เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 09:01:15 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeกระทู้พูดคุยเรื่อง Star Wars
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 28
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยเรื่อง Star Wars  (อ่าน 172089 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 11:53:41 PM »

ขอบคุณครับ แค่อ่านแค่นี้ยังมันแล้วถ้าสร้างเป็นหนังจะขนาดไหน? ไว้ว่างๆจะมาถามเพิ่มอีกครับ  ยิ้มกว้างๆ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #46 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:11:44 AM »

คุยได้เรื่อยๆครับ จริงๆอยากหาคนคุย Star Wars แบบลึกๆแบบนี้คนไทยหายากอยู่เหมือนกันครับ ไว้ผมตั้งกระทู้นี้เป็นฐานหลักเลยละกันครับ Star Wars ผมว่าคุยจนไม่ไหวเลยล่ะครับ เพราะจักรวาลมันใหญ่มากๆ คุยได้ไม่เบื่อครับ ยิ้มกว้างๆ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #47 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:16:25 AM »

ไหนๆมาถึงขั้นนี้แล้ว ขอโชว์ความบ้าสตาร์วอร์สที่ทำให้เสียเงินมากที่สุดครับ

คงไม่ต้องบอกว่าเป็นดาบของใคร รู้แต่ว่าเป็นดาบที่มีความสำคัญเพราะเป็นมีคนครอบครอง 2 คนในเรื่องซึ่งเป็นพ่อกับลูก  ยิงฟันยิ้ม
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #48 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:20:58 AM »

ใช่ที่มาเป็นกล่องเรซิ่นเปล่าครับ มีที่วางให้แล้วเขียนไว้เป็นดาบของ Luke รึเปล่าครับ เพราะผมจำได้ว่ามันเคยประกาศออกมาขาย แล้วก็มี model อื่นที่เป็นของ Darth Vader ด้วยใช่มั้ยครับ ตอนนั้นเห็นอยากได้มาก

ช่วงที่ผมเรียนๆอยู่ ผมก็ได้แต่เอาไม้กวาดมาฟาดกับฟิวเกือบทุกวันที่ผมทำเวรล่ะครับ ยิ่งตอน Force Unleashed ออกนี่เล่นกันเกือบทุกวัน เคยคิดอยากซื้อ Force FX ด้วยแต่แพงเกินไปครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009 | 12:24:30 AM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #49 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:29:47 AM »

ใช่ครับ จริงๆมีออกมาหลายแบบ แต่อันนี้เป็นของ Master Replica ซึ่งน่าจะดูดีที่สุดครับ แต่ไม่ได้ลายเซ็นต์ของ Mark Hamill (Luke Skywalker) มาเพราะต้องจ่ายเพิ่มแพงครับ ใจจริงอยากได้ทั้งของ Darth Vader และ Luke (ROTJ) ด้วย แต่ไม่ไหวจริงๆครับ ที่เลือกอันนี้เพราะชอบแต่เด็กที่เห็น Luke เหน็บเอว ยิ่งมารู้ว่า Anakin ก็เคยใช้เลยยิ่งอยากได้ครับ งานปราณีตมากๆ เหมือนของจริง (พูดอย่างกับเคยเห็นของจริง  ยิงฟันยิ้ม) น้ำหนักหนักเอาเรื่องด้วย ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009 | 12:31:23 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #50 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:33:09 AM »

ถ้าสังเกตุดีๆจะรู้ว่าดาบ Darth Vader ใน IV กับ V ไม่เหมือนกันนะครับ ใน V ด้ามจะสั้นกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #51 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:38:38 AM »

เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าได้ลายเซ็นของ Mark ด้วย แต่ถ้าให้ผมเลือกจริงๆส่วนตัวตอนนี้ผมว่ารูปทรงดาบของ Darth Vader มันดูดีกว่าดาบของ Luke หน่อยนึง ตอนที่ผมติด Star Wars แรกๆ ผมมีที่เป็นของเล่น เลือกเป็นดาบของ Luke ตอน Episode 6 (คิดว่าสมัยก่อนผมชอบพวกเจไดมากกว่าเลยเลือกของ Luke มา)เวลาจะเล่นก็ต้องดึงดาบ กดเปิดปิดได้ แต่ตอนนี้ดาบมันพังไปแล้ว ผมว่ารูปทรงดาบ Luke ของ Episode 4-5 ดูดีกว่าหน่อยนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009 | 12:40:26 AM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #52 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:44:36 AM »

