เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:51:40 AM
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disco Era  (อ่าน 112386 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:44:31 PM »

คิดว่าคงมีหลายท่านรู้จักเพลง Sunshine Day และ Dance the Body Music ของวง Osibisa ซึ่งทั้งสองเพลงนี้ก็ฮิตในยุคดิสโก้กับเขาด้วยเหมือนกัน (ความจริงผลงานสองชุดแรกของพวกเขาออกแนวอาร์ตแทบจะเป็น progressive เลยก็ว่าได้ แถมหน้าปกยังวาดโดย Roger Dean อีกต่างหาก) เท่าที่ผมจำได้ วง Osibisa เคยมาเปิดการแสดงที่เมืองไทยด้วย ประมาณปี 1977 หรือ 1978 นี่แหละ ผมไม่ค่อยแน่ใจ ตอนนั้นผมยังเรียนชั้นประถมอยู่เลยครับ แต่ภาพข้างล่างนี้เป็น Osibisa ยุคปัจจุบันเมื่อไม่นานมานี้นะครับ

หน้าปกโดย Roger Dean สวยจริงๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 01:46:05 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #91 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:54:48 PM »

เพลง Lady Bump เป็นผลงานของ Penny McLean อดีตสมาชิกวง Silver Convention ครับพี่โป่ง

ผมเห็นด้วยในประเด็นที่เพลงแนวดิสโก้มันได้เข้ามาเขย่าบัลลังก์เพลงร็อคเมื่อประมาณปี 1974-1975 นะครับ แต่ผมคิดว่าดิสโก้เริ่มจะบูมในเมืองไทยกันจริง ๆ ก็ประมาณปี 2519 (ตอนนั้นเมืองไทยจะรับกระแสวัฒนธรรมช้ากว่าเมืองนอกอยู่พอประมาณ ไม่รวดเร็วเหมือนทุกวันนี้) พอถึงช่วงปลายยุค 70 นี่ยิ่งระเบิดเถิดเทิงไปกันใหญ่เลย แล้วไปซบเซาเอาตอนช่วงกลางปี 80 ซึ่งกระแสเพลงเบรคแดนซ์เริ่มจะเข้ามาแทนที่ครับ

ผมคงจำคนร้องเพลง Lady Bump ผิดน่ะครับ ก็บอกแล้ว ว่าอาจจำไม่ได้   ลังเล

ส่วนเรื่องดิสโก้บุกเมืองไทยมันไล่เลี่ยกับเมืองนอกมากครับ เพราะว่าเรามีสถานีวิทยุที่เปิดเพลงในอันดับชาร์ททั้งทาง
ฝั่งประเทศอังกฤษและสหรัฐอเมริกา การฟังเพลงของคนไทยเราดีกว่านานาประเทศในโลกนี้เยอะครับ ไม่มีการกั้นเขต
แดน เพราะฉะนั้นการเปลี่ยนแปลงในเรื่องวัฒนธรรมการรับฟังของคนไทยเรา "รวดเร็ว" มากครับ  เจ๋ง

ผมอยู่ในยุคนั้นแล้วก็ดิสโก้ก็บุกในยุคนั้นเลยครับ ไม่มีการรีรอถึงปลายปี 70 ผมไปเรียนต่อ ปี 78 เพลงร็อคตอนนั้น "ล่ม"
แล้วนะครับ บาร์แทบทุกแห่งเริ่มเลิกจ้างวงดนตรีแล้ว...อันนี้ "ฟันธง" ครับผม  อิ...อิ...อิ    ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
จำไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับพี่ ไม่มีใครกล้าว่าพี่โป่งอยู่แล้ว (แหม... ทำหน้าผิดหวังไปได้) แต่ Tina Charles นั้นก็มีเพลงจังหวะบั๊มพ์อยู่ไม่น้อย เช่น Dance Little Lady, Falling in Love with a Boy Like You, Falling in Love in Summer Time, Dr. Love อัลบั้มสองชุดแรกของเธอออกมาติด ๆ กันในปี 1976 หรือ 2519 ผมคิดว่าช่วงปีนั้น จังหวะบั๊มพ์ได้ดังสุดขีดแล้ว เพราะเห็นเพลง Dance Little Lady อยู่บนหน้าปัดตู้เพลงแล้ว และในงานเลี้ยงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ในตอนนั้น ผมซึ่งยังเป็นเด็กอยู่ก็ยังเต้นรำจังหวะบั๊มพ์เพลงนี้กับเด็ก ๆ เพื่อนบ้านเป็นที่สนุกสนานเลยครับ อันนี้ยังไม่รวมถึงภาพยนตร์ที่คุณไพโรจน์-ลลนาเล่นในยุคนั้น ถ้าใครจำได้ ก็จะมีภาพพระเอกและนางเอกเต้นบั๊มพ์อยู่ในความทรงจำของคนรุ่นนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 | 01:56:37 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #92 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:56:52 PM »

