เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 04:10:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingเจ็ดมหัศจรรย์ แห่งวงการพร็อก
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็ดมหัศจรรย์ แห่งวงการพร็อก  (อ่าน 30252 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009 | 06:02:10 PM »

แล้วอย่างนี้จะซื้อ Box Set 12" x 12 " 5 CD + DVD-A ที่จะออกมาเร็วๆนี่มาสะสมเพิ่มหรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

คงไม่แล้วล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #61 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009 | 06:03:41 PM »

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #62 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009 | 06:39:29 AM »

ปล. ห้ามทำกล่องเยส โดยไม่มีผมช่วยนะครับ
งานนี้เราต้องช่วยกันทำ ฮิฮิ

ยินดีครับ.. ยิ้มกว้างๆ
แต่สงสัยว่า กว่าจะเสร็จ คงหมดไปหลายลังเลย... อึ๊ก ๆ  ๆ  ตกใจ

ขอไปศึกษาวิธีทำและเป็นลูกมือด้วยคนได้ไหมครับ ฮิๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #63 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009 | 09:02:02 PM »

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #64 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009 | 09:06:41 PM »

Images and words ผมว่าเทปคลาสเซ็ตสภาพดีๆหายากกว่าแผ่นเสียงอีกนะครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

TRON

« ตอบ #65 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009 | 09:23:02 PM »

Images and words ผมว่าเทปคลาสเซ็ตสภาพดีๆหายากกว่าแผ่นเสียงอีกนะครับ

ผมมีเทปลิขสิทธิ์ที่ซื้อมาทดแทนเทปผีที่ฟังจนปรุ ยังฟังไม่บ่อย สภาพดีมาก ถ้าหาเจอจะเอามาให้ครับ  ยิ้ม
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #66 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009 | 09:26:40 PM »

ผมมีเทปลิขสิทธิ์ที่ซื้อมาทดแทนเทปผีที่ฟังจนปรุ ยังฟังไม่บ่อย สภาพดีมาก ถ้าหาเจอจะเอามาให้ครับ  ยิ้ม

ขอบคุณคร้าบ.... จุมพิต

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #67 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 09:33:17 AM »

ปล. ห้ามทำกล่องเยส โดยไม่มีผมช่วยนะครับ

แต่สงสัยว่า กว่าจะเสร็จ คงหมดไปหลายลังเลย... อึ๊ก ๆ  ๆ  ตกใจ

ขอไปศึกษาวิธีทำและเป็นลูกมือด้วยคนได้ไหมครับ ฮิๆ

ได้เลยครับ..แต่สงสัยต้องสั่งเพิ่มอีกลังซะแล้ว.... ตกใจ
Pong-Wanchai

« ตอบ #68 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 10:00:47 AM »

ได้เลยครับ..แต่สงสัยต้องสั่งเพิ่มอีกลังซะแล้ว.... ตกใจ

ที่กำลังคุยกันเนี่ย ใช่น้ำเขียวหรือเปล่าครับ ?
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #69 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 | 08:16:05 PM »

ที่กำลังคุยกันเนี่ย ใช่น้ำเขียวหรือเปล่าครับ ?

ผมกลัวว่าจะเป็นน้ำสีเหลืองอำพันในขวดสีเขียว มีดาวสีแดงน่ะสิครับ  ยิ้มกว้างๆ

Iron maiden
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #70 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 07:45:50 PM »

