เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149752 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 09:25:22 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxes...Still Sealed...ยังไม่ได้แกะ !
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ...Still Sealed...ยังไม่ได้แกะ !  (อ่าน 41811 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 12:24:15 PM »

ความจริง มันย่อมเจ็บปวด
ความจีรัง ยังไม่ยั่งยืนเลย...

สังเกตุว่า ผมไม่มีมาโชว์กับเขาหรอก กระทู้นี้
เพราะ ที่เคยเก็บไว้ไม่แกะๆ
กลับมาดูอีกที แผ่นปลาสติก มันหดจนแผ่นเสียงงอ
เลยแกะ มันหมดเลย  ร้องไห้ ร้องไห้

แต่จะว่าไป การเปิดบริสุทธิ์(แผ่นเสียง) มันก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไรนะครัฟ แถมรู้สึกดีๆ อีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #76 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 01:00:07 PM »

เท่าที่เคยคุยกับเจ้าของร้านขายแผ่นเสียงแห่งหนึ่ง ซึ่งเขาก็เป็นนักสะสมแผ่นเสียงเช่นกัน เขาบอกว่าแผ่นเสียงที่ sealed ไว้นานหลายปี มีโอกาสที่จะทำให้แผ่นไวนิลบิดงอได้ เพราะการหดตัวของพลาสติก shrink wrap ยิ่งแผ่น old stock เก่าค้างเป็นสิบหรือยี่สิบปีนี่ ก่อนจะซื้อต้องตรวจดูให้ดีเลยทีเดียว อย่าเห็นแก่เพียงเพราะเป็นแผ่น sealed ดังนั้น ทางที่ดีจึงควรแกะ shrink wrap ออกเสีย แต่ถ้าอยากเก็บ shrink wrap เอาไว้ ก็แค่เอาคัตเตอร์บรรจงกรีดเปิดเฉพาะปากแจ็คเก็ตออกเท่านั้น แผ่นเสียงก็จะไม่บิดงอเมื่อเวลาล่วงไปนานเข้าครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #77 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 02:19:27 PM »

ฟิล์ม shrink wrap นั้นผมรู้จักผู้ขายอยู่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าจะขายแค่ม้วนสองม้วนให้เราๆรึเปล่าครับ เพราะปกติขายทีก็ยกลัง 12-24 ม้วน เนื่องจากส่งตามโรงงานครับ

จริงๆแค่ม้วนเดียวได้ไป ไม่รู้จะใช้หมดรึเปล่านะครับ ม้วนนึงยาวประมาณ 1000-2000 เมตร เก็บไว้นานๆ ฟิล์มก็จะหมดอายุและ shrink ได้ไม่ดีเหมือนเดิมครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Pong-Wanchai

« ตอบ #78 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:16:16 PM »

เอาไปลงในกระทู้ ซีดี แผ่นเสียง ที่คุณได้มาไม่นานนี้ก็ได้ครับ
จะเอาไปแสดงไว้ที่กระทู้นี้ดีกว่าครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=4376.0

ผมไม่ซีเรียสหรอกครับ ลงมันทั้งสองกระทู้ก็ได้ แต่ความจริงตอนแรกอยากเปิดกระทู้ให้พวกเราทุกคนในเว็ปนี้ที่ชอบเก็บ
สะสมซีดี แผ่นเสียง ดีวีดี หรือ สินค้าต่างๆ นานา ในแบบไม่ยอมแกะถ่ายรูปเข้าลงให้คนอื่นดูมากกว่าแล้วอยากให้เล่าด้วย
ว่าทำไมถึงไม่แกะ ! 

แต่ไปๆ มาๆ ทุกคนบอกว่าติดมาจากผมกันหมด ทำไมเป็นอย่างนี้ไปได้ !?!?!?!?  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:21:28 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #79 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:20:40 PM »

ฟิล์ม shrink wrap นั้นผมรู้จักผู้ขายอยู่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าจะขายแค่ม้วนสองม้วนให้เราๆรึเปล่าครับ เพราะปกติขายทีก็ยกลัง 12-24 ม้วน เนื่องจากส่งตามโรงงานครับ

จริงๆแค่ม้วนเดียวได้ไป ไม่รู้จะใช้หมดรึเปล่านะครับ ม้วนนึงยาวประมาณ 1000-2000 เมตร เก็บไว้นานๆ ฟิล์มก็จะหมดอายุและ shrink ได้ไม่ดีเหมือนเดิมครับ

โอย...คุณเพชร วิปลาส ครับ ผมมักชอบซื้อของ "ยกล็อต" ก็จริงอยู่ แต่ว่าถ้าให้ซื้อฟิล์ม Shrink Wrap ในแบบ "ยกลัง" ชาตินี้
ก็คงใช้ไม่หมดอย่างแน่นอน แล้วผมยังคิดไม่ออกเลยว่าจะห่อกลับไปอีกทำไมถ้าเกิดเปิดบริสุทธิ์แผ่นนั้นๆ ไปแล้ว ?   ลังเล

อย่างนี้ถ้านำไปขายต่อก็โดนด่าแน่ว่า ย้อมแมวขาย มีแต่เสียกับเสียอย่างเดียว...

ช่วยหาให้ซักม้วนก็พอแล้ว หรือไม่ก็ม้วนที่ใช้แล้วก็ได้ครับ ผมไม่ถือ เพราะคงใช้ไม่มากนัก  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #80 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 06:15:28 PM »

โอย...คุณเพชร วิปลาส ครับ ผมมักชอบซื้อของ "ยกล็อต" ก็จริงอยู่ แต่ว่าถ้าให้ซื้อฟิล์ม Shrink Wrap ในแบบ "ยกลัง" ชาตินี้
ก็คงใช้ไม่หมดอย่างแน่นอน แล้วผมยังคิดไม่ออกเลยว่าจะห่อกลับไปอีกทำไมถ้าเกิดเปิดบริสุทธิ์แผ่นนั้นๆ ไปแล้ว ?   ลังเล

อย่างนี้ถ้านำไปขายต่อก็โดนด่าแน่ว่า ย้อมแมวขาย มีแต่เสียกับเสียอย่างเดียว...

