เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 08:17:33 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 290648 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #270 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011 | 09:26:33 AM »

ภาพยนรต์คลาสสิก ผมดูกับพ่อสมัยกว่า20 ปีก่อนได้ครับ (แต่พ่อเล่าว่าเรื่องนี้พ่อดูสมัยหนุ่มๆ) เรื่องนี้มีชื่อว่า
PAPILLON ปาปิยอง นำแสดงโดย 2 นักแสดงระดับอ๋อง STEVE MCQUEEN AND DUSTIN HOFFMAN
เกี่ยวกับการ แหกคุกครับ

อารมย์อาจจะไม่ได้แบบ the rock นะครับ แต่มันได้ความรู้สึกที่เหนือกว่าด้วยไป

จำได้ว่าภาพยนต์เรื่องนี้ดังมากในเมืองไทย
  ผมชอบดารานำทั้งสองคนนี้มากเลยครับ
+100 ครับ นี่คือหนังในดวงใจของผมที่ดูได้หลายๆรอบ โดยไม่รู้สึกเบื่อ ...คนเราถ้ามุ่งมั่นในอุดมการณ์ซะอย่าง สักวันหนึ่งมันก็จะสำเร็จจนได้ ยิ้มกว้างๆ
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #271 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011 | 03:03:56 PM »

ครับมันเป็นภาพยนตร์ action ที่มีเนื้อหาเข้าขั้นดราม่าพอสมควรเลยครับ
หากมีโอการจะเอาภายนรต์สมันคุณพ่อยังหนุ่มๆ มาเล่าให้ฟัง แต่ส่วนใหญ่ดันเป็นภาพยนตร์ที่ Elvis แสดงล่ะซินะ คูณพ่อผมเขาชอบราชาเพลงร็อคท่านนี้พอตัวเลย ผมก็เลยได้ร่วมดูภาพยนตร์ยุคนั้นด้วยกันบ่อยๆ ในสมัยนั้น.

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #272 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 | 01:14:06 AM »

Kagemusha(1980)  พักนี้ผมไม่ได้เข้ามาแวะคุยเรื่องหนังคลาสสิคกันเลยเพราะติดงานและเบื่อพวกที่ชอบเข้ามามั่วขายของโดยทำเป็นคุยเรื่องหนัง
นิดๆหน่อยๆแล้วก็โฆษณาขายสินค้าทางผู้ดูแลเว็ปน่าจะลบกระทู้พวกนี้ทิ้งออกให้หมด ถ้าอยากขายสินค้าก็ไปที่กระดานซื้อขาย เอาครับเรามาว่ากันต่อ
หนังเรื่องนี้เป็นของค่ายไครทีเรียนเป็นหนังซามูไรเอพิคที่ยิ่งใหญ่มากของยอดผู้กำกับ อากิระ คุโรซาว่า ผู้กำกับในดวงใจของคุณสมบุญและอีกหลายๆคน
เดี๋ยวช่วยให้คุณสมบุญ ช่วยเข้ามาขยายความต่อให้ด้วยนะครับ

« ตอบ #273 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 | 12:02:06 PM »

Kagemusha(1980)  พักนี้ผมไม่ได้เข้ามาแวะคุยเรื่องหนังคลาสสิคกันเลยเพราะติดงานและเบื่อพวกที่ชอบเข้ามามั่วขายของโดยทำเป็นคุยเรื่องหนัง
นิดๆหน่อยๆแล้วก็โฆษณาขายสินค้าทางผู้ดูแลเว็ปน่าจะลบกระทู้พวกนี้ทิ้งออกให้หมด ถ้าอยากขายสินค้าก็ไปที่กระดานซื้อขาย เอาครับเรามาว่ากันต่อ
หนังเรื่องนี้เป็นของค่ายไครทีเรียนเป็นหนังซามูไรเอพิคที่ยิ่งใหญ่มากของยอดผู้กำกับ อากิระ คุโรซาว่า ผู้กำกับในดวงใจของคุณสมบุญและอีกหลายๆคน
เดี๋ยวช่วยให้คุณสมบุญ ช่วยเข้ามาขยายความต่อให้ด้วยนะครับ

