เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149726 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 04:00:30 PM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Stevie Wonder  (อ่าน 4983 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:33:48 PM »

มีผลงานของศิลปินผู้นี้ที่ดีกว่าชุด Innervisions ไหมครับ เห็นว่าได้ Grammy ปี 73 ชนะ DSOTM ของ Pink Floyd จึงหามาฟังดูครับ ผลงานดีครับ แต่ผมยังหาเหตุผลที่ทำให้มันชนะ DSOTM  ไม่ได้เลย
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:15:11 PM »

มีผลงานของศิลปินผู้นี้ที่ดีกว่าชุด Innervisions ไหมครับ เห็นว่าได้ Grammy ปี 73 ชนะ DSOTM ของ Pink Floyd จึงหามาฟังดูครับ ผลงานดีครับ แต่ผมยังหาเหตุผลที่ทำให้มันชนะ DSOTM  ไม่ได้เลย
ถ้าจะให้เดา น่าจะเป็นเหตุผลของตลาดเพลงและการเมืองในยุคนั้น และสมัยนั้นตลาดเพลงที่ใหญ่ที่สุดคือ อเมริกา ถึงขนาดศิลปินจากอังกฤษหลายคนยังอพยพกันไปตั้งถิ่นฐานอยู่ในอเมริกาเพื่อเลี่ยงการถูกเก็บภาษีในประเทศของตน (อังกฤษเก็บภาษีแพง) เมื่ออเมริกาเป็นใหญ่ในเวทีการเมืองโลกและธุรกิจเพลงก็คิดจะทำอะไรก็ได้ -- จะปั้นดินให้เป็นดาว จะเสกตะกั่วให้เป็นทองคำ จะเอานักร้องข้างถนนมาแต่งองค์ทรงเครื่องให้เป็นนักร้องระดับโลก ฯลฯ -- เขาย่อมทำได้ทั้งนั้นครับ ครั้งหนึ่งอเมริกาภูมิใจว่าเขามีวง Grand Funk Railroad ซึ่ง (อเมริกา) ถือเป็นวงร็อคชั้นนำของโลก สามารถต่อกรกับวงจากฝั่งอังกฤษ เช่น Deep Purple, Uriah Heep ได้สบาย ๆ แต่ผมฟังแล้ว GFR ก็งั้น ๆ ไม่มีทางเล่นเพลงได้แน่นเท่า Uriah Heep ได้เลย แต่เป็นเพราะการอุปโลกน์และบิดเบือนจากชาติมหาอำนาจบางชาติ โลกใบนี้มันก็เลยดูเพี้ยน ๆ ไม่สมประกอบอย่างที่เราอยากจะให้มันเป็นอย่างที่ควรจะเป็น

อ้อ แล้วรางวัลแกรมมี่เนี่ย ใครเป็นผู้ให้กำเนิดรางวัลนี้ คงเดาไม่ยากนะครับ

ความเห็นข้างต้นของผมอาจจะผิดก็ได้ อย่าเอานิยายอะไรกับมันมาก แค่อ่านกันสนุก ๆ และคิดกันเล่น ๆ ก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:19:39 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 05:53:24 PM »

พี่ลายครามวิเคราะห์ได้ดีมากครับ วง แกงฟักสับปะรด  ผมเคยฟังแค่เพลงตลาด Bad Time เอง เพลงอื่นไม่รู้เป็นไงบ้าง
Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:18:12 PM »

พี่ลายครามวิเคราะห์ได้ดีมากครับ วง แกงฟักสับปะรด  ผมเคยฟังแค่เพลงตลาด Bad Time เอง เพลงอื่นไม่รู้เป็นไงบ้าง
ตั้งแต่ The Radio ปิดไป ก้ไม่เคยได้ฟังอีกเลยครับ (แต่รู้สึกว่า Deep Purple เล่นดีกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:39:13 PM โดย Delirium Demon » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:25:54 PM »

ผมว่าเขาให้ความสำคัญกับเนื้อหาและก็ความเข้าถึงจิตใจมากกว่าครับ PF เข้าถึงแต่จิตใจของคนแบบพวกเรา ซึ่งเป็นกลุ่มเล็กว่าครับ   เจ๋ง

