เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149734 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 09:43:59 AM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Van Halen  (อ่าน 14843 ครั้ง)
akayutaka
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มกราคม 2009 | 05:52:48 PM »

1984 ป๊อปดีชอบ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2009 | 12:48:36 PM »

Eddie Van Halen talks about a new Van Halen album

In a recent conversation with Rolling Stone Magazine, guitarist Eddie Van Halen had the following to say: On new VH material; "Janie and I are getting married on the 27th of June, and then we'll go on a honeymoon. Then Dave, Wolfie, Alex and I are going into the studio and record some new music and go on tour about a year from now....But we're a true band now.

It wasn't just a reunion one-off thing. I've already gone to Dave's house four or five times over the last month. I've got so much music. It's just trying to figure out what Dave's into because we haven't written together in a long time. But it's great. It feels like we've always felt in the beginning. But I'm sober, so it's different. He's sober, so it's different. It's a wonderful feeling."

And on being sober: "I started drinking when I was 12 years old because I was nervous. And my dad gave me a shot of vodka and it was a wonder drug. It really worked for a lot of years. But I certainly didn't drink to make music or to write. It had nothing to do with it. I just get nervous. I'm nervous now. But I stopped drinking over a year ago, and I'm done with it. For 42 years, I drank. It just shows you anything is achievable."
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2009 | 07:32:32 PM »

ลูกชายเขานี่เก่งประมาณไหนครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009 | 02:30:48 PM »

ชอบเสียงกีตาร์ของเอ็ดดี้ ส่วนเสียงร้องของไดมอนด์เดฟก็โอเค บางเพลงที่ร้องเหมือนบ่นๆ ไม่ค่อยชอบสักเท่าไรนัก
อัลบั้มที่ฟังบ่อยๆ ก็มี Van Halen 1 กับ 2 รวมทั้ง Women and Children First กับ Fair Warning ด้วย
เวลาวงนี้เล่นสด David Lee Roth คุยสนุกมาก เพลิดเพลินดี
เหมือนกับ Dee Snider แห่งคณะ Twisted Sister แต่คนหลังนี่คำสบถมาเป็นกะตั๊ก
สมัย Sammy Hagar ก็ลงตัว อัลบั้มชุด 5150 และ OU812 น่าฟังมาก.
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 12:29:51 PM »

ต้องขอโทษแฟนๆ วงนี้ก่อนนะครับ
สงสัยผมหูไม่ถึงฮะ
(อ่านไม่ถูกใจ ห้ามมาด่าผมนะ)

ให้ตายสิ..
ผมฟังไม่เคยฟังวงนี้เป็นร็อคเลยตั้งแต่ต้น (เพลงแรกก็ ยู เรียลี่ ก็อท มี)

พวงเขาเป็นแค่วงป็อบร็อค
ที่กีต้าร์เล่นได้สุดยอดและเจ๋งโคตะระ
กับกลองที่ตีได้หนักหน่วงกว่าป็อบร็อคธรรมดา
ส่วนอีกสองคนที่เหลือ ผมจำได้เลาๆ เองว่า ขี้เมา+ขี้หลี

แม้เพลงป็อบของเขาจะติดหูหลายๆ เพลง ในสมัยเดวิด
แต่เพลงยุคแซมมี่ กลับมีเนื้อเพลงที่กินใจ มากกว่า
บางเพลงนี่ น้ำตาร่วงเลยนะครับ
เสียดายที่พลังดนตรี อยู่ในช่วงขาลง (สุขภาพร่างกายมีส่วน)

ผมเสียดายฝีมือพี่น้องคู่นี้ครับ
ศักยภาพน่าจะไปได้ถึง เฮฟวี่เมทัล ระดับตัวพ่อ ได้เลยนะครับ
กลับวนเวียนอยู่แค่ ป็อบ กับ ฮาร์ดร็อค เอง

แต่ก็เป็นทางที่พวกเขาเลือกเดิน (และมีความสุข)
ผมก็ขอคารวะเขา ในแง่นี้

.. polotoon ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 01:24:08 PM »

เอาเถอะพี่ ถึงแกจะป็อป ก็ป็อปได้ใจก็แล้วกัน ผมเกิดช้ากว่าพี่ๆ เลยคุ้นกับ 1984 มากที่สุด ตอนนั้นได้ยิน Intro เพลง Jump, Panama, Hot For Teacher แล้วมันคึกคักดีจริงๆ ผมชอบเสียงกลองของวงนีครับ ฟังดูกังวาน เป็นธรรมชาติดีแท้เลย  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 01:31:15 PM »