สวัสดีครับ  ผมนึกอยู่แล้วว่าคุณอั๋น ต้องงานยุ่งแน่ๆ ยิ้ม  ผมเข้าใจครับ เพราะผมก็เคยทำอาชีพนี้ควบคู่ไปกับงานประจำด้วย วางมือไปเมื่อปี 2543 เพื่อมุ่งมั่นทำงานประจำอย่างเดียว เพราะแม่ผมเคยสอนเรื่อง จับปลาหลายมือ ผลจากการที่ไป จับปลาหลายมืิอ นั้นคือ ดินพอกที่หางหมูมาจนทุกวันนี้ แต่สิ่งที่ได้รับและมีคุณค่ามากที่สุด ก็คือ ประสบการณ์ในทุกๆด้านทุกๆอณูทุกๆแง่มุม  ที่สามารถนำมาปรับใช้ในชีวิตได้จนทุกวันนี้ ....เรื่อง โฆษณาขายของ ผมคิดว่ามีทุกที่เลยครับ ที่ทำงานผมก็มี นั่งทำงานอยู่เพลินๆ ก็ปรี่เข้ามาเฉยเลย ยิ้ม ....หนังเรื่องนี้ผมขอขยายความว่า  คูโรซาว่า กลับมาทำงานในบ้านเกิดอีกครั้ง หลังจากว่างเว้นไป 10 ปี เต็ม นับแต่เรื่อง โดเดสุคาเดน ในปี 1970 ที่ หลังจากเรื่องนี้ไม่ประสบความสำเร็จเขาก็เอาใบมีดโกนเชือดเส้นเลือดที่ข้อมือตัวเองเพื่อฆ่าตัวตาย ...ในเรื่องนี้เขามาทำในสิ่งที่ถนัดอีกครั้ง คือ ญี่ปุ่นในยุคศตวรรษที่ 16 ที่เต็มไปด้วย ขุนศึก ที่แย่งกันเป็นใหญ่ ( เหมือนกับจีน หลังปี ค.ศ. 1911 ที่ถึงแม้ซุนยัดเซ็น จะล้มราชวงศ์ชิงแล้ว แต่บรรดาขุนศึก ยังไม่ยอมสยบ ) ...หัวขโมย ผู้โชคดีคนหนึ่งได้รับการคัดเลือกให้แสดงเป็นคู่แฝดของขุนศึกใหญ่ที่ใกล้ตาย เพื่อแลกกับการพ้นโทษประหารชีวิต แต่สุดท้ายก็ไม่รอด......สำหรับความเห็นของผม คือ น่าจะมีคนไทยทำหนังแบบ/แนวทาง นี้บ้า่ง  ปวศ. ในยุคกรุงศรีฯ มีอะไรๆ ให้นำมา เล่น ได้เยอะแยะ อะไรๆเหล่านั้นมาพร้อมๆ กับ สาระ+ข้อคิด+ฯลฯ ที่เราจะเก็บเกี่ยวได้( แล้วแต่ศักยภาพของ สมอง ) โดยไม่ต้องตะโกนคำว่า ปรองดอง อย่างทุกวันนี้ ....แหม ตัวเอง! คนไทยเรา เซ้นท์ซิทีฟ ออกจะตายไปปปปป ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #274 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 06:47:14 AM »

Kagemusha(1980)  พักนี้ผมไม่ได้เข้ามาแวะคุยเรื่องหนังคลาสสิคกันเลยเพราะติดงานและเบื่อพวกที่ชอบเข้ามามั่วขายของโดยทำเป็นคุยเรื่องหนัง

