เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:31:11 AM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disco Era  (อ่าน 112386 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:04:17 AM »

ขอแปะรูป Pink Lady อีกทีครับ -- แบบว่า "คลั่งไคล้" อ่ะ -- ขอ บอก (ไม่ใช่ ขอบ อก นะ จะบอกให้)  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:42:06 AM »

ยิงฟันยิ้ม
พี่ Pong-Wanchai อย่าเอาแต่ยิ้ม เพราะน้อง ๆ เขาอยากให้พี่เขียนรำลึกถึงการเที่ยวเธคแต่ละที่ในอดีตน่ะครับ (อันนี้ซีเรียสนะครับ)  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #32 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:43:18 AM »

คุณ panyarak สะสมผลงานของ Pink Lady วงดูโอสองสาวจากญี่ปุ่น (ในอดีต) ด้วยหรือเปล่าครับ? และมีเพื่อน ๆ ท่านใดรู้จักวงนี้กันบ้าง? แต่ก่อนผมชอบความน่ารักของสองสาวนี่จริง ๆ ไม่ทราบว่าใครมีภาพปัจจุบันของพวกเธอกันบ้างครับ?

มีแต่ซิงเกิ้ลครับ ตอนก่อนผมกลับจากญี่ปุ่น (ปี 2004) เคยดูรายการทีวีนึง เชิญ Pink Lady มารำลึกความหลัง หุ่นยังดี แต่หน้าตาก็ร่วงโรยไปตามวัย ภาพนี้จากปี 2005 ครับ

ซิงเกิ้ลของคุณ panyarak มีเพลง Kiss in the Dark และ Love Me Tonight ไหมครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #33 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:53:31 AM »

คุณ panyarak สะสมผลงานของ Pink Lady วงดูโอสองสาวจากญี่ปุ่น (ในอดีต) ด้วยหรือเปล่าครับ? และมีเพื่อน ๆ ท่านใดรู้จักวงนี้กันบ้าง? แต่ก่อนผมชอบความน่ารักของสองสาวนี่จริง ๆ ไม่ทราบว่าใครมีภาพปัจจุบันของพวกเธอกันบ้างครับ?

มีแต่ซิงเกิ้ลครับ ตอนก่อนผมกลับจากญี่ปุ่น (ปี 2004) เคยดูรายการทีวีนึง เชิญ Pink Lady มารำลึกความหลัง หุ่นยังดี แต่หน้าตาก็ร่วงโรยไปตามวัย ภาพนี้จากปี 2005 ครับ

ซิงเกิ้ลของคุณ panyarak มีเพลง Kiss in the Dark และ Love Me Tonight ไหมครับ?

มันเป็น EP ชื่อ We are Sexy นอกจาก Kiss in the Dark แล้วมีเพลง  Da Ya Think I'M Sexy?, Walk Away Renee, I Was Made For Dancin', Last Dance กับ Medley สั้นๆ แต่จำไม่ได้ว่า มีเพลงอะไรบ้างครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 06:38:25 PM »

ผมไปเทคชื่อ Xanadu ค่อนข้างบ่อยเหมือนกัน แต่ตอนนั้นเป็นช่วงกลับมาเที่ยวบ้าน สาเหตุที่ไปก็เพราะว่าวงคาไลโดสโคปเล่น
ประจำอยู่ครับ ถ้าข้อมูลไม่ผิดน่าจะเป็นทุกวันเว้นวันอาทิตย์อะไรทำนองนี้

เหตุการณ์ในตอนนั้นน่าจะประมาณปี 1981 หรือ 1982 นะครับ ช่วงนั้น วงดนตรีเล่นสดในบาร์ตกงานกันเป็นแถวเพราะว่าสถานที่
เที่ยวตอนกลางคืนเปลี่ยนรูปแบบเป็นดิสโก้ขนาดย่อมกันหมด แล้วก็ใช้ดีเจมาเปิดแผ่นเสียงแทนวงดนตรี แต่ที่นี่มีการเล่นดนตรี
สดสลับกับดีเจครับ

เทคนี้อยู่บนชั้นสุดท้ายของตึก BOAC (จำชื่อตึกไม่ได้...แต่ว่ามีป้ายนี้ติดอยู่ด้วย) ตั้งอยู่สี่แยกราชประสงค์ ซึ่งปัจจุบันกลายเป็น
เกสรพลาซ่าไปแล้ว ผมได้ลด 25 เปอร์เซ็นต์ โดยใช้โคว์ต้าของนักดนตรีครับ (ผมรู้จักกับทางวง ไม่ใช่นักดนตรี) เลยต้องไปใช้
สิทธิ์ค่อนข้างถี่พอสมควร  ยิ้มกว้างๆ

เจ้าของเทคคือ คุณนิยม พงศ์พันธ์ นักร้องชื่อดังในสมัยนั้น นั่นเอง!

พอขึ้นลิ้ฟท์ไปจอดถึงที่ ย่างกายออกมาจะเจอทางเดินก่อนเข้าข้างใน ซึ่งเหมือนกับอุโมงค์แต่ล้อมรอบไปด้วยกระจกสี แสงสว่าง
ก็มีไม่มากนัก เลยทำให้ดูมัวๆ เข้าบรรยากาศที่นักท่องราตรีทุกคนถวิลหา ยิ่งถ้ามีเพศตรงข้ามควงไปด้วยนี่ ในใจคงยิ้มกริ่มเลยล่ะ
ครับ เพราะว่าใกล้เคียง เดอะไนล์ ที่สามย่าน พอสมควร แต่ไม่ได้มืดมิดถึงขนาดนั้น!

แทนที่บรรยากาศจะเหมือนเทคทั่วไปกลับดูดีกว่าที่อื่นๆ ตามความคิดของผม เนื่องจากว่า Xanadu นี้อยู่บนชั้นสูงสุดของตึก ตกแต่ง
แบบ กึ่งเทคกึ่งเล้าจ์ ผมว่ามันให้ความรู้สึกที่ เร้าใจ มาก...ถ้าไปแบบไร้คู่เคียงกาย...เรียกว่า ใครควงกันมาหรือเข้ามาเดี่ยว สามารถ
หาความ "อบอุ่น" ได้ด้วยกันทุกคน !!!

ส่วนราคานั้นผมจำไม่ค่อยได้แล้ว แต่พอมีตัวเลขคร่าวๆ ว่าเช็คบิลคืนนึงประมาณไม่เกิน 2,000 บาท หรือ อาจเกินนิดหน่อย (หักส่วนลดแล้ว)
เทียบไม่ได้กับสมัยนี้ที่พอเดินออกมากระเป๋าก็แห้งพอดีเพราะว่าต้องจ่ายเพิ่มขึ้นมาอีก 10 เท่าเลยทีเดียว ถ้าใครไม่เชื่อผมก็ไปถาม
คุณอั๋น501 ได้เลย   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

แล้วค่าใช้จ่ายทั้งหมดนี่รวมค่า ดริ้งค์ ของน้องๆ แล้วนะครับ ซึ่งนั่งกันหลายคน ไม่มีอั้น คิดแล้วยัง จดจำความสนุกสนานอยู่ได้ในใจเลยครับ
ต้องขอขอบคุณทางวง คาไลโดสโคป ด้วยที่ช่วยให้ผมประหยัดตังค์ไปเยอะ กลับบ้านกันหลังเทคปิดทุกครั้ง เพราะว่า นักดนตรี ต้องมาเซ็นต์
ชื่อกำกับในบิลให้ด้วย

ที่เล่าโม้มานี่ยังไม่ได้เอ่ยถึงเรื่องดนตรีเลยซักกะนิดเดียว  เดี๋ยววันหลังมาต่อก็แล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 10:23:59 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #35 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 09:36:05 AM »

ศิลปินดิสโก้ที่ผมชอบอีกรายคือ Amii Stewart ซึ่งมีอัลบั้มแนวดิสโก้ออกมา 2 ชุด คือ Knock on Wood และ Paradise Bird เสียงกลองในเพลง Knock on Wood ของเธอแตกต่างจากจังหวะกลองที่ซ้ำซากในเพลงดิสโก้อื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด ส่งผลให้เพลงนี้ติดอันดับ 1 ของอันดับเพลงอย่างรวดเร็ว เพลงฮิตอื่นๆ ของเธอก็มี Light My Fire (ของ The Doors), Jealousy, The Letter (ของ The Box Tops) นอกจากนี้ ลีลาการเต้นของเธอก็ไม่เป็นสองรองใคร พอหมดยุคดิสโก้แล้ว Amii Stewart ยังมีอัลบั้มออกมาอย่างสม่ำเสมอ แต่หันไปหาแนว soul/jazz/pop รวมทั้งแสดงละครเวที ต่อมา กระแสศิลปินดิสโก้กลับมาเปิดการแสดงอีกครั้ง เธอก็มีอัลบั้ม Unstoppable ออกมาในปี 2005 นำเพลงฮิตของเธอมาบันทึกเสียงใหม่

ผมรู้จัก Amii Stewart ก็เพราะเพลง Knock on Wood เพลงเดียวนี่แหละครับ ซึ่งในยุคนั้นเพลงนี้เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ดังมากและเปิดออกอากาศกันบ่อยตามสถานีวิทยุ จากข้อมูลของคุณ panyarak ทำให้ทราบว่าเธอก็มีผลงานอยู่ไม่น้อยและอยู่ในวงการเพลงมาได้ยืนยงมากเลยทีเดียวนะครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 09:52:11 AM »

ผมไปเทคชื่อ Xanadu ค่อนข้างบ่อยเหมือนกัน แต่ตอนนั้นเป็นช่วงกลับมาเที่ยวบ้าน สาเหตุที่ไปก็เพราะว่าวงคาไลโดสโคปเล่น
ประจำอยู่ครับ ถ้าข้อมูลไม่ผิดน่าจะเป็นทุกวันเว้นวันอาทิตย์อะไรทำนองนี้

เหตุการณ์ในตอนนั้นน่าจะประมาณปี 1981 หรือ 1982 นะครับ ช่วงนั้น วงดนตรีเล่นสดในบาร์ตกงานกันเป็นแถวเพราะว่าสถานที่
เที่ยวตอนกลางคืนเปลี่ยนรูปแบบเป็นดิสโก้ขนาดย่อมกันหมด แล้วก็ใช้ดีเจมาเปิดแผ่นเสียงแทนวงดนตรี แต่ที่นี่มีการเล่นดนตรี
สดสลับกับดีเจครับ

เคยได้ยินชื่อเธค Xanadu เหมือนกันครับ ในยุคนั้นก็ดังมาก เพราะได้ยินโฆษณาอยู่บ่อย ๆ ถ้าเป็นปี 1981-1982 นี่ผมยังเรียนอยู่ม.ต้นเลยครับ แต่เคยได้ยินมาว่าแถวราชประสงค์ ถนนเกษร บางกอกบาซาร์นั้นขึ้นชื่อไม่เป็นรองใครในเรื่องเธคและสถานเริงรมย์ยามราตรี ผมมีโอกาสได้เข้าเธคกับเขาก็ตอนที่เรียนจบและทำงานแล้ว ก็ประมาณปี 2533-2534 เคยไปที่ Afterdark ราชดำริอาเขต (ใกล้ห้าง Big C สมัยนี้) แต่ตอนนั้นพวกเธคก็เริ่มกลายพันธุ์เป็นลักษณะกึ่งผับกึ่งเธคไปแล้ว และเน้นเปิดเพลงสตริงจากค่ายเทปเพลงไทยและเพลงแร็พเป็นหลัก ไม่มีมนต์ขลังของเสน่ห์เพลงดิสโก้ดังเช่นแต่ก่อนอีกต่อไปแล้ว ผมจำได้ว่าเข้าไปเที่ยว Afterdark ได้ครั้งเดียว ต่อมาอีกไม่นานก็มีข่าวว่าเกิดเหตุยิงกันตายในนั้น และอีกไม่นาน Afterdark ก็ปิดกิจการไป เห็นว่ากันว่า สำหรับสถานบันเทิงประเภทนี้ หากมีเหตุไม่ดีเกิดขึ้น เช่น มีการทะเลาะวิวาทถึงขั้นฆ่ากันตาย อีกไม่นานก็จะปิดตัวลงไปครับ
panyarak

« ตอบ #37 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 09:58:10 AM »

ศิลปินดิสโก้ที่ผมชอบอีกรายคือ Amii Stewart ซึ่งมีอัลบั้มแนวดิสโก้ออกมา 2 ชุด คือ Knock on Wood และ Paradise Bird เสียงกลองในเพลง Knock on Wood ของเธอแตกต่างจากจังหวะกลองที่ซ้ำซากในเพลงดิสโก้อื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด ส่งผลให้เพลงนี้ติดอันดับ 1 ของอันดับเพลงอย่างรวดเร็ว เพลงฮิตอื่นๆ ของเธอก็มี Light My Fire (ของ The Doors), Jealousy, The Letter (ของ The Box Tops) นอกจากนี้ ลีลาการเต้นของเธอก็ไม่เป็นสองรองใคร พอหมดยุคดิสโก้แล้ว Amii Stewart ยังมีอัลบั้มออกมาอย่างสม่ำเสมอ แต่หันไปหาแนว soul/jazz/pop รวมทั้งแสดงละครเวที ต่อมา กระแสศิลปินดิสโก้กลับมาเปิดการแสดงอีกครั้ง เธอก็มีอัลบั้ม Unstoppable ออกมาในปี 2005 นำเพลงฮิตของเธอมาบันทึกเสียงใหม่

