เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 08:52:50 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Whitesnake  (อ่าน 87123 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 | 08:49:17 AM »

ได้ฟัง Whitesnake / Ready an' Willing แล้วถูกใจเสียงร้องนำมาก คิดว่าเป็นเสียงร้องที่แข็งแรงพอเหมาะ ร้องชัดเจนเหมือนที่ผมชอบ Greg Lake, John Wetton
Cd ชุดนี้ที่ได้ฟัง เข้าใจว่าเป็น Reissued ใหม่ สุ้มเสียงชัดเจนใช้ได้ ความยาว 9 Tracks แต่แถม Bonus Track ถึง 5 เพลงที่เล่นในนามวง The Moody Marsen Band ไม่ทราบว่ามีที่มาอย่างไร แต่ผมชอบ Live Bonus เหล่านี้กว่าเพลงในอัลบั้มเสียอีก มีเพลงเก่ง Here I Go Again มาด้วย เพลงนี้ฟังแล้วเหมือนถึงจุด Peak แล้ว Peak อีก เล่นวนได้เรื่อยๆไม่เบื่อเลย ใครชอบวงนี้ ชุดไหนกันบ้างครับ

ขอบคุณพี่คมขวานมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 | 02:12:46 PM »

ส่วนตัว ผมว่าเสียงร้องของ David Coverdale เป็นสายร็อกที่สุดยอดคนหนึ่ง ปัจจุบันอายุอานามจะมากโขอยู่แต่ก็น้ำเสียงยังดีอยู่ (ยังทรงพลังเฉกเช่น Ronnie Dio)
ถ้าพูดถึงงานของ Whitesnake ต้องโฟกัสไปที่ชุดขวัญใจประชาชน Slip of the Tongue ที่มี  Steve Vaiมาเป็นขุดขวาน  งานเก่าเค้าผมไม่ค่อยได้ฟังเท่าไหร่ ชุดล่าสุด Good to be bad ก็ใช้ได้ทีเดียวครับถ้าต้องการงานแบบสไตล์ร็อกรุ่นเก่า  ดีวีดีแสดงสด Live...In The Still of the Night เค้าเล่นได้เยี่ยมมากแนะนำให้ลองหามาชมครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008 | 09:34:49 AM »

panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 08:52:26 AM »

...  ดีวีดีแสดงสด Live...In The Still of the Night เค้าเล่นได้เยี่ยมมากแนะนำให้ลองหามาชมครับ

+1 ครับ

panyarak

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 08:58:46 AM »

ได้ฟัง Whitesnake / Ready an' Willing แล้วถูกใจเสียงร้องนำมาก คิดว่าเป็นเสียงร้องที่แข็งแรงพอเหมาะ ร้องชัดเจนเหมือนที่ผมชอบ Greg Lake, John Wetton
Cd ชุดนี้ที่ได้ฟัง เข้าใจว่าเป็น Reissued ใหม่ สุ้มเสียงชัดเจนใช้ได้ ความยาว 9 Tracks แต่แถม Bonus Track ถึง 5 เพลงที่เล่นในนามวง The Moody Marsen Band ไม่ทราบว่ามีที่มาอย่างไร แต่ผมชอบ Live Bonus เหล่านี้กว่าเพลงในอัลบั้มเสียอีก มีเพลงเก่ง Here I Go Again มาด้วย เพลงนี้ฟังแล้วเหมือนถึงจุด Peak แล้ว Peak อีก เล่นวนได้เรื่อยๆไม่เบื่อเลย ใครชอบวงนี้ ชุดไหนกันบ้างครับ

ขอบคุณพี่คมขวานมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

- อัลบั้มของ Whitesnake แต่ละชุดมักมีทั้งเพลงที่น่าฟังและไม่น่าฟังปนอยู่พอๆ กัน ผมไม่มีชุดที่ชอบมากที่สุด แต่มีชุดที่ชอบปกมากที่สุดคือ Come 'an Get It ทั้งปกหน้าและหลัง
- Moody Marsden Band มาจากอดีตมือกีตาร์คู่ของ Whitesnake คือ Micky Moody กับ Bernie Marsden หลังจากออกจาก Whitesnake แล้ว ทั้งสองก็มีผลงานเดี่ยวบ้าง ร่วมกันบ้างภายใต้หลายชื่อ เช่น The Snakes, The Company of Snakes, Moody Marsden Band, M3 ฯลฯ ซึ่งมักจะวนเวียนอยู่กับการหากินกับเพลงเก่าของ Whitesnake ทั้งนี้ วง The Snakes ได้แจ้งเกิดให้ Jorn Lande ซึ่งมีน้ำเสียงใกล้เคียงกับ David Coverdale

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 09:30:48 AM »

ผมถึงว่า ผมไม่มั่นใจว่าเสียงร้องนำใน Moody Marsden เป็นเสียงของ David เพราะฟังดูบางกว่าเล็กน้อย แต่ใกล้เคียงมากเลยครับ
แผ่นที่ดีที่สุดของ Whitesnake คือแผ่นไหนกันครับพี่  ขยิบตา

panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 09:41:29 AM »

ผมถึงว่า ผมไม่มั่นใจว่าเสียงร้องนำใน Moody Marsden เป็นเสียงของ David เพราะฟังดูบางกว่าเล็กน้อย แต่ใกล้เคียงมากเลยครับ
แผ่นที่ดีที่สุดของ Whitesnake คือแผ่นไหนกันครับพี่  ขยิบตา

ชุดที่ฝรั่งเขาชื่นชมมากคือ ชุดที่ใช้ชื่อวงเป็นชื่ออัลบั้มออกมี 1987 ครับ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008 | 09:51:30 AM »