สวัสดีครับ  ผมนึกอยู่แล้วว่าคุณอั๋น ต้องงานยุ่งแน่ๆ ยิ้ม  ผมเข้าใจครับ เพราะผมก็เคยทำอาชีพนี้ควบคู่ไปกับงานประจำด้วย วางมือไปเมื่อปี 2543 เพื่อมุ่งมั่นทำงานประจำอย่างเดียว เพราะแม่ผมเคยสอนเรื่อง จับปลาหลายมือ ผลจากการที่ไป จับปลาหลายมืิอ นั้นคือ ดินพอกที่หางหมูมาจนทุกวันนี้ แต่สิ่งที่ได้รับและมีคุณค่ามากที่สุด ก็คือ ประสบการณ์ในทุกๆด้านทุกๆอณูทุกๆแง่มุม  ที่สามารถนำมาปรับใช้ในชีวิตได้จนทุกวันนี้ ....เรื่อง โฆษณาขายของ ผมคิดว่ามีทุกที่เลยครับ ที่ทำงานผมก็มี นั่งทำงานอยู่เพลินๆ ก็ปรี่เข้ามาเฉยเลย ยิ้ม ....หนังเรื่องนี้ผมขอขยายความว่า  คูโรซาว่า กลับมาทำงานในบ้านเกิดอีกครั้ง หลังจากว่างเว้นไป 10 ปี เต็ม นับแต่เรื่อง โดเดสุคาเดน ในปี 1970 ที่ หลังจากเรื่องนี้ไม่ประสบความสำเร็จเขาก็เอาใบมีดโกนเชือดเส้นเลือดที่ข้อมือตัวเองเพื่อฆ่าตัวตาย ...ในเรื่องนี้เขามาทำในสิ่งที่ถนัดอีกครั้ง คือ ญี่ปุ่นในยุคศตวรรษที่ 16 ที่เต็มไปด้วย ขุนศึก ที่แย่งกันเป็นใหญ่ ( เหมือนกับจีน หลังปี ค.ศ. 1911 ที่ถึงแม้ซุนยัดเซ็น จะล้มราชวงศ์ชิงแล้ว แต่บรรดาขุนศึก ยังไม่ยอมสยบ ) ...หัวขโมย ผู้โชคดีคนหนึ่งได้รับการคัดเลือกให้แสดงเป็นคู่แฝดของขุนศึกใหญ่ที่ใกล้ตาย เพื่อแลกกับการพ้นโทษประหารชีวิต แต่สุดท้ายก็ไม่รอด......สำหรับความเห็นของผม คือ น่าจะมีคนไทยทำหนังแบบ/แนวทาง นี้บ้า่ง  ปวศ. ในยุคกรุงศรีฯ มีอะไรๆ ให้นำมา เล่น ได้เยอะแยะ อะไรๆเหล่านั้นมาพร้อมๆ กับ สาระ+ข้อคิด+ฯลฯ ที่เราจะเก็บเกี่ยวได้( แล้วแต่ศักยภาพของ สมอง ) โดยไม่ต้องตะโกนคำว่า ปรองดอง อย่างทุกวันนี้ ....แหม ตัวเอง! คนไทยเรา เซ้นท์ซิทีฟ ออกจะตายไปปปปป ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ผมงานเข้าแยะก็เลยไม่ค่อยว่างแต่จะหยุดพักช่วงเลือกตั้ง4-5 วัน(วันที่2-5 ก.ค.) น่าจะมีเวลาดูหนังมากขึ้น สมัยก่อนคุณสมบุญเคยทำอาชีพ
อื่นนอกจากทำงานการรถไฟด้วยหรือครับ แต่จริงๆแล้วการทำอาชีพหลายๆอย่างนั้นเหมาะกับในภาวะปัจจุบันนี้มากเมื่อเงินทองยุดนี้หายากบางครั้ง
มีอาชีพเดียวรายรับไม่พอกับการดำรงชีวิตแบบไม่พอเพียงคือเมื่อเราต้องการความสุขจากสื่อบันเทิงที่มีอยู่เช่นนี้ อันนี้ไม่นับวัสถุนิยมอย่างอื่นๆอีก
มากมาย  เอาแค่ถ้าเราอยากดูคอนเสิร์ตของศิลปินดังเมืองนอกราคาบัตรคอนเสิร์ต 2 ที่นั่ง(ถ้าดูกับแฟน)ก็น่าจะใกล้หลักหมื่นบาทแล้วหรือเดือนๆ
ซื้อแผ่นซีดี,,แผ่นเสียง,ดีวีดีหรือบูลเรย์ ผมว่าเดือนๆหนึ่งพวกเราคงใช้จ่ายกันเดือนละหลายๆเงินเหมือนกัน  บางทีมีอาชีพเดียวอาจจะหาเงินไม่พอ
กับรายจ่ายทุกวันนี้ผมหาเงินเลี้ยงชีพเดือนๆหนึ่งเล่นเอาเหนื่อยมากเลยครับเพราะความต้องการความสุขทางหูทางตามันเยอะ  น้องๆที่กำลังเรียนอยู่
หรือเริ่มทำงานแล้วต้องขยันหางานหาเงินมากๆนะครับ เพราะพวกเราคงอยู่อย่างพอเพียงกันไม่ได้หรอกครับ
อั๋น501

« ตอบ #275 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 06:58:19 AM »

Apocalyse Now (1979)   ผลงานหนังสงครามชั้นเยี่ยมของยอดผู้กำกับ Francis Coppola นี่เป็นมุมมองสงครามเวียดนามในสายตาของคอปโปล่า
ที่แตกต่างกับคนอื่นเป็นหนังสงครามที่คอปโปล่าลงทุนลงแรงกันอย่างสุดๆทั้งเงินทั้งการถ่ายทำ  ผมยังจำได้ดีได้ดูในโรงในยุดนั้นเลยล่าสุดออกเป็น
บูลเรย์ฉบับเวอร์ชั่นตัดต่อใหม่ความยาวเพิ่มขึ้นไปอีกซึ่งของฉบับเดิมก็ยาวอยู่แล้ว ผมชื่นชอบหนังเรื่องนี้มากเลยครับคุณสมบุญ ช่วยต่อยอดเรื่องนี้
ให้หน่อยครับ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #276 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 08:16:42 AM »

Apocalyse Now (1979)   ผลงานหนังสงครามชั้นเยี่ยมของยอดผู้กำกับ Francis Coppola นี่เป็นมุมมองสงครามเวียดนามในสายตาของคอปโปล่า
ที่แตกต่างกับคนอื่นเป็นหนังสงครามที่คอปโปล่าลงทุนลงแรงกันอย่างสุดๆทั้งเงินทั้งการถ่ายทำ  ผมยังจำได้ดีได้ดูในโรงในยุดนั้นเลยล่าสุดออกเป็น
บูลเรย์ฉบับเวอร์ชั่นตัดต่อใหม่ความยาวเพิ่มขึ้นไปอีกซึ่งของฉบับเดิมก็ยาวอยู่แล้ว ผมชื่นชอบหนังเรื่องนี้มากเลยครับคุณสมบุญ ช่วยต่อยอดเรื่องนี้
ให้หน่อยครับ