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:04:13 PM »

ในแง่สังคมและจิตวิญญาณ โดยเฉพาะสังคมคนผิวดำในอเมริกา Stevie Wonder ถือเป็นศิลปินผิวดำคนหนึ่งที่มีบทบาทและอิทธิพลมาก เพราะเนื้อหาของเพลงที่เขาแต่งโดยมักเป็นเรื่องเกี่ยวกับสังคม การเมือง สิทธิมนุษยชน และการต่อสู้เพื่อคนผิวดำ เอาแค่อัลบั้มชุด Hotter Than July เพียงชุดเดียวก็พอจะมองเห็นคอนเส็พท์การทำเพลงของเขาโดยกว้าง ๆ ได้ไม่ยาก (อัลบั้มนี้พูดถึง ดร. มาร์ติน ลูเธอร์ คิง) แต่ก็เป็นไปได้อย่างที่คุณ polotoon ว่า คือ รางวัลแกรมมี่อาจจะพิจารณาประเด็นอื่นอีกหลายประเด็นประกอบด้วย เช่น การมีส่วนช่วยเหลือหรือทำประโยชน์ให้แก่สังคมโดยส่วนรวมของศิลปินที่ได้รับรางวัลนั้น ครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:15:43 PM »

ผมว่าเขาให้ความสำคัญกับเนื้อหาและก็ความเข้าถึงจิตใจมากกว่าครับ PF เข้าถึงแต่จิตใจของคนแบบพวกเรา ซึ่งเป็นกลุ่มเล็กว่าครับ   เจ๋ง

ผมว่าเนื้อหาของ Dark Side of The Moon เข้าถึงจิตใจคนทั่วไปได้มากกว่า เนื้อหาของชุด Innervisions แน่นอน ไม่งั้นไม่ติดอันดับบิลบอร์ด 700+ อาทิตย์
เพียงแต่เนื้อหาของ Innervisions มันเข้าถึงคนอเมริกันได้ตรงกว่าแค่นั้นเอง หลายเพลงพูดถึงสังคมอเมริกาในยุคนั้น

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:25:57 PM »

ผมว่าเนื้อหาของ Dark Side of The Moon เข้าถึงจิตใจคนทั่วไปได้มากกว่า เนื้อหาของชุด Innervisions แน่นอน ไม่งั้นไม่ติดอันดับบิลบอร์ด 700+ อาทิตย์
เพียงแต่เนื้อหาของ Innervisions มันเข้าถึงคนอเมริกันได้ตรงกว่าแค่นั้นเอง หลายเพลงพูดถึงสังคมอเมริกาในยุคนั้น

ที่ติดอันดับนานขนาดนั้น ดนตรีน่าจะมีส่วนอยู่มากเลยนะครับ   ขยิบตา

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:40:26 AM »

ถ้าจะให้เดา น่าจะเป็นเหตุผลของตลาดเพลงและการเมืองในยุคนั้น และสมัยนั้นตลาดเพลงที่ใหญ่ที่สุดคือ อเมริกา ถึงขนาดศิลปินจากอังกฤษหลายคนยังอพยพกันไปตั้งถิ่นฐานอยู่ในอเมริกาเพื่อเลี่ยงการถูกเก็บภาษีในประเทศของตน (อังกฤษเก็บภาษีแพง) เมื่ออเมริกาเป็นใหญ่ในเวทีการเมืองโลกและธุรกิจเพลงก็คิดจะทำอะไรก็ได้ -- จะปั้นดินให้เป็นดาว จะเสกตะกั่วให้เป็นทองคำ จะเอานักร้องข้างถนนมาแต่งองค์ทรงเครื่องให้เป็นนักร้องระดับโลก ฯลฯ -- เขาย่อมทำได้ทั้งนั้นครับ ครั้งหนึ่งอเมริกาภูมิใจว่าเขามีวง Grand Funk Railroad ซึ่ง (อเมริกา) ถือเป็นวงร็อคชั้นนำของโลก สามารถต่อกรกับวงจากฝั่งอังกฤษ เช่น Deep Purple, Uriah Heep ได้สบาย ๆ แต่ผมฟังแล้ว GFR ก็งั้น ๆ ไม่มีทางเล่นเพลงได้แน่นเท่า Uriah Heep ได้เลย แต่เป็นเพราะการอุปโลกน์และบิดเบือนจากชาติมหาอำนาจบางชาติ โลกใบนี้มันก็เลยดูเพี้ยน ๆ ไม่สมประกอบอย่างที่เราอยากจะให้มันเป็นอย่างที่ควรจะเป็น

