เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:25:42 AM
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disco Era  (อ่าน 112386 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #60 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 11:09:17 AM »

Biddu ก็มีวงออร์เคสตร้าของตนเอง คือ Biddu Orchestra คิดว่าคุณ panyarak ยังคงจำเพลง Journey to the Moon และ Rain Forest ของวงนี้ได้ ผมว่า Biddu แกทำดนตรีคลาสสิคัลได้ติดดินดีจริง ๆ ครับ

Journey to the Moon เป็นเพลงโปรดตลอดกาลของผมเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2010 | 11:13:44 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Pong-Wanchai

« ตอบ #61 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 12:56:44 PM »

แม้แต่เจ้าแม่ร็อคแอนด์โรลในสมัยก่อนอย่าง Suzi Quatro ก็ทำเพลงใกล้เคียงดิสโก้หรือจะบอกว่าเป็นดิสโก้โดยตรงเลยก็ได้ ซึ่ง
ผมชอบอยู่เพลงนึงครับ ชื่อว่า Lipstick อยู่ในอัลบั้มชุด Rock Hard  ยิ้มกว้างๆ

ใครโปะลิ้งค์ YouTube เป็นช่วยสงเคราะห์หน่อยก็แล้วกัน จะได้ฟังเพลงจริงๆ ได้ทุกคน.
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #62 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 01:59:56 PM »

แม้แต่เจ้าแม่ร็อคแอนด์โรลในสมัยก่อนอย่าง Suzi Quatro ก็ทำเพลงใกล้เคียงดิสโก้หรือจะบอกว่าเป็นดิสโก้โดยตรงเลยก็ได้ ซึ่ง
ผมชอบอยู่เพลงนึงครับ ชื่อว่า Lipstick อยู่ในอัลบั้มชุด Rock Hard  ยิ้มกว้างๆ

ใครโปะลิ้งค์ YouTube เป็นช่วยสงเคราะห์หน่อยก็แล้วกัน จะได้ฟังเพลงจริงๆ ได้ทุกคน.
เคยได้ฟังเพลงนี้นานแล้วครับ ผมจำท่อนวลี someone else's lipstick ในเพลงนี้ได้แม่นเลยครับ
panyarak

« ตอบ #63 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 02:19:24 PM »

ในภาพยนตร์ The Adventures of Priscilla - Queen of the Desert ซึ่งเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับชีวิตของ drag queen ก็ใช้เพลงดิสโก้จากยุค 70s หลายเพลงมาเป็นเพลงประกอบ หนังเรื่องนี้เครื่องแต่งกายอลังการ และได้รับความนิยมมากจนมีการนำไปทำเป็นละครเวที Priscilla, Queen of the Desert - The Musical ด้วยครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:09:31 PM »

เคยได้ฟังเพลงนี้นานแล้วครับ ผมจำท่อนวลี someone else's lipstick ในเพลงนี้ได้แม่นเลยครับ

ถ้าได้ยินเพลง Lipstick นี้อีกครั้ง สงสัยคงต้องมีการ ขยับแข้งสลับขา กันหน่อยล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #65 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:11:53 PM »

ในภาพยนตร์ The Adventures of Priscilla - Queen of the Desert ซึ่งเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับชีวิตของ drag queen ก็ใช้เพลงดิสโก้จากยุค 70s หลายเพลงมาเป็นเพลงประกอบ หนังเรื่องนี้เครื่องแต่งกายอลังการ และได้รับความนิยมมากจนมีการนำไปทำเป็นละครเวที Priscilla, Queen of the Desert - The Musical ด้วยครับ

ผมยังไม่เคยดูเรื่องนี้เลยครับ เคยดูแต่ The Boat That Rocked ซึ่งเพลงประกอบล้วนแล้วแต่มาจากยุค 60's และ 70's ทั้งนั้น.

« ตอบ #66 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:14:24 PM »

เพิ่งทราบว่า Tina Charles ก็เคยร้องนำในเพลง I'm on Fire ของ 5000 Volts ด้วย (คิดว่าคุณ panyarak ก็คงรู้จักเพลงนี้ดี) ว่ากันว่าเธอก็เป็นสมาชิกคนหนึ่งของวงดูโอวงนี้ แต่เป็นสมาชิกแบบไม่เป็นทางการ ผมฟังเพลงนี้ครั้งแรกก็เข้าใจว่าเป็นเพลงของ Tina Charles แต่มาดูชื่อคนร้องกลับไม่ใช่ แต่เพิ่งมาทราบอีกทีว่าเสียงร้องนำที่เด่นที่สุดก็คือเสียงของ Tina Charles นั่นเองครับ