ไปดูเรื่องนี้ตอนเข้าโรงหนังใหม่ๆ ประทับใจบรรยากาศตอนเริ่ม ที่เปิดด้วยเพลง The End ของ  The Doors คลาสสิคมากครับ

« ตอบ #277 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 10:26:25 AM »

สวัสดีครับ  ผมนึกอยู่แล้วว่าคุณอั๋น ต้องงานยุ่งแน่ๆ ยิ้ม  ผมเข้าใจครับ เพราะผมก็เคยทำอาชีพนี้ควบคู่ไปกับงานประจำด้วย วางมือไปเมื่อปี 2543 เพื่อมุ่งมั่นทำงานประจำอย่างเดียว เพราะแม่ผมเคยสอนเรื่อง จับปลาหลายมือ ผลจากการที่ไป จับปลาหลายมืิอ นั้นคือ ดินพอกที่หางหมูมาจนทุกวันนี้ แต่สิ่งที่ได้รับและมีคุณค่ามากที่สุด ก็คือ ประสบการณ์ในทุกๆด้านทุกๆอณูทุกๆแง่มุม  ที่สามารถนำมาปรับใช้ในชีวิตได้จนทุกวันนี้ ....เรื่อง โฆษณาขายของ ผมคิดว่ามีทุกที่เลยครับ ที่ทำงานผมก็มี นั่งทำงานอยู่เพลินๆ ก็ปรี่เข้ามาเฉยเลย ยิ้ม ....หนังเรื่องนี้ผมขอขยายความว่า  คูโรซาว่า กลับมาทำงานในบ้านเกิดอีกครั้ง หลังจากว่างเว้นไป 10 ปี เต็ม นับแต่เรื่อง โดเดสุคาเดน ในปี 1970 ที่ หลังจากเรื่องนี้ไม่ประสบความสำเร็จเขาก็เอาใบมีดโกนเชือดเส้นเลือดที่ข้อมือตัวเองเพื่อฆ่าตัวตาย ...ในเรื่องนี้เขามาทำในสิ่งที่ถนัดอีกครั้ง คือ ญี่ปุ่นในยุคศตวรรษที่ 16 ที่เต็มไปด้วย ขุนศึก ที่แย่งกันเป็นใหญ่ ( เหมือนกับจีน หลังปี ค.ศ. 1911 ที่ถึงแม้ซุนยัดเซ็น จะล้มราชวงศ์ชิงแล้ว แต่บรรดาขุนศึก ยังไม่ยอมสยบ ) ...หัวขโมย ผู้โชคดีคนหนึ่งได้รับการคัดเลือกให้แสดงเป็นคู่แฝดของขุนศึกใหญ่ที่ใกล้ตาย เพื่อแลกกับการพ้นโทษประหารชีวิต แต่สุดท้ายก็ไม่รอด......สำหรับความเห็นของผม คือ น่าจะมีคนไทยทำหนังแบบ/แนวทาง นี้บ้า่ง  ปวศ. ในยุคกรุงศรีฯ มีอะไรๆ ให้นำมา เล่น ได้เยอะแยะ อะไรๆเหล่านั้นมาพร้อมๆ กับ สาระ+ข้อคิด+ฯลฯ ที่เราจะเก็บเกี่ยวได้( แล้วแต่ศักยภาพของ สมอง ) โดยไม่ต้องตะโกนคำว่า ปรองดอง อย่างทุกวันนี้ ....แหม ตัวเอง! คนไทยเรา เซ้นท์ซิทีฟ ออกจะตายไปปปปป ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ผมงานเข้าแยะก็เลยไม่ค่อยว่างแต่จะหยุดพักช่วงเลือกตั้ง4-5 วัน(วันที่2-5 ก.ค.) น่าจะมีเวลาดูหนังมากขึ้น สมัยก่อนคุณสมบุญเคยทำอาชีพ
อื่นนอกจากทำงานการรถไฟด้วยหรือครับ แต่จริงๆแล้วการทำอาชีพหลายๆอย่างนั้นเหมาะกับในภาวะปัจจุบันนี้มากเมื่อเงินทองยุดนี้หายากบางครั้ง
มีอาชีพเดียวรายรับไม่พอกับการดำรงชีวิตแบบไม่พอเพียงคือเมื่อเราต้องการความสุขจากสื่อบันเทิงที่มีอยู่เช่นนี้ อันนี้ไม่นับวัสถุนิยมอย่างอื่นๆอีก
มากมาย  เอาแค่ถ้าเราอยากดูคอนเสิร์ตของศิลปินดังเมืองนอกราคาบัตรคอนเสิร์ต 2 ที่นั่ง(ถ้าดูกับแฟน)ก็น่าจะใกล้หลักหมื่นบาทแล้วหรือเดือนๆ
ซื้อแผ่นซีดี,,แผ่นเสียง,ดีวีดีหรือบูลเรย์ ผมว่าเดือนๆหนึ่งพวกเราคงใช้จ่ายกันเดือนละหลายๆเงินเหมือนกัน  บางทีมีอาชีพเดียวอาจจะหาเงินไม่พอ
กับรายจ่ายทุกวันนี้ผมหาเงินเลี้ยงชีพเดือนๆหนึ่งเล่นเอาเหนื่อยมากเลยครับเพราะความต้องการความสุขทางหูทางตามันเยอะ  น้องๆที่กำลังเรียนอยู่
หรือเริ่มทำงานแล้วต้องขยันหางานหาเงินมากๆนะครับ เพราะพวกเราคงอยู่อย่างพอเพียงกันไม่ได้หรอกครับ
ขอบคุณสำหรับ ความเห็นเชิงแนะนำครับ ยิ้ม  ผมเข้าใจลึกซึ้งดีทุกอย่างครับ ณ วันนี้ผมคงต้องอดทน กับการเป็นอยู่แบบพอเพียงครับ เพราะ ความบ้าอุดมการณ์ในตัวผมมันพุ่งขึ้นถึงขีดสุดแล้ว ครับ ถ้าหากตอนนี้ให้ผมกลับไปทำอาชีพเสริมที่เคยทำมาในอดีต(รับเหมาก่อสร้างเล็กๆ + มือปืนบริหารงานก่อสร้าง) ผมคงทำได้แค่ไม่กี่วันเท่านั้น ...วันเวลา ผู้คน เทคโนโลยี บริบทของสภาพทุกๆด้านต่างๆ - ฯลฯ ในสังคม มันเปลี่ยนไปแล้ว.....แต่สิ่งที่ผมคงพอจะทำได้ ก็คือ เป็นที่ปรึกษาด้านวิชาการของงานทางด้านนี้เท่านั้นเอง เล็กๆน้อยๆครับ ยิ้มกว้างๆ  ....ความต้องการเสพสุขทางด้านภาพและเสียง มันพัฒนา/บ่มเพาะให้เติบโตในใจขึ้นทุกวัน(เพราะแพ้กิเลสตรงจุดนี้) เวลานี้ก็รู้สึกอยากจะได้ ระบบ/เครื่องเสียง แบบดีๆ เสียงกระหึ่มๆ ขึ้นมาอีกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม (เพิ่งผ่อนทีวีแอลซีดีใหม่ ได้งวดเดียวเอง ยิงฟันยิ้ม)...ผมเห็นด้วยที่คุณอั๋น บอกว่า พวกเรา คงอยู่แบบพอเพียงกันไม่ได้....จริงครับ หนัง    เพลง    หนังสือ(ของผม)  สำหรับผม มันคือ ลูกคนที่ 3   4   5  ของผมครับ ผมจะต้องเลี้ยงดูมันไปตลอดชีวิตนี้ จนกว่าจะลงไปนอนอยู่ในโลง ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #278 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 10:43:41 AM »