ไม่ค่อยชอบเสียงร้องของ Diamond Dave ตอนอยู่ Van Halen ยกเว้นเพลง And the Cradle will Rock เพลงเดียว และชอบเสียงร้องจากงานเดี่ยวของเขาในเพลง California Girls (แต่ไม่ชอบ MV เพลงนี้) ส่วนสมัย Sammy Hagar ก้ชอบเพลงในอัลบั้ม 5150 อยู่ชุดเดียว

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #22 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 02:27:04 PM »

ผมเองก็เป็นอีกคนนึงที่ไม่เคยฟัง ฟาน ฮาเล่น (อ่านแบบสำเนียงดัตช์ ดูแปลกแฮะ)
ยอมรับว่าชื่อคุ้นหูมานาน แต่ไม่รู้จักสักกะเพลง เห็นว่าเป็นคนคิดแท็ปปิ้งกีตาร์แต่แรกเริ่ม

จำเขาได้ดีที่สุดก็จากเพลง Beat it ของพี่ไมค์

ใครแฟนพันธุ์แท้ แนะนำ เพลงแบบฟังแล้วโดนสุดๆให้หน่อยครับ จะได้ลองหามาฟังว่าจะเดินหน้าหรือถอยหลังดี

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 04:15:21 PM »

ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ แต่ขอแนะนำชุด 1984 กับเพลง Jump ก็แล้วกัน ฟังง่ายติดหู แล้วจะพาลติดใจ  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 06:08:57 PM »

แนะนำ The Best of Both Worlds ครับ แล้วจะได้ไม่ต้องเก็บชุดอื่น  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 06:21:03 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมจะเลือกอัลบั้มที่ถูกยกย่องมากๆ หรืออัลบั้มแสดงสดอย่างใดอย่างหนึ่งครับ รวมเพลงผมจะเลือกเป็นอันดับหลัง เนื่องจากมักจะมีปัญหาเรื่องเสียงที่มีคุณภาพต่างกันในแต่ละเพลง และอารมณ์เพลงที่ไม่ต่อเนื่อง ผมจะซื้อทีหลัง ตอนที่อยากได้เพลงที่ไม่มีในอัลบั้มน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #26 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 06:55:41 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมจะเลือกอัลบั้มที่ถูกยกย่องมากๆ หรืออัลบั้มแสดงสดอย่างใดอย่างหนึ่งครับ รวมเพลงผมจะเลือกเป็นอันดับหลัง เนื่องจากมักจะมีปัญหาเรื่องเสียงที่มีคุณภาพต่างกันในแต่ละเพลง และอารมณ์เพลงที่ไม่ต่อเนื่อง ผมจะซื้อทีหลัง ตอนที่อยากได้เพลงที่ไม่มีในอัลบั้มน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

แนะนำ Van Halen (S/T)
Fair Warning
1984

ที่ผมชอบ Eddie อย่างนึงมาก คือการใช้เอฟเฟคต์ Phaser และ Flanger ได้สะแด่วแห้วมากครับ อย่าง Ain't Talking About Love, Dreams และ Unchained

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 09:25:18 PM »

เพลงแบบฟังแล้วโดนสุดๆให้หน่อยครับ

ขอเป็น"เพลง"
จัดให้
1 เพลง you really got me ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=HB8WHA3WWz0&feature=related

ความแปลกใหม่(ในตอนนั้น) คือเสียงกีต้าร์ ไม่เหมือนโซโล่อ่ะครับ
เหมือนแกกำลังพูด เล่าเรื่องผ่านกีต้าร์ของแกมากกว่า
ก็ถือว่ากีต้าร์จิ๊กโก๋มาก สำหรับเพลงป็อบ

ต่อด้วย
2 เพลง pretty woman
http://www.youtube.com/watch?v=hCgbx51mYQE

วิดีโอในยูทู๊บนี้ จะขึ้นต้นด้วย เพลง Intruder ก่อนนะครับ อย่าเพิ่งร้อง ยี้ ก่อนจะตัดเข้าเพลง
แม้เสียงไม่ค่อยดี แต่นี่คือวิดีโอที่หาดูยาก
เพราะโดนแบน จากเอ็มทีวี ครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #28 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2009 | 07:46:24 PM »

ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายที่แนะนำครับ

รู้สึกไม่ค่อยโดนใจ คงต้องร้างไปสักพัก ค่อยกลับมาฟังใหม่ ให้โอกาสอีกที อาจจะเห็นอะไรดีๆ  ยิ้มเท่ห์

อย่างฟลอยด์กับเยส เชื่อไหมผมฟังครั้งแรกแทบจะโยนทิ้ง คล้อยหลังไปหนึ่งปี กลับมาฟังใหม่ กลายเป็นของหวงต้องมีติดบ้านเลยล่ะคุณ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Iron maiden
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 11:41:47 PM »

แนะนำชุด 5150 ครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์