ของ Darth Vader ก็ได้ลายเซ็น James Earl Jones คนพากย์เสียง Darth Vader ด้วยครับ ผมก็ชอบดาบ Luke IV-V อันนี้ แต่เท่าที่สำรวจมาราคาดาบ Luke ใน VI ราคาสูงและเป็นที่ต้องการกันมากกว่าครับ ดูนานๆมันก็สวยไปอีกแบบ มีสีทองแดงเจือด้วย ทรงจะคล้ายดาบ Obiwan นั่นแหละครับ ขนาดของ Obiwan ยังมีขายทั้งแบบใหม่เอี่ยมเหมือนใน III กับแบบที่ดูเก่าคร่ำครึเพราะผ่านกาลเวลามานานและผ่านศึกโชกโชนแบบใน IV ก็มีขายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009 | 12:54:37 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #53 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:54:46 AM »

ดาบของ Obi-wan นี่ผมว่าช่วงภาคแรกๆนี่ดาบออกแบบดูดีมากครับ แต่พอมาเปลี่ยนดาบตอน Ep4 นี่ผมว่าดูคล้ายๆกับของ Luke ใน Ep6 มาก เกือบเหมือนกันหมดเลยยกเว้นสวิตซ์ของดาบเท่านั้นเอง

จริงๆผมว่าเขาน่าจะทำดาบของพวกยุคสมัย Old Republic ผมว่าดาบบางเล่มก็ดูสวยมาก ถ้ามีดาบอย่าง exar kun นี่ผมก็อยากเก็บครับ ถ้าผมมีปัญญาซื้อผมว่าจะซื้อไว้ซักอันนึง  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #54 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 12:59:12 AM »

ดาบของ Obi-wan นี่ผมว่าช่วงภาคแรกๆนี่ดาบออกแบบดูดีมากครับ แต่พอมาเปลี่ยนดาบตอน Ep4 นี่ผมว่าดูคล้ายๆกับของ Luke ใน Ep6 มาก เกือบเหมือนกันหมดเลยยกเว้นสวิตซ์ของดาบเท่านั้นเอง

จริงๆผมว่าเขาน่าจะทำดาบของพวกยุคสมัย Old Republic ผมว่าดาบบางเล่มก็ดูสวยมาก ถ้ามีดาบอย่าง exar kun นี่พี่สิทธิ์น่าจะชอบครับ ถ้าผมมีปัญญาซื้อผมว่าจะซื้อไว้ซักอันนึง  ยิ้มกว้างๆ

เมื่อกี้บอกผิดครับ ดาบ Obiwan ใน I,II ตัว Ewan MgGregor เป็นคนเลือกเองครับ แต่ตอน III นี่ถูกบังคับให้เปลี่ยนมาใช้แบบ IV เพื่อความต่อเนื่องสมจริงครับ เพราะฉะนั้นดาบ Luke ใน VI ก็ได้แม่แบบมาจากดาบของ Obiwan ใน IV นั่นเองครับ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนดาบยุค Old Republic คงไว้ต้องรบกวนน้องสันหารูปมาแปะให้ดูด้วย พี่ตามพวก Expand Universe ไม่ค่อยทันหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #55 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 01:03:30 AM »

ที่แน่ๆเคยเห็นซีดี soundtrack ของ Star Wars - novel (จำชื่อตอนไม่ได้แล้ว) ที่ร้าน Music One สาขาสีลมสมัยก่อนนำเข้ามาขายด้วยครับ มีที่ไหนอัลบั้ม soundtrack ของหนังที่ไม่มีตัวตน มีแต่หนังสือให้อ่าน เอากับเขาสิ
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #56 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 01:16:45 AM »

อันนี้เป็นของ Exar Kun ครับ เป็นดาบ Double-Blade Lightsaber ดาบแรกที่สร้างขึ้นมา (ดาบลักษณะเดียวกับ Darth Maul) เห็นในเนื้อเรื่องเขาบอกว่ามันถอดแยกออกมาได้ด้วยครับ

อันนี้ของ Darth Revan ครับ จริงๆของ Darth Malak ศิษย์ของ Darth Revan ก็สวยไม่แพ้กัน แต่หลังๆมาดู Artwork ของเกมส์กับหนังสือทำแยกออกมาจะดูแปลกๆไปครับ แต่ Lightsaber ของ Malak นี่เป็นดาบเดี่ยวแต่ความยาวแสงยาวมากกว่าปกติครับ

