เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149702 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 05:23:03 AM
หน้า: 1 ... 278 279 [280] 281 282 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1596510 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4185 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 12:54:13 PM »

โปรดใช้วิจารณญานของท่านในการอ่าน

อาถรรพ์เฟซบุ๊ค
สองรุ่นใหญ่ในเฟสบุ๊ค
คนนึงเกิดอุบัติเหตุด้วยมอเตอร์ไซด์
คนนึงเกิดโรคฝีอักเสบไม่คาดฝัน
รึนี่จะเป็นอาถรรพ์จริงๆ

ช่วงนี้พวกเรารักษาสุขภาพด้วยนะครับ
โรคปากเปื่อยลินแฉะจอนลอร์ดกำลังระบายจ้า...
 เจ๋ง
โรคปากเปื่อยตอนนี้กำลังระบาดในเด็ก ๆ
ส่วนโรคปากเปื่อยลิ้นแฉะในผู้ใหญ่นี่สิ... ไปติดมาจากไหน หรือไปทำอะไรมาถึงได้ติดครับ? ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4186 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 02:55:07 PM »

1. ผีปีศาจฯ จองหนังสือ audiophile/videophile จัดให้ครับต้องการฉบับใดบ้างระบุฉบับมาได้เลย **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว
2. เสี่ย Tron อยากได้ทรัมไดร์จัดให้ครับ เลือกแบบทรัมไดร์ด้วย
3. เฮียสมบุญฯต้องการซีดีจัดให้ครับ
4. พี่ป่องอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
5. เฮียเดจาวูอยากได้เสื้อยืด BAV 2012 (XL) จัดให้ครับ **รับของรางวัลไปแล้ว
6. noprock อยากได้ดีวีดี Iron Maiden จัดให้ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว
7. undeath อยากได้ซีดี Megadeth จัดให้ครับ
8. phil-wc อยากได้ซีดีของวง ELOY จัดให้ครับ
9. JKNoremorse อยากได้หนังสือ ออดิโอไฟล์ จัดให้ครับ
10. คุณหมอ นักเพลงอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ **รับของรางวัลไปแล้ว
11. จอมยุทธน้ำเมา อยากได้ซีดีจากท่านรองฯจัดให้ครับพร้อมน้ำเมาให้ด้วย ยิ้มกว้างๆ
12.  เรย์ ณ ยโสธร **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว

รายชื่อคนที่ได้รับของรางวัล หากใครที่ต้องการอีกให้จองของรางวัลมาได้เลยทั้งสมาชิกเก่าและใหม่
ผมจะจัดส่งของรางวัลไปให้โปรดแจ้งที่อยู่ทาง PM ด้วยครับ

รายชื่อข้างบนผมจัดส่งของรางวัลไปให้แล้ว มีบางคนต้องการจะรอรับช่วงที่จัด meeting ก็ได้เช่นกัน
ส่วนคนที่ต้องการให้ผมส่งไปให้โปรดแจ้งชื่อที่อยู่มาด้วย ยังมีบางคนยังไม่ได้แจ้งที่อยู่มาหรือใครที่ยังไม่ได้จองก็บอกมาได้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2012 | 02:57:08 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4187 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 03:07:14 PM »

ช่วงนี้ผมห่างหายไปไม่ค่อยเข้ามาอัพเดทเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียง  เป็นเพราะช่วงนี้มีภาระกิจยุ่งๆหลายเรื่อง
ทั้งเรื่องงาน เรื่องต่อเติมบ้านสู้กับน้ำท่วม เรื่องงานเขียนหนังสือที่ต้องรีบปั่นต้นฉบับให้เสร็จภายในวันสองวันนี้
เดี๋ยวผมจะเปิดประเด็นใหม่ให้อ่านกันรออีกซักพักให้เรื่องต้นฉบับจบลงก่อน  จะนำเอาประสบการณ์ที่ได้เล่นกับ
ลำโพงระดับพระกาฬที่ฟังได้มันส์ถึงใจมาเล่าให้อ่านกัน

« ตอบ #4188 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 05:43:13 PM »

ช่วงนี้ผมห่างหายไปไม่ค่อยเข้ามาอัพเดทเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียง  เป็นเพราะช่วงนี้มีภาระกิจยุ่งๆหลายเรื่อง
ทั้งเรื่องงาน เรื่องต่อเติมบ้านสู้กับน้ำท่วม เรื่องงานเขียนหนังสือที่ต้องรีบปั่นต้นฉบับให้เสร็จภายในวันสองวันนี้
เดี๋ยวผมจะเปิดประเด็นใหม่ให้อ่านกันรออีกซักพักให้เรื่องต้นฉบับจบลงก่อน  จะนำเอาประสบการณ์ที่ได้เล่นกับ
ลำโพงระดับพระกาฬที่ฟังได้มันส์ถึงใจมาเล่าให้อ่านกัน