เพลง Lady Bump เป็นผลงานของ Penny McLean อดีตสมาชิกวง Silver Convention ครับพี่โป่ง

ผมเห็นด้วยในประเด็นที่เพลงแนวดิสโก้มันได้เข้ามาเขย่าบัลลังก์เพลงร็อคเมื่อประมาณปี 1974-1975 นะครับ แต่ผมคิดว่าดิสโก้เริ่มจะบูมในเมืองไทยกันจริง ๆ ก็ประมาณปี 2519 (ตอนนั้นเมืองไทยจะรับกระแสวัฒนธรรมช้ากว่าเมืองนอกอยู่พอประมาณ ไม่รวดเร็วเหมือนทุกวันนี้) พอถึงช่วงปลายยุค 70 นี่ยิ่งระเบิดเถิดเทิงไปกันใหญ่เลย แล้วไปซบเซาเอาตอนช่วงกลางปี 80 ซึ่งกระแสเพลงเบรคแดนซ์เริ่มจะเข้ามาแทนที่ครับ

ผมคงจำคนร้องเพลง Lady Bump ผิดน่ะครับ ก็บอกแล้ว ว่าอาจจำไม่ได้   ลังเล

ส่วนเรื่องดิสโก้บุกเมืองไทยมันไล่เลี่ยกับเมืองนอกมากครับ เพราะว่าเรามีสถานีวิทยุที่เปิดเพลงในอันดับชาร์ททั้งทาง
ฝั่งประเทศอังกฤษและสหรัฐอเมริกา การฟังเพลงของคนไทยเราดีกว่านานาประเทศในโลกนี้เยอะครับ ไม่มีการกั้นเขต
แดน เพราะฉะนั้นการเปลี่ยนแปลงในเรื่องวัฒนธรรมการรับฟังของคนไทยเรา "รวดเร็ว" มากครับ  เจ๋ง

ผมอยู่ในยุคนั้นแล้วก็ดิสโก้ก็บุกในยุคนั้นเลยครับ ไม่มีการรีรอถึงปลายปี 70 ผมไปเรียนต่อ ปี 78 เพลงร็อคตอนนั้น "ล่ม"
แล้วนะครับ บาร์แทบทุกแห่งเริ่มเลิกจ้างวงดนตรีแล้ว...อันนี้ "ฟันธง" ครับผม  อิ...อิ...อิ    ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
จำไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับพี่ ไม่มีใครกล้าว่าพี่โป่งอยู่แล้ว (แหม... ทำหน้าผิดหวังไปได้) แต่ Tina Charles นั้นก็มีเพลงจังหวะบั๊มพ์อยู่ไม่น้อย เช่น Dance Little Lady, Falling in Love with a Boy Like You, Falling in Love in Summer Time อัลบั้มสองชุดแรกของเธอออกมาติด ๆ กันในปี 1976 หรือ 2519 ผมคิดช่วงปีนั้น จังหวะบั๊มพ์ดังสุดขีด เพราะเห็นเพลง Dance Little Lady อยู่บนหน้าปัดตู้เพลงแล้ว และในงานเลี้ยงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ในตอนนั้น ผมซึ่งยังเป็นเด็กอยู่ก็ยังเต้นรำจังหวะบั๊มพ์เพลงนี้กับเด็ก ๆ เพื่อนบ้านเป็นที่สนุกสนานเลยครับ อันนี้ยังไม่รวมถึงภาพยนตร์ที่คุณไพโรจน์-ลลนาเล่นในยุคนั้น ถ้าใครจำได้ ก็จะมีภาพพระเอกและนางเอกเต้นบั๊มพ์อยู่ในความทรงจำของคนรุ่นนั้นครับ

เพลง Falling in Love with a Boy Like You กับ Falling in Love in Summer Time มันใกล้เคียงกันมากเลยครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #93 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 01:59:14 PM »