การที่เราอยู่อย่างพอเพียงไม่ได้นั้นอาจจะมาจากการต้องการขั้นพื้นฐานของมนุษย์ธรรมดาๆก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ทุกๆคนก็มีความต้องการกับ
ความสุขด้วยกันทั้งนั้นขอให้อยู่บนความสามารถที่พอหามาได้โดยที่ไม่ได้ไปเอาเปรียบคนอื่นๆเป็นใช้ได้ครับ  ทุกวันนี้ผมทำงานหาเงินมาได้แต่ไม่เคย
รักษาเงินไว้ได้เลยเป็นคนที่ไม่ค่อยถูกกับเงินเท่าไรมักจะอยู่ด้วยกันไม่ได้นาน ดีหน่อยที่ไม่มีลูกๆให้ดูแลและเลี้ยงดูก็เลยไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไร
แต่มีเครื่องเสียงที่ต้องใช้งานเลี้ยงดูนี่ซิเป็นอะไรๆที่ต้องใช้ปัจจัยมากเหมือนกัน คุณสมบุญ อยากได้ชุดเครื่องเสียงใหม่นั้นก็ไม่แปลกอะไรในเมื่อ
ความสุขของตัวเราก็เป็นอะไรที่ควรจะมีบ้าง ทำงานมาชั่วชีวิตแล้วอยากหาอะไรๆที่ชื่นชอบถ้าพอมีกำลังก็ซื้อไปเลยครับจะมีหนี้กับความสุขบ้างก็ไม่
เป็นไรหรอกครับ ผมเป็นหนี้กับความสุขมาทั้งชีวิตแล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #279 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 10:58:43 AM »