ผมมีแต่ซีดีอย่างเดียวครับ ขาดของ genesis ไปแผ่นนึง

ผมน้องใหม่รู้จัก prog ก็จากวง dt เนี่ยแหละครับเพราะเพื่อนตอนมัธยมเอามาเปิดที่โรงเรียน ยอมรับว่าหลงไหลเอามากๆ
เพราะชอบเสียงกีต้าร์ และ ชื่นชอบเฮฟวี่เมทัล อยู่แล้ว ได้ฟังครั้งแรกก็ A change of season กับ awake  ก่อนรู้สึกว่าวงนี้
ความสามารถเฉพาะตัวสูงและดนตรีก็แปลกจากที่ผมฟังปกติไม่น้อย และเพื่อนก้บอกว่าเป็นโปรเกรสสิฟ ผมก็เข้าใจไปแบบนั้น
จนหาประวัติ บทสัมภาษณ์วง และหนังสือดนตรีมาอ่าน ก็เข้าใจว่า โปรเกรสสิพนั้น รุ่งเรืองมาตั้งแต่ยุค 70 แล้วก็ค่อยๆจางหายไป
และได้ทราบว่าสมาชิกในวงมีความชื่นชอบและ สรรเสริญวงอย่าง king crimson pink floyd rush ....ไปจนถึงiron maiden
metallica ก็เลยไปหาพวกวงยุค 70 มาฟังปรากฎว่ามันแตกต่างอย่างมากผมก็ฟังพวกวงดังๆที่หาได้บ้างในบ้านเรามาฟังไปเรื่อยๆ
เริ่มซึมซับได้บ้าง แต่ไม่ค่อยเข้าใจดนตรีด้านนี้มากนัก แต่ความที่หลงไหลดนตรีของโปรเกรสสิฟเลยพยายามศึกษาและยังได้พบกับเวปไทยพร็อกด้วย ซึ่งให้ความรู้ด้านนี้ได้อย่างมากมายจริงๆ จนวันนี้ผมก็ชื่นชอบดนตรีในยุค 70 เช่นกันไปจนถึงวงอย่าง
led zeppelin และพร็อกวงอื่นๆ

ความคิดผมก็คงเหมือนหลายๆคนน่ะครับ คือ วงนี้ค่อนข้างดังและหาฟังง่ายในบ้านไทยเราดนตรีหนักหน่วง เข้าหูวัยรุ่นและคนในรุ่นนี้เป็นอย่างมาก และคนส่วนใหญ่มักไม่ได้ฟังและทำความรู้จักกับดนตรียุคแรกๆ ชอบความหนัก ความเท่ หรือรู้สึกเหนือชั้นดีเวลาเอาไปฟังอวดก็มีครับ แต่ว่าถ้าไม่สนใจแฟนเพลงขาจรกลุ่มนั้นแล้วผมก้คิดว่าวงนี้ ดีจริงๆครับ สร้างสรรค์ความสามารถล้นเหลือ
ไอเดียจัดว่าเยี่ยม แต่ยอมรับว่าวงนี้ข้อเสียคือเพลงเค้าหลายๆเพลง ดูดนตรี "เกิน"ไปบ้างครับอันนี้ไม่รู้ว่าคนอื่นคิดเหมือนกันมั้ย
ไม่แปลกครับที่คนในสมัยนี้จะบ้าวงนี้และเทิดทูญกันมาก เพราะส่วนมากไม่เคยฟัง pink floyd  yes  rush  genesis และวงอื่นอีกมากที่หาฟังได้ไม่จบสิ้น และก็พาลคิดไปว่าตัวเองเป็นแฟนพร็อกเป็นคนฟังโปรเกรสสิฟไปแล้ว  ซึ่งก็มีอีกเยอะที่ไปฟังวงย้อนยุคแล้วก็ไม่ชอบเพราะดนตรีค่อนข้างต่างจากสมัยนี้มากและคิดว่าวงเหล่านั้นสู้ที่ฟังอยู่ไม่ได้ยิ่งคนที่ชอบฟังแต่ความหนักความเร็วแล้วล่ะก็คงยากที่จะให้เข้าใจดนตรีของพร็อกยุคแรกๆ จนทุกวันนี้ผมพยายามยุให้เพื่อนๆมาฟังกันบ้างก็ไม่ค่อยมีใครสนใจเลยครับเวลาผมเปิดเพลงพวกนี้ก็ดูไม่มีความสนใจและชอบเลยสักคนผิดกับตอนผมเปิด dt นี่มีเพื่อนและคนที่หอชอบกันหลายคน
เพื่อนๆผมก็มักจะฟังเพลงทั่วๆไปและดูคลิป วันเดอร์ เกิล  และก็ เกิล เจเนอเรชัน เป็นประจำไม่แปลกครับ

