เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 09:19:08 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Like50 เรื่องการ์ตูนญี่ปุ่นยอดเยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 50 เรื่องการ์ตูนญี่ปุ่นยอดเยี่ยม  (อ่าน 71211 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 04:11:21 PM »

1. Banana Fish
2. Black Jack แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ แบล็คแจ็คนักบุญปีศาจ และ Black Jack หมอปีศาจ
3. Doraemon แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ โดราเอมอนแมวจอมยุ่ง
4. Glass Mask แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ นักรักโลกมายา และ หน้ากากแก้ว
5. The Rose of Versaille แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ กุหลาบแวร์ซายส์
6. The Firebird แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ฮิโนโทริวิหคเพลิง
7. Poe’s Family
8. Devilman แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ เดวิลแมน
9. Heaven’s Son of the Sunrise Land
10. Asakiyumemishi แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ฟ้าใต้แสงจันทร์ และ ด้วยเมฆหมอกแห่งรัก
11. Tomorrow’s Joe แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ โจสิงห์สังเวียน
12. Toma’s Heart
13. Mr.Veterinarian แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ยุ่งชะมัด...เป็นสัตวแพทย์
14. Slam Dunk แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ สแลมดั๊งค์
15. Candy Candy แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ แคนดี้ แคนดี้ และ แคนดี้จอมแก่น

16. Master Keaton แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ มาสเตอร์ คีตั้น
17. Akira แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ อากิระ
18. Nausica of the Wind Valley
19. Children Away from Home แปลเป็นไทยในชื่อ 4 พเนจร
20. Galaxy Express 999 แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ รถด่วนอวกาศ 999 และ แกแล็คซี่ 999 รถด่วนอวกาศ
21. Please Save My Earth แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ช่วยโลกไว้ด้วยเถอะ และ ปริศนาพิทักษ์โลก
22. Aim for the Ace! แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ยอดหญิงสิงห์เทนนิส
23. Patariro!
24. Maison Ikkoku แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ บ้านพักอลเวง
25. Angels of Laughter
26. Poem of Wind and Tree
27. Jojo’s Bizarre Adventure แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ JoJo ล่าข้ามศตวรรษ
28. Attention, Students! แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ นักกี้จอมใจจอมแก่น
29. OZ แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ วิกฤติการณ์อนาคต
30. Touch แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ทัช

31. Astroboy แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ เจ้าหนูปรมาณู
32. Iron, Muscle, and Concrete
33. They were 11!
34. Dragon Ball แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ดราก้อนบอลล์
35. Palm
36. Parasitic Beast แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ปรสิตเดรฉาน
37. Those Obnoxious Aliens แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ลามู...ทรามวัยต่างดาว
38. Sazae-san
39. Here is Police Box in front of Kameari Park
40. Fist of the North Star แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ ฤทธิ์หมัดดาวเหนือ
41. Announcement to Adolf
42. Golgo 13 แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ โกลโก้ 13
43. From Eroica with Love แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ สายลับเจ้าเสน่ห์ และ 2 คน เฉือนคม
44. Jungle Emperor Leo แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ สิงห์น้อยเจ้าป่า
45. There Goes the Modern Girl แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ สงครามกับความรัก, รักอลเวง และ เปลวรักเพลิงสงคราม
46. Captain
47. Swan มีแปลเป็นไทยแล้วในชื่อ หงส์ฟ้า
48. Papa Told Me
49. Ping-Pong
50. Mari and Shingo, River’s Edge, Lupin III แปลเป็นไทยแล้วในชื่อ จอมโจรลูแปง

ผมจดมาจากเว็ป dvd ครับ เห็นว่ามีแฟนการ์ตูนอยู่พอสมควร ผมเองได้ดูอยู่ไม่กี่เรื่อง ใครได้ดูเรื่องไหน ประทับใจอย่างไร เชิญเล่าสู่กันฟังครับ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 09:17:33 PM »

ชอบโดราเอมอนอย่างสุดซึ้ง

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2007 | 07:20:49 AM »