ยังไม่ได้พูดถึง Ring My Bell กันเลยใช่ไหมครับ เล่าเรื่องเกี่ยวกับเพลงนี้ให้ฟังหน่อยซีครับ พี่ๆ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #94 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 02:00:16 PM »

ผมคงจำคนร้องเพลง Lady Bump ผิดน่ะครับ ก็บอกแล้ว ว่าอาจจำไม่ได้   ลังเล

แดน เพราะฉะนั้นการเปลี่ยนแปลงในเรื่องวัฒนธรรมการรับฟังของคนไทยเรา "รวดเร็ว" มากครับ  เจ๋ง

แล้วนะครับ บาร์แทบทุกแห่งเริ่มเลิกจ้างวงดนตรีแล้ว...อันนี้ "ฟันธง" ครับผม  อิ...อิ...อิ    ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
จำไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับพี่ ไม่มีใครกล้าว่าพี่โป่งอยู่แล้ว (แหม... ทำหน้าผิดหวังไปได้) แต่ Tina Charles นั้นก็มีเพลงจังหวะบั๊มพ์อยู่ไม่น้อย เช่น Dance Little Lady, Falling in Love with a Boy Like You, Falling in Love in Summer Time อัลบั้มสองชุดแรกของเธอออกมาติด ๆ กันในปี 1976 หรือ 2519 ผมคิดช่วงปีนั้น จังหวะบั๊มพ์ดังสุดขีด เพราะเห็นเพลง Dance Little Lady อยู่บนหน้าปัดตู้เพลงแล้ว และในงานเลี้ยงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ในตอนนั้น ผมซึ่งยังเป็นเด็กอยู่ก็ยังเต้นรำจังหวะบั๊มพ์เพลงนี้กับเด็ก ๆ เพื่อนบ้านเป็นที่สนุกสนานเลยครับ อันนี้ยังไม่รวมถึงภาพยนตร์ที่คุณไพโรจน์-ลลนาเล่นในยุคนั้น ถ้าใครจำได้ ก็จะมีภาพพระเอกและนางเอกเต้นบั๊มพ์อยู่ในความทรงจำของคนรุ่นนั้นครับ

เพลง Falling in Love with a Boy Like You กับ Falling in Love in Summer Time มันใกล้เคียงกันมากเลยครับ
ผมว่าไม่ใกล้เคียงหรอกครับ --เหมือนกันเลย -- เพียงแต่เปลี่ยนเนื้อร้องเท่านั้นเองครับ (คนแต่งพลงและโปรดิวเซอร์น่าจะเป็น Biddu เจ้าเก่า จึงไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์อยู่แล้วครับ)

« ตอบ #95 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 02:12:48 PM »

ยังไม่ได้พูดถึง Ring My Bell กันเลยใช่ไหมครับ เล่าเรื่องเกี่ยวกับเพลงนี้ให้ฟังหน่อยซีครับ พี่ๆ ยิ้มกว้างๆ
จำได้ว่า Ring My Bell ของ Anita Ward เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ดังมากในยุคนั้นและเปิดออกอากาศกันแทบทุกสถานีวิทยุในเมืองไทยกันเลยทีเดียว ก็น่าจะสักปี 1979-1980 เห็นจะได้ และผมเคยเห็นคาอยู่ท็อปชาร์ทอันดับที่หนึ่งของสหรัฐค่อนข้างจะนานด้วยครับ
panyarak

« ตอบ #96 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 02:31:01 PM »

จำได้ว่า Ring My Bell ของ Anita Ward เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ดังมากในยุคนั้นและเปิดออกอากาศกันแทบทุกสถานีวิทยุในเมืองไทยกันเลยทีเดียว ก็น่าจะสักปี 1979-1980 เห็นจะได้ และผมเคยเห็นคาอยู่ท็อปชาร์ทอันดับที่หนึ่งของสหรัฐค่อนข้างจะนานด้วยครับ

เพลงนี้ถูกแปลงเป็นเนื้อร้องไทย ชื่อ กางเกงลิงลอยฟ้า ในภาพยนตร์ เก๋า เก๋า ด้วยครับ

« ตอบ #97 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 04:55:11 PM »