จริงๆที่ชอบๆมันมีประปรายครับ บางที Lightsaber จาก Expanded Universe บางอันส่วนตัวผมว่าก็ดูสวยกว่าเนื้อเรื่องหลักๆอีก 

JM-Sarn
Phi

« ตอบ #57 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 10:47:10 AM »

พูดถึง Lightsaber แต่ก่อน Lightsaber ยังไม่ได้มีรูปร่างแบบนี้ครับ แต่มีสายต่อแบตเตอรี่ออกมาจากที่จับ หากสายขาดเมื่อไหร่ก็จบเห่ครับ แต่หลังๆทั้ง Jedi ทั้ง Sith ก็เปลี่ยนมาใช้แบบปัจจุับัน คือทุกอย่างมีพร้อมในตัว เริ่มต้นในยุคของไอ้ Exar Kun นี่แหละครับ เป็น Sith Lord รุ่นแรกๆที่ใช่แบบไม่ต้องต่อสายแล้วมาเปลี่ยนรูปแบบเหมือนปัจจุบันเอาทีหลังเพราะสะดวกกว่า

จริงๆ Lightsaber มีหลายแบบครับ แต่ที่เห็นกันอยู่บ้างนอกจากที่เห็นกันอยู่ทุกวันก็ Lightsaber Pike จะใช้โดยพวก Shadow Guard Bodyguard ของ Palpatine ครับ

พวกนี้มีความสามารถเหมือน Jedi ใช่ Force ได้เหมือนกัน ผมจำไม่ได้ว่าต้นกำเนิดมาจากไหน แต่เห็นเขาบอกกันว่า อาจเป็น Jedi ที่โดนจับในช่วง Order 66 หรือไม่ก็ Palpatine เลือกฝึกเอง

ผมจำไม่ค่อยได้ว่ามันโผล่มาในหนังตอนไหนบ้าง แต่ในเกม Force Unleashed นี่โผล่มาให้เห็นพอสมควร

TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 10:53:09 AM »

ที่เคยได้ดูซีรีส์ Clone Wars Lightsaber ทำมาจากผลึกที่สามารถให้พลังงานออกมา โดยได้จากดาวๆนึงที่พวกเจไดไปค้นพบมา จำชื่อดาวไม่ได้แล้ว ไว้คงต้องไปไล่ดูอีกที ส่วน Lightsaber ของพวกซิทธิ์จะใช้ผลึกจากดาวอื่นหรือจากธาตุที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงหรือไงนี่แหละครับ จึงทำให้สีของเลเซอร์เป็นสีแดงไม่เหมือนของพวกเจได
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #59 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 11:16:03 AM »

ที่ Sith เลือกใช้คริสตัลสีแดงผมคิดว่าเป็นสีที่ทำให้ทรงพลังมากกว่าปกติ และตอบสนองต่อพลังมืดครับ ส่วน Jedi นั้นสีของ Lightsaber มีไว้แยก class ได้ครับ แต่ไม่มั่นใจว่าสีจะช่วยส่งผลต่อ Jedi ในด้านๆนั้นมากแค่ไหน

สีฟ้าหมายถึงพวก Guardian พวกนี้เน้นอัดหนัก สีเหลืองก็คือพวก Sentinel พวกนี้จะออกทางสายกลางครับ ได้ทั้งอัด ได้ทั้งการใช้พลัง ส่วนสีเขียวแบบ Luke จะเป็น Consular พวกนี้เน้นใช้ Force เป็นหลักครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าสีดาบของ Jedi ไม่ค่อยเกี่ยวข้องเท่าไหร่กับการแยกสาย เพราะจริงๆแล้ว สีกับคริสตัลพลังงานนั้นแยกกันครับ บางเกมที่มีการประกอบ Lightsaber จะมีช่องให้ใส่สี 1 ช่อง และคริสตัลพลังงาน 2 ช่องครับสามารถเปลี่ยนกันได้ เช่น Mace Windu ที่เป็นสีม่วง นั่นเป็นคริสตัลแบบหายาก ส่วนดาวที่มีคริสตัลนั้นคิดว่ามีหลายดวงครับ ที่จำได้ดวงนึงคือ Dantooine ครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 28
พิมพ์