ผมก็ชอบเพลงนี้ครับ เสียงร้องเธอเด่นกว่านักร้องนำวง 5000 Volts อีกครับ
ส่วนเพลง You Set My Heart on Fire เป็นเพลงแรกที่ได้ Biddu มา produce ให้ ซึ่ง Biddu น่าจะเป็นบุคคลที่มีความสำคัญต่อความสำเร็จของ Tina Charles ในระยะต่อมา

เห็นหน้า Biddu เผิน ๆ คล้าย Patrick Moraz เลยครับ
ผมได้อ่านเครดิตบนปกแผ่นเสียงชุด Dance Little Lady และ Heart 'N' Soul พบว่า Biddu มีผลงานเรียบเรียงฯเพลงของ Tina Charles จำนวนมาก และบางเพลงก็แต่งและหรือเรียบเรียงฯร่วมกับคนอื่น แสดงว่าแกมีอิทธิพลต่อ Tina Charles และบทเพลงของเธออยู่ไม่น้อย ผมทึ่งฝีมือของ Biddu ในการเรียบเรียงฯเพลง Amazing Grace (ซึ่งเพลงนี้ถ้าใครเคยเป็นนักเรียนโรงเรียนคริสต์คงจะรู้จักดีและร้องได้) เขาเอาเพลง Amazing Grace มาเรียบเรียงให้ Tina Charles ร้องในทำนองดิสโก้ร็อคซึ่งมีเสียงลีดกีตาร์ด้วย -- ก็นับว่าเก่ไปอีกแบบแหละครับ -- พอพูดถึงเพลง Amazing Grace แล้วอดนึกถึงเพลง The Lord's Prayer ของ Sister Janet Mead ไม่ได้ เพราะเพลงนี้ก็เป็นเพลงศาสนาที่ถูกเรียบเรียงฯแปลงเป็นพ็อพร็อคไปเลยครับ
panyarak

« ตอบ #67 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:18:16 PM »

เพิ่งทราบว่า Tina Charles ก็เคยร้องนำในเพลง I'm on Fire ของ 5000 Volts ด้วย (คิดว่าคุณ panyarak ก็คงรู้จักเพลงนี้ดี) ว่ากันว่าเธอก็เป็นสมาชิกคนหนึ่งของวงดูโอวงนี้ แต่เป็นสมาชิกแบบไม่เป็นทางการ ผมฟังเพลงนี้ครั้งแรกก็เข้าใจว่าเป็นเพลงของ Tina Charles แต่มาดูชื่อคนร้องกลับไม่ใช่ แต่เพิ่งมาทราบอีกทีว่าเสียงร้องนำที่เด่นที่สุดก็คือเสียงของ Tina Charles นั่นเองครับ

ผมก็ชอบเพลงนี้ครับ เสียงร้องเธอเด่นกว่านักร้องนำวง 5000 Volts อีกครับ
ส่วนเพลง You Set My Heart on Fire เป็นเพลงแรกที่ได้ Biddu มา produce ให้ ซึ่ง Biddu น่าจะเป็นบุคคลที่มีความสำคัญต่อความสำเร็จของ Tina Charles ในระยะต่อมา

เห็นหน้า Biddu เผิน ๆ คล้าย Patrick Moraz เลยครับ
ผมได้อ่านเครดิตบนปกแผ่นเสียงชุด Dance Little Lady และ Heart 'N' Soul พบว่า Biddu มีผลงานเรียบเรียงฯเพลงของ Tina Charles จำนวนมาก และบางเพลงก็แต่งและหรือเรียบเรียงฯร่วมกับคนอื่น แสดงว่าแกมีอิทธิพลต่อ Tina Charles และบทเพลงของเธออยู่ไม่น้อย ผมทึ่งฝีมือของ Biddu ในการเรียบเรียงฯเพลง Amazing Grace (ซึ่งเพลงนี้ถ้าใครเคยเป็นนักเรียนโรงเรียนคริสต์คงจะรู้จักดีและร้องได้) เขาเอาเพลง Amazing Grace มาเรียบเรียงให้ Tina Charles ร้องในทำนองดิสโก้ร็อคซึ่งมีเสียงลีดกีตาร์ด้วย -- ก็นับว่าเก่ไปอีกแบบแหละครับ -- พอพูดถึงเพลง Amazing Grace แล้วอดนึกถึงเพลง The Lord's Prayer ของ Sister Janet Mead ไม่ได้ เพราะเพลงนี้ก็เป็นเพลงศาสนาที่ถูกเรียบเรียงฯแปลงเป็นพ็อพร็อคไปเลยครับ

ตอนได้ยิน The Lord's Prayer ของ Sister Janet Mead ครั้งแรก ผมขำกลิ้งเลยครับ เพราะตอนอยู่โรงเรียนคริสต์ที่ญี่ปุ่น ผมต้องสวดบทสวดนี้ทุกเช้า

« ตอบ #68 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:29:22 PM »

นี่เป็นรูปเพิ่งส่งตรงมาจากอดีตสมาชิกคาไลโดสโคปเลยครับ...

ภาพนี้คลาสสิคมากครับ เป็นยุคประมาณต้น 80's สมัยเล่นประจำอยู่ที่ Xanadu สี่แยกราชประสงค์ นั่งนับนิ้วก็เวลาผ่านมา
ประมาณ 30 ปีแล้วครับ

สมาชิกนักดนตรีจากซ้ายไปขวา...พี่ต้อม บุนนาค (เบส) ปัจจุบันยังเป็นหัวหน้าวงอยู่

ส่วนคนที่นั่งชื่อ คุณอรรถพร ชูโต (คีย์บอร์ด) ที่เล่นงานคอนเสิร์ตจุดประกายกับ คุณมาโนช พุฒตาล รวมทั้งช่วยโพรดิวส์และ
แต่งเพลงในอัลบั้มอีกมากมายในวง แล้มป์  

แล้วก็คนที่ยืนข้างหลังเห็นหน้าไม่ค่อยชัดแต่เห็นหนวดก็คือ คุณ สมชาย ศักดิกุล (กีตาร์ ร้องนำ) ที่ปัจจุบันกลายเป็นนักแสดง
และนักพากษ์ไปแล้ว

สำหรับคนที่นั่งอีกคนนึงคงจำกันได้ดีแต่ดูหนุ่มมากในตอนนั้น ซึ่งก็คือ คุณ เอ็ดเวิอร์ด เวนโซ่ (ร้องนำ) น้องชายแท้ๆ ของ พี่
จอห์น แวนโซ่  

อีกคนนึงที่ยืนใส่หมวกเสียชีวิตไปแล้วครับ คือมือกีตาร์ที่ชื่อว่า คุณ เฉลิมเกียรติ อมรสิงห์ ( R.I.P.) และ คนสุดท้ายเป็นมือกลองครับ
เดี๋ยวนี้ไม่ได้อยู่วงการดนตรีแล้ว ผมเลยนึกชื่อจริงไม่ได้แต่ชื่อเล่นว่า คุณ "แดง" ครับ

ผมยังจำได้อย่างแม่นยำว่าทางวงบรรเลงเพลงทั้งในแบบ ร็อค และ เต้นรำ เท่าที่จำได้มีเพลง Down Under (Men At Work), It's My Life
(Loverboy), Truely (Lionel Richie), Before The Dawn (Judas Priest), Breaking The Law (Judas Preist), Highway Star (Deep
Purple) และ อีกเยอะแยะมากมาย ซึ่งความจำของผมมันชักเลือนลางเสียแล้วซิครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2010 | 03:36:31 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #69 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:34:38 PM »

นี่เป็นรูปเพิ่งส่งตรงมาจากอดีตสมาชิกคาไลโดสโคปเลยครับ...

ภาพนี้คลาสสิคมากครับ เป็นยุคประมาณต้น 80's สมัยเล่นประจำอยู่ที่ Xanadu สี่แยกราชประสงค์ นั่งนับนิ้วก็เวลาผ่านมาประมาณ 30 ปีแล้วครับ

สมาชิกนักดนตรีจากซ้ายไปขวา...พี่ต้อม บุนนาค (เบส) ปัจจุบันยังเป็นหัวหน้าวงอยู่

ส่วนคนที่นั่งชื่อ คุณอรรถพร ชูโต (คีย์บอร์ด) ที่เล่นงานคอนเสิร์ตจุดประกายกับ คุณมาโนช พุฒตาล รวมทั้งช่วยโพรดิวส์และแต่งเพลงในอัลบั้มอีกมากมายในวง แล้มป์ 

แล้วก็คนที่ยืนข้างหลังเห็นหน้าไม่ค่อยชัดแต่เห็นหนวดก็คือ คุณ สมชาย ศักดิกุล ที่ปัจจุบันกลายเป็นนักแสดงและนักพากษ์ไปแล้ว

สำหรับคนที่นั่งอีกคนนึงคงจำกันได้ดีแต่ดูหนุ่มมากในตอนนั้น ซึ่งก็คือ คุณ เอ็ดเวิอร์ด เวนโซ่ น้องชายแท้ๆ ของ พี่ จอห์น แวนโซ่ 

อีกคนนึงที่ยืนอยู่เสียชีวิตไปแล้วครับ คือ คุณ เฉลิมเกียรติ อมรสิงห์ และ คนสุดท้ายเป็นมือกลองครับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้อยู่วงการดนตรีแล้ว
ผมจำชื่อไม่ได้จำได้แต่ชื่อเล่นว่า คุณ "แดง" ครับ

ผมยังจำได้อย่างแม่นยำว่าทางวงบรรเลงเพลงทั้งในแบบ ร็อค และ เต้นรำ เท่าที่จำได้มีเพลง Down Under (Men At Work), It's My Life
(Loverboy), Truely (Lionel Richie), Before The Dawn (Judas Priest), Breaking The Law (Judas Preist), Highway Star (Deep
Purple) และ อีกเยอะแยะมากมาย ซึ่งความจำของผมมันชักเลือนลางเสียแล้วซิครับ.

ความจำผมเลือนลางยิ่งกว่าพี่โป่งอีกครับ เพิ่งนึกได้ว่า ผมเคยแต่ชมการแสดงของคุณเอ็ดเวิร์ด แวนโซ ที่ Rock Pub ไม่เคยชมการแสดงของคุณจอห์นเลยครับ

« ตอบ #70 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:39:40 PM »

แล้วนี่เป็นสมาชิกยุคล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เองครับ...

ดูเหมือนว่าหน้าบางคนจะคุ้นๆ กันอยู่เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #71 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:48:30 PM »

ทว่ารูปข้างบนเมื่อกี้นี้ไม่ใช่วง Kaleidoscope ครับ กลับกลายเป็น วงสังสรรค์ จับจอห์นนี่ใส่ถ้ง พลังสูง ลากจูงกันไป ไม่ไล่ไม่เลิก ครับ

คราวนี้จะเปิดเผยชื่อ จากขวาไปซ้ายนะครับ...

คนแรกเป็นมือลีดกีตาร์ตัวปลอมชื่อว่า พี่โก้ ครับ หน้าตา (พยายามทำให้) โหดเหี้ยม ต่อด้วย มือคีย์บอร์ดซึ่งคนนี้เป็นตัวจริงครับ ชื่อ
พี่อ้วน ส่วนข้างหลังคือ พี่ต้อม มือเบสตัวจริงเหมือนกัน แล้วก็หลังสุดเก็กหน้าหล่อทำหน้าที่นักร้องตัวปลอมครับ

สำหรับคนสุดท้ายดูท่าทาง ร็อค สุดๆ ดูเหมือนจะเป็นมือกลองตัวปลอมอีกเหมือนกันครับ ชื่ออะไรผมจำไม่ได้เสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #72 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 05:02:09 PM »

คุณอรรถพรในอดีตกับปัจจุบันดูไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไรเลยนะครับ ผมชอบฝีมือการเล่นคีย์บอร์ดของคุณอรรถพร ซึ่งคงจะศึกษาดนตรี prog มาไม่น้อยเลยครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #73 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 09:26:16 PM »

มือกลองดูแกร็อคมากเลยครับ
แต่ แกคงไม่ได้ตีแล้วนี่นา
เพราะพุงแกยื่นติดเครื่องเคาะหมดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เข้ากระทู้หน่อย
ขอแจมกับพี่ตั๊ม+คุณปีศาจหน่อย

ผมว่าเพลงดิสโก้ เพลงแรกที่ผมฟังน่าจะเป็นของคนนี้นะครับ
ได้ยินจากวิทยุครั้งแรก ซัก ม.4-ม.5 นี่แหละ
แค่เสียงคราง ก็จินตนาการไปไกลแล้ว

Donna Summer - Love to love you
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=V86XLYuwhdU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=V86XLYuwhdU</a>
นาทีที่ 2:20 ทำนองเพราะมาก (เพลงเต็ม ยาวเกือบ 6 นาทีแนะ)
น่าจะเป็นเพลงดิสโก้ เพลงแรก ที่ติดอันดับ 1 นะครับ
ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องเป็น Hot Stuff แน่ๆ (เผลอๆ อาจจะติดทั้ง 2เพลง เลยนะ)

และที่สำคัญกว่า
ดอนน่า ซัมเมอร์ ทำให้ผมรู้จัก Giorgio Moroder นักแต่งเพลง ด้วยซินธีไซเซอร์ ที่ผมชอบมากกว่า บิดดู นิดนึงครับ
 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2010 | 09:54:34 PM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #74 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 10:05:06 PM »

ขอถามนิดนึงครับ Biddu Orchestra เกี่ยวอะไรกับ Biddu Diddu ที่มีเพลง Shanghai'd in Shanghai เพลงยุค 70's ที่ผมชอบมากๆ พอดีหาข้อมูลไม่ได้เลย

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 15
พิมพ์