ขอให้ผ่านพ้นภารกิจทั้งปวงโดยราบรื่น แต่พอได้ยินคำว่า "ลำโพงระดับพระกาฬ" แล้ว ไม่อยากนึกถึงราคาเลย ขยิบตา ส่วนคนที่มีโอกาสได้ฟังจะต้องมีบุญแน่ ๆ เลยครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4189 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 07:27:50 PM »

1. ผีปีศาจฯ จองหนังสือ audiophile/videophile จัดให้ครับต้องการฉบับใดบ้างระบุฉบับมาได้เลย **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว
2. เสี่ย Tron อยากได้ทรัมไดร์จัดให้ครับ เลือกแบบทรัมไดร์ด้วย
3. เฮียสมบุญฯต้องการซีดีจัดให้ครับ
4. พี่ป่องอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
5. เฮียเดจาวูอยากได้เสื้อยืด BAV 2012 (XL) จัดให้ครับ **รับของรางวัลไปแล้ว
6. noprock อยากได้ดีวีดี Iron Maiden จัดให้ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว
7. undeath อยากได้ซีดี Megadeth จัดให้ครับ
8. phil-wc อยากได้ซีดีของวง ELOY จัดให้ครับ
9. JKNoremorse อยากได้หนังสือ ออดิโอไฟล์ จัดให้ครับ
10. คุณหมอ นักเพลงอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ **รับของรางวัลไปแล้ว
11. จอมยุทธน้ำเมา อยากได้ซีดีจากท่านรองฯจัดให้ครับพร้อมน้ำเมาให้ด้วย ยิ้มกว้างๆ
12.  เรย์ ณ ยโสธร **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว

รายชื่อคนที่ได้รับของรางวัล หากใครที่ต้องการอีกให้จองของรางวัลมาได้เลยทั้งสมาชิกเก่าและใหม่
ผมจะจัดส่งของรางวัลไปให้โปรดแจ้งที่อยู่ทาง PM ด้วยครับ

รายชื่อข้างบนผมจัดส่งของรางวัลไปให้แล้ว มีบางคนต้องการจะรอรับช่วงที่จัด meeting ก็ได้เช่นกัน
ส่วนคนที่ต้องการให้ผมส่งไปให้โปรดแจ้งชื่อที่อยู่มาด้วย ยังมีบางคนยังไม่ได้แจ้งที่อยู่มาหรือใครที่ยังไม่ได้จองก็บอกมาได้เช่นกัน

คิวต่อไปผมจะจัดส่งของรางวัลไปให้ พี่ป่อง และ น้องUndeath  ส่วนคนที่เหลือถ้าต้องการให้ผมส่งไปให้ช่วยแจ้งมาทาง pm ด้วย
จะได้ส่งไปพร้อมๆกันเลย
อั๋น501

« ตอบ #4190 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 07:36:21 PM »

ขอให้ผ่านพ้นภารกิจทั้งปวงโดยราบรื่น แต่พอได้ยินคำว่า "ลำโพงระดับพระกาฬ" แล้ว ไม่อยากนึกถึงราคาเลย ขยิบตา ส่วนคนที่มีโอกาสได้ฟังจะต้องมีบุญแน่ ๆ เลยครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณพี่ปีศาจฯที่ให้กำลังใจ ที่ผมว่าลำโพงระดับพระกาฬนั้น คือขนาดของตัววูฟเฟอร์ 18 นิ้ว! ตอบสนองความถี่ลงได้ถึง 10hz!
ขอบอกฟังเพลงร็อคได้โคตรมันส์เลยครับ ยิ้มกว้างๆ  สะใจขาร็อคเป็นอย่างมากถ้าห้องฟังจัดการเรื่องอคูสติกไม่ดีพอเป็นเน่าแน่ เอาไม่อยู่หรอก
น้องปูก็ช่วยไม่ได้ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4191 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 09:43:25 PM »

เห็นอาคารจัดการแสดงดนตรีของมหาวิทยาลัยรังสิตแล้วดีใจมากที่บ้านเรายังมีสถานที่จัดคอนเสิร์ตดีๆเช่นนี้
ทำไมอิมแพ็คไม่คิดจัดการกับระบบอคูสติกเสียงแบบนี้บ้างก็ไม่รู้ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2012 | 07:25:43 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4192 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012 | 08:53:05 AM »

