เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 05:17:07 AM
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disco Era  (อ่าน 112387 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 10:12:15 PM »

Giorgio Moroder

ฟังเพลงนี้ ก่อนเลยครับ
ท่อนแยก(ฮุก) ทำนองเพราะติดหูสุดๆ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=4Ug7cj2Eskk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=4Ug7cj2Eskk</a>

จิโอจิโอ้ โมโรเดอร์ ดังมาคู่กับ เพลงประกอบหนังหลายเรื่อง เช่น
Midnight Express - หลอนมาก ไพเราะ 5ดาวเลย
American Gigolo
Flashdance
The Never Ending Story - อันนี้ ผมชอบเป็นการส่วนตัว  ยิ้มเท่ห์
Thief of Hearts
Electric Dreams - หนังไม่ถึง แต่เพลงไตเติ้ลสุดยอด
Cat People
Over the Top
Scarface - สุดยอดมาก เข้ากับ เลือดสาดๆ ของ ผู้กำกับ ไบรอัน เดอ พัลม่า ดีจริงๆ 5ดาวไปเลย
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=c0ZiGw2nHT8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=c0ZiGw2nHT8</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2010 | 10:15:10 PM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #76 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 06:39:33 AM »

มือกลองดูแกร็อคมากเลยครับ
แต่ แกคงไม่ได้ตีแล้วนี่นา
เพราะพุงแกยื่นติดเครื่องเคาะหมดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เข้ากระทู้หน่อย
ขอแจมกับพี่ตั๊ม+คุณปีศาจหน่อย

ผมว่าเพลงดิสโก้ เพลงแรกที่ผมฟังน่าจะเป็นของคนนี้นะครับ
ได้ยินจากวิทยุครั้งแรก ซัก ม.4-ม.5 นี่แหละ
แค่เสียงคราง ก็จินตนาการไปไกลแล้ว

นาทีที่ 2:20 ทำนองเพราะมาก (เพลงเต็ม ยาวเกือบ 6 นาทีแนะ)
น่าจะเป็นเพลงดิสโก้ เพลงแรก ที่ติดอันดับ 1 นะครับ
ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องเป็น Hot Stuff แน่ๆ (เผลอๆ อาจจะติดทั้ง 2เพลง เลยนะ)

และที่สำคัญกว่า
ดอนน่า ซัมเมอร์ ทำให้ผมรู้จัก Giorgio Moroder นักแต่งเพลง ด้วยซินธีไซเซอร์ ที่ผมชอบมากกว่า บิดดู นิดนึงครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Giorgio Moroder เป็นคนปั้นให้ Donna Summer มีชื่อเสียงโด่งดังแบบไม่ตั้งใจ เพลงโปรดของ Donna Summer ของผมคือ Mac Arthur Park, I Feel Love, Bad Girls, Hot Stuff  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 06:45:53 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #77 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 07:15:24 AM »

ขอถามนิดนึงครับ Biddu Orchestra เกี่ยวอะไรกับ Biddu Diddu ที่มีเพลง Shanghai'd in Shanghai เพลงยุค 70's ที่ผมชอบมากๆ พอดีหาข้อมูลไม่ได้เลย

Biddu เจ้าของวง Biddu Orchestra เป็นชาวอินเดีย มีชื่อเต็มว่า Biddu Appaiah ครับ ส่วนเพลง Shanghai'd in Shanghai ผมเคยฟังแต่ที่ Nazareth นำมาเล่นใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 07:18:12 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #78 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 07:42:46 AM »

ขอถามนิดนึงครับ Biddu Orchestra เกี่ยวอะไรกับ Biddu Diddu ที่มีเพลง Shanghai'd in Shanghai เพลงยุค 70's ที่ผมชอบมากๆ พอดีหาข้อมูลไม่ได้เลย

Biddu เจ้าของวง Biddu Orchestra เป็นชาวอินเดีย มีชื่อเต็มว่า Biddu Appaiah ครับ ส่วนเพลง Shanghai'd in Shanghai ผมเคยฟังแต่ที่ Nazareth นำมาเล่นใหม่ครับ

ของ Nazareth เป็นคนละเพลงกันครับ

เนื้อเพลงคร่าวๆ
I was sailing along
minding my business
hiding from love
keepin' my distance....

panyarak

« ตอบ #79 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 08:09:28 AM »

ไม่กี่ปีมานี้ ศิลปินแนว bossa nova นำเพลงดิสโก้มา cover ในรูปแบบ bossa nova กันอย่างเอิกเกริก ซึ่งก็ไพเราะไปอีกแบบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 08:22:09 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #80 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 08:16:28 AM »

