เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 06:44:58 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ  (อ่าน 102258 ครั้ง)
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #60 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 10:40:45 AM »

มาแก้ลิสต์หน่อยละกัน

1. Aqualung - S/T (6 Years)
2. Ulver - Shadows of the Sun (2 Years)
3. John Zorn - Six Litanies for Heliogabalus (approx. 2 Years)
4. David Sylvian - Dead Bees on a Cake (3 Years)
5. Steven Wilson - Insurgentes (1 Year)
6. Pain of Salvation - Scarsick (2 Years)
7. Cannibal Corpse - Tomb of the Mutilated (5 Years)
8. John Coltrane - A Love Supreme (3 Years)
9. Backstreet Boys - Millenium (9 Years)
10. Prince - Musicology (6 Years)

อัลบั้มที่ถูกตัดออก
Dream Theater - Scenes from a Memory ฟังจนเบื่อละ อีกอย่างคือผมชอบซาวด์กีต้าร์ดุๆแบบชุดหลังๆมากกว่าด้วย
Coldplay - Viva La Vida เหตุผลสั้นๆ เพลงดีเกินไป
Psyopus - Our Puzzling Encounters Considered เหตุผลง่ายๆ ไม่มีที่ว่างพอให้ใส่นั่นเอง จริงๆงานชุดนี้เป็นหนึ่งในงานที่ฟังบ่อยมากอีกหนึ่งชุด
Muse - Absolution, Black Holes & Revelations เหตุผลเดียวกับ Psyopus นั่นละ
The Flower Kings - Paradox Hotel
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2009 | 08:03:43 PM โดย Fog » บันทึกการเข้า

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 12:07:02 PM »

พี่กิตแน่ใจเหรอครับกับลิสต์นี้ อย่าลืมข้อแนะนำของกระทู้นี้ไปเชียวนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

อ้างถึง
2. เป็นไปได้ควรเน้นอัลบั้มที่ "ผูกพัน" จริงๆ คือฟังและหลงรักมาเป็นเวลาหลายปีแล้ว และอัลบั้มเหล่านั้นยังเป็นอัลบั้มโปรดในดวงใจอยู่เสมอมาจนถึง ณ วันนี้ เป็นไปได้อยากให้เป็นอัลบั้มที่หลงรักมาอย่างต่ำเป็นเวลา 1 ปี ถ้าจะให้ดีก็ควรจะ 2-3 ปีขึ้นไป

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ATTHAKORN
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #62 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 10:54:40 PM »

ของผมส่วนใหญ่ ฟังมาตั้งแต่อยู่มหา'ลัย 18 ปีแล้ว ยังถอนตัวไม่ออกเลย
มีแต่ถลำลึก (เปลืองตังค์) มากขึ้นเรือยๆหลังจากมีเงินเดือนเป็นของตัวเอง อิอิ

1. God Machine อัลบั้ม Scenes from the second storey (16ปี)
ชุดนี้ ออกปี 1993 เป็นอัลบั้มแรกของวง ในยุคกรั๊นจ์รุ่งเรืองสุดๆ   ( ซึ่งตายไปพร้อม Nirvana ) ร้องไห้ ร้องไห้ ฟังตั้งแต่ออกเป็นเทปลิขสิทธิ์ในบ้านเรายุคนู้นเลย ยังฟังอยู่จนทุกวันนี้ เพิ่งหาเป็นซีดีมาได้ในราคาที่แพงเหลือเชื่อ  ใครจะคิดว่าปัจจุบันอัลบั้มนี้กลายเป็นของหายาก ราคาแพง โดยเฉพาะแผ่นเสียงซึ่งออกเป็น แผ่นคู่ แพงติดลมบนไปแล้ว ในEbay ราคาจับไม่ลงจริงๆ อย่างต่ำ 150 US dollars ส่วนซีดีราคาต่ำสุดก็ 40-80 US dollars (ยังไม่รวมส่ง) หุหุ

2. God Machine อัลบั้ม One last laugh in a place of dying (15ปี)
เป็นอัลบั้มที่ 2 ซึ่งเป็นอัลบั้มสุดท้าย ปี 1994 แตกวงหลังจากมือเบสตายไปจากโรคมะเร็งในสมอง ปกอัลบั้มสีขาวล้วนเพื่อไว้อาลัยแก่มือเบสผู้จากไป Jimmy Fernandez ดนตรียังเยียมเหมือนเดิม ฟังเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ  นี่ก็เป็นหนึ่งในอัลบั้มหายากและราคาแพงหูฉี่ยิ่งกว่าอัลบั้มแรกอีก 2 เท่า !!! เหอ เหอ เหอ

3. Gang of four อัลบั้ม Entertainment ! (14ปี)
สุดยอดวงโพสท์พั้งค์จากอังกฤษ อัลบั้มออกปี 1979 ดนตรีฟั้งค์-พังค์ แปลกแหวกแนว (ในยุคนู้น) สร้างความฮือฮาและความขัดแย้งในหมู่นักกีตาร์รุนใหม่และพวกหัวโบราณได้ไม่น้อย ด้วยเสียงกีตาร์คมดุจใบมีดโกนของ Andy Gill เสียงเบสสุดเท่ห์ของ Dave Allen ทำให้ผมรักการเล่นเบสจนทุกวันนี้ ใครเกลียดพวกเขาคงเกลียดเข้าใส้ แต่ถ้าใครรักคงยากจะถอนตัว...เหมือนผม ขยิบตา

4. Public Image Limited อัลบั้ม Metal Box (9 ปี)
สุดยอดโพสท์พังค์อีกวง อัลบั้มออกปี 1979 เสียงเบสเด่นเป็นเอกลักษณ์พอๆกับเสียงร้องของ Johnny Rotten อัลบั้มที่ควรฟังด้วยแผ่นเสียงเป็นอย่างยิ่ง