ผมรู้จัก Amii Stewart ก็เพราะเพลง Knock on Wood เพลงเดียวนี่แหละครับ ซึ่งในยุคนั้นเพลงนี้เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ดังมากและเปิดออกอากาศกันบ่อยตามสถานีวิทยุ จากข้อมูลของคุณ panyarak ทำให้ทราบว่าเธอก็มีผลงานอยู่ไม่น้อยและอยู่ในวงการเพลงมาได้ยืนยงมากเลยทีเดียวนะครับ

นอกจากชุดที่ลงรูปแล้ว ยังมีอีก 10 กว่าชุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2010 | 10:16:47 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #38 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 10:08:33 AM »

ในยุคนี้มีภาพยนตร์หลายเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเพลงแนวดิสโก้ อย่างเช่น Saturday Night Fever ซึ่งแสดงนำโดย John Travolta (ภาพคุ้นตาที่เห็นเขายืนชูแขนข้างหนึ่งอยู่กลางฟลอร์เต้นรำ) และมีศิลปินเพลงชั้นนำหลายคนและหลายวงหันไปทำผลงานแนวดิสโก้ออกมากันอย่างเอิกเกริก เช่น Bee Gees แม้แต่อัลบั้ม Discovery ของ ELO เองก็ยังถูกล้อเลียนว่าเป็น Disco Very เลย นอกจากนี้ มีภาพยนตร์เรื่องใดและศิลปินดังคนใดที่หันไปเอาดีทางดิสโก้ในช่วงนี้อีกบ้างครับ?

มีเรื่อง Foxes อีกเรื่องครับ หลังจากที่ Cherie Currie ออกจาก Runaways แล้ว ก็ได้บทเล็กๆ ในเรื่องนี้ด้วย ดนตรีประกอบโดย Giorgio Moroder มีศิลปินที่รู้จักกันดีมาร่วมด้วย อาทิ  Cher, Angel, Donna Summer, Janis Ian, Keith Forsey, Brooklyn Dreams สำหรับ Angel น่าจะเป็นศิลปินที่ฉีกแนวมาทำเพลงดิสโก้ในเพลง 20th Century Foxes ซึ่งเวอร์ชั่นใน OST นี้ ค่อนข้างแห้ง ไม่น่าสนุกเหมือนที่ Angel นำไปเล่นแสดงสดในอัลบั้ม Live without a Net ครับ

พูดถึง Girogio Moroder นี่ทำให้ผมนึกถึงภาพยนตร์ขึ้นมาอีกเรื่องหนึ่ง คือ Flashdance... What A Feeling ซึ่งเขามีส่วนร่วมในการทำ soundtrack ประกอบภาพยนตร์เรื่องนี้ให้ จะว่าไปแล้วภาพยนตร์เรื่องนี้ก็เป็นหนังเพลงต้นยุค '80 ซึ่งก็พอถือได้ว่ายังอยู่ในยุคดิสโก้ แต่การออกแบบท่าเต้นรำในเรื่องนี้ก็น่าจะทำให้ดูหวือหวาและแหวกแนวมากขึ้น ผมคิดว่าคุณ panyarak และเพื่อน ๆ หลายคนคงเคยได้ดูหนังเรื่องนี้แล้ว เพราะสมัยนั้นดังมากเลยทีเดียวครับ

panyarak

« ตอบ #39 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 10:19:54 AM »

ในยุคนี้มีภาพยนตร์หลายเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเพลงแนวดิสโก้ อย่างเช่น Saturday Night Fever ซึ่งแสดงนำโดย John Travolta (ภาพคุ้นตาที่เห็นเขายืนชูแขนข้างหนึ่งอยู่กลางฟลอร์เต้นรำ) และมีศิลปินเพลงชั้นนำหลายคนและหลายวงหันไปทำผลงานแนวดิสโก้ออกมากันอย่างเอิกเกริก เช่น Bee Gees แม้แต่อัลบั้ม Discovery ของ ELO เองก็ยังถูกล้อเลียนว่าเป็น Disco Very เลย นอกจากนี้ มีภาพยนตร์เรื่องใดและศิลปินดังคนใดที่หันไปเอาดีทางดิสโก้ในช่วงนี้อีกบ้างครับ?

