เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 07:14:09 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesโปสเตอร์ที่แถมมากับแผ่นเสียง
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โปสเตอร์ที่แถมมากับแผ่นเสียง  (อ่าน 8587 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 04:15:22 PM »

vinyl lover ทั้งหลาย จำได้ไหมครับว่าแผ่นเสียงชุดใดของท่านมีโปสเตอร์ของศิลปินแถมมาบ้าง?
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 04:39:45 PM »

Hotel California - Eagles
Wish you were here - Pink Floyd

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 04:54:05 PM »

Pink Floyd - Dark Side of The Moon
Pink Floyd - Delicate Sound of Thunder
Daryl Hall & John Oates - Rock N' Soul Part 1
Queen - Jazz
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 04:57:19 PM »

Queen - Jazz

ลืมไปได้ไงเนี่ย...  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 06:52:19 PM »

พวกวงเก่าๆส่วนมาก ผมซื้อแผ่นมือสองมานะครับ ก็ไม่เคยเจอเลย รวมถึง lyric sheet ด้วย อยากทราบว่า lyric sheet นี่ต้องมีแนบมาทุกชุดเลยรึป่าวครับ เพราะส่วนมากเวลาเปิดดูแล้วไม่เจอ ถามคนขาย คนขายมักจะบอกว่า ชุดนี้ไม่มีมาแต่แรกอยู่แล้ว จริงป่ะครับ
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 06:58:36 PM »

พวกวงเก่าๆส่วนมาก ผมซื้อแผ่นมือสองมานะครับ ก็ไม่เคยเจอเลย รวมถึง lyric sheet ด้วย อยากทราบว่า lyric sheet นี่ต้องมีแนบมาทุกชุดเลยรึป่าวครับ เพราะส่วนมากเวลาเปิดดูแล้วไม่เจอ ถามคนขาย คนขายมักจะบอกว่า ชุดนี้ไม่มีมาแต่แรกอยู่แล้ว จริงป่ะครับ

lyric sheet มีไม่ทุกชุดไ่ม่แน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นแ่ผ่นญี่ปุ่นต้องมีแน่ๆทุกชุด(ถ้าไม่ใช่เพลงบรรเลง)

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011 | 11:44:59 AM »

U.K. - Night After Night (Live) แผ่นญี่ปุ่น gatefold และแถมโปสเตอร์ด้วย
Rick Wakeman - The Myths and Legends of King Arthur and the Knights of the Round Table แผ่นญี่ปุ่น ถ้าเอาให้ครบต้องมีโปสเตอร์แถมมาด้วยครับ
Tangerine Dream - Stratosfear แผ่นญี่ปุ่น
ELP - Brain Salad Surgery ทั้งแผ่นอเมริกา ยุโรป และญี่ปุ่น จะมีโปสเตอร์รูปสมาชิกวงพร้อมเนื้อเพลงแถมมาด้วย (ยกเว้นแผ่นอเมริการุ่นปกเดี่ยว)
Led Zeppelin - Led Zeppelin, Led Zeppelin II แผ่นญี่ปุ่น
Analogy แผ่น reissued ของอิตาลี มีโปสเตอร์รูปฝ่าเท้าแถมมาให้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2011 | 03:04:48 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Pong-Wanchai

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011 | 04:46:22 PM »

Black Sabbath - Master of Reality (USA)
Status Quo - Hello (UK)
The Eagles - Live (USA)
Chicago - Live at Carnegie Hall (USA)

คิดไม่ค่อยออกครับ แต่ไปๆ มาๆ ผมว่ามีอัลบั้มน้อยเหมือนกันนะครับที่แถมโปสเตอร์มากับแผ่นเสียง และนี่ไม่ได้นับรวมแผ่น
ซิงเกิ้ลที่มีแถมโปสเตอร์เฉพาะกิจแนบมาให้ด้วยนะครับ นับกันเพียงตัวอัลบั้มอย่างเดียวเท่านั้น  ยิ้ม

แล้วถ้านับแผ่นเสียงที่ Made In Japan ก็จะมีอีกหลายชุดเหมือนกันที่ไม่เหมือนกับแผ่นทางฝั่งประเทศอเมริกาหรือยุโรป  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม 2011 | 04:48:05 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 02:56:28 PM »

