เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149726 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 08:14:18 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingวงการ Prog บ้านเรา
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วงการ Prog บ้านเรา  (อ่าน 6428 ครั้ง)
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 01:17:21 AM »

คิดๆดุก็น่าน้อยใจอยุ่หน่อยๆนะครับที่บ้านเรามีคนฟัง Pink Floyd กับ Dream Theaterอยุ่พอสมควรแต่กลับไม่ค่อยมีวง พรอก แปลกๆขายสักเท่าไหร่ มีแต่เมทัลกับเพลงปอปเกลื่อนกลาด กับเพลงแนวพรอกเนี่ยผมเชื่อว่ายิ่งมีขายมากแทนที่จะดุเฝือกลับแสดงถึงวิวัฒนาการ(Progressive)ของคนฟังบ้านเราอาจถึงขั้นระดับอินเตอร์เลยก็ได้นะครับ เมื่อก่อนไปเดินดุวงแถวร้านพันทิพอยุ่บ่อยๆ เห็นมีแต่เมทัลดุๆ ที่กลายเป็นของนอกความสนใจสำหรับผมไปแล้ว(คิดว่าทุกวันนี้ยังขายดีเหมือนเดิม)อยากให้มีอัศวินม้าขาว(ผุ้ร้ายไม่เอา<<<เรื่องมาก+555)สักคนที่มีเงินถุงเงินถังใจถึงเปิดบริษัทขายเพลงแนวพรอกจนกระทั่งประเทศเราได้รับการยอมรับการยอมรับจากพวก ยุโรป,อเมริกา,เจแปน แล้วมีวงพรอก มาเล่นคอนเสิร์ตทุกเดือน ไม่แน่นะครับว่าทีนี้เวลาไปเดินพันทิพอาจจะเจอ แบบว่า น้องๆพรอกมั๋ย น้อง ญี่ปุ่น,ฝรั่ง มีให้เลือกเยอะซื้อ4แถม1ของแท้ อิมพอร์ตจากเจแปนแบบ obiถ้าเป็นแผ่นยุโรปเปลี่ยนได้ ดีวีดีหรือบ็อกเซ็ทก็มี ถ้าเป็นได้ยังงี้จริงประเทศไทยไชโย ตีตั์วกลับมาด่วน ทีนี้ใครที่ดาวน์โหลดเป็นหลักคงได้กลายเป็นตัวจริงแทนแน่ ผมด้วย+555
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 01:36:20 AM »

ครับก็มีบางร้านที่ขายอยู่นะครับแต่มันก็มีน้อย ตกใจ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 06:03:59 AM »

เห็นด้วยครับ แต่อย่างไรก็ตามการผลิตแผ่นต้องมีคุณภาพทัดเทียมนานาประเทศเขาด้วยนะครับถึงจะดี

เอ่อ...แต่ผมคิดว่าเป็นความฝันที่ไกลโขอยู่ครับ จนกว่าจะมีแฟนโปรเกรสสีฟสักคนเข้าไปทำงานในวงการ Music Business นะครับ แล้วก็ไปเสนอให้ค่อยใหญ่ปั๊มแผ่นที่มีคุณภาพดีออกมา (อาจเป็นผมก็ได้นะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) เหมือนที่ตอนนี้แกรมมี่เริ่มปั๊มแผ่นเมทั่ลขายแล้วไงครับ (นอกเรื่องนิดนึง..วงเมทั่ลที่แกรมมี่ปั๊มออกมาแต่ละแผ่นนั้นสุดยอดมากครับ เป็นเมโลดิคเและโปรเกรสสีฟเมทั่ลซะมาก แบบว่าไม่น่าเชื่อเลย น่าจะเป็นกับดนตรีโปรเกรสสีฟร๊อคมั่งนะครับ แหะๆ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 06:50:11 AM »

เห็นด้วยครับ แต่อย่างไรก็ตามการผลิตแผ่นต้องมีคุณภาพทัดเทียมนานาประเทศเขาด้วยนะครับถึงจะดี

เอ่อ...แต่ผมคิดว่าเป็นความฝันที่ไกลโขอยู่ครับ จนกว่าจะมีแฟนโปรเกรสสีฟสักคนเข้าไปทำงานในวงการ Music Business นะครับ แล้วก็ไปเสนอให้ค่อยใหญ่ปั๊มแผ่นที่มีคุณภาพดีออกมา (อาจเป็นผมก็ได้นะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) เหมือนที่ตอนนี้แกรมมี่เริ่มปั๊มแผ่นเมทั่ลขายแล้วไงครับ (นอกเรื่องนิดนึง..วงเมทั่ลที่แกรมมี่ปั๊มออกมาแต่ละแผ่นนั้นสุดยอดมากครับ เป็นเมโลดิคเและโปรเกรสสีฟเมทั่ลซะมาก แบบว่าไม่น่าเชื่อเลย น่าจะเป็นกับดนตรีโปรเกรสสีฟร๊อคมั่งนะครับ แหะๆ)

วงอะไรบ้างครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 08:00:37 AM »

คิดอีกแง่ก็ดีเหมือนกัน ดนตรี prog มีคนฟังกันหรือเล่นกันน้อย จะได้ไม่ต้องมาแย่งกันครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 09:09:24 AM »