ช่วยหาให้ซักม้วนก็พอแล้ว หรือไม่ก็ม้วนที่ใช้แล้วก็ได้ครับ ผมไม่ถือ เพราะคงใช้ไม่มากนัก  ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวผมลองหาๆดูในโรงงานนะครับว่าพอมีเหลือติดม้วนบ้างรึเปล่าครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #81 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012 | 06:31:54 PM »

เดี๋ยวผมลองหาๆดูในโรงงานนะครับว่าพอมีเหลือติดม้วนบ้างรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ   ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #82 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012 | 08:43:55 AM »

« ตอบ #83 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:08:34 AM »

เมื่อคืนผมเอาตัตเตอร์กรีดเปิดปากปกแผ่นเสียงชุด A Time Before This ของ Julian's Treatment (แผ่นคู่ ซื้อซ้ำ) เพื่อนำแผ่นออกมาตรวจดูความเรียบร้อย โดยรักษา shrink wrap และสติกเกอร์ที่มากับ shrink wrap เอาไว้ ผลปรากฏว่าดึงแผ่นหนึ่งออกซองได้ ส่วนอีกแผ่นหนึ่งพยายามเท่าไรก็ดึงไม่ออก ในที่สุดต้องจำใจกรีด shrink wrap ลอกออกทั้งหมดเพื่อคลี่กางปก gatefold ให้คลายออกหลวม ๆ จึงจะสามารถดึงเอาแผ่นที่สองออกจากซองได้ เหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะว่าขอบซองในหรือ inner jacket ของแผ่นที่สองด้านที่สอดเข้าด้านในแจ็คเก็ตส่วนหนึ่งไปติดขัดอยู่กับสันปกด้านในซึ่งอยู่ในสภาพพับไว้ ดังนั้น เมื่อดึงแผ่นออก ดึงเท่าไรก็ดึงไม่ออก ถ้าไม่คลี่กางปกให้หลวม ส่วน shrink wrap ที่ถูกกรีดออกนั้น ผมก็ใช้ห่อปกด้านหน้าไว้เหมือนเดิมแล้วเอาซองนอกที่เป็นพลาสติกใสใส่ปกไว้อีกชั้นหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:35:42 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #84 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:11:39 PM »

นี่ครับ...ของแท้และแน่นอน...

ผลงานที่ผมซื้อมาเพราะ "ตามน้ำ" อยากได้กับเขาบ้างเนื่องจาก คุณPanyarak กับคุณPolotoon เป็นเจ้าของ Boxset นี้ทั้งสองคน ความ "คัน"
มันทำให้เสียสตางค์อีกเช่นเคย ดังนั้น ผมเลย "ไม่แกะ" ครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

...แล้วก็ไม่ทราบด้วยว่า เมื่อไหร่จะเปิดบริสุทธ์กล่องนี้เสียที  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

« ตอบ #85 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:19:26 PM »

จะแกะทำไมล่ะครับ ในเมื่อ "เนื้อใน" ก็เป็นอย่างที่เห็นในรูปซึ่ง "ดูด" มาจากเน็ต !!   ยิงฟันยิ้ม

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #86 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:27:25 PM »

ผม...ก็ไม่แกะ

เออ..ถ้าน่ารักหยั่งงี้ซิ
ขอแกะเลยนะคะ..

« ตอบ #87 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012 | 08:20:41 AM »

เพิ่งซื้อแผ่นเสียงชุดนี้มาได้ยังไม่ทันไรก็โดน shrink wrap บีบรัดเสียจนปกย่นเป็นลูกคลื่นแล้ว
อย่างนี้สมควรแกะออกมั้ยครับ? (เสียดายสติกเกอร์หน้าปก)

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #88 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012 | 11:19:14 AM »

เพิ่งซื้อแผ่นเสียงชุดนี้มาได้ยังไม่ทันไรก็โดน shrink wrap บีบรัดเสียจนปกย่นเป็นลูกคลื่นแล้ว
อย่างนี้สมควรแกะออกมั้ยครับ? (เสียดายสติกเกอร์หน้าปก)

นึกว่าแกะฟังแล้วเสียอีกครับ คำว่า shrink แปลว่า หดตัวอยู่แล้ว ถ้าไม่หดก็คงเป็นแค่ plastic wrap หรือ polyethelene wrap ครับ

« ตอบ #89 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012 | 03:59:39 PM »

นึกว่าแกะฟังแล้วเสียอีกครับ คำว่า shrink แปลว่า หดตัวอยู่แล้ว ถ้าไม่หดก็คงเป็นแค่ plastic wrap หรือ polyethelene wrap ครับ
แกะฟังแล้วครับ ไม่งั้นคงบอกไม่ได้ว่าเพลงเป็นยังไง เพียงแต่ว่าผมกรีดปากแจ็คเก็ตให้เปิดออกแล้วดึงแผ่นออกมา ส่วน shrink wrap ที่ยังหุ้มปกอยู่โดยส่วนใหญ่มันบีบปกกระดาษเสียจนย่นเป็นลูกคลื่นเลย คงเป็นเพราะกระดาษที่ใช้ทำปกอัลบั้มชุดนี้เป็นกระดาษอ่อนด้วย เวลาถูกพลาสติก shrink wrap บีบ มันจึงมีลักษณะเช่นนั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์