มือกลองดูแกร็อคมากเลยครับ
แต่ แกคงไม่ได้ตีแล้วนี่นา
เพราะพุงแกยื่นติดเครื่องเคาะหมดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เข้ากระทู้หน่อย
ขอแจมกับพี่ตั๊ม+คุณปีศาจหน่อย

ผมว่าเพลงดิสโก้ เพลงแรกที่ผมฟังน่าจะเป็นของคนนี้นะครับ
ได้ยินจากวิทยุครั้งแรก ซัก ม.4-ม.5 นี่แหละ
แค่เสียงคราง ก็จินตนาการไปไกลแล้ว

Donna Summer - Love to love you

นาทีที่ 2:20 ทำนองเพราะมาก (เพลงเต็ม ยาวเกือบ 6 นาทีแนะ)
น่าจะเป็นเพลงดิสโก้ เพลงแรก ที่ติดอันดับ 1 นะครับ
ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องเป็น Hot Stuff แน่ๆ (เผลอๆ อาจจะติดทั้ง 2เพลง เลยนะ)

และที่สำคัญกว่า
ดอนน่า ซัมเมอร์ ทำให้ผมรู้จัก Giorgio Moroder นักแต่งเพลง ด้วยซินธีไซเซอร์ ที่ผมชอบมากกว่า บิดดู นิดนึงครับ
 ยิงฟันยิ้ม

เพลงที่ท่านผีฯว่ามานั้น ผมไม่เคยฟัง หรืออาจเคยได้ยินมาแล้วก็ได้ แต่ไม่รู้จักชื่อเพลง ผมรู้จัก Donna Summer ครั้งแรกก็ด้วยเพลง Hot Stuff ตอนนั้นก็ประมาณปี 1977-1978 นี่แหละ ส่วน Giorgio Moroder นั้น ผมรู้จักเขาครั้งแรกด้วยผลงานเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง Chase ต่อมาก็เป็นผลงานเพลงในหนังเรื่อง Flashdance ครับ

« ตอบ #81 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 08:21:59 AM »

สมัยก่อนผมเคยฟังเพลงนี้และได้ยินเพลงนี้จากรายการวิทยุบ่อยมาก แต่จำไม่ได้ว่าใครร้อง ผมว่าแนวทางและเสียงร้องของเพลงนี้คล้ายเพลง Kungfu Fighting ของ Carl Douglas มากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 08:27:48 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #82 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 08:31:53 AM »

Giorgio Moroder เป็นคนปั้นให้ Donna Summer มีชื่อเสียงโด่งดังแบบไม่ตั้งใจ เพลงโปรดของ Donna Summer ของผมคือ Mac Arthur Park, I Feel Love, Bad Girls, Hot Stuff  ครับ
ชอบทุกเพลงที่คุณ panyarak บอกมาเช่นกัน ยกเว้นเพลง Mac Arthur Park ซึ่งผมไม่รู้จัก หรืออาจเคยได้ยินเพลงนี้มาแล้วแต่ไม่รู้จักชื่อเพลงก็ได้ครับ

« ตอบ #83 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 08:44:54 AM »

ในภาพยนตร์ The Adventures of Priscilla - Queen of the Desert ซึ่งเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับชีวิตของ drag queen ก็ใช้เพลงดิสโก้จากยุค 70s หลายเพลงมาเป็นเพลงประกอบ หนังเรื่องนี้เครื่องแต่งกายอลังการ และได้รับความนิยมมากจนมีการนำไปทำเป็นละครเวที Priscilla, Queen of the Desert - The Musical ด้วยครับ

ไม่เคยดูเรื่องนี้เลยครับ แต่ก็สนใจอยากจะดู ไม่ทราบว่าคุณ panyarak มีหนังเรื่องนี้อยู่หรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #84 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 09:46:57 AM »

Giorgio Moroder เป็นคนปั้นให้ Donna Summer มีชื่อเสียงโด่งดังแบบไม่ตั้งใจ เพลงโปรดของ Donna Summer ของผมคือ Mac Arthur Park, I Feel Love, Bad Girls, Hot Stuff  ครับ
ชอบทุกเพลงที่คุณ panyarak บอกมาเช่นกัน ยกเว้นเพลง Mac Arthur Park ซึ่งผมไม่รู้จัก หรืออาจเคยได้ยินเพลงนี้มาแล้วแต่ไม่รู้จักชื่อเพลงก็ได้ครับ

เพลง Love's Unkind, Heaven Knows, Dim All the Lights ก็เป็นเพลงของ Donna Summer ที่ผมชอบครับ