ชุดที่ฝรั่งเขาชื่นชมมากคือ ชุดที่ใช้ชื่อวงเป็นชื่ออัลบั้มออกมี 1987 ครับ

+1 ผมก็ชอบชุดนี้ครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 12:38:17 PM »

อยากให้เพื่อน ๆ ที่เจนวงไอ้งูเผือกนี้ ช่วยสานต่อให้หน่อยครับ สนใจอยากลองฟังเหมือนกัน ที่มา แนวเพลง ประวัติ ปัจจุบัน
พอดีไปเห็น mini lp ชุด trouble แล้วก็ชุด Lovehunter ที่ BKP มาน่ะครับ 2 ชุดนี้ น่าสนใจไหมครับ

PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 12:43:44 PM »

1987 ถือเป็น1ในอัลบัมโปรดตลอดกาลของผมไปแล้วครับ มีทุกอย่างเท่าที่วงฮาร์ดร็อกในยุคนั้นพึงมี
เสียดายที่พออัลบัมออก จอห์น ไซก์ส ก็ออกจากวงไป ทั้งๆที่ผลงานของเขาในอัลบัมนั้น พีค สุดๆจริงๆ
ไม่รู้ว่า เขาได้ทัวร์สนับสนุนอัลบัมชุดนั้นกับเดวิดรึป่าว หรือชิงออกไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2011 | 10:45:29 PM โดย PANTERISTA » บันทึกการเข้า

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 01:01:28 PM »

โดยส่วนตัวผมชอบ Whitesnake ในยุค 80s มากที่สุดครับ เพราะมันหนักขึ้น มีความเป็นเฮฟวี่ ฮาร์ดร็อค ตามสมัยนิยมในช่วงนั้น

ไม่แน่ใจว่าแฟนเพลงที่ตามมาตั้งแต่ยุค 70s จะมองว่าพวกเขาตามกระแสเปลี่ยนสไตล์ไปตามกระแสมั้ย แต่สำหรับผมชอบเลยครับ เพราะงานก่อนหน้านั้นเป็นฮาร์ดร็อคติดบลูส์ที่ไม่เข้าทางผมซักเท่าไหร่

แต่พอหมดยุค 80 พวกเขาก็หายไปเลย ยังคิดอยู่เลยว่าถ้าพวกเขายังทำอัลบั้มต่อๆมา น่าจะหันกลับไปเล่นซาวด์แบบเดิมล่ะครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 01:04:00 PM »

โดยส่วนตัวผมชอบ Whitesnake ในยุค 80s มากที่สุดครับ เพราะมันหนักขึ้น มีความเป็นเฮฟวี่ ฮาร์ดร็อค ตามสมัยนิยมในช่วงนั้น

ไม่แน่ใจว่าแฟนเพลงที่ตามมาตั้งแต่ยุค 70s จะมองว่าพวกเขาตามกระแสเปลี่ยนสไตล์ไปตามกระแสมั้ย แต่สำหรับผมชอบเลยครับ เพราะงานก่อนหน้านั้นเป็นฮาร์ดร็อคติดบลูส์ที่ไม่เข้าทางผมซักเท่าไหร่

แต่พอหมดยุค 80 พวกเขาก็หายไปเลย ยังคิดอยู่เลยว่าถ้าพวกเขายังทำอัลบั้มต่อๆมา น่าจะหันกลับไปเล่นซาวด์แบบเดิมล่ะครับ

แนะนำชุดที่หนัก ๆ เฮฟวี่ ๆ ให้ฟังหน่อยสิครับ
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 01:39:06 PM »

Saints & Sinners (1982)
Slide It In (1984)
Whitesnake (1987)
Slip of the Tongue (1989)

เป็น 4 ชุดที่ชอบที่สุดครับ โดยเฉพาะชุดปี 1987 กับ 1989 น่าจะเป็นงานที่พีคที่สุดของวงแล้ว คือมีความเป็นแฮร์เมทัลเต็มสูบ คือถ้าคนชอบวงในยุคนั้นก็ชอบได้แน่นอน

ถ้าดูเป็นวงจรแล้วก็แปลกๆดีเพราะเป็นวงที่มาพีคจริงๆอัลบั้มท้ายๆ แล้วหลังจากชุด Slip of the Tongue ก็หายไปเลย ไม่เคยทำอัลบั้มแย่ๆออกมาให้แฟนเพลงผิดหวังเหมือนวอย่าง Motley Crue หรือ Dokken
JKNoremorse

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 01:49:26 PM »

เป็น 4 ชุดที่ชอบที่สุดครับ โดยเฉพาะชุดปี 1987 กับ 1989 น่าจะเป็นงานที่พีคที่สุดของวงแล้ว คือมีความเป็นแฮร์เมทัลเต็มสูบ คือถ้าคนชอบวงในยุคนั้นก็ชอบได้แน่นอน

ถ้าดูเป็นวงจรแล้วก็แปลกๆดีเพราะเป็นวงที่มาพีคจริงๆอัลบั้มท้ายๆ แล้วหลังจากชุด Slip of the Tongue ก็หายไปเลย ไม่เคยทำอัลบั้มแย่ๆออกมาให้แฟนเพลงผิดหวังเหมือนวอย่าง Motley Crue หรือ Dokken

ชุด whitesnake 1987 น่าจะเป็นอัลบั้มที่หลาย ๆ คนชอบนะครับ
TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 02:00:23 PM »

ชุด whitesnake 1987 น่าจะเป็นอัลบั้มที่หลาย ๆ คนชอบนะครับ

เป็นชุดที่ขึ้นชื่อที่สุดของเขาครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 15
พิมพ์