เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

07 พฤษภาคม 2024 | 11:12:00 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesร้านแผ่นเสียงในญี่ปุ่น
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านแผ่นเสียงในญี่ปุ่น  (อ่าน 7203 ครั้ง)
Busoh_sensen
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 02:06:08 AM »

ก่อนอื่นเลยไม่รู้ถูกห้องรึเปล่านะครับ
คือเพื่อนผมมีโอกาสไปญี่ปุ่น 1 เดือน
ตัวผมเลยฝากมันซื้อแผ่นแต่ผมไม่รู้ร้าน
ที่ขายแผ่นดีๆแปลกๆเลย คือเลยอยากจะ
ถามพี่ในไทยพร็อกว่ามีร้านไหนแนะนำบ้าง
ถ้ามีเวบไซด์ด้วยจะดีมากๆจะได้ดูแผ่นที่
และลิสในร้านที่หาได้อยู่ก็มีเวบ
ของร้าน diskunion อยู่แต่ไม่มีข้อมูล
เป็นภาษาอังกฤษเลยลำบากมากแล้ว
เพื่อนผมจะไป เกียวโต
โตเกียว ฮอกไกโด ครับใครที่เคยไปแล้ว
ติดใจร้านไหนก็แนะนำกันหน่อย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2009 | 02:27:01 AM โดย Busoh_sensen » บันทึกการเข้า
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 05:46:09 AM »

ไปเมื่อไหร่ครับ ผมแปลแผนที่และเขียนทิศทางให้ได้ เพื่อนที่ว่าเคยไปญี่ปุ่นบ้างหรือยังครับ ถ้าคุ้นกับการเดินทางโดยรถไฟจะได้อธิบายได้ง่ายหน่อย แผ่นเสียงที่ฝากซื้อ เป็นแนวอะไร และราคาที่ยอมรับได้เท่าไหร่ เพื่อจะแนะนำร้านได้ถูกครับ

**

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 03:30:55 PM »

ไปเมื่อไหร่ครับ - อันนี้ไปแล้วครับ
เพื่อนที่ว่าเคยไปญี่ปุ่นบ้างหรือยังครับ - เพื่อนผมไปครั้งแรกครับ
ไม่คุ้นกับการเดินทางโดยรถไฟแน่ๆ
แผ่นเสียงที่ฝากซื้อ เป็นแนวอะไร - แนวร็อคครับอย่าง Guns n' rose ,skid row,kix  และก็พวก alter prog อย่าง tool , muse, the mars volta
ราคาที่ยอมรับได้เท่าไหร่ - อันนี้ผมก็ไม่ทราบราคามาตรฐานของที่นู่น
ว่าอยุ่เท่าไหร่ยังไง ถ้าแผ่นมือสองก็ต้องดูสภาพอีกแต่เพื่อนผมก็พอเช็ค
ได้แต่ก็ไม่รู้ว่าร้านที่นั่นเค้าจะให้ลองไหม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 05:01:04 PM »

ไปเมื่อไหร่ครับ - อันนี้ไปแล้วครับ
เพื่อนที่ว่าเคยไปญี่ปุ่นบ้างหรือยังครับ - เพื่อนผมไปครั้งแรกครับ
ไม่คุ้นกับการเดินทางโดยรถไฟแน่ๆ
แผ่นเสียงที่ฝากซื้อ เป็นแนวอะไร - แนวร็อคครับอย่าง Guns n' rose ,skid row,kix  และก็พวก alter prog อย่าง tool , muse, the mars volta
ราคาที่ยอมรับได้เท่าไหร่ - อันนี้ผมก็ไม่ทราบราคามาตรฐานของที่นู่น
ว่าอยุ่เท่าไหร่ยังไง ถ้าแผ่นมือสองก็ต้องดูสภาพอีกแต่เพื่อนผมก็พอเช็ค
ได้แต่ก็ไม่รู้ว่าร้านที่นั่นเค้าจะให้ลองไหม

โจทย์ยากจัง ถ้ายังไม่ไป จะอธิบายได้ง่ายกว่า แผนที่นี้เป็น Disk Union ที่ Shinjuku มีทุกแนวที่อยากได้ แต่จะแยกกันอยู่คนละขั้นหรือคนละตึกครับ แผ่นมือสอง เขาอนุญาตให้ดึงแผ่นออกมาดู และเขามี slip ติดไว้ที่ปกว่า คุณภาพ A, B หรืออื่นๆ ซึ่งเชื่อถือได้ ที่สำคัญต้องอ่าน/พูดญี่ปุ่นได้ เพราะจะบอกว่า แต่ละเกรดที่ให้ หมายถึงตัวแผ่น สภาพปก หรืออื่นๆ ถ้าไม่แน่ใจก็เลือกอันที่มีตัว A ไว้ก่อนจะปลอดภัยที่สุด การจะลองได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับลูกค้าแน่นร้านหรือเปล่า ถ้าแน่น คนขายเค้าไม่ร่วมมือด้วยครับ เกือบทุกแผนกของร้านจะขายแผ่นเสียงด้วย และที่มีเยอะหน่อยจะอยู่ในตึกที่มีสี่เหลี่ยมสีแดงใหญ่ 2 อันด้านบนครับ

การเดินทางโดยรถไฟในญี่ปุ่นเป็นวิธีการเดินทางที่สะดวกที่สุด ถ้าขึ้นรถไฟไม่เป็นก็ไปลำบากครับ ถ้าไปถึงสถานี Shinjuku ได้ ก็ยื่นแผนที่นี้ให้คนญี่ปุ่นดู เขาจะชี้ทางให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2009 | 05:04:56 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

**

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 11:02:49 PM »

ส่งไปให้เพื่อนแล้วครับเดี๋ยวได้ไม่ได้ยังไงมีอะไรจะถามอีกเดี๋ยวว่ากัน
ขอบคุณมากครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 09:57:56 AM »

ต้องเตรียมตังค์ไว้กี่บาทดีครับ
จะได้เริ่มเก็บเสียแต่วันนี้เลย

.. polotoon ..

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 10:16:34 AM »

ต้องเตรียมตังค์ไว้กี่บาทดีครับ
จะได้เริ่มเก็บเสียแต่วันนี้เลย
100,000 บาทกำลังดีครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009 | 09:33:14 AM »

100,000 บาทกำลังดีครับพี่  ยิ้มกว้างๆ
ไม่น้อยไปหรือครับ ถ้าเป็นผมได้มีโอกาสไปช้อปถึงที่แบบนี้ คงเดินได้เป็นวัน ๆ และเห็นอะไรที่อยากได้ละลานตาไปหมด ถึงแม้มีบัตรเครดิตระดับแพลตตินั่มก็คงเอาไม่อยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์