Mac Arthur Park เป็นเพลงมหากาพย์ของ Donna Summer เลยครับ ในอัลบั้ม Live & More เพลงนี้ยาว 8 นาทีกว่า และในรูปแบบ Mac Arthur Park Suite แผ่น 12" รวมเพลง One of a Kind และ Heaven Knows เข้าไปด้วย รวมเป็น 18 นาที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2010 | 02:51:00 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #85 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 09:48:10 AM »

ในภาพยนตร์ The Adventures of Priscilla - Queen of the Desert ซึ่งเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับชีวิตของ drag queen ก็ใช้เพลงดิสโก้จากยุค 70s หลายเพลงมาเป็นเพลงประกอบ หนังเรื่องนี้เครื่องแต่งกายอลังการ และได้รับความนิยมมากจนมีการนำไปทำเป็นละครเวที Priscilla, Queen of the Desert - The Musical ด้วยครับ

ไม่เคยดูเรื่องนี้เลยครับ แต่ก็สนใจอยากจะดู ไม่ทราบว่าคุณ panyarak มีหนังเรื่องนี้อยู่หรือเปล่าครับ?

เคยเช่ามาดู ยังไม่ได้ซื้อเก็บไว้ครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #86 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:12:44 PM »

ผมจำได้ลางๆ ว่าเพลงดิสโก้ยุคแรกๆ มาก่อนเพลง บั้ม (Bump) นะครับ  โดยเฉพาะเพลง Rock The Boat ของ Hues Corporation
หรือว่า Rock Your Baby ของ George McCrae นั้น  เรียกว่า ดัง ระเบิดเถิดเทิงเลยทีเดียวในประเทศไทยเรา

หลังจากนั้นก็มากันเพียบ อันมี KC & The Sunshine Band รวมถึง Donna Summer ด้วย นอกจากนี้ ยังมี Barry White (แต่ผิวสีดำปื้ด)
ซึ่งก็เป็นหนึ่งในตองอูเหมือนกัน, Van McCoy, Diana Ross, Silver Convention, Chick ที่ผมชอบเพลง Le Freak มาก, AWB, Brick,
The Bee Gees และ อีกมากมายที่ยังไม่ได้เอ่ยชื่อ ครับ

แล้วสไตล์การเต้น "บั้ม" ดูเหมือนว่าเริ่มมาจากกระแสเพลง Lady Bump ของ Tina Charles นี่แหละครับ ถ้าจำไม่ผิด

พอจะจำได้เพราะว่าดนตรีดิสโก้พวกนี้แหละ มันค่อยๆ เข้ามาเขย่าบรรลังก์เพลงฮาร์ดร็อคเมื่อประมาณ ปี ค.ศ. 1974 เห็นจะได้ เลยทำให้
ผมอารมณ์เสียพอสมควรครับ ที่รู้จักเพราะว่าเคยได้ยินได้ฟังผ่านหูมาในสมัยก่อนตอนเป็นวัยรุ่น แต่สมัยนี้มันวัยร่วงแล้ว รับฟังเพลงได้
ทุกประเภทครับ  ความคิดมัน เปลี่ยนไปเยอะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #87 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:16:05 PM »

ผมจำได้ลางๆ ว่าเพลงดิสโก้ยุคแรกๆ มาก่อนเพลง บั้ม (Bump) นะครับ  โดยเฉพาะเพลง Rock The Boat ของ Hues Corporation
หรือว่า Rock Your Baby ของ George McCrae นั้น  เรียกว่า ดัง ระเบิดเถิดเทิงเลยทีเดียวในประเทศไทยเรา

หลังจากนั้นก็มากันเพียบ อันมี KC & The Sunshine Band รวมถึง Donna Summer ด้วย นอกจากนี้ ยังมี Barry White (แต่ผิวสีดำปื้ด)
ซึ่งก็เป็นหนึ่งในตองอูเหมือนกัน, Van McCoy, Diana Ross, Silver Convention, Chick ที่ผมชอบเพลง Le Freak มาก, AWB, Brick,
The Bee Gees และ อีกมากมายที่ยังไม่ได้เอ่ยชื่อ ครับ

แล้วสไตล์การเต้น "บั้ม" ดูเหมือนว่าเริ่มมาจากกระแสเพลง Lady Bump ของ Tina Charles นี่แหละครับ ถ้าจำไม่ผิด

พอจะจำได้เพราะว่าดนตรีดิสโก้พวกนี้แหละ มันค่อยๆ เข้ามาเขย่าบรรลังก์เพลงฮาร์ดร็อคเมื่อประมาณ ปี ค.ศ. 1974 เห็นจะได้ เลยทำให้
ผมอารมณ์เสียพอสมควรครับ ที่รู้จักเพราะว่าเคยได้ยินได้ฟังผ่านหูมาในสมัยก่อนตอนเป็นวัยรุ่น แต่สมัยนี้มันวัยร่วงแล้ว รับฟังเพลงได้
ทุกประเภทครับ  ความคิดมัน เปลี่ยนไปเยอะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
เพลง Lady Bump เป็นผลงานของ Penny McLean อดีตสมาชิกวง Silver Convention ครับพี่โป่ง