The Wild Geese(1978)   เมื่อวันก่อนไปเห็นหนังเรื่องนี้ที่ตู้เก็บแผ่นเข้าซึ่งผมซื้อไว้นานแล้วเป็นของค่ายแปซิฟิดคุณภาพทำออกมาไม่ค่อยได้เรื่อง
เท่าไรนัก แต่เพราะเป็นหนังที่เคยดูในสมัยหนุ่มๆกับพี่ชายที่โรงหนังแถวๆบ้านก็เลยประทับใจ หนังรวมดาราไว้มากมายอย่างเช่น Richard Burton,
Roger Moore, Richard Harris (ตายตอนจบด้วยเป็นฉากที่ประทับใจผมมาก) , Hardy Kruger ฯลฯ เมื่อสงครามเป็นธุระกิจทหารรับจ้างรุ่นใหญ่
กลุ่มหนึ่งถูกว่าจ้างให้ไปชิงตัวอดีตผู้นำประเทศในแอฟริกา นำทีมโดย Richard Burton ที่ไปรวบรวมทีมทหารที่เคยออกรบด้วยกันในสมัยหนุ่มๆ
ได้มา 50 คนฝึกซ้อมปฏิบัติการกันอย่างไม่ค่อยไหวเพราะบ้างคนอายุมากแล้วแต่เมื่ออยากได้เงินก็ต้องทำให้ได้ ตัวหนังดูสนุกดีครับอาจจะไม่ได้เป็น
หนังที่ถูกยกย่องว่าเป็นหนังคลาสสิคแบบหนังสงครามเรื่องอื่นๆ คุณสมบุญช่วยต่อยอดให้หน่อยนะ

« ตอบ #280 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 01:43:38 PM »

การที่เราอยู่อย่างพอเพียงไม่ได้นั้นอาจจะมาจากการต้องการขั้นพื้นฐานของมนุษย์ธรรมดาๆก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ทุกๆคนก็มีความต้องการกับ
ความสุขด้วยกันทั้งนั้นขอให้อยู่บนความสามารถที่พอหามาได้โดยที่ไม่ได้ไปเอาเปรียบคนอื่นๆเป็นใช้ได้ครับ  ทุกวันนี้ผมทำงานหาเงินมาได้แต่ไม่เคย
รักษาเงินไว้ได้เลยเป็นคนที่ไม่ค่อยถูกกับเงินเท่าไรมักจะอยู่ด้วยกันไม่ได้นาน ดีหน่อยที่ไม่มีลูกๆให้ดูแลและเลี้ยงดูก็เลยไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไร
แต่มีเครื่องเสียงที่ต้องใช้งานเลี้ยงดูนี่ซิเป็นอะไรๆที่ต้องใช้ปัจจัยมากเหมือนกัน คุณสมบุญ อยากได้ชุดเครื่องเสียงใหม่นั้นก็ไม่แปลกอะไรในเมื่อ
ความสุขของตัวเราก็เป็นอะไรที่ควรจะมีบ้าง ทำงานมาชั่วชีวิตแล้วอยากหาอะไรๆที่ชื่นชอบถ้าพอมีกำลังก็ซื้อไปเลยครับจะมีหนี้กับความสุขบ้างก็ไม่
เป็นไรหรอกครับ ผมเป็นหนี้กับความสุขมาทั้งชีวิตแล้วครับ
ขอบคุณครับ....ตอนนี้ผมกลับบ้านเร็วทุกวันเลย  ยิงฟันยิ้ม  เพราะจัดโปรมแกรม หนังที่จะดูเอาไว้ทุกวัน ยิงฟันยิ้ม ....ต่อม....ของผมถูกกระตุ้นอีกแล้วครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ (ถ้าได้ไป... เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้คำตอบครับ ยิงฟันยิ้ม) ผมจะถือ คู่มือการใช้ของเครื่องเสียงเก่าๆโบราณๆยี่ห้อ JVC ของผมไปปรึกษาคุณอั๋นว่า ถ้าจะเพิ่มให้ได้เสียงที่กระหึ่มๆๆๆ ขึ้นอีกหน่อยนึง  แต่จ่ายเงินน้อยๆๆๆๆที่สุด  จะต้องทำอย่างไรครับ....เฮ้ออออ  เงินคือโจทย์ใหญ่อีกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2011 | 01:46:08 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #281 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 03:04:53 PM »