เห็นด้วยเรื่อง GFR ครับ แต่ชอบเพลงฮิตที่ป๊อปๆ ของวงนี้อย่าง Bad Time กับ The Locomotion ครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:45:52 AM »

journey thorugh the secret life of plan ครับ เป็นเพลงประกอบภาพยนต์ ซึ่งเขาแต่งและเล่นดนตรีทุกชิ้นเอง
    รู้สึกว่าจะออกมาปีเดียวกับ  the wall ผมอ่านที่คุณเข็มเพชรวิจารณ์แล้วก็ซื้อมาเลยไม่ผิดหวังครับ(สำหรับผมนะครับ)
song in the key of life ฟังง่ายกว่าชุดแรก    ทั้งสองแผ่นเป็นแผ่นคู่นะครับ
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:53:49 AM »

ชอบเสียงคีย์บอร์ดของเขา แต่ไม่ชอบเสียงร้องครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:29:23 AM »

เมื่อคืนชม flashback สมัย stevie ขึ้นรับ grammy award ท่าทางแกร่าเริงเหมือนเด็กน้อยมากๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:57:29 AM »

Stevie Wonder – Innervisions (1973)

jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:35:01 AM »

ในช่วงต้น 70 เรื่อยมาจนถึงปลาย 70 นั้น Stevie Wonder อยู่ในยุคทองของความคิดสร้างสรรค์และความนิยม (นับจาก Music from my Mind - Songs In the Key of Life)  อัลบั้ม innervision นั้นถือได้ว่าเป็นหนึ่งในงานที่เยี่ยมที่สุดของเขาและของวงการดนตรีโลก มีจุดเด่นที่เนื้อหาตีแผ่ความจริงในสังคมอย่างเข้มข้น ซึ่งคงได้แรงบันดาลใจมาจาก Marvin Gaye ศิลปินรุ่นพี่ร่วมสังกัดที่ทำในชุด What's Going On โดยส่วนตัวผมจะชอบชุดนี้มากที่สุด

ส่วนงานที่ใกล้เคียงโปรเกรสซีฟที่สุดต้อง Journey to The Secret Life of Plant ที่เป็นเพลงประกอบสารคดีเรื่อง The Secret Life of Plant (ว่ากันว่าโดนดองไม่ได้ฉาย) ออกมาตอนปี 1979 มีเพลงบรรเลงที่สลับซับซ้อน และจับใจอยู่หลายเพลงครับ อยากให้ลองหามาฟัง เป็นซีดีคู่

แต่งานที่นักวิจารณ์ยกย่องว่าเยี่ยมที่สุดของเขาคือ Songs In the Key of Life อัลบั้มคู่ที่เพลงเยี่ยมแบบยกชุดครับ

สำหรับเหตุผลที่ Dark Side พลาดแกรมมี่ไปนี่จนใจในเหตุผลจริงๆ ครับ แต่เห็นด้วยกับความเห็นของคุณปีศาจลายคราม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:36:49 AM โดย jackpot329 » บันทึกการเข้า

Dark Side of the Man
NaSonTeeN
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:11:28 PM »

ผมชอบ Songs In the Key of Life มากกว่านะครับ

แต่ Innervisions ก็ชอบ

สรุปว่าชอบหมด

ส่วนเหตผลที่ชนะ Pink Floyd ผมว่าน่าจะเป็นเพราะมันเข้าถึงกลุ่มคนฟังได้กว้างกว่านะ

ดนตรีที่ดี แต่ไม่สามารถเจาะกลุ่มคนฟังในวงกว้างได้

...ก็คงเป็นได้แค่ดนตรีที่ดี....ความคิดผมนะครับ
หน้า: [1]
พิมพ์