ผมเห็นด้วยในประเด็นที่เพลงแนวดิสโก้มันได้เข้ามาเขย่าบัลลังก์เพลงร็อคเมื่อประมาณปี 1974-1975 นะครับ แต่ผมคิดว่าดิสโก้เริ่มจะบูมในเมืองไทยกันจริง ๆ ก็ประมาณปี 2519 (ตอนนั้นเมืองไทยจะรับกระแสวัฒนธรรมช้ากว่าเมืองนอกอยู่พอประมาณ ไม่รวดเร็วเหมือนทุกวันนี้) พอถึงช่วงปลายยุค 70 นี่ยิ่งระเบิดเถิดเทิงไปกันใหญ่เลย แล้วไปซบเซาเอาตอนช่วงกลางปี 80 ซึ่งกระแสเพลงเบรคแดนซ์เริ่มจะเข้ามาแทนที่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 01:23:41 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #88 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:31:42 PM »

คิดว่าคงมีหลายท่านรู้จักเพลง Sunshine Day และ Dance the Body Music ของวง Osibisa ซึ่งทั้งสองเพลงนี้ก็ฮิตในยุคดิสโก้กับเขาด้วยเหมือนกัน (ความจริงผลงานสองชุดแรกของพวกเขาออกแนวอาร์ตแทบจะเป็น progressive เลยก็ว่าได้ แถมหน้าปกยังวาดโดย Roger Dean อีกต่างหาก) เท่าที่ผมจำได้ วง Osibisa เคยมาเปิดการแสดงที่เมืองไทยด้วย ประมาณปี 1977 หรือ 1978 นี่แหละ ผมไม่ค่อยแน่ใจ ตอนนั้นผมยังเรียนชั้นประถมอยู่เลยครับ แต่ภาพข้างล่างนี้เป็น Osibisa ยุคปัจจุบันเมื่อไม่นานมานี้นะครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #89 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:35:04 PM »

เพลง Lady Bump เป็นผลงานของ Penny McLean อดีตสมาชิกวง Silver Convention ครับพี่โป่ง

ผมเห็นด้วยในประเด็นที่เพลงแนวดิสโก้มันได้เข้ามาเขย่าบัลลังก์เพลงร็อคเมื่อประมาณปี 1974-1975 นะครับ แต่ผมคิดว่าดิสโก้เริ่มจะบูมในเมืองไทยกันจริง ๆ ก็ประมาณปี 2519 (ตอนนั้นเมืองไทยจะรับกระแสวัฒนธรรมช้ากว่าเมืองนอกอยู่พอประมาณ ไม่รวดเร็วเหมือนทุกวันนี้) พอถึงช่วงปลายยุค 70 นี่ยิ่งระเบิดเถิดเทิงไปกันใหญ่เลย แล้วไปซบเซาเอาตอนช่วงกลางปี 80 ซึ่งกระแสเพลงเบรคแดนซ์เริ่มจะเข้ามาแทนที่ครับ

ผมคงจำคนร้องเพลง Lady Bump ผิดน่ะครับ ก็บอกแล้ว ว่าอาจจำไม่ได้   ลังเล

ส่วนเรื่องดิสโก้บุกเมืองไทยมันไล่เลี่ยกับเมืองนอกมากครับ เพราะว่าเรามีสถานีวิทยุที่เปิดเพลงในอันดับชาร์ททั้งทาง
ฝั่งประเทศอังกฤษและสหรัฐอเมริกา การฟังเพลงของคนไทยเราดีกว่านานาประเทศในโลกนี้เยอะครับ ไม่มีการกั้นเขต
แดน เพราะฉะนั้นการเปลี่ยนแปลงในเรื่องวัฒนธรรมการรับฟังของคนไทยเรา "รวดเร็ว" มากครับ  เจ๋ง

ผมอยู่ในยุคนั้นแล้วก็ดิสโก้ก็บุกในยุคนั้นเลยครับ ไม่มีการรีรอถึงปลายปี 70 ผมไปเรียนต่อ ปี 78 เพลงร็อคตอนนั้น "ล่ม"
แล้วนะครับ บาร์แทบทุกแห่งเริ่มเลิกจ้างวงดนตรีแล้ว...อันนี้ "ฟันธง" ครับผม  อิ...อิ...อิ    ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 01:38:34 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 15
พิมพ์