The Wild Geese(1978)   เมื่อวันก่อนไปเห็นหนังเรื่องนี้ที่ตู้เก็บแผ่นเข้าซึ่งผมซื้อไว้นานแล้วเป็นของค่ายแปซิฟิดคุณภาพทำออกมาไม่ค่อยได้เรื่อง
เท่าไรนัก แต่เพราะเป็นหนังที่เคยดูในสมัยหนุ่มๆกับพี่ชายที่โรงหนังแถวๆบ้านก็เลยประทับใจ หนังรวมดาราไว้มากมายอย่างเช่น Richard Burton,
Roger Moore, Richard Harris (ตายตอนจบด้วยเป็นฉากที่ประทับใจผมมาก) , Hardy Kruger ฯลฯ เมื่อสงครามเป็นธุระกิจทหารรับจ้างรุ่นใหญ่
กลุ่มหนึ่งถูกว่าจ้างให้ไปชิงตัวอดีตผู้นำประเทศในแอฟริกา นำทีมโดย Richard Burton ที่ไปรวบรวมทีมทหารที่เคยออกรบด้วยกันในสมัยหนุ่มๆ
ได้มา 50 คนฝึกซ้อมปฏิบัติการกันอย่างไม่ค่อยไหวเพราะบ้างคนอายุมากแล้วแต่เมื่ออยากได้เงินก็ต้องทำให้ได้ ตัวหนังดูสนุกดีครับอาจจะไม่ได้เป็น
หนังที่ถูกยกย่องว่าเป็นหนังคลาสสิคแบบหนังสงครามเรื่องอื่นๆ คุณสมบุญช่วยต่อยอดให้หน่อยนะ
เรื่องนี้ผมก็ชอบมากและรอซื้อเป็นบลูเรย์อยู่เหมือนกันครับ ตอนมาฉายเมืองไทย ผมดูที่โรงหนังมงคลราม่า สะพานควาย ผมขอต่อยอดดังนี้ครับ คือ ผกก. คนนี้=  แอนดรูว์ วี. แมคลาเกลน มีงานหลายเรื่องที่น่าเก็บสะสมเป็นคอลเลคชั่น อีกเรื่องที่เป็นการรวมดาราเหมือนกันคือ the sea wolves (1980) คือมี เป็ค+มัวร์+นิเวน+โฮเวิร์ด(พระเอก บรีฟ เอนเคาน์เตอร์  ปี 1946 ที่กำกับโดย เดวิด ลีน)+แพทริค แมคนี และหนังคาวบอยดังๆ เรื่องอื่นๆ เช่น หนังทีวี เรื่อง the blue and the gray  ,  rawhide (คลิ้นท์ฯ เริ่มฉายแวว) และหนังคาวบอย(หนังโีรง) เรื่องดังๆ  เช่น gunsmoke  ,   mclintock   ,   shenandoah   ,   have gun will travel   ,    shisum    .........เรื่องนี้(the wild geese)ผมชอบชื่อภาษาไทย คือ 50 เดนตาย (เข้าใจว่าน่าจะตั้งโดยคุณสุชาติ วุฒิชัย แห่งค่ายเอเพกซ์ สมัยก่อน) ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #282 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 04:15:12 PM »

ความสุขด้วยกันทั้งนั้นขอให้อยู่บนความสามารถที่พอหามาได้โดยที่ไม่ได้ไปเอาเปรียบคนอื่นๆเป็นใช้ได้ครับ  ทุกวันนี้ผมทำงานหาเงินมาได้แต่ไม่เคย
ขอบคุณครับ....ตอนนี้ผมกลับบ้านเร็วทุกวันเลย  ยิงฟันยิ้ม  เพราะจัดโปรมแกรม หนังที่จะดูเอาไว้ทุกวัน ยิงฟันยิ้ม ....ต่อม....ของผมถูกกระตุ้นอีกแล้วครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ (ถ้าได้ไป... เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้คำตอบครับ ยิงฟันยิ้ม) ผมจะถือ คู่มือการใช้ของเครื่องเสียงเก่าๆโบราณๆยี่ห้อ JVC ของผมไปปรึกษาคุณอั๋นว่า ถ้าจะเพิ่มให้ได้เสียงที่กระหึ่มๆๆๆ ขึ้นอีกหน่อยนึง  แต่จ่ายเงินน้อยๆๆๆๆที่สุด  จะต้องทำอย่างไรครับ....เฮ้ออออ  เงินคือโจทย์ใหญ่อีกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าวันอาทิตย์นี้คุณสมบุญได้ไปงาน BAV 2011รับรองได้ว่าต่อมอยากของคุณสมบุญคงถูกกระตุ้นแน่ๆ ที่งานมีชุดซีสเต็มดูหนังระดับน้องๆโรงภาพยนต์
ในชมกันเพียบเรียกว่าความฝันของเหล่าคอมูฟวี่เลิฟเวอร์อยู่ที่งานนี้แล้วครับ  ไปชมเครื่องเล่นโปรเจคเตอร์ระดับ 3D มีออกมาขายกันแทบทุกยี่ห้อ
แล้วครับเรียกว่า ณ เวลานี้กระแส 3D ถึงขีดสุดๆอะไรๆก็ต้อง 3D หนังที่สร้างกันออกมาก็เน้นไปที่ 3D แทบทั้งนั้น 3Dเทียมก็มากแท้ก็เยอะเพราะ
ระบบธุระกิจของภาพยนต์ต้องดึงคนไปดูหนังในโรงให้มากที่สุด แม้จะถูกฟอร์แม็ตของโฮมเธียเตอร์มาคอยดึงกระแสแต่ก็ต้องพึ่งพากันและกัน
ผมดีใจครับที่คุณสมบุญมีความสุขอยู่ที่บ้านสามารถสร้างสวรรค์ให้กับตัวเองโดยอยู่กับสิ่งที่ตัวเองรักคือการดูหนังนั่นเอง ถ้ามีอะไรที่จะปรึกษาก็บอก
มาได้เลยครับผมยินดีที่จะให้คำแนะนำ ถ้าคำแนะนำของผมทำให้เกิดประโยชน์กับคุณสมบุญได้แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ

« ตอบ #283 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 04:28:22 PM »

ขอบคุณครับ....ตอนนี้ผมกลับบ้านเร็วทุกวันเลย  ยิงฟันยิ้ม  เพราะจัดโปรมแกรม หนังที่จะดูเอาไว้ทุกวัน ยิงฟันยิ้ม ....ต่อม....ของผมถูกกระตุ้นอีกแล้วครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ (ถ้าได้ไป... เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้คำตอบครับ ยิงฟันยิ้ม) ผมจะถือ คู่มือการใช้ของเครื่องเสียงเก่าๆโบราณๆยี่ห้อ JVC ของผมไปปรึกษาคุณอั๋นว่า ถ้าจะเพิ่มให้ได้เสียงที่กระหึ่มๆๆๆ ขึ้นอีกหน่อยนึง  แต่จ่ายเงินน้อยๆๆๆๆที่สุด  จะต้องทำอย่างไรครับ....เฮ้ออออ  เงินคือโจทย์ใหญ่อีกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าวันอาทิตย์นี้คุณสมบุญได้ไปงาน BAV 2011รับรองได้ว่าต่อมอยากของคุณสมบุญคงถูกกระตุ้นแน่ๆ ที่งานมีชุดซีสเต็มดูหนังระดับน้องๆโรงภาพยนต์
ในชมกันเพียบเรียกว่าความฝันของเหล่าคอมูฟวี่เลิฟเวอร์อยู่ที่งานนี้แล้วครับ  ไปชมเครื่องเล่นโปรเจคเตอร์ระดับ 3D มีออกมาขายกันแทบทุกยี่ห้อ
แล้วครับเรียกว่า ณ เวลานี้กระแส 3D ถึงขีดสุดๆอะไรๆก็ต้อง 3D หนังที่สร้างกันออกมาก็เน้นไปที่ 3D แทบทั้งนั้น 3Dเทียมก็มากแท้ก็เยอะเพราะ
ระบบธุระกิจของภาพยนต์ต้องดึงคนไปดูหนังในโรงให้มากที่สุด แม้จะถูกฟอร์แม็ตของโฮมเธียเตอร์มาคอยดึงกระแสแต่ก็ต้องพึ่งพากันและกัน
ผมดีใจครับที่คุณสมบุญมีความสุขอยู่ที่บ้านสามารถสร้างสวรรค์ให้กับตัวเองโดยอยู่กับสิ่งที่ตัวเองรักคือการดูหนังนั่นเอง ถ้ามีอะไรที่จะปรึกษาก็บอก
มาได้เลยครับผมยินดีที่จะให้คำแนะนำ ถ้าคำแนะนำของผมทำให้เกิดประโยชน์กับคุณสมบุญได้แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ
ขอบพระคุณครับ  ผมกำลังจะกลับบ้านครับ วันนี้จะกลับไปดูเรื่อง on the waterfront (1954) ให้จบ แล้วต่อด้วย หนังของบรูซ ลี เรื่อง fist of fury  ครับ........บางทีก็เผลอหลับไปหน้าเครื่อง ภรรยาผมต้องมาปลุก ยิงฟันยิ้ม 
อั๋น501

« ตอบ #284 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 11:08:54 PM »

Blow-Up(1966)   หนังของปรมาจารย์แห่งหนังคลาสสิค Michelangelo Antonioni ใครที่เป็นแฟนหนังของ ไมเคิลแองเจโล คงรู้จักเรื่องนี้กันดี
เป็นหนังภาษาอังกฤษเรื่องแรก หนังดัดแปลงมาจากเรื่องสั้นชื่อ Las Babas Del Diablo เป็นผลงานของนักเขียน Jullo Cortazar หนังคลาสสิคเรื่องนี้
เป็นที่ยอมรับกันว่าเป็นผลงานที่ทรงพลังของงานสร้างสรรระดับคุณภาพแห่งวงการภาพยนต์ แบบนี้ต้องให้คุณสมบุญมาขยายความกันหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 51
พิมพ์