มีเรื่อง Foxes อีกเรื่องครับ หลังจากที่ Cherie Currie ออกจาก Runaways แล้ว ก็ได้บทเล็กๆ ในเรื่องนี้ด้วย ดนตรีประกอบโดย Giorgio Moroder มีศิลปินที่รู้จักกันดีมาร่วมด้วย อาทิ  Cher, Angel, Donna Summer, Janis Ian, Keith Forsey, Brooklyn Dreams สำหรับ Angel น่าจะเป็นศิลปินที่ฉีกแนวมาทำเพลงดิสโก้ในเพลง 20th Century Foxes ซึ่งเวอร์ชั่นใน OST นี้ ค่อนข้างแห้ง ไม่น่าสนุกเหมือนที่ Angel นำไปเล่นแสดงสดในอัลบั้ม Live without a Net ครับ

พูดถึง Girogio Moroder นี่ทำให้ผมนึกถึงภาพยนตร์ขึ้นมาอีกเรื่องหนึ่ง คือ Flashdance... What A Feeling ซึ่งเขามีส่วนร่วมในการทำ soundtrack ประกอบภาพยนตร์เรื่องนี้ให้ จะว่าไปแล้วภาพยนตร์เรื่องนี้ก็เป็นหนังเพลงต้นยุค '80 ซึ่งก็พอถือได้ว่ายังอยู่ในยุคดิสโก้ แต่การออกแบบท่าเต้นรำในเรื่องนี้ก็น่าจะทำให้ดูหวือหวาและแหวกแนวมากขึ้น ผมคิดว่าคุณ panyarak และเพื่อน ๆ หลายคนคงเคยได้ดูหนังเรื่องนี้แล้ว เพราะสมัยนั้นดังมากเลยทีเดียวครับ

เคยดูครับ พอพูดถึง Flashdance ทำให้นึกถึง Footloose ขึ้นมาอีกเรื่องนึงครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #40 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 10:27:23 AM »

เคยดูครับ พอพูดถึง Flashdance ทำให้นึกถึง Footloose ขึ้นมาอีกเรื่องนึงครับ

ผมก็ได้ดูภาพยนต์เรื่อง Flashdance เหมือนกัน ทางเคเบิ้ลทีวีในสมัยก่อน แล้วก็ทำให้นึกถึงเรื่องนี้อีกเรื่องนึงครับ...

แต่นี่มันออกนอกยุคดิสโก้แล้วนะครับ คือปี 1987 ซึ่งการเต้นแบบนี้ยังคงสืบสานกันต่อมาจนถึงปัจจุบัน  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2010 | 10:30:55 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #41 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 10:31:45 AM »

ผมก็ชอบเพลงในหนังเรื่องนี้หลายเพลงเลยครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #42 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 10:56:55 AM »

ผมมีดีวีดีเรื่องSaturday Night Fever ฉบับครบรอบ25th Anniversary Edition
เป็นแผ่นดีวีดีโซนหนึ่ง  เสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้ซื้อแผ่นซีดีที่ออกมาพร้อมกันเก็บไว้
เพราะแผ่นซีดีทำปกPackageได้เหมือนแผ่นเสียงจริงๆ ไม่ได้ย่อส่วนแบบพวกMini Lp Cd
ขนาดตัวปกใส่แผ่นซีดีใหญ่เท่าแผ่นเสียงเลยครับ คงถูกใจพวกที่เล่นแผ่นเสียง

panyarak

« ตอบ #43 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 08:53:08 AM »

Jeff Scott Soto นักร้องแนวเฮฟวี่ (Yngwie Malmsteen's Rising Force, Axel Rudi Pell, Soul SirKUS, Talisman, Human Clay, Journey ฯลฯ) ฉีกแนวไปเล่นเพลงดิสโก้เก่าๆ จากยุค 70s ในนาม Boogie Knights กับอัลบั้ม Welcome to Jungle Boogie รวมทั้งเปิดการแสดงสดประจำที่ลาสเวกัส โดยทั้งวงแต่งกายแบบดิสโก้ เล่นเพลงดิสโก้เก่าๆ ล้วนๆ ได้รับการต้อนรับจากผู้เข้าชมอย่างอุ่นหนาฝาคั่งทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2010 | 08:58:40 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #44 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 09:02:06 AM »

ไม่ทราบว่าหนังเรื่อง Staying Alive นี่เป็นภาคต่อจากเรื่อง Saturday Night Fever หรือเปล่าครับ?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 15
พิมพ์