ถ้าเป็นแผ่นยุโรปหรืออเมริกา อัลบั้มบางชุดจะไม่มี lyric sheet แถมมาให้ตั้งแต่แรก และที่ตลกกว่านั้นคือ บางอัลบั้ม ตอนที่ออก lot แรกมี lyric sheet แถมมาให้ แต่พอออก lot หลัง (reissued) ซึ่งมักเป็นพวกแผ่นราคาประหยัดหรือ Nice Price กลับไม่มี lyric sheet มีแต่ซองในที่เป็นกระดาษสีขาว แถมบางครั้งยังเป็นปกเดี่ยวอีกต่างหาก แทนที่จะเป็น gatefold (สำหรับแผ่น original ที่ปกเป็น gatefold) ส่วนแผ่นญี่ปุ่นบางแผ่น แม้ไม่มี lyric sheet เขาก็อาจพิมพ์เนื้อร้องไว้ในปกด้านในหรือปกหลังก็ได้ครับ

ผมเคยเจอแผ่นเสียงของเยส ชุด Close to the Edge ที่เป็นปกเดี่ยว (โดยทั่วไปจะเป็น gatefold) และไม่มี inner sleeve ที่มีเนื้อร้องพิมพ์อยู่ มีแต่ inner sleeve ที่เป็นซองสีขาว ก็เลยขายทิ้งไปนานแล้วครับ

แผ่น Brain Salad Surgery ทำในอเมริกา ก็ยังมีรุ่นปกเดี่ยว ไม่ใช่ gimmick บานเปิด แถมไม่มีโปสเตอร์แถมให้อีกต่างหาก (ขายทิ้งไปแล้วเช่นกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2011 | 04:06:33 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
listen
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011 | 07:27:40 AM »

ถามหน่อยครับ พวก gatefold inner sleeve คืออะไรครับ
yong
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011 | 05:15:24 PM »

gatefold คือปกแผ่นแบบพับที่เมื่อกางออกจะเป็นภาพขนาดใหญ่ครับ
   inner sleeve คือซองในสำหรับใส่แผ่นป้องกันการเสียดสีกับปกนอกที่เป็นกระดาษหรือวัสดุอื่นที่แข็ง

โปสเตอร์ครับ มาแบบร็อค

อีกแผ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2011 | 05:17:39 PM โดย yong » บันทึกการเข้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011 | 08:27:39 AM »

โปสเตอร์นี้แถมมากับอัลบั้ม Save Me ของ Silver Convention ทำให้ทุกวันนี้ แผ่นเสียงชุดนี้ (ที่มีโปสเตอร์แถม) มีราคาแพงไปเรียบร้อยแล้วครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 มีนาคม 2013 | 07:55:03 PM »

โปสเตอร์นี้แถมมากับอัลบั้ม Save Me ของ Silver Convention ทำให้ทุกวันนี้ แผ่นเสียงชุดนี้ (ที่มีโปสเตอร์แถม) มีราคาแพงไปเรียบร้อยแล้วครับ

ท่านปีศาจมีชุดนี้ซ้ำหลายแผ่นหรือเปล่าครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013 | 08:25:10 AM »

ท่านปีศาจมีชุดนี้ซ้ำหลายแผ่นหรือเปล่าครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
กำลังหาอยู่ แต่ยังหาที่ราคาเหมาะสม (สำหรับผม) ไม่ได้ครับ
ดูรูปไปมา ผมไม่แน่ใจว่าเขาเอานักร้องคนใดคนหนึ่งในวงมาเป็นนางแบบถ่ายโปสเตอร์แผ่นนี้รึเปล่านะครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2013 | 08:42:50 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013 | 10:52:21 AM »

อยากได้โปสเตอร์ที่แถมมากับแผ่นเสียงของ Analogy (Italian prog) ซึ่งเป็นรูปเปลือยของสมาชิกวงยืนนุ่งลมห่มฟ้าอยู่กลางทุ่ง แต่แผ่นรีอิชชู่ของผมมีแต่โปสเตอร์รูปฝ่าเท้าเท่านั้นครับ

http://collectorsfrenzy.com/details/250914978123
หน้า: [1] 2
พิมพ์