เห็นอาคารจัดการแสดงดนตรีของมหาวิทยาลัยรังสิตแล้วดีใจมากที่บ้านเรายังมีสถานที่จัดคอนเสิร์ตดีๆเช่นนี้
ทำไมอิมแพ็คไม่คิดจัดการกับระบบอคูสติกเสียงแบบนี้บ้างก็ไม่รู้ โกรธ
ถ้าอิมแพ็คฯจัดการระบบเสียงให้ดีกว่านี้ เขาเกรงว่าจะมีคนบางสีบางกลุ่มมาใช้จัดการชุมนุมมากขึ้นและบ่อยครั้งขึ้น ดังนั้นจึงยังไม่คิดจะปรับปรุงน่ะครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4193 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 04:02:27 PM »

เข้ามาแจ้งให้ทราบว่าได้รับของรางวัลจากคุณอั๋น501ทาง EMS แล้ว ด้วยความขอบคุณอย่างสูงครับ

« ตอบ #4194 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 | 05:29:42 PM »

ขอเรียนถามเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงหน่อยครับว่า ในเรื่องอุปกรณ์ประเภท accessories ที่มองจากภายนอกแล้ว ดูเหมือนว่ามัน (แทบจะ) ไม่มีผลต่อการปรับปรุงคุณภาพเสียงเลย เช่น อิฐมหัศจรรย์ที่ใช้ทับแอมป์หรือเครื่องเล่นซีดีเพื่อเสียงที่นิ่งขึ้น (แล้วแต่ผู้ผลิตจะโฆษณาสรรพคุณ), อุปกรณ์เล็ก ๆ ที่เอาไปแปะไว้ตามขอบประตูหรือมุมต่าง ๆ ของห้องฟัง ฯลฯ นั้น ท่านเชื่อถือในประสิทธิภาพหรือประสิทธิผลของอุปกรณ์พวกนี้หรือไม่ อย่างไร?

ผมขอออกตัวก่อนว่าไม่เล่นของพวกนี้ แต่ถ้าเป็นห้องฟังของพวกนักเล่นระดับโปรฯ เขาคงมีอุปกรณ์พวกนี้ทับอยู่บนเครื่องหรือแปะไว้ตามมุมนั้นมุมนี้เต็มไปหมด และแต่ละชิ้นก็ไม่ใช่ราคาถูก ๆ ด้วย จึงอยากทราบว่าแท้จริงแล้วมันมีผลต่อคุณภาพเสียงจริงหรือไม่ เพียงใดครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4195 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 | 06:04:57 PM »

เรียนท่านปีศาจ
เป็นคำตอบที่ชวนให้เกิดความเห็นที่ไม่มีข้อสรุปครับ
 เจ๋ง

"รถยนต์เครื่อง1300ซีซี เติมน้ำมันวิเศษ อาจจะวิ่งได้เร็วกว่ารถยนต์3000ซีซี"
ใครเชื่อ ก็เล่นเครื่องประดับที่ว่าได้  ขยิบตา

« ตอบ #4196 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 | 06:24:08 PM »

เป็นคำตอบที่ชวนให้เกิดความเห็นที่ไม่มีข้อสรุปครับ
 เจ๋ง

"รถยนต์เครื่อง1300ซีซี เติมน้ำมันวิเศษ อาจจะวิ่งได้เร็วกว่ารถยนต์3000ซีซี"
ใครเชื่อ ก็เล่นเครื่องประดับที่ว่าได้  ขยิบตา
พี่แจ็คครับ...
แล้วจะรู้ได้ยังไงครับว่าน้ำมันใดเป็นน้ำมันวิเศษหรือน้ำมันกำมะลอ
แล้วรถระดับไหนที่เติมน้ำมันวิเศษแล้ววิ่งเห็นผลครับ

« ตอบ #4197 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 | 06:30:24 PM »

มีคนตั้งกระทู้ถามเรื่องอิฐทับเครื่องเสียงยี่ห้อหนึ่งไว้ว่ามันมหัศจรรย์จริงหรือเปล่า ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=1229.0
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4198 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012 | 09:08:27 PM »

เจ๋ง

"ใครเชื่อ" ก็เล่นเครื่องประดับที่ว่าได้  ขยิบตา
พี่แจ็คครับ...
แล้ว "จะรู้" ได้ยังไงครับว่าน้ำมันใดเป็นน้ำมันวิเศษหรือน้ำมันกำมะลอ
แล้วรถระดับไหนที่เติมน้ำมันวิเศษแล้ววิ่งเห็นผลครับ