5. The Beatles : Please Please Me (อย่างต่ำ 25ปี)

6. The Beatles : With The Beatles (อย่างต่ำ 25ปี)

7. The Beatles : Hard Days Night (อย่างต่ำ 25ปี)

8. The Beatles : White Album (อย่างต่ำ 25ปี)

อัลบั้มที่ 5-8 อันนี้ฟังตั้งแต่ประถมเลยครับ พ่อเปิดให้ฟังในรถยนต์ทุกเช้าตอนไปโรงเรียน ทั้ง 4 album นี้ ใครไม่รัก...ยกมือขึ้น

9. Red hot chilli peppers : อัลบั้ม Blood Sugar Sex Magic ( 15 ปี)
อัลบั้มสุดฮ๊อทในช่วงพี้กของพวกเขาใน ปี 1991 ด้วยเสียงเบสของ Flea อีกแหละครับที่ทำให้เพลงของวงนี้สุดยอดดด  อัลบั้มที่ฟังมาแล้วไม่ต่ำกว่า 100 รอบ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

10. Shonen Knife อัลบั้ม Happy Hour ( 10ปี)
 ใครจะคิดว่าวง 3 ชิ้นสาวล้วนจากโอซาก้าวงนี้ จะเป็นขวัญใจของ Sonic Youth และ Nirvana !!! ใครจะคิดว่าวงที่เขียนเนื้อเพลงไร้สาระต๊องๆวงนี้ จะมีชีวิตยืนยาวมากว่า 30 ปี !!! และยังออกอัลบั้มอยู่จนปัจจุบัน
อัลบั้มนี้เป็นชุดที่ 10 ของวง ออกปี 1998 ซึ่งผมได้ฟังเป็นชุดแรก ติดใจจนต้องตามหาชุดเก่าๆมาฟังจนครบหมด...และทำให้อยากมีแฟนเป็นสาวญี่ปุ่น อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009 | 12:00:30 AM โดย ATTHAKORN » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #63 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 11:07:56 PM »

ดีใจมากๆที่ได้เจอแฟนพันธ์แท้ The God Machine ในเมืองไทยครับ ผมชอบวงนี้ตั้งแต่ปี 1993 แต่ไม่รู้จะไปหาคนชอบได้ที่ไหนตลอดสิบกว่าปีมานี่ ทุกวันนี้ผมยังเก็บซีดีอัลบั้มทุกชุด ทุกอีพี และทุกซิงเกิ้ลของวงครับ ส่วนงานของนักร้องนำในชื่อ Sophia ก็ไล่เก็บมาได้เกือบครบเหมือนกัน

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=3131.0

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=1265.30

อัลบั้มทั้ง 2 ของ The God Machine ติดอันดับอัลบั้ม Alternative Rock ยอดเยี่มแห่งยุค 90's ในบางโพลด้วย ถึงแม้ผมว่าอันดับน่าจะดีกว่าที่เป็น อย่างน้อยอัลบั้มแรก SFTSS น่าจะอยู่เหนืออัลบั้มสอง OLLIAPOD ถึงแม้อัลบั้มที่สองจะทำออกมาได้ดีเช่นกัน  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2442.msg50181#msg50181

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009 | 12:34:58 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #64 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:40:36 PM »

ดีใจมากๆที่ได้เจอแฟนพันธ์แท้ The God Machine ในเมืองไทยครับ ผมชอบวงนี้ตั้งแต่ปี 1993 แต่ไม่รู้จะไปหาคนชอบได้ที่ไหนตลอดสิบกว่าปีมานี่ ทุกวันนี้ผมยังเก็บซีดีอัลบั้มทุกชุด ทุกอีพี และทุกซิงเกิ้ลของวงครับ ส่วนงานของนักร้องนำในชื่อ Sophia ก็ไล่เก็บมาได้เกือบครบเหมือนกัน

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=3131.0

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=1265.30

อัลบั้มทั้ง 2 ของ The God Machine ติดอันดับอัลบั้ม Alternative Rock ยอดเยี่มแห่งยุค 90's ในบางโพลด้วย ถึงแม้ผมว่าอันดับน่าจะดีกว่าที่เป็น อย่างน้อยอัลบั้มแรก SFTSS น่าจะอยู่เหนืออัลบั้มสอง OLLIAPOD ถึงแม้อัลบั้มที่สองจะทำออกมาได้ดีเช่นกัน  ยิ้มกว้างๆ

ว่าง ๆ รบกวนพี่ Tron จัดภาพของสะสมของ The God Machine ให้ด้วยนะครับ
เป็นวงที่แทบจะไม่เคยได้ยิน หรือการกล่าวถึงเลย

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2442.msg50181#msg50181

TRON

« ตอบ #65 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 01:40:15 PM »

2. God Machine อัลบั้ม One last laugh in a place of dying (15ปี)
เป็นอัลบั้มที่ 2 ซึ่งเป็นอัลบั้มสุดท้าย ปี 1994 แตกวงหลังจากมือเบสตายไปจากโรคมะเร็งในสมอง ปกอัลบั้มสีขาวล้วนเพื่อไว้อาลัยแก่มือเบสผู้จากไป Jimmy Fernandez ดนตรียังเยียมเหมือนเดิม ฟังเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ  นี่ก็เป็นหนึ่งในอัลบั้มหายากและราคาแพงหูฉี่ยิ่งกว่าอัลบั้มแรกอีก 2 เท่า !!! เหอ เหอ เหอ

อย่างที่คุณ ATTHAKORN บอกครับ อัุลบั้มแรกว่าแพงแล้ว อัลบั้มที่สองแพงกว่าเสียอีก เพราะมันผลิตมาจำนวนน้อยมากๆมีเฉพาะแผ่นเยอรมันเท่านั้น ผมดีใจที่ผมได้แผ่นนี้ในเมืองไทยในราคาปกติเมื่อนานมาแล้ว ถ้าจำไม่ผิดได้จากร้าน Power Music สาขาสยามครับ ตอนเจอนี้แทบตระคุบไม่ทันเลย พอมาดูราคาในอีเบย์ก็สูงแบบเกินร้อยเหรียญกันเลย ชอบปกอัลบั้มเป็นกระดาษหยาบๆสวยดีครับ หลังจากนั้นก็ดันไปเจอเทปที่ร้านโดเรมีเก็บไว้อีก เรียกว่าเป็นม้วนสุดท้ายจริงๆ เลยซื้อมาเปิดประมูลในอีเบย์ซะเลย  ยิงฟันยิ้ม
tammy01
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #66 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:36:59 PM »

Linda Ronstadt - Hasten Down the Wind
Enya  - The Memory of Trees
Mary Black  - Wonder Child
Celine Dion  - Falling into You
Joan Baez  - Diamonds & Rust
Yolanda Adams - Believe
Beth Nielsen Chapman - Sand and Water
Emmylou Harris  - Cowgirl's Prayer
Tammy Wynette  - Tears of Fire: The 25th Anniversary Collection
Suzy Bogguss and Chet Atkins  - Simpatico
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #67 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010 | 11:45:51 AM »

3. Gang of four อัลบั้ม Entertainment ! (14ปี)
สุดยอดวงโพสท์พั้งค์จากอังกฤษ อัลบั้มออกปี 1979 ดนตรีฟั้งค์-พังค์ แปลกแหวกแนว (ในยุคนู้น) สร้างความฮือฮาและความขัดแย้งในหมู่นักกีตาร์รุนใหม่และพวกหัวโบราณได้ไม่น้อย ด้วยเสียงกีตาร์คมดุจใบมีดโกนของ Andy Gill เสียงเบสสุดเท่ห์ของ Dave Allen ทำให้ผมรักการเล่นเบสจนทุกวันนี้ ใครเกลียดพวกเขาคงเกลียดเข้าใส้ แต่ถ้าใครรักคงยากจะถอนตัว...เหมือนผม ขยิบตา

อัลบั้มนี้เดินเบสดีและมีเอกลักษณ์ครับ ดนตรีก็โอเค ผสมผสานความเป็นพังค์กับแนวอื่นได้ลงตัว
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #68 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010 | 04:41:46 PM »

มาอัพเดตหน่อย Prog, Fusion แทบไม่เหลือแล้ว ส่วน Plastic Ono Band ก็สลับเอา White Album ขึ้นมาแทน

10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของ Agent Fox Mulder
1. Pink Floyd - Wish You Were Here (10 Years - ม.ต้น)
2. Derek & The Dominos - Layla (9 Years - ม.ต้น)
3. Fleetwood Mac - Rumours (6 Years - ม.ปลาย)
4. Eric Clapton - From The Cradle (6 Years - ม.ปลาย)
5. John Lennon - Plastic Ono Band (5 Years - ม.ปลาย) >> The Beatles - White Album (6 Years - ม.ปลาย)
6. Jeff Beck - Blow By Blow (5 Years - ม.ปลาย)
7. Eagles - Hotel California (5 Years - ม.ปลาย)
8. Norah Jones - Come Away With Me (5 Years - ม.ปลาย)
9. Robert Plant & Alison Kruass - Raising Sand (2 Years - มหาวิทยาลัย)
10. Neil Young - Harvest (1 Year - มหาวิทยาลัย)

อัลบั้มที่โดนตัดออก 10 ชุด
Queen - A Night At The Opera (11 Years - ม.ต้น)
Pink Floyd - Dark Side of The Moon (10 Years - ม.ต้น)
Dream Theater - Metropolis Pt. 2: Scenes From A Memory (7-8 Years - กึ่ง ม.ต้น ม.ปลาย)
The Beatles - White Album (6 Years - ม.ปลาย) >> John Lennon - Plastic Ono Band (5 Years - ม.ปลาย)
Yes - Fragile (5 Years - ม.ปลาย)
Roger Waters - Amused To Death (5 Years - ม.ปลาย)
Led Zeppelin - Physical Graffiti (5 Years - ม.ปลาย)
Emerson, Lake & Palmer - Brain Salad Surgery (5 Years - ม.ปลาย)
Mahavishnu Orchestra - Birds of Fire (4 Years - มหาวิทยาลัย)
Crosby, Stills, Nash & Young - Deja Vu (3 Years - มหาวิทยาลัย)
Bob Dylan - Blood on The Tracks (5 Years - ม.ปลาย)
Jackson Browne - Late for the Sky (1 Year - ทำงาน)
Pink Floyd - The Division Bell (10 Years - ม.ต้น)
Dire Straits - Brothers in Arms (1 Year - ทำงาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2010 | 10:54:59 AM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #69 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010 | 11:34:20 PM »

Dire Straits - Brothers in Arms (1 Year - ทำงาน)

ตอนเขียนครั้งแรกก็ลืมอัลบั้มนี้ไปครับ ผูกพันธ์มากเหมือนกันเพราะเป็นแผ่นเสียงแผ่นแรกที่ซื้อเองด้วย ขอแก้ไขด้วยคน

