เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149705 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 03:16:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SamePantera กับยอดอัจฉริยะมือกีต้าร์สาย Thrash Metal
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pantera กับยอดอัจฉริยะมือกีต้าร์สาย Thrash Metal  (อ่าน 16688 ครั้ง)
PEERASORN
In The Court Of The Crimson King
*

คลั่งไคล้เสียงเพลง วันๆไม่ทำอะไร

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 | 10:43:15 PM »

Talk To Pantera Talk To Thrash Metal

สวัสดีทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่เลยขอโอกาสตั้งกระทู้ขึ้นเป็นอันแรกเลยละกันครับ มีใครชอบ Pantera มาคุยกันได้นะครับ แชร์ความรู้ของแต่ละคนกัน ซึ่งผมก็เป็นอีกคนนึงที่หลงไหลดนตรีตั้งแต่ยุค 60 70 80 เป็นต้นมาครับ  ไม่แปลกเลยใช่ไหมครับที่ผมตั้งกระัทู้ด้วยประโยคพ่วงท้ายมาว่า 'ยอดอัจฉริยะมือกีต้าร์สาย Thrash Metal' เพราะ Dimebag Darrell นั้นเจ๋งสุดยอดมากเลย ถ้าหากลองฟังตั้งแต่อัลบั้ม Cowboys From Hell ปี 1990 เป็นต้นมาจนถึง Reinventing The Steel ปี 2000 เราจึงเห็นการพัฒนาฝีมือไปเป็นคนละขั้นจากอัลบั้ม Power Metal ปี 1988 ได้อย่างชัดเจนเลยทีเดียว

ตั้งแต่ผมเริ่มฟัง Pantera มาผมว่าซาวด์กีต้าร์ของ Diamond นี้มันเป็นอะไรที่เจ๋ง ไม่น่าเบื่อจืดสนิท มันทำให้กระตุ้นความคึกคักขึ้นมาทุกครั้งที่ได้ยินมันเลยนะเนี้ย แทบจะเป็นไปทุก ๆ เพลงเลยทีเดียว ^^ สมกับเป็นอัจฉริยะจริง ๆ นะ แต่เสียดายที่เขาตอนนี้บินล่องลอยไปเสพสุขบนสวรรค์แล้ว R.I.P

Dimebag (Diamond) Darrell – กีต้าร์ (1981–2003)
Vinnie Paul – กลอง (1981–2003)
Rex Brown – เบส (1982–2003)
Phil Anselmo – นักร้อง (1987–2003

Pantera in 1987 จากซ้ายไปขวาครับ Rex, Phil, Vinnie and Diamond (Dimebag)

(โฉมหน้าอัลบั้มประวัติศาสตร์แห่งวงการ ที่มาเทียบเคียงคู่กับ Rust In Peace ของ Megadeth เบียดอัลบั้ม Black ของ Metallica จนตกกระป๋องในแง่แนวเพลงนะ ไม่ใช่การยอดขาย Persistence of Time ของ Anthrax , Seasons In The Abyss ของ Slayer

PEERASORN
In The Court Of The Crimson King
*

คลั่งไคล้เสียงเพลง วันๆไม่ทำอะไร

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011 | 10:46:24 PM »

Pantera - Discography

1983 - Metal Magic
1984 - Projects in the Jungle
1985 - I Am the Night
1988 - Power Metal   
1990 - Cowboys from Hell   
1992 - Vulgar Display of Power   
1994 - Far Beyond Driven   
1996 - The Great Southern Trendkill   
2000 - Reinventing the Steel   
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2011 | 09:05:52 PM »

ผมก็ชอบ ปันเต้หร่า เป็นพิเศษเหมือนกันครับ ^^ \m/

PEERASORN
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 10:18:22 PM »

โดยรวมแล้วผมชอบชุด Vulgar Display Of Power ปี 1992 อ่าครับ มันครับเครื่องดีแท้ ^^
bhundharig
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 07:28:07 AM »

นึกถึงเพลงนี้ครับ Fucki**g hostile

"Almost everyday, we see the same face"

You wired me awake
And hit me with a hand of broken nails
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 09:38:34 AM »

- -เสียชาติเกิด ไม๊ครับ จะบอกว่า เคยฟัง แต่ คาวบอยจากนรก + walk กับ flood  อัลบั้ม อื่นๆ ยังไม่เคยฟัง

ผมรู้สึกไม่ชอบเสียงกลองของวงชอบกล ไม่รู้ทำไมนะ

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 03:29:09 PM »

PANTERA คือวงเมทัลที่ทรงอิทธิพลที่สุดในยุค 90sครับ

Fragile

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 05:06:38 PM »

- -ผมเกิด 1990 อะครับ เหอะๆ  และในฐานะ แฟนเม็ท นะครับ ยอมรับจริงๆว่า อัลบั้ม ปกดำ นั้น เทียบ คาวบอยจากนรก  ไม่ใด้เลยจริงๆ และเชื่อสุดๆด้วยว่า สนิมเกาะสันติภาพ ก็ยอดเยี่ยมไม่แพ้กัน ครับ

มีอัลบั้ม แนะนำมั้ยนอก จากปี 1990 กับ 1992

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 06:53:01 PM »

ผมชอบ Far Beyond Driven อัลบัมในปี 1994 ที่สุดครับ เพราะเป็นช่วงที่พวกคาวบอย โด่งดังที่สุด

เป็นงานที่ขายริฟฟ์ และความหนักหน่วงยิ่งกว่าชุด Vulgar...ครับ

Fragile

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 07:04:40 PM »