ลืมไปว่าไม่ได้มีแต่เด็กวิทย์ มีเด็กศิลป์ด้วย

ความเชื่อ ต่างจาก ความรู้ ครับ

วิทยาศาสตร์ จึงต้องมีการทดลอง จำกัดตัวแปร ได้ผลการทดลอง จึงนำมาวิเคราะห์ ผลลัพท์สนับสนุน ข้อสันนิษฐาน หรือไม่อย่างไร
เหล่านี้ คือความรู้ครับ
ซึ่งยังมีการล้มล้างทฤษฎี เปลี่ยนความรู้ใหม่ ต่อยอดเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ

แต่ความเชื่อ คืออย่างนี้ครับ
คิดว่า มีน้ำมันวิเศษจริง
คิดว่า ถ้าเกิดได้มาจริง แต่ใส่รถแล้วยังไม่วิ่งเร็ว แปลว่า รถยังไม่ได้ระดับ ไม่ได้คิดว่าเพราะไม่มีน้ำมันที่ว่านั้น ในโลกนี้

ประโยคที่เปรียบเทียบเรื่องรถยนต์นั้น อาจจะตีความสับสน กับคนที่ไม่คุ้นเคยระบบวิธีคิดแบบผมครับ

ถ้าให้โอกาสพูดใหม่ จะพูดว่า
"อย่าไปเชื่อในสิ่งที่คนอื่นพูดครับ"

ไม่งั้นรถผมเติมน้ำมันวิเศษ พุ่งไปถึงดาวอังคารแซงนาซ่านะ ฮิๆ

อั๋น501

« ตอบ #4199 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012 | 07:18:26 AM »

มีคนตั้งกระทู้ถามเรื่องอิฐทับเครื่องเสียงยี่ห้อหนึ่งไว้ว่ามันมหัศจรรย์จริงหรือเปล่า ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=1229.0

เป็นไงบ้างพี่ปีศาจฯหนังสำหรับผู้ใหญ่ ยิ้มกว้างๆ  สำหรับผมพวกอุปกรณ์ Accessories ต่างๆผมให้ความใส่ใจแค่บางชนิดเท่านั้น
ผมเชื่อหลักการของตัวผมเองครับ  "ความน่าจะเป็น"  อุปกรณ์ที่หวังผลมากที่สุดคือชุดคิทอุปกรณ์ปรับอคูติกเสียงขนาดมาตรฐาน
พวก  อิฐมหัศจรรย์หรือก้อนไม้วิเศษอะไรหลอกขายเอาสตางค์พวกนักเล่นเครื่องเสียง "หูหาเรื่อง" มากกว่าครับ การเซ็ตอัพลำโพง
จะเห็นผลทางด้านเสียงมากกว่าไปเสียเงินซื้ออุปกรณ์เหล่านี้  ของเหล่านี้เปรียบเหมือนพวกประดับยนต์ของรถไม่ได้ส่งผลกับ
ประสิทธิ์ภาพการทำงานของเครื่องยนต์  หลักการทำงานของก้อนไม้วิเศษพวกนี้(แม้ว่าภายในจะบรรจุอะไรเอาไว้ก็แล้วแต่)
ส่วนมากจะอ้างว่าสลายคลื่นแม่เหล็กจากหม้อแปลงเครื่องนั้น  ผมว่ายุดนี้พวกทรานสฟอร์เมอร์รุ่นใหม่ๆป้องกันเรื่องเหล่านี้มาอย่างดีแล้ว
ผมเคยถามคนที่ใช้เอามาวางเครื่องระดับไฮเอ็นด์เห็นวางไม่รู้กี่ก้อน  เค้าตอบผมแบบว่าไม่ค่อยมั่นใจว่าดีขึ้น  ผมเลยบอกเค้าไปว่าลอง
นั่งฟังแบบปิดตาแล้วให้ผมวางก้อนไม้นี้ให้เปิดเพลงเดียวกันเพื่ออ้างอิงถ้าฟังเพลงนี้สัก 10 รอบผมจะวางเจ้าก้อนไม้วิเศษนี้หรือไม่ได้ว่าง
หากว่าตอบถูกว่าฟังเพลงนี้รอบไหนวางเจ้าก้อนไม้นี้หรือไม่ได้วางแค่ตอบถูก 9 ใน 10 ผมก็จะเชื่อว่ามันส่งผลกับเสียงจริง  แต่เสียดาย
ไม่ได้ทดลองพิสูจน์ "ความน่าจะเป็น" ของผมบังเอิญวันนั้นมีธุระก็เลยไม่ได้อยู่ทดลองไม่งั้นได้ประเด็นมาเล่าให้อ่านกันแล้ว ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2012 | 07:20:33 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 278 279 [280] 281 282 ... 325
พิมพ์