จะแวะมาแจมเป็นระยะนะครับ

ลำดับ 26. เป็นอนิเมะของสตูดิโอจิลบิเรื่องแรก เกี่ยวกับเจ้าหญิง ซึ่งผมจำรายล่ะเอียดหลักๆไม่ค่อยจะได้แล้ว แต่น่าจะเกี่ยวข้องกับธรรมชาติ ถ้าจำไม่ผิดตัวร้าย จะจับลูกของสัตว์ประหลาดมาทรมานแล้วโบ้ยว่าพวกตัวเอกเป็นคนทำ
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:53:07 PM »

ถ้าตอนนี้ละก็กำลังติดเรื่อง Executional งอมแงมเลย ครับ สะสมครบ 8 เล่มแล้ว อ่านได้อ่านดีไม่มีเบื่อเป็นการ์ตูนไทยที่ผมฟันธงเลยว่าชื่นชอบมากที่สุด ครับ สนุกกว่า HXH ซะอีก ( ยิ่งอ่านยิ่งใกล้ " คนเก่งฟ้าประธาน" เข้าไปทุกที )

ส่วนลายเส้นยอดเยี่ยม นี่ผมยกให้การ์ตูน เรื่อง Tubame Syndrome ครับ( สะสม ANT ไปแล้ว 5 เล่ม ลิขสิทธิ์ เพิ่งจะมาออก ) ลายเส้นกรีนสโทน ละเอียดยิบ ยิ่งเมคานิค คาแรกเตอร์ ดีไซน์ นี่เยี่ยมยิ่งกว่า อีวา เสียอีก เสียดายที่ฉากบู๊ น้อยไปหน่อย กลับไปเน้น  อีเวนท์กุ๊กกิ๊ก กับ แฟนเซอร์วิส ระดับ 2-3 ดาวแทน

One piece นี่อ่านเท่าไหร่ ก็ไม่เบื่อ ครับ คนเขียน เขียนได้เรื่อยๆมุขไม่เคยฝืดไอเดียไม่เคยตีบตัน กลับมาอ่านทีไรก็ฮาทุกที( ยังไม่ได้เริ่มเก็บ เพราะ เห็นลางกระเป๋าฉีก กรามค้าง และหัวเราะจนปวดท้อง อย่างหนัก)ผมยกให้ เป็นนักเขียนที่ยอดเยี่ยมยิ่งกว่า Toriyama Akira เสียอีก ครับ

ไว้ได้เช่าอ่าน,ซื้อ + ไปค้นในกรุสมบัติแล้วมีอารมณ์ คึกๆ จะมาโพสท์ อีก ครับ
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:53:28 PM »

ไม่ได้ติดตามแล้วครับ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:13:33 PM »

ถ้ากาตูนไทยต้องอ่านโอสปิริต(O-spirit)ครับ
แนวๆparody ฮามั่กๆๆๆ
เกี่ยวกะโอตาคุ

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:29:12 PM »

ส่วนลายเส้นยอดเยี่ยม นี่ผมยกให้การ์ตูน เรื่อง Tubame Syndrome ครับ( สะสม ANT ไปแล้ว 5 เล่ม ลิขสิทธิ์ เพิ่งจะมาออก ) ลายเส้นกรีนสโทน ละเอียดยิบ ยิ่งเมคานิค คาแรกเตอร์ ดีไซน์ นี่เยี่ยมยิ่งกว่า อีวา เสียอีก เสียดายที่ฉากบู๊ น้อยไปหน่อย กลับไปเน้น  อีเวนท์กุ๊กกิ๊ก กับ แฟนเซอร์วิส ระดับ 2-3 ดาวแทน

One piece นี่อ่านเท่าไหร่ ก็ไม่เบื่อ ครับ คนเขียน เขียนได้เรื่อยๆมุขไม่เคยฝืดไอเดียไม่เคยตีบตัน