1. Pink Floyd - The Wall (26 years ago)

2. Tears For Fears - Songs From The Big Chair 24 years ago)

3. Dire Straits - Brothers In Arms (23 years ago)

4. A-ha - Scoundrel Days (22 years ago)

5. Red Box - The Circle & The Square (23 years ago)

6. Red Box - Motive (18 years ago)

7. The Sundays - Blind (16 years ago)

8.  Nine Inch Nails - The Downward Spiral (15 years ago)

9. Red House Painters - Rollercoaster14 years ago)

10. Sigur Ros - With A Buzz In Our Ears We Play endlessly (1 year ago)
     จริงๆอันดับ 10 นี่มีลุ้นเปลี่ยนแปลงอีกครั้งถ้างานเดี่ยวของ Jonsi ทำให้ผมลืมโลกนี้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2010 | 11:40:15 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #70 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 | 11:23:34 PM »

ยิ้ม ของผม มีหลายวงเลยครับ  อันดับ 1 ที่เปลี่ยนชีวิตจะป๊อบหวานแหววเป็นร็อค-เมทั่ล

1.) DEZEMBER - บาป (14 ปี) นี่เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยครับที่ผมฟังเพลงเมทั่ล  จากที่คิดว่าหนวกหู  ทุกวันนี้แม้เทปจะยืดไปแล้วแต่ก็มีซีดีเก็บแทน  ชอบครับ  ตกใจ

2.) LOSO - LO-SOCIETY (น่าจะ 15 ปีแล้วมั้ง) เป็นอัลบัมที่เจ๋งมากของโลโซ  ฟังแล้วนึกถึงพี่เสก สมัยรุ่งๆไม่ป๊อบหวานแหววน้ำเน่าแบบในปัจจุบัน  โกรธ

3.) X-JAPAN - Silent Jealousy (14 ปี) เป็นครั้งแรกที่ได้ฟังเพลงเมทั่ลผสมกับเครื่องสาย  เพลง Title Track เป็นเพลงเร็วที่มันที่สุดและเำพราะที่สุดแล้วของผมสมัยนั้น  ยิ่ง Say Anything เพลงปิดอัลบัมนี่  ตายไปเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

4.) Siamshade - Siamshade IV (13 ปี) ซื้อเพราะเข้าใจผิดคิดว่าเป็นวงไทย (Siam) แต่ฟังแล้วมันส์มากครับ  เพลงร็อค-ฮาร์ดร็อคมันส์ๆเต็มอัลบัม  ไม่เหมือนวง J-Rock ที่เคยฟังมาเลยครับ ฟังจนร้องได้ทั้งๆที่อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกซักคำ  ยิ้มกว้างๆ

5.) Immolation - Failure for Gods (12 ปี) อัลบัมแนวเดธเมทั่ลต่างประเทศอัลบัมแรกที่ซื้อ  ซาวน์ทึบๆมืดเหมือนอัดเสียงมาไม่ดี  แต่ได้อารมณ์มากครับ  จินตนการถึงวันล้างโลกได้เลย    ยิ้ม

6.) Machine Head - Burning Red (10 ปี) เมทั่ลลูกผสม  สะใจมาก  วัยกำลังกลัดมัน  อัลบัมนี้เหมือนได้ปลดปล่อยพลังดิบในตัวเองลยครับ  แถมเพลงอย่าง From this day ผมเปิดในงานปีใหม่  โดดกันยับเลย  ยิงฟันยิ้ม

7.) The Pillows - Little Buster (6 ปี) วงอัลเทเนทีฟ  ป็อบ  จากญี่ปุ่น  จริงๆผมได้ฟังเพลงเขาจาก anime เรื่องนึง  มันโดนใจ จนไปขวนขวาย MP3 มาฟังจนได้  และในที่สุดเมื่อปีกลาย ได้ไปญี่ปุ่น  ก็ได้อัลบัมนี้กลับมาด้วยราคา 500 เยน Used ยิงฟันยิ้ม

8.) Silverchair - Neon Ballroom (11 ปี) ผมอ่านจากหนังสือ Crossroads วิจารณ์อัลบัมนี้ไว้ดีมาก  จนเมื่อเทปออกแถวบ้านผมไม่รีรอสอยมาฟัง  แค่เพลงแรก Emotion Sickness ผมก็ตายแล้วครับ อลังการณ์  ฮึกเหิมและหลอน  ครั้งแรกในชีวิตเลยครับที่รูสึกว่าฟังเพลงแล้วหลอน  ไม่น่าเชื่อว่าตอนนั้นพวกเขาอายุไม่ถึง 20 ด้วยซ้ำ นี่อาจเป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ Silverchair ทำอัลบัมได้ยิ่งใหญ่ขนาดนี้  แม้แต่ Diorama อัลบัมต่อมาที่พวกเขากลายเป็น Clone-Queen ไปแล้วก็ยังไม่เทียบเท่าอัลบัมนี้ครับ อัลบัมนี้เป็นสิ่งที่เป็น Silverchair mี่สุดเท่าที่พวกเขาเคยทำได้  และไม่สามารถทำได้อีก

9) Manic Street Preacher - Send Away The Tiger (3 ปี) ผมเพิ่งมารู้จักแมนิคจากอัลบัมนี้เองครับ  เพิ่งรู้ว่าวงดนตรีวงนี้อยู่มาจะ 20 ปีแล้ว เนื่องจากเป็นอัลบัมแรกที่ได้ฟัง  ผมจึงประทับใจที่สุดครับ Your Love alone It's not Enough น่ารักมาก

10.) OASIS - What's the story (Morning Glory) (10 ปี) อัลบัมที่ดีที่สุดของพวกเขา  โดนทุกเพลงครับ  ที่พิเศษคือ Champagne Supernova อันล่องลอยเกรี้ยวกราด  ซึ่งเขาไม่เคยทำเพลงแนวนี้อีกเลยหลังจากชุดนี้  เสียดายมากๆ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2010 | 11:25:57 PM โดย Mad.. » บันทึกการเข้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #71 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010 | 06:34:43 AM »