ที่แกรมมี่ปั๊มออกมาตอนนี้ก็มีเช่น After Forever, Sonata Arctica, Heavenly, Aquaria, Soilwork, Dimmu Borgir, Dominici (วงของอดีตนักร้อง Dream Theater) และ Andre Matos (Ex-Shaman, Angra) เป็นต้นครับ

จริงๆมีวงอื่นอีกแต่จำไม่ได้ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 10:20:46 AM »

แค่นี้มีพวกฟังแค่ วงสองวง แล้วมาอวดว่าตัวเองเก่งอย่างนู้นอย่างนี้ก็มีกันเกลื่อนแล้วครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 10:56:54 AM »

มองในแง่ดี การที่มีเพลงมาขายก็เป็นการเปิดโอกาสให้วงการเพลงตื่นตัว แต่จะขายดีหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 08:27:54 PM »

แค่นี้มีพวกฟังแค่ วงสองวง แล้วมาอวดว่าตัวเองเก่งอย่างนู้นอย่างนี้ก็มีกันเกลื่อนแล้วครับ

อืมๆ พูดถูก

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2007 | 06:10:21 PM »

ที่แกรมมี่ปั๊มออกมาตอนนี้ก็มีเช่น After Forever, Sonata Arctica, Heavenly, Aquaria, Soilwork, Dimmu Borgir, Dominici (วงของอดีตนักร้อง Dream Theater) และ Andre Matos (Ex-Shaman, Angra) เป็นต้นครับ

จริงๆมีวงอื่นอีกแต่จำไม่ได้ครับ

Dominici น่าสนใจมากครับ เห็นมีข่าวว่าแบ่งอัลบั้มเป็นหลายๆ Part และเป็นวงเปิด DT ในยุโรปด้วยนี่ครับ ..!!

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2007 | 07:25:19 PM »

Dominici น่าสนใจมากครับ เห็นมีข่าวว่าแบ่งอัลบั้มเป็นหลายๆ Part และเป็นวงเปิด DT ในยุโรปด้วยนี่ครับ ..!!

ไม่แปลกที่จะเป็นวงเปิด DT เพราะ Charlie Dominici นักร้องนำวงนี้คือนักร้องนำที่ร้องให้ DT อัลบั้มแรกนั่นเองครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบวงนี้ครับ เพราะเพลงไม่มีอะไรเด่นเลย ธรรมดามากครับ แถมหลายๆช่วงของอัลบั้มยังอืดอาดมากๆซะงั้น ชั่งใจให้ดีก่อนซื้อมาฟังนะครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2007 | 11:14:09 AM »

Pink Floyd, Rush, Dream Theater ใช่มั้ยจ๊ะ?

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 มกราคม 2008 | 08:33:10 PM »

เชื่อว่า ถ้าวงการ prog คึกคัก ก็อาจจะมีการซื้อขายกันมากขึ้น
เวลานี้ ถ้าอยากได้แผ่นอะไร ก็สามารถสั่งซื้อทาง net ได้ครับ ไม่ต้องง้อร้านค้า หรือจะให้ร้านค้าสั่งให้ก็ได้ครับ ผมก็เคยทำบ่อยๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #13 เมื่อ: 02 มกราคม 2008 | 09:07:50 PM »

Pink Floyd, Rush, Dream Theater ใช่มั้ยจ๊ะ?

Dream Theater วงเดียวครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 มกราคม 2008 | 10:54:04 AM »

ผมว่าเด็กสมัยนี้มีโอกาสมากกว่ารุ่นผมเยอะมาก สมัยนั้น net ไม่มี cd ยังไม่เกิด ไม่มีการทดลองฟังก่อน ต้องเสี่ยงซื้อเอา บางทีก็หาซื้อไม่ได้ ยิ่งผมอยู่ต่างจังหวัดด้วยแล้วทั้งโรงเรียนรู้สึกว่าจะมีผมฟังอยู่คนเดียว จะมีก็แต่หนังสือ starpics เท่านั้นที่พอเป็นไกด์ในการฟัง ผมรู้จัก pink floyd
ครั้งแรกก็จากข้อเขียนของคุณระย้า พูดแล้วก็ทำให้นึกถึงคุณ เข็มเพชร ไม่ทราบว่าคุณปัญญารักษ์พอทันคุณ เข็มเพชร หรือเปล่า ไม่ทราบว่าตอนนี้ทำอะไรอยู่ ส่วนตัวผมชอบข้อเขียนในการแนะนำแผ่นเสียงของคุณ เข็มเพชร มาก (เช่น ถ้า supertramp ดังด้วยอย่างอื่นมากกว่าฝีมือ
การบรรเลงและร้องในเพลง the logical song จะพิสูจน์ถึงความด้อยฝีมือของพวกเขา หรือ ถ้า
ผลงานของวงร้อคบางวงยังได้รับเกียรติให้เป็นโปรเกรสซีพร้อคอย่างไม่สมควรเป็นแล้วละก้อ อัลบั้มนี้ (journey through ... ของ stivie wonder) ก็คืออัลบั้มโปรเกรสซีพร้อคที่แท้จริง)

หน้า: [1] 2
พิมพ์