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าเรื่องของลายเส้นดี ละเอียดยิบ นี่ผมยกให้เพียงเรื่องเดียวเท่านั้นคือ hellsing ครับ ละเอียดยิบมากๆ (แถมละเลงเลือดอีก) ถ้าเคยอ่านเล่มแรกนี่ดูยังไม่ไหวครับ แต่มาดูเล่มประมาณ 5 มาเรื่อยนี่วาดละเอียดยิบมากๆครับ (เห็นได้คนนึงคือ zorin blitz วาดลายสักได้ละเอียดสุดยอดครับ แต่สงสัยอ.เขาขี้เกียจมากเลยบอกท้ายเล่มว่าเล่มหน้าจะให้ตายเพราะขี้เกียจวาด แล้วก็ตายจริงๆด้วยท่าขูดหัวไชเท้าของนางเอก - -") แถมเป็น anime OVA ติดอันดับ 10 ที่คนญี่ปุ่นถามหาเยอะที่สุดด้วยครับ แต่ผลงานพี่แกนี่ เป็น manga ปีนึงออกเล่มนึง นานมากครับ แต่คุ้มกับการรอครับ มันส์ทุกตอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:35:47 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:47:09 AM »

แงๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ม่ะมีเรื่องโปรดเราง่ะ
Orange Road `กับ Video Girl
เป็นเรื่องที่โปรเกรสซีฟมากๆนะ (ถ้าไม่นับฉาก...)

เคยอ่านหนังสือ "ปรัชญาของโนบิตะ" กันไหมคะรัฟ
อ่านแล้วทำให้อ่านมังก้า สนุกและมีสาระขึ้นเยอะเลยหละ่
แนะนำๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:25:05 AM »

ล่าสุดเพิ่งดูจบไป และยกให้เป็นอีก 1 การ์ตูน(ญี่ปุ่น)ในดวงใจเลย นั่นคือเรื่อง Samurai Champloo มีทั้งหมด 26 ตอน ยาวตอนล่ะ 25 นาที เป็นเรื่องว่าด้วย 2 ซามูไร มูเก็น และ จิน ที่โชคชะตานำพาให้มาพบกัน ทว่าจุดศูนย์กลางของเรื่องคือ ฟูจัง หญิงสาวร้านน้ำชา ที่ห้ามทั้งคู่ไม่ให้สู้กัน โดยมีข้อแม้ว่า ถ้าโยนเหรียญออกหัวให้สู้กันให้ตายไปข้าง แต่ถ้าออกก้อยขอให้ทั้งคู่ติดตามเป็นองค์รักษ์หรือเรียกว่า Yojinbo จนกว่าจะถึงเมืองนาราซากิ...

ระหว่างทางก็เกิดเรื่องชวนหัวขึ้นมากมาย ที่ 3 ตัวละครของเราเข้าไปพัวผัน แถมแต่ละมุกในเรื่องเล่นเอาหัวเราะก๊ากเลยก็มี จัดเป็นการ์ตูน"แนวๆ"ที่สุดยอดอีกเรื่อง คิดดูแล้วกันตัวการ์ตูนนี่ปรัชญามิยาโมโต้และเทิดทูนบูชิโดแต่เพลงประกอบดันเป็นฮิปฮอป(กวนๆ)และ R&B (บางตอนก็ใส่แนว Enka เข้าไป) แต่ที่ต้องชมเลยคือตอนสุดท้ายของซีรีย์ที่คนทำไม่ละเลยตัวละครที่เขาสร้างมากว่า 20 ตอน ดูตอนสุดท้ายแล้วน้ำตาร่วงครับ ที่ร่วง(ทั้งๆที่ตอนจบก็ไม่เศร้า)เพราะ 1) ความผูกพันกับตัวละคร 2) ต่อไปไม่รู้จะดูอะไร 3) ยังนึกไม่ออก

JM-Sarn
Phi

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:09:10 PM »

มาแนะนำ Hellsing ครับ ที่เคยบอกไป สำหรับใครที่ไม่รู้จัก

เนื้อเรื่องมันก็วนเวียนกับการไล่ล่าฆ่าล้างแวมไพร์ธรรมดาทั่วไปแหละครับ แต่ Hellsing แต่งเรื่องออกมาได้โดดเด่นกว่าใคร โดยเฉพาะปมขัดแย้งกันเองของศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิกและโปรแตสแตนท์ ที่เขียนออกมาได้ผ่าซากแบบไม่สนใจเจอคนนับถือคริสต์คาร์บอมบ์ใส่บ้านเลยเชียว และโดยเฉพาะการลงเส้น ลายละเอียดต่างๆ ที่การ์ตูนบางเรื่องได้มองข้ามไป อ.hirano (คนเขียน) แกเก็บรายละเอียดทุกส่วนเลยล่ะครับ

โดยที่เรื่องนี้มีอยู่ 3 ฝ่ายครับ คือ hellsing(อังกฤษ),iscaiot 13(vatican),millenium(nazi)  

เรื่องนี้ไม่มี "ฝ่ายธรรมะ"หรือ"ฝ่ายอธรรม" แต่ละข้างจะเคลื่อนไหวด้วยอุดมการณ์ของตัวเองเป็นแรงผลักดันเพียงอย่างเดียว นัยว่า"ข้าถูกเฟร้ย เอ็งแหล่ะผิด" บางทีเหมือนจะเป็นข้างเดียวกันแต่ดันกัดกันเอง สุดท้ายก็ฆ่ากันบรรลัย แถมฉากปะทะ ไม่สิต้องเรียกฆ่าเลย เพราะพระเอกแกโหดมากๆ

และจุดนึงที่เป็นเสน่ห์ก็คือ การลำดับภาพแนวๆและการร้องเพลงประกอบฉากได้อย่างดีเยี่ยม เนื้อเพลงออกแนวนิทานปรัมปรากิ้งก่าว่า อ.ฮิราโนะคิดคำพูดในเรื่องได้ดีมากๆ สั้นๆแต่ได้ใจความ เน้นเล่นคำคล้อง คำซ้ำเหมือนนิทานโบราณ เวลาพูดมันจะย้ำๆซ้ำๆชวนจิตหลอนตามตัวละครนั่นไปด้วย อีกอย่างคือคำด่าที่ตัวละครเสียดสี ประชดประชันกัน สุภาพแต่แสบได้ใจอีก นอกจากนี้อ.แกยังชอบเล่นมุขบ้าๆบอด้วยล่ะครับ ถ้าเป็นเล่ม manga นี่จะมีท้ายเล่มกับข้างๆปกครับ ต้องนับถือคนแปลด้วยครับ แปลได้ฮามาก

นอกจากนี้ hellsing ยังเป็นการ์ตูนเรื่องหนึ่งที่มีการสู้เมื่อไร่ได้เห็นฉากแบบนี้แน่ๆครับ

เพราะเหตุนี้ เรื่องนี้ไม่ค่อยเหมาะให้เด็กดูครับ - -"

วันนี้เป็นกำหนดการจำหน่าย Hellsing Ultimate OVA 4 ที่ญี่ปุ่นครับ มีคนปล่อย bit ผมรีบโหลดมาดูทันที และก็ไม่ผิดหวังครับ สุดยอดมากๆครับ

ตย.จากที่ผมโหลดมาดูครับ

พระเอกโรคจิต alucard ยอด Vampires ฆ่ายังไงก็ไม่ตาย แถมบาง look พี่แกนี่หล่อโคตรอีก 55+

นางเอกทรงโต seras ทำตัวป้ำๆเป๋อๆ อยู่เรื่อย แต่ถ้าอารมณ์ขึ้นละก็ไม่รอดครับ โหดพอๆกัน

ตอนจบอ.มามุขแนวทุกทีครับ

ถ้าชอบ anime แนว action ละก็แนะนำให้โหลดมาดูเลยครับ คุ้มค่ากับฮาก action และฉากฉะกันด้วยคำพูดครับ  ยิงฟันยิ้ม (ยาวไปหน่อย - -")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:14:47 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:23:36 AM »

มาแนะนำ Hellsing ครับ ที่เคยบอกไป สำหรับใครที่ไม่รู้จัก

เนื้อเรื่องมันก็วนเวียนกับการไล่ล่าฆ่าล้างแวมไพร์ธรรมดาทั่วไปแหละครับ แต่ Hellsing แต่งเรื่องออกมาได้โดดเด่นกว่าใคร โดยเฉพาะปมขัดแย้งกันเองของศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิกและโปรแตสแตนท์ ที่เขียนออกมาได้ผ่าซากแบบไม่สนใจเจอคนนับถือคริสต์คาร์บอมบ์ใส่บ้านเลยเชียว และโดยเฉพาะการลงเส้น ลายละเอียดต่างๆ ที่การ์ตูนบางเรื่องได้มองข้ามไป อ.hirano (คนเขียน) แกเก็บรายละเอียดทุกส่วนเลยล่ะครับ

โดยที่เรื่องนี้มีอยู่ 3 ฝ่ายครับ คือ hellsing(อังกฤษ),iscaiot 13(vatican),millenium(nazi)  

เรื่องนี้ไม่มี "ฝ่ายธรรมะ"หรือ"ฝ่ายอธรรม" แต่ละข้างจะเคลื่อนไหวด้วยอุดมการณ์ของตัวเองเป็นแรงผลักดันเพียงอย่างเดียว นัยว่า"ข้าถูกเฟร้ย เอ็งแหล่ะผิด" บางทีเหมือนจะเป็นข้างเดียวกันแต่ดันกัดกันเอง สุดท้ายก็ฆ่ากันบรรลัย แถมฉากปะทะ ไม่สิต้องเรียกฆ่าเลย เพราะพระเอกแกโหดมากๆ

และจุดนึงที่เป็นเสน่ห์ก็คือ การลำดับภาพแนวๆและการร้องเพลงประกอบฉากได้อย่างดีเยี่ยม เนื้อเพลงออกแนวนิทานปรัมปรากิ้งก่าว่า อ.ฮิราโนะคิดคำพูดในเรื่องได้ดีมากๆ สั้นๆแต่ได้ใจความ เน้นเล่นคำคล้อง คำซ้ำเหมือนนิทานโบราณ เวลาพูดมันจะย้ำๆซ้ำๆชวนจิตหลอนตามตัวละครนั่นไปด้วย อีกอย่างคือคำด่าที่ตัวละครเสียดสี ประชดประชันกัน สุภาพแต่แสบได้ใจอีก นอกจากนี้อ.แกยังชอบเล่นมุขบ้าๆบอด้วยล่ะครับ ถ้าเป็นเล่ม manga นี่จะมีท้ายเล่มกับข้างๆปกครับ ต้องนับถือคนแปลด้วยครับ แปลได้ฮามาก

นอกจากนี้ hellsing ยังเป็นการ์ตูนเรื่องหนึ่งที่มีการสู้เมื่อไร่ได้เห็นฉากแบบนี้แน่ๆครับ

เพราะเหตุนี้ เรื่องนี้ไม่ค่อยเหมาะให้เด็กดูครับ - -"

วันนี้เป็นกำหนดการจำหน่าย Hellsing Ultimate OVA 4 ที่ญี่ปุ่นครับ มีคนปล่อย bit ผมรีบโหลดมาดูทันที และก็ไม่ผิดหวังครับ สุดยอดมากๆครับ

ตย.จากที่ผมโหลดมาดูครับ

พระเอกโรคจิต alucard ยอด Vampires ฆ่ายังไงก็ไม่ตาย แถมบาง look พี่แกนี่หล่อโคตรอีก 55+

นางเอกทรงโต seras ทำตัวป้ำๆเป๋อๆ อยู่เรื่อย แต่ถ้าอารมณ์ขึ้นละก็ไม่รอดครับ โหดพอๆกัน

ตอนจบอ.มามุขแนวทุกทีครับ

ถ้าชอบ anime แนว action ละก็แนะนำให้โหลดมาดูเลยครับ คุ้มค่ากับฮาก action และฉากฉะกันด้วยคำพูดครับ  ยิงฟันยิ้ม (ยาวไปหน่อย - -")

Hellsing นี่ของสตูดิโอ Gonzo รึเปล่าครับ? อยากถามว่าพักนี้สตูดิโอนี้มีอะไรใหม่ๆออกมาบ้าง ไม่ค่อยได้ตามเลยผม
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:40:57 PM »

Hellsing นี่ของสตูดิโอ Gonzo รึเปล่าครับ? อยากถามว่าพักนี้สตูดิโอนี้มีอะไรใหม่ๆออกมาบ้าง ไม่ค่อยได้ตามเลยผม

Hellsing มีคนทำ 2 เจ้าครับ รอบแรกเป็น Gonzo นี่แหละครับ แต่จบแค่ 13 ตอน แถมโดนคนดูสวดแหลกเพราะว่าเนื้อเรื่องไม่ตาม Manga ซึ่งมันดีอยู่แล้ว แต่กลับใส่อะไรไม่รู้มามั่วๆซั่วๆ เหมือน Studio ไม่ค่อยใส่ใจกับการทำเท่าไหร่ ภาพก็ไม่ค่อยสวยแถมบุคลิกของตัวละครก็ไม่ค่อยจะตรงกับ manga เลย (ใส่ตัวบ้าอะไรมาก็ไม่รู้ Incognito) แถมมุข อ.hirano แกก็ไม่ค่อยจะมีเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ anime ที่สร้างโดย Gonzo เริ่มทำสวยขึ้นครับ

ที่ผมเอามาลงนี้เป็นอีกเจ้าครับ ทาง Geneon กับ Wild Geese เป็นคนสร้างครับ (เจ้านี้ทำดีครับ ประมาณว่า Anime ดีๆมักมาอยู่กับ Geneon หมด) โดยใช้ชื่อใหม่เรียกว่า "Hellsing Ultimate OVA" แถมทีมงานแต่ละคนนี่เรียกได้ว่าทำ Anime ดีๆมาเยอะครับ เช่น fate/stay night เลยทำให้คุณภาพออกมาดีมากๆ เลยครับ ต่างกันลิบลับเลย ตัวละครดูมีเอกลักษณ์โดดเด่นเฉพาะตัว ลายละเอียดดีมาก ได้คนพากย์ชั้นนำ แถมไม่มีหยุดคั่นตอนซักนิดเดียว ยาวเป็นชม.อีกด้วย นอกนี้ยังใส่มุข อ.hirano เข้ามาอีกตอนล่าสุดตอน Credits ปิด ตอนท้ายๆ อะไรที่เป็นตัว อ.hirano เอง ออกมาหมดเลยครับ 55+ (มุข พี่แกประมาณว่า ข้าชอบกันดัมหว่ะ ข้าชอบสาวแว่นหว่ะ ตอนไหนมีมุข อ. แกจะใส่เข้าไปในเนื้อเรื่องให้ได้)

ส่วนใหญ่ผมจะติดตามของ Square Enix กับ Geneon ครับ ไม่ได้ติดตามของ Gonzo เป็นหลักครับ แต่เท่าที่ผมรู้ก็จะมี
Gantz, Welcome to the N.H.K., Rosario + Vampire

ผมชอบ 2 เรื่องหลังครับ พระเอกเหมือนพวกบ้าๆ หมกจิต โอตาคุ ส่วนเรื่องสุดท้าย นางเอกน่ารักครับ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:44:05 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:30:44 PM »

ช่วงนี้ก็ยังเช่าอ่านเรื่อยๆ ครับ เห็นมี สนพ ใหม่ ชื่อ Luck Pim เลยลองซื้อมาอ่าน ดู เสียดายเงินขนาดหนัก เพราะ นอกจากเนื้อเรื่อง จะไม่ค่อยสนุก แล้ว ราคายัง แพงมหาโหด ถึง เล่มละ 55 บาท ( สถิติสูงสุด ของ การ์ตูน ลิขสิทธิ์ ขาว ดำ ที่เคยเจอ สูงสุด อยู่ที่ ราคา 65 บาท จาก สนพ เนกิบอส ---อันนี้ก็ไม่ค่อย สนุก ) แต่พวก นี้กระดาษดีนะ ครับ ถนอมสายตา หมึก ไม่เลอะ ติดมือ กลิ่นทินเนอร์ไม่มี  สงสัยเหมือนกัน ว่า ถ้าเป็นการ์ตูน ค่าย Jump,Shueisha,Akita อาจบวกค่า ลิขสิทธิ์ สูงขึ้นไปถึง 75 บาทต่อเล่มก็เป็นได้นะครับ ถ้าไปเทียบ กับทางเมืองนอกถือว่า ถูกนะครับ เพราะ ขายเล่มนึงตกราวๆ 200-350 บาท

ซื้อ เรื่อง Fate Stay/Night อ่านแล้วเนื้อเรื่องกับลายเส้นไม่แน่นเลย ครับ งั้นๆแหละ( แต่ซื้อห้อยโทรศัพท์เรืองแสง มาอยู่ นะ เพราะ ชอบ ฟิกเกอร์ กิ๊บเก๋) กระดาษ รุ่นนี้ ทินเนอร์หอมกำลังดี ไม่เสียดจมูกมาก ไม่ค่อยเลอะ ติดมือ ผมนี่คงไม่ค่อยถูกกับพวก นักวิจารณ์ จริงๆ ตอน แรกนึกว่า แค่เรื่อง เพลง ซะอีก เรื่อง การ์ตูน ก็เหมือน กัน ประโคมเชียร์ โฆษณา ทีไร ไม่ค่อยจะสมหวังซักที อย่าง เรื่อง ดิจิการัต ,ยุกิโอะ,กัน สลิงเกอร์ ก็ เฉยๆ  , กันดั้ม ไข่สองใบ คงไม่อ่านไม่ดูละฮะ ไม่ชอบวง ลาร์ค ( ทำไมไม่เป็น วง Jam Project ละ)

ปีนี้( 2551)คาดว่า จะเก็บ One piece ให้ ครบ เพราะ ชอบ มาก ปีถัดไปก็ เป็น เรื่อง หน้ากากแก้ว กับ รันม่า ตามลำดับ

ค่าย ANT คงไม่ซื้อแล้ว ครับ เบื่อ พวก หูแมว เต็มที อีก อย่าง กลัว โดนลิขสิทธิ์ ออก ถล่มย้อนหลังให้น้ำตาตกใน ผมว่า ค่าย นี้น่า จะออก การ์ตูน แนว ศิลปะการกำเนิดมนุษย์ หรือ ไม่ก็พวก เลือดสาด อย่าง นี้เก็บชัวร์ๆ ครับ
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:39:40 PM »

ช่วงนี้ก็ยังเช่าอ่านเรื่อยๆ ครับ เห็นมี สนพ ใหม่ ชื่อ Luck Pim เลยลองซื้อมาอ่าน ดู เสียดายเงินขนาดหนัก เพราะ นอกจากเนื้อเรื่อง จะไม่ค่อยสนุก แล้ว ราคายัง แพงมหาโหด ถึง เล่มละ 55 บาท ( สถิติสูงสุด ของ การ์ตูน ลิขสิทธิ์ ขาว ดำ ที่เคยเจอ สูงสุด อยู่ที่ ราคา 65 บาท จาก สนพ เนกิบอส ---อันนี้ก็ไม่ค่อย สนุก ) แต่พวก นี้กระดาษดีนะ ครับ ถนอมสายตา หมึก ไม่เลอะ ติดมือ กลิ่นทินเนอร์ไม่มี  สงสัยเหมือนกัน ว่า ถ้าเป็นการ์ตูน ค่าย Jump,Shueisha,Akita อาจบวกค่า ลิขสิทธิ์ สูงขึ้นไปถึง 75 บาทต่อเล่มก็เป็นได้นะครับ ถ้าไปเทียบ กับทางเมืองนอกถือว่า ถูกนะครับ เพราะ ขายเล่มนึงตกราวๆ 200-350 บาท

ซื้อ เรื่อง Fate Stay/Night อ่านแล้วเนื้อเรื่องกับลายเส้นไม่แน่นเลย ครับ งั้นๆแหละ( แต่ซื้อห้อยโทรศัพท์เรืองแสง มาอยู่ นะ เพราะ ชอบ ฟิกเกอร์ กิ๊บเก๋) กระดาษ รุ่นนี้ ทินเนอร์หอมกำลังดี ไม่เสียดจมูกมาก ไม่ค่อยเลอะ ติดมือ ผมนี่คงไม่ค่อยถูกกับพวก นักวิจารณ์ จริงๆ ตอน แรกนึกว่า แค่เรื่อง เพลง ซะอีก เรื่อง การ์ตูน ก็เหมือน กัน ประโคมเชียร์ โฆษณา ทีไร ไม่ค่อยจะสมหวังซักที อย่าง เรื่อง ดิจิการัต ,ยุกิโอะ,กัน สลิงเกอร์ ก็ เฉยๆ  , กันดั้ม ไข่สองใบ คงไม่อ่านไม่ดูละฮะ ไม่ชอบวง ลาร์ค ( ทำไมไม่เป็น วง Jam Project ละ)

ปีนี้( 2551)คาดว่า จะเก็บ One piece ให้ ครบ เพราะ ชอบ มาก ปีถัดไปก็ เป็น เรื่อง หน้ากากแก้ว กับ รันม่า ตามลำดับ

ค่าย ANT คงไม่ซื้อแล้ว ครับ เบื่อ พวก หูแมว เต็มที อีก อย่าง กลัว โดนลิขสิทธิ์ ออก ถล่มย้อนหลังให้น้ำตาตกใน ผมว่า ค่าย นี้น่า จะออก การ์ตูน แนว ศิลปะการกำเนิดมนุษย์ หรือ ไม่ก็พวก เลือดสาด อย่าง นี้เก็บชัวร์ๆ ครับ

ของ Nation ยังปรับเลยครับ รู้สึก Eyeshield 21 เล่มล่าสุด 50 บาทแล้ว
ส่วน Fate/Stay Night นี่ดู Anime ดีกว่าครับ ดีกว่าเยอะ (เซเบอร์จังดูยังไงก็ไม่รู้ เหมือนอ้วนนิดๆ)

Ant Comics. แนวเลือกสาดก็ Elfen Lied ไงครับ แต่โดนสั่งแบนไปเรียบร้อย เพราะโหดเกิน

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:54:11 PM »

ตอนนี้ก็ รอ ลิขสิทธิ์ การ์ตูน เรื่อง มาริโอ้ ( ไอ้ตัวกินเห็ด นั่นหละ ครับ) อยู่ อยากเก็บใจจะขาดรอนๆ เคยซื้อ ไบเบิ้ล มาเล่มนึง ภาค SFC ลายเส้น เคลียร์ ลงตัว สะอาด( เมื่อก่อน ลายเส้นโหดๆทึมๆ )มุขตลก น่ารักดี ไร้สารหื่นตกค้าง

อีกเรื่อง ที่รอ คอย คือ เกตเตอร์ เอมเพอเรอร์ ( หุ่นยนต์ที่น่าจะลง กินเนส บุค ว่า เป็นหุ่น ที่ใหญ่ที่สุดในวงการการ์ตูนเท่าที่เคยมีมา เพราะ มีขนาด เท่า ดาวเคราะห์ !) ภาคนี้เกตเตอร์ กลายเป็นผู้ร้าย ทำลายล้างจักรวาลไล่ฆ่า มนุดต่างดาวทุก กาแลกซี่ อ่าน ค้างถึงเล่ม 5 จน ป่านนี้รอเหงือก แห้งหนังเหี่ยว ก็ไม่เห็นวี่แวว ว่า จะออก ต่อ ดูๆไปเหมือน เกตเตอร์ จะเป็นสัญลักษณ์ ของ นิวเคลียร์ แฮะ?
หน้า: [1] 2 3 ... 7
พิมพ์