เพลงนี้ถูกแปลงเป็นเนื้อร้องไทย ชื่อ กางเกงลิงลอยฟ้า ในภาพยนตร์ เก๋า เก๋า ด้วยครับ
เคยดูหนังเรื่องนี้ทางเคเบิลทีวีครับ แสดงว่าผมต้องพลาดเพลงนี้แน่เลย ได้ดูแต่เพลงแปลง A Ba Ni Bi ครับ
panyarak

« ตอบ #98 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 06:42:09 AM »

ในหนัง The Book of ELI มีตอนนึงที่ชายชราหยิบแผ่นเสียงมาเปิด ปรากฎว่าเป็นเพลง Ring My Bell ครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #99 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 06:45:38 AM »

เมื่อเอ่ยถึงคณะ Osibisa นอกจากเพลงเด่นๆ อย่าง Sunshine Day แล้ว อย่าลืมเพลงบรรเลงทีเด็ดที่วงดนตรีไทยแทบทุกวงต้องนำมาเล่นกัน
นะครับ ซึ่งเพลงนั้นชื่อว่า Sakabo  ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #100 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 06:47:36 AM »

ในหนัง The Book of ELI มีตอนนึงที่ชายชราหยิบแผ่นเสียงมาเปิด ปรากฎว่าเป็นเพลง Ring My Bell ครับ

ผมลืมไปแล้ว และไม่ทันได้สังเกตุ นี่ใช่หนังที่ Danzel พยายามปกป้อง Bible ใช่มั้ยครับ?
panyarak

« ตอบ #101 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 06:57:56 AM »

ผมลืมไปแล้ว และไม่ทันได้สังเกตุ นี่ใช่หนังที่ Danzel พยายามปกป้อง Bible ใช่มั้ยครับ?

ใช่ครับ

panyarak

« ตอบ #102 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 07:03:31 AM »

พูดถึงนักร้องดิสโก้หญิงกันเยอะแล้ว มีวงที่ผู้ชายร้องนำที่เป็นเอกลักษณ์ของดิสโก้อีกวงนึงคือ KC & the Sunshine Band ครับ มีเพลงฮิตมากมาย อาทิ Wrap Your Arms Around Me, That's the Way I Like It, Boogie Shoes, Please Don't Go, Give It up, Gimme Some More, Who Do You Love, Get Down Tonight แต่พอหมดยุคดิสโก้แล้ว วงนี้หันไปทำเพลงป๊อปที่ไม่ค่อยน่าประทับใจ ปัจจุบันยังมีอัลบั้มออกมาและตระเวณออกแสดงสดอยู่ครับ อัลบั้มของวงนี้ที่พึงหลีกเลี่ยงคือ พวก remix ที่ออกมาอย่างมากมายหลายชุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2010 | 07:11:04 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #103 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 07:13:45 AM »

เว็ปที่มีดีวีดีดิสโก้ขายมากที่สุดคือ http://discollection.i8.com ครับ

« ตอบ #104 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 08:08:53 AM »

เมื่อเอ่ยถึงคณะ Osibisa นอกจากเพลงเด่นๆ อย่าง Sunshine Day แล้ว อย่าลืมเพลงบรรเลงทีเด็ดที่วงดนตรีไทยแทบทุกวงต้องนำมาเล่นกัน
นะครับ ซึ่งเพลงนั้นชื่อว่า Sakabo  ยิ้มกว้างๆ
Sakabo เป็นอีกเพลงหนึ่งของ Osibisa ที่ผมชื่นชอบมาก ส่วนเพลง Dance the Body Music นั้น มีบางคนแปลงชื่อเพลงนี้เป็นภาษาไทยว่า "อาตมาไม่รู้ซิ"

ตอนที่พวกเขามาเปิดคอนเสิร์ตในเมืองไทย มีการเปิดเพลงบรรเลงโปรโมทอยู่เพลงหนึ่งบ่อย ๆ ตามรายการวิทยุ ซึ่งเป็นเพลงที่ค่อนข้างยาว ทำนองสนุก ติดหูง่าย และเน้นสีสันของเครื่องเป่า ไม่ทราบว่ามีใครพอทราบชื่อเพลงนี้บ้างครับ?

แล้วมีใครเคยฟังอัลบั้มแสดงสดชุด Black Magic Night ของพวกเขากันแล้วบ้าง? เห็นเขาว่าเป็นผลงานการแสดงสดที่ดีชุดหนึ่งนะครับ

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 15
พิมพ์