กระทู้นี้มันอ่านสนุกตรงภาคบรรยายนี่หล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปล. รอท่านผีมาเขียนให้เสร็จนานแล้วเนี่ย... ขยิบตา

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #72 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010 | 10:30:05 AM »

ขอค่อยๆตอบไปนะครับ

1. The Wall - Pink Floyd
  - อัลบั้มที่ทำให้ผมเป็นคนอย่างที่ผมเป็นจนถึงทุกวันนี้ ประมาณ "the album that changed your life"  ฟังครั้งแรกตอนอยู่ ม. 2
และเป็นอัลบั้มที่ผมฟังมากที่สุดในชิวิต น่าจะเกิน 500 ครั้งแล้วมั้ง ตอนนี้ไม่ค่อยได้ฟังแล้ว

2.  Seconds Out - Genesis
  - เป็นอีกอัลบั้มที่ฟังได้นานที่สุด ตั้งแต่ฟังครั้งแรก ประมาณ 20 กว่าปีที่แล้ว ทุกวันนี้ยังเอาเปิดฟังอยู่ ทำให้เริ่มพบว่า ตั้งแต่ฟังดนตรี Prog มาเกือบ 30 ปี อาจจะเป็นวงนี้แล้วมั้งที่ผมชอมมากที่สุด

เดี๋ยวมาต่อ

3. Fables - Jean Luc Ponty
 - จำได้ว่า เป็นเทปพีค็อก และเพลงแรก Infinite Persuite เป็นอะไรที่ประทับใจมาก เผอิญเป็นคนชอบเสียงซินท์อยู่แล้ว และเพลงนี้ Ponty เล่นไวโอลินไฟฟ้าเข้ากับเสียงซินท์ได้มันมากๆ  เพลงอื่นๆก็ดีมากเช่นกัน ที่ชอบชุดนี้เพราะการใช้ซินท์มา ทำได้ดีจริงๆ
ToRaMaN
*

I Love PRoGResSiVe

toraman666@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #73 เมื่อ: 14 เมษายน 2010 | 07:14:14 AM »

เป็นกระทู้ที่ทรมานใจมากครับ...ต้องใช้เวลาอยู่นานทีเดียว กว่าที่จะตัดสินใจได้ว่า 10 อัลบั้มนั้นคือชุดไหนบ้าง
แต่ในที่สุด ผมก็ทำเสร็จครับ...หลักการเลือกของผม อ้างจากการที่อัลบั้มไหนบ้างที่เปิดประตูผมสู่โลกของดนตรีแนวนั้นๆ...
ส่วนอีก 10 อัลบั้มที่จะเอาขึ้นมาอ้างว่าตัดออกเพราะอะไรคือชุดไหนบ้างนี่ ขอเวลาตัดสินใจอีกสักพักจะมาเพิ่มครับ...
มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ ^^

1. Guns 'n Roses - Appetite for Destruction (ซื้อตั้งแต่ ป.6 --> ร่วม 13 ปีแล้วครับ)

อัลบั้มนี้ยกให้เป็นอันดับ 1 ตลอดกาลในใจผมครับ...ผมเคยเขียนบรรยายความชื่นชอบที่มีต่ออัลบั้มนี้ไว้ในบล็อกนี้อย่างหมดเปลือก
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=toraman&date=02-02-2005&group=1&gblog=1
ลองเข้าไปอ่านดูได้ครับ ตอนที่เขียนตอนนั้น ช่วง Entrance เสร็จใหม่ๆ ปี 48 จะทราบว่าผมหลงรัก GNR ตั้งแต่ 7 ขวบ...
เพลงที่ทำให้ชีวิตผมเปลี่ยนมาบ้าเพลงร็อครวมทั้งเริ่มหัดเล่นกีต้าร์ ก็คือ Sweet Child O'Mine...ต้องขอบคุณ Slash จริงๆ
ทุกวันนี้เวลาไปผับไหนแล้วมีเล่นเพลงนี้ ผมจะลุกขึ้นมาโยกหัวและร้องตามอย่างไม่อายใครทุกครั้ง
จริงๆผมอยากตะโกนให้ทุกคนรู้ด้วยซ้ำว่า "นี่น่ะเพลงโปรดอันดับ 1 ของผมโว้ยย"  555+

2. Michael Jackson - Dangerous (พี่สาวซื้อตั้งแต่ผมอายุ 5 ขวบ (ป.1) --> ร่วม 18 ปีแล้วครับ)

อันดับ 2 คงต้องยกให้เป็นอัลบั้ม Dangerous ของ MJ ซึ่งบอกตรงๆว่า มันเป็นครั้งแรกที่ทำให้ผมคลั่งไคล้ศิลปินสักคนอย่างจริงจัง
ผมฝึกร้องเพลงของ MJ รวมทั้งเต้นตามทุกครั้งที่พี่สาวผมเปิด MV ของ MJ ซึ่งเทปเพลงชุดนี้ ต้องซื้อถึง 2 ม้วน เพราะผมและพี่สาว
กระหน่ำกันฟัง แบบเปิดแล้วเปิดเล่า Repeat ไปมาทั้งวัน จนเทปยืดจนขาด เลยต้องไปซื้อมาอีกม้วนนึง และยังเก็บไว้จนถึงวันนี้
ทุกวันนี้ ผมอาศัยฟัง CD เอา แล้วก็ Rip ลง iPod ฟังเป็นประจำ บอกตรงๆว่า อัลบั้มนี้ ยังฟังร่วมสมัยจนถึงปัจจุบัน ด้วยความที่มัน
มีเพลงที่เต็มไปด้วย Sound ดนตรี Techno ที่ล้ำสมัยกว่าเพลงรุ่นเดียวกัน บวกกับสไตล์ฮิปฮอปที่นิยมมากในปัจจุบัน
รวมทั้งสไตล์การร้องของไมเคิล ก็มีอิทธิพลอย่างมากต่อนักร้องรุ่นต่อๆมา...นอกจากนี้ที่สำคัญที่สุด มือกีต้าร์รับเชิญอัลบั้มนี้...
คือ Slash!!...ตอนนี้เพลงที่ผมมักจะตั้งไว้ใน Playlist ตลอดก็คือ Give In to Me ฟังแล้วจะร้องไห้ครับ คิดถึง MJ มาก R.I.P T^T

3. Metallica - Metallica (Black Album) (ซื้อตอน ม.1 --> 12 ปี)

แม้ว่าปัจจุบันจะฟังอัลบั้ม Master of Puppet และ ...And Justice for All บ่อยกว่า แต่ถ้าถามถึงอิทธิพลต่อชีวิตผมล่ะก็...
ต้องอัลบั้มนี้เท่านั้นครับ...ถ้าขาดมันไป ผมคงไม่ได้ฟัง Heavy Metal จำพวก Extreme Music ทั้งหลาย...
มันคืออัลบั้มกรุยทางให้กับการเปิดทรรศนะใหม่ๆ ต่อดนตรีหนักๆ จำพวก Speed/Thrash Metal
เพราะหลังจากผมได้ฟังอัลบั้มนี้ ผมก็ซื้อ Master of Puppet ตามหลังไม่นานนัก (เนื่องจากตอนนั้นผมจะยึดบทความ
แนะนำอัลบั้ม 25th Essential จากนิตยสาร CrossRoad เป็นหลัก) และหลังจากนั้นผมก็กลายเป็นพวก Metal Head ไปเลย...
พูดถึงอัลบั้มนี้ แม้จะเป็นอัลบั้มที่แฟน Metallica ไม่ชอบใจนัก แต่สำหรับผม ผมว่าถ้าขาดอัลบั้มนี้ไป โลกเมตัลคงจมหายไป
กับกระแส Alternative แล้วล่ะครับ มันเป็นอัลบั้มที่ช่วยพยุงเมตัล ให้ลอยอยู่ใน Mainstream ได้บ้าง แต่อาจจะในรูปแบบที่
แตกต่างไปจากเดิมเท่านั้นเอง ทั้งนี้ก็เพื่อความอยู่รอดครับ ผมยอมรับในจุดนี้เลยว่า Metallica และโปรดิวเซอร์ Bob Rock นั้นฉลาดมากครับ
ต้องขอบคุณอัลบั้มนี้ที่ช่วยทั้งผม รวมทั้งโลกดนตรีเมตัลต้นยุค 90's ให้อยู่รอดมาได้ ^^ 

4. Nirvana - Nevermind (ซื้อตอนม.1 --> 12 ปี)

แม้ว่าผมจะชอบ Metal มาก แต่ก็ใช่ว่าผมจะไม่ชอบ Alternative...ผมมักจะเจอบทความที่ Metal Head ด่า Alternative
ด้วยความจงเกลียดจงชังอยู่บ่อยๆ แต่ความจริงแล้ว ทั้งคู่ก็เป็นพี่น้องชาวร็อคกันทั้งนั้น...สำหรับ Nevermind นี้ ผมซื้อมาฟัง
เนื่องจากผมอ่านบทความในนิตยสารหลายเล่ม มีแต่คนพูดถึงอิทธิพลของ Kurt Cobain และวง Nirvana ต่อวัยรุ่นทั่วโลก
ทำให้ผมกระหายที่จะได้สัมผัสเพลงที่มีอิทธิพลต่อวัยรุ่นยุค 90's มากที่สุดก็คือ Smells like teen spirit และหลังจากที่ซื้อมาฟัง
ผมก็เหมือนต้องมนต์สะกด...เพลงทั้งอัลบั้มแม้จะเรียบง่ายแต่เหมือนมีพลังดึงดูดให้กระโดดโลดเต้นแหกปากตาม...
มันทำให้ผมเข้าใจในที่สุด...ว่าทำไมทุกคนถึงบอกว่าอัลบั้มนี้คือ The Must สำหรับชาวร็อค...แม้ว่ามันคือผู้ที่ฆ่าร็อคด้วยกันเอง
อย่าง Heavy Metal ก็ตามที...R.I.P Kurt Cobain

5. KoRn - KoRn (ซื้อตอน ม.2 --> ประมาณ 11 ปี)

ในช่วงที่เริ่มฟังเมตัลตอน ม.1 อย่างที่กล่าวไปแล้ว ผมเริ่มบ้า Speed/Thrash ยุค 80's โดยเฉพาะ Big Four แต่อย่างไรก็ตาม
ก็คงจะเมินหน้าหนีกระแสดนตรีในตอนนั้นไม่ได้...เมตัลในตอนนั้นเต็มไปด้วยโลกของ Nu-Metal ที่คนไทยเรียกมันอย่างผิดๆว่า
"Hardcore"...ซึ่งผมเองก็บ้าไปกับเค้าด้วย และซื้ออัลบั้มนี้ตอน ม.2 เนื่องจากติดใจวงดนตรีรุ่นพี่ในโรงเรียนที่เล่นเพลง Blind...
เวลาผ่านไป ผมเริ่มเบื่อกับกระแส Nu-Metal ที่เกลื่อนกลาดและไร้คุณภาพ แต่อัลบั้มนี้ก็ยังคงเป็น 1 ในสุดยอดอัลบั้มของผม...
ต่อมาพอเข้ามาอยู่มหาวิทยาลัย เพลงที่ผมเล่นกับวงก็ไม่พ้นเพลง Blind และทุกคนในวงก็ Enjoy ที่ได้เล่นเพลงนี้มากๆ...
คิดไปคิดมา บางที อัลบั้มนี้ รวมทั้งเพลง Blind อาจจะเรียกได้ว่าเป็นตัวแทนของเมตัลสำหรับคนรุ่นผมก็ได้มั้ง
ผมจึงเชิดชูอัลบั้มนี้เป็นพิเศษครับ ^^ 

6. Dream Theater - Images and Words (ซื้อตอนม.3 --> ประมาณ 10 ปี)

กว่าจะมี Progressive มาซักอัลบั้ม ซึ่งก็แน่นอนครับ ไม่พ้นอัลบั้มนี้จริงๆ...โดยส่วนตัวแล้ว ก่อนหน้าที่จะได้ฟังอัลบั้มนี้
ผมเคยฟัง Dream Theater มาบ้างแค่บางเพลง เพลงโปรดก็คือ Another Day ซึ่งก็มีอยู่ในรวมฮิตเพลง Ballads หลายชุด
ผมเองเริ่มติดใจวงนี้มากขึ้นก็ตอนที่เพื่อนผมที่เป็นมือกีต้าร์วงอื่นบอกให้ลองฟัง Pull Me Under ดู เจ๋งมากๆ ผมเลยหาซื้อ
อัลบั้มนี้มาฟัง แล้วผมก็ต้องทึ่งตะลึงไปพักนึง เนื่องจากไม่เคยฟังเพลงอะไรที่มีภาคดนตรียอดเยี่ยมขนาดนี้มาก่อน...
ทุกส่วนของเพลง ทุกเครื่องดนตรี แทบจะใส่ความสามารถทุกอย่างที่มันพอจะเป็นไปได้ออกมา...ตอนนั้นเองผมก็เพิ่งเข้าใจ
ว่า Progressive Metal มันเป็นฉะนี้นี่เอง และมันก็ยอดเยี่ยมซะจนผมหลงรักมัน...และเปิดประตูให้ผมได้รู้จักและติดตาม
วง Progressive อีกมากมาย จนเป็นแนวดนตรีที่ผมรักมากที่สุดในตอนนี้เช่นเดียวกับทุกท่านครับ ^^

7. Radiohead - OK Computer (ซื้อตอนม.3 --> ประมาณ 10 ปี)

ตอนช่วงผมอยู่ม.2-3 เป็นช่วงที่ Internet 56 k เพิ่งเริ่มเข้ามามีบทบาทในชีวิตผม...ซึ่งทำให้ผมเองเริ่มเล่นเน็ทมากขึ้น
มีการเข้ากระทู้ในหลายๆเว็บ เล่นแชทมากมายทั้ง MSN, ICQ และในที่สุดก็ได้เข้ามาเล่นใน ห้องดนตรีนอกกระแส
ของ pantip.com ซึ่งตอนนั้นก็ราวๆตอนผมอยู่ม.3 ได้ ในช่วงนั้นผมรู้จัก Radiohead ในแง่ของวง Brit-pop วงหนึ่ง
โดยเคยซื้ออัลบั้มแรกมาฟังแล้วเนื่องจากชอบเพลง Creep ที่อยู่ในอัลบั้มรวมเพลงชุดนึง แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไรมาก...
แต่หลังจากเข้ามาอ่านในห้องนอกกระแสจึงทราบว่า Radiohead มีอิทธิพลต่อคนฟังเพลงอินดี้เมืองไทยอย่างมาก
โดยหลายคนยกให้เพลง Paranoid Android เป็นเพลงโปรดที่สุดของตนเอง...ซึ่งตัวผมเองไม่ได้ติดตามจึงไม่เคยฟังเพลงนี้
เลยรีบไปซื้อเทปอัลบั้ม Ok Computer มาฟังทันที ซึ่งก็แน่นอน ผมเองก็หลงรักอัลบั้มนี้เช่นเดียวกับคนอื่นๆ
รวมทั้งได้ติดตามฟังวง Britpop ที่ได้รับอืทธิพลจาก Radiohead อีกหลายวง ที่มาแรงช่วงนั้นก็ Coldplay กับ Muse
ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นวง Alternative ที่มีกลิ่นของ Psychedelic และ Progressive ซึ่งปัจจุบันเราเรียกดนตรีแนวนี้ว่า New-Prog นั่นเอง ^^

8. Death - Symbolic (ซื้อตอนม.3 --> ประมาณ 10 ปี)

เป็นอัลบั้มแรกของ Death ที่ผมซื้อมาฟัง...เนื่องจากในช่วงนั้นผมเริ่มบ้า Metal หนักข้อขึ้นเรื่อยๆ และแนวดนตรีที่สนองตัณหา
ของผมได้เป็นอย่างดีก็คือแนว Death Metal ซึ่งอัลบั้มแรกๆของแนวนี้ที่ซื้อก็คือ Sepultura ชุด Arise กับ Obituary ชุด Slowly
We Rot ซึ่งเป็นเทป และ ชุดนี้ถ้าจำไม่ผิดจะซื้อเป็นชุดที่ 3 พร้อมๆกับ Cannibal Corpse ชุด Tomb of Mutilated โดยซื้อเป็น
ซีดีก็อปปี้ของร้าน Hall of Fame...จาก 4 ชุดนี้ ถ้าให้ผมเลือกว่าชุดไหนทรงอิทธิพลต่อผมมากสุดก็ต้องเป็นชุดนี้แน่นอน เนื่องจาก
เมื่อมองตัววงดนตรีแล้ว Death เองก็ถือเป็นต้นแบบของแนวดนตรีนี้ รวมทั้งแนว Technical Death metal ด้วย
นอกจากนี้ นับวัน ผมเริ่มชอบ Death Metal ลดลง แต่ฝักใฝ่ Progressive มากขึ้น ดังนั้น Death ชุดนี้ จึงเป็นอัลบั้มที่ผม Prefer
มากที่สุด...และที่สำคัญ หลังจากทราบข่าวการจากไปของ Chuck Schuldiner ทำให้ผมเชิดชูอัลบั้มนี้มากขึ้นกว่าเดิมอีกหลายขุม...
R.I.P Chuck T^T

9. Vision of Disorder - Vision of Disorder (ซื้อตอน ม.3 --> ประมาณ 10 ปี)

เรียกว่าเป็นอัลบั้มกรุยทางให้ผมรู้จักกับพวกแนว Hardcore ที่แท้จริง (ไม่ใช่ Nu-Metal ที่ชอบเรียกผิดๆกัน) โดยอัลบั้มนี้เป็น
อัลบั้มแรกที่ผมสนใจ เนื่องจากได้ฟังเพลง Viola จากอัลบั้มรวมเพลงค่าย Roadrunner ของนิตยสาร Crossroad และเป็นอัลบั้ม
ฮาร์ดคอร์ไม่กี่ชุดที่หาซื้อได้ตามแผงเทป รวมทั้งมีหลายคนแนะนำว่าเพลง Zone Zero ของวงนี้เจ๋งมาก...ซึ่งเมื่อซื้อมาฟังก็ไม่
ผิดหวังเลยครับ มันส์สะใจโยกสนุกทุกเพลง ผมจึงติดใจฮาร์ดคอร์มากเลยซื้อเทปผีของวงอื่นๆอีกหลายวง ที่หาได้ตอนนั้นก็มี
Earth Crisis, Hatebreed ซึ่งล้วนเป็นอิทธิพลสำคัญต่อวงการ Metalcore ในปัจจุบัน นอกจากนี้ก็ยังมีเทปผี Post-Hardcore เจ๋งๆ
อีกหลายวงอย่าง Boysetsfire, Snapcase, Poison the well  หรือ Emocore อย่าง At the Drive-in หรือ Glassjaw ที่ผมโกย
ซื้อมาฟังตอนนั้นและผมก็หลงรักมันสุดๆ แม้ในปัจจุบัน โลกของอีโมและเมตัลคอร์จะน่าเศร้าก็ตาม (มีแต่คนเกลียด) - -"

10. Paradise Lost - Shades of God (ซื้อตอนม.3 --> ประมาณ 10 ปี) ***ขออนุญาติแก้ครับ

ลืมอัลบั้มนี้ไปได้ยังไงก็ไม่ทราบ ส่วน Scorpions - Moments of Glory ผมขอยกไปไว้ใน 10 อัลบั้มที่ถูกคัดออกแทนละกันนะคับ
พูดถึงอัลบั้มนี้ ปัจจุบันผมฟังไม่บ่อยเท่าอัลบั้ม Gothic หรือ Icon ที่ผมมักจะกล่าวสรรเสริญอยู่เสมอ...แต่ถ้าขาดอัลบั้มนี้ ผมก็คง
ไม่มีโอกาสได้ฟังอัลบั้ม Gothic/Doom ต่างๆอีกมากมาย จนกลายมาเป็นอีก 1 แนวดนตรีหลักที่ผมติดตามมาตลอดตั้งแต่เด็ก...
อัลบั้มนี้ เป็นจุดกึ่งกลางระหว่างความโหดแบบ Doom Death ของอัลบั้ม Gothic กับความกระด้างแต่อ่อนโยนลึกๆของ Gothic Metal
ในชุด Icon...เพราะงั้นจะเรียกมันว่า Death ก็พูดได้ไม่เต็มปาก จะเรียกว่า Gothic ก็ไม่เชิงครับ เป็นอัลบั้มที่ฟังแล้วก็ลงตัวดี แต่ไม่สุด
ไปสักทาง ยังไงก็ตาม เวลาได้ฟังมันทีไรก็จะมีความสุขทุกครั้ง ประหนึ่งได้เจอเพื่อนเก่าที่พาเราให้รู้จักกับอัลบั้ม Gothic ดีๆอีกมากมายนั่นเอง ^^
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เดี๋ยวมาต่อ 10 อัลบั้มที่ถูกคัดออกไปนะครับ ขอเวลาอีกซัก 1-2 วัน...
สังเกตว่าไม่มีอัลบั้มเพลงเก่าๆยุค 60's -70's เลย นั่นก็เป็นเพราะว่า ส่วนใหญ่ผมจะฟังรวมฮิตก่อนเลือกซื้ออัลบั้มเต็มครับ
ดังนั้น ส่วนใหญ่จะเ้ป็นอะไรที่ผมไขว่คว้ามาเพื่อสนองความต้องการมากกว่าที่มันมามีอิทธิพลต่อผมเองอย่างอัลบั้มข้างบนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2010 | 03:49:52 PM โดย ToRaMaN » บันทึกการเข้า

I Love all these Genre of Music ^^
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #74 เมื่อ: 14 เมษายน 2010 | 08:46:16 AM »

น้อง ToRaMaN ส่งการบ้านเร็วมากเลย ของผมนี่จำได้ว่านั่งเขียนอยู่เป็นอาทิตย์

รสนิยมการฟังเพลงคล้ายๆกับผมเลยครับ ตรงกันซะสองอัน อันที่ไม่ตรงก็เป็นอัลบั้มที่หัดฟังต่อจากอัลบั้มที่ผูกพัน

เด็กสมัยนี้โชคดีนะครับ อายุไม่เท่าไหร่ก็ได้ฟังดนตรีดีๆกันแล้ว น้องแค่ม.สามก็ฟังโปรเกรสซีฟ, เดธ กันแล้ว ผมตอน ม.3 นี่ยังไม่พ้นเงา ป๊อป, บอยแบนด์, ฮาร์ดร็อค แบบรสหวานรับประทานง่ายอยู่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์