เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 12:30:24 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameRainbow - สายรุ้งสกาวสุกใส
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rainbow - สายรุ้งสกาวสุกใส  (อ่าน 99659 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #120 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 09:50:50 PM »

มาแล้วครับ ยังไม่ได้แกะเลย ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #121 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010 | 06:11:43 PM »

เพิ่มเติมสำหรับแฟนเพลง Rainbow โดยเฉพาะ มีบันทึกการแสดงสดจากเยอรมนี 3 คืน ซึ่งคัดเลือกมาเป็นอัลบั้ม On Stage ออกเป็น mini lp box 6 แผ่น ซึ่งญี่ปุ่นขายรวม กับแผ่นยุโรปที่มีทั้งขายรวมและแยกขายคืนละ 2 แผ่น ครับ

ฟังแล้ว ต้องยืนยันว่า 3เมืองนี่ เล่นกันคนละอารมณ์จริงๆ
คือเพลงนี่ เซ็ทไว้เหมือนกัน แต่รายละเอียด กับ ความยาว แตกต่างกันน้ะ

สุ้มเสียงของซีดี อาจจะไม่สะอาด เท่ากับการอัดยุคใหม่ๆ
อาจจะมีเสียงหึ่งๆ ของเนื้อเทปที่บันทึกอยู่บ้าง
รูปวงเวที อาจจะหุบหรือแคบไปสักนิด
แต่การแสดงฝีมือ ทั้งการร้องการเล่น เต็มที่ อัดแน่น เมโลดี้เนื้อๆ ไม่มีช่องว่างเลยครับ

ผมไม่เคยฟังการเล่นกีต้าร์ของแบล็คมอร์ ชัดๆ เสียงคลีน สะอาด เป็นเม็ดๆ อย่างนี้มาก่อนเลย ตลอดเวลาที่น้าแกอยู่กับ ม่วงมหากาฬ-ดีพเพอร์เพิล จะออกอัลบั้มแสดงสดมากี่ทีก็ตาม
สว่นเสียงของดิโอ จะติดแหบนิดๆ เก๋ไก๋ได้อารมณ์โหดๆ ไปอีกแบบครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #122 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010 | 10:25:56 PM »

เพิ่มเติมสำหรับแฟนเพลง Rainbow โดยเฉพาะ มีบันทึกการแสดงสดจากเยอรมนี 3 คืน ซึ่งคัดเลือกมาเป็นอัลบั้ม On Stage ออกเป็น mini lp box 6 แผ่น ซึ่งญี่ปุ่นขายรวม กับแผ่นยุโรปที่มีทั้งขายรวมและแยกขายคืนละ 2 แผ่น ครับ

ฟังแล้ว ต้องยืนยันว่า 3เมืองนี่ เล่นกันคนละอารมณ์จริงๆ
คือเพลงนี่ เซ็ทไว้เหมือนกัน แต่รายละเอียด กับ ความยาว แตกต่างกันน้ะ

สุ้มเสียงของซีดี อาