้าน amoeba เค้ามาขายใน ebay ด้วย รู้สึกจะมี web ส่วนตัวด้วย เวลา ได้ของมา เค้าจะแทรก การ์ด โฆษณา ว่าสั่งซื้อที่ร้านโดยตรงได้
ลองหาดู น่าจะเจอ

อยากไปเดินร้านจริงๆมากกว่าครับ ดูตามเว็บไม่ไดฟีลลิ่ง ยิ้มกว้างๆ
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 04:46:19 PM »

http://www.amoeba.com/
ลองเข้าไปดูก่อนนิดนึง

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 07:47:04 PM »

พี่เพชรสะสมเซนต์เซย่าเหรอครับ

ใช่แล้วครับผม ก็มีอยู่น่าจะสามสิบกว่าตัวได้มั้ง ตอนนี้คิดหนัก ปัญหาคือไม่มีที่จะวางโชว์ครับ
มีเก็บไลน์อื่นนิดหน่อยพวก โจโจ้ล่าข้ามศตวรรษ เฉพาะพระเอกและตัวเด่นๆ โดยที่มาของชื่อเพชร วิปลาสก็มาจากการ์ตูนเรื่องนี้แหละครับ (Crazy diamond)

ส่วนกันดั้มเคยเก็บอยู่พักนึง ตอนนี้เลิกแล้วครับ เพราะมันออกมาเยอะจนนับไม่ถ้วน ฮ่าๆ
แต่ถ้าได้ไปญี่ปุ่นอีกทีจะไปถอยกันดั้มสเกลใหญ่ๆมาประกอบสักตัวครับ ขนาดประมาณกล่องใส่กีตาร์ เมืองไทยขายตัวนึงประมาณหมื่นกว่าบาท แต่ที่ญี่ปุ่นประมาณสามสี่พันเองครับ

แต่เห็นซื้อโมเดลเยอะๆอย่างนี้ ไม่น่าเชื่อว่ายังถึงครึ่งค่าซีดี-ดีวีดีเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

newbie66
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 08:04:42 PM »

ก็พี่เน้นไปด้านฟังเพลงมากกว่า มันก็เปลืองกว่าเป็นธรรมดาพี่ และเวลาซื้อมา เอามาฟังได้ทันที โมเดลซื้อมาต้องต่อก่อน (ถ้าเป็นพวก gunpla) ถ้าเก็บไว้หลายตัวกลายเป็นไม่รู้จะต่อตัวไหนก่อน สรุปวางกองทิ้งอยู่ที่เดิม เผลอๆเอาไปขายต่ออีก

พี่ไปสอยตัวเซเลอร์มูนกันดั้มมาเลย ถ้ามีทำ Real grade คงจะเยี่ยม
TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 08:17:50 PM »

อยากถามคุณเพชรจริงๆว่าจัดงบประมาณสำหรับเรื่องเพลง,หนังและโมเดลในแต่ละเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ? ถ้าไม่อยากเปิดเผยก็ไม่เป็นไรนะครับ ผมแค่ทึ่งที่มีคนสามารถสะสมอะไรได้หลายๆอย่างพร้อมๆกัน ที่สำคัญแฟนก็ไม่ว่าอะไรด้วย ยิ้มกว้างๆ
newbie66
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 08:27:56 PM »

สะสมกิ๊ก แฟนว่าหรือเปล่าพี่  ขยิบตา
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 09:28:51 PM »

เป็นร้านที่ เอิ่ม... เห็นแล้วอยากไปมาก แต่อาจจะได้แค่ฝันเท่านั้น เพราะเกิดแก่ตัวลง ความคิดอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้... ยิ้มกว้างๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 10:47:56 PM »

อยากถามคุณเพชรจริงๆว่าจัดงบประมาณสำหรับเรื่องเพลง,หนังและโมเดลในแต่ละเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ? ถ้าไม่อยากเปิดเผยก็ไม่เป็นไรนะครับ ผมแค่ทึ่งที่มีคนสามารถสะสมอะไรได้หลายๆอย่างพร้อมๆกัน ที่สำคัญแฟนก็ไม่ว่าอะไรด้วย ยิ้มกว้างๆ

เปิดเผยได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
สำหรับของสะสมจริงๆต่อครั้งก็ไม่ได้มากมายนักครับ จริงๆก็จะซื้อเป็นช่วงๆมากกว่า
1. โมเดลเฉลี่ยซื้อครั้งนึงก็ประมาณ 2-3 พัน แต่ว่าของไม่ได้ออกทุกเดือนครับ ตัวเงินเลยยังไม่เยอะเท่าไร เคยซื้อมากสุดต่อเดือนก็ประมาณหมื่นนึง ซึ่งตอนนั้นมันเป็นช่วงที่มีของออกมามาก ถ้าไม่รีบซื้ออาจจะหายากหรือราคาแพงจนไม่อยากซื้อเลยครับ
2. ซีดี-ดีวีดีหนัง จริงๆผมไม่ได้ซื้อบ่อยเท่าไรนะครับ ก็น่าะประมาณ 2-3 พันเช่นกัน
        ซีดี-แผ่นเสียงที่ซื้อเก็บจริงๆก็จะเป็นวงที่ชอบหรือจะเอามาฟังจริงๆเท่านั้น ผมไม่ค่อยซื้อเพราะปกสวย แต่ถ้าเป็นปกกิมมิกเจ๋งๆถึงจะซื้อ เงินส่วนใหญ่ส่วนใหญ่จะหมดไปกับพวก Boxset ครับ แต่ตอนนี้เริ่มเพลาๆแล้ว และหันไปเน้นแผ่นเสียง (เก็บ artwork และตกแต่งบ้านในอนาคต) หรือ Bluray disc ครับ
แพงสุดที่ซื้อก็คือ The Beatles Stereo boxset นั่นแหละครับ
        หนังที่ซื้อส่วนใหญ่ก็จะเป็นดีวีดีราคาถูก 70-90 บาท แต่หนังที่ชอบจริงๆ อย่าง "ความจำสั้นแต่รักฉันยาว" "รถไฟฟ้ามาหานะเธอ" "ปิดเทอมใหญ่" "โตเกียวทาวเวอร์" ผมก็ซื้อ Boxset เลย
3. กางเกงยีนส์ อันนี้สมัยก่อนซื้อหนักมาก ปัจจุบันเหลือแค่ปีละ 3-4 ตัวครับ

ผมจะทำบัญชีเงินที่ซื้อของพวกนี้ไว้ เห็นตัวเลขแล้วตกใจครับ ถ้าให้กำเงินก้อนนี้ไปซื้อของพวกนี้ทีเดียวคงบ้าแน่ๆ
 ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2
พิมพ์