ไม่มีอะไรหรอกครับอยากเล่าบ้างเพราะผมเองอายุยังน้อยและก็ดันมีที่มาจากวง dt เหมือนกันก่อนจะต่อยอดมาได้เรื่อย
dt มีประโยชน์ต่อผมมากครับเพราะทำให้ผมได้มีโอกาสมาฟังเพลงดีๆของวงในตำนานอีกมากมายแม้ต้องใช้เวลากว่าจะเข้าถึงอารมณ์ได้พร็อกมีเสน่จริงๆครับ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #71 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 08:26:35 PM »

ดีแล้วครับ ที่ฟังแล้วศึกษาประวัติด้วย
หาคนแบบนี้ได้ยากนะ ส่วนใหญ่จะฟังกันเพื่อความเท่ ทั้งๆที่ผมเรียนคณะดนตรี มันก็ยังมีคนแบบนี้อยู่เลย

(ผมแนะนำPink Floydไม่ได้ผล เลยแนะนำJohn Zornไปแทนซะเลย ยิ้มกว้างๆ)
รู้สึกมันจะเข้าถึงได้มากกว่าPFอีกแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2009 | 08:29:00 PM โดย ☼ฟิว ดับบลิวซี☼ » บันทึกการเข้า

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #72 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 11:20:57 AM »

http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9520000094134

มีหลายความเห็นน่าสนใจมาก
bomb
Fragile

« ตอบ #73 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 03:11:46 PM »

ส่วนรายการที่ 7 ยังไม่มี และไม่เคยคิดจะซื้อหามาฟังครับ

คุณปีศาจฯ คิดถูกแล้วครับ
ผมว่าคุณปีศาจตัดสินใจไวไปหน่อยนะครับ ให้โอกาสพวกเขาบ้างสิครับ  ยิ้มกว้างๆ
ผมรู้สึกว่าวงดนตรีวงนี้ถูก overrated & overestimated จากสื่อและสาธารณชนมากไปหน่อย ในเมื่อคนชื่นชอบกันเยอะแล้วเราจะไปชอบกับเขาด้วยทำไม? ไม่จำเป็นเลยครับ เพราะยังมีวงหรือศิลปินดี ๆ แต่ถูก underrated อยู่อีกบานตะไท ผมขอเชียร์พวกนี้ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

นี่คือสาเหตุที่ผมกำลังจะเลิกเล่น webboard นี้
ผมเชื่อว่าคนที่ฟังดนตรี progressive เป็นคนเปิดกว้างนะ
แต่ทำไมถึงมีสมาชิกที่มีอคติกับวงดนตรีวงนึง ถึงขนาดออกตัวแบบนี้

การจะฟังดนตรีหรือจะชอบงานดนตรีของวงใดซักวงนึง ต้องไปสนใจ overrate จากสื่ออะไรด้วยหรือ?

นักดนตรีไปทำอะไรให้คุณต้อง anti ผลงานของเขาขนาดนี้?

เสียความรู้สึก...

ลาก่อน thaiprog.com

TRON

« ตอบ #74 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 | 03:22:44 PM »

ใจเย็นก่อนสิครับคุณ bomb อย่าน้อยใจไปเลย คิดเสียว่าคนเราทุกคนมีอิสระในการออกความคิดเห็นนะครับ ผมเข้าใจว่า DT เป็นวงที่คุณรักมาก ความเห็นจากบางท่านอาจกระทบความรู้สึกบ้าง แต่อย่าให้ถึงกับต้องเลิกเล่นบอร์ดนี้เลยนะครับ บางทีวงที่ผมรักมากแต่ออกงานแย่ๆออกมาบ้างผมยังเคยว่าแรงๆอยู่ประจำ อย่าคิดมากนะครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2009 | 03:45:16 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์