ผมชอบ Far Beyond Driven อัลบัมในปี 1994 ที่สุดครับ เพราะเป็นช่วงที่พวกคาวบอย โด่งดังที่สุด

เป็นงานที่ขายริฟฟ์ และความหนักหน่วงยิ่งกว่าชุด Vulgar...ครับ

ขอบคุณครับ

อย่าทราบประวัติของวง หน่อยครับ ไม่ทราบว่าแฟนพันแท้ อย่าง คุณแพนเทริต้าจะ หามาให้หน่อยได้เปล่้าครับ

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 10:39:22 PM »

ร้านมิวสิคแลนด์ ประตูน้ำ ของเฮียเหน่ง ยังมีเกือบทุกชุดครับผม เห็นว่า ชุดรวมฮิตเป็นแผ่น อิมปอร์ทก็ยังคงมีอยู่ครับ แถมDVDด้วยครับ

ส่วนประวัติก็ทั่วๆไปครับ พวกเขาเล่นแนวแกลมร็อก ใน3อัลบัมแรกสมัยอยู่สังกัดตนเอง จนการเข้ามาของ ฟิล อันเซลโม นักร้องนำ ทำให้งานชุด Power Metal ในปี1988 มีความเป็นเมทัลมากขึ้นเยอะ และซาวน์กีตาร์ก็ร้อนแรงมากๆเป็นการปูทางไปสู่งานชุด คาวบอยจากนรกในอีก 2ปีต่อมาครับ

ผมว่า ไดม์แบก ดาร์เรลล์เป็นมือกีตาร์สายเมทัล ที่วางนิ้วได้สวยมากคนนึง ซึ่งการวางนิ้วแบบนั้นจำเป็นจะต้องมีแรงดันสายเยอะด้วย อ่าว นี่ดันมาร่ายเกี่ยวกับตำรากีตาร์ซะงั้น  ลองพิมพ์ชื่อ PANTERA ในกูเกิล เข้า wikipedia ดูครับผม

ขยิบตา แลบลิ้น ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2011 | 03:35:51 AM โดย PANTERISTA » บันทึกการเข้า

Fragile

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011 | 08:53:39 AM »

ร้านมิวสิคแลนด์ ประตูน้ำ ของเฮียเหน่ง ยังมีเกือบทุกชุดครับผม เห็นว่า ชุดรวมฮิตเป็นแผ่น อิมปอร์ทก็ยังคงมีอยู่ครับ แถมDVDด้วยครับ

ส่วนประวัติก็ทั่วๆไปครับ พวกเขาเล่นแนวแกลมร็อก ใน3อัลบัมแรกสมัยอยู่สังกัดตนเอง จนการเข้ามาของ ฟิล อันเซลโม นักร้องนำ ทำให้งานชุด Power Metal ในปี1988 มีความเป็นเมทัลมากขึ้นเยอะ และซาวน์กีตาร์ก็ร้อนแรงมากๆเป็นการปูทางไปสู่งานชุด คาวบอยจากนรกในอีก 2ปีต่อมาครับ

ผมว่า ไดม์แบก ดาร์เรลล์เป็นมือกีตาร์สายเมทัล ที่วางนิ้วได้สวยมากคนนึง ซึ่งการวางนิ้วแบบนั้นจำเป็นจะต้องมีแรงดันสายเยอะด้วย อ่าว นี่ดันมาร่ายเกี่ยวกับตำรากีตาร์ซะงั้น  ลองพิมพ์ชื่อ PANTERA ในกูเกิล เข้า wikipedia ดูครับผม

ขยิบตา แลบลิ้น ตกใจ

มีงาน ไลฟ์ ดีวีดี อันใหน น่าสนใจมั่งครับ

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011 | 01:15:56 PM »

PANTERA ไม่เคยมีงาน ออฟฟิชเชียล ดีวีดี ออกมาเลยครับ นอกจาก โฮมวิดีโอ

มีแต่อย่างไม่เป็นทางการ หรือไม่ก็เป็นแบบรวมกับศิลปินอื่น ๆ ที่เห็นเต็มๆโชว์ก็มีเล่นที่เกาหลีครับ แต่คุณภาพของภาพก็ไม่ดีเท่าไหร่ แถมเป็นปีสุดท้ายของวงด้วย ไม่ใช่ยุคพีค

แต่นับตั้งแต่ ไดม์แบก ดาร์เรลล์ จากไป คลิปแสดงสดเจ๋งๆก็โผล่มาใน ยูทูบเยอะมากครับ

หวังว่าพวกเขาจะหาวัตถุดีดีมารวบรวมให้แฟนๆได้ดูกันในรูปแบบดีวีดีในเร็วๆนี้ครับ

ปีหน้าก็ครบรอบ 20ปี อัลบัม Vulgar...ด้วย คงได้เห็นอะไรเซอร์ไพรซ์จากพวกเขาครับ

PEERASORN
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011 | 11:17:25 PM »

ถูกต้องเลยครับ Far Beyond Driven ในเพลง Becoming นี้เป็นท่อนริฟฟ์ที่สุดฮิตมาก ๆ เลย

ในอัลบั้ม Reinventing The Steel ปี 2000 อัลบั้มสุดท้ายนี้ก็สุดยอดไม่แพ้กันครับ น้อง ๆ เมทัลทั้งหลายถึงกับ อายยยยยยยย
Fragile

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 02:29:33 PM »

- -จนแล้วขนรอดผมก็ยังไม่ปลื้มเสียงกลองอะครับ เสียงกระเดื่องมันฟัง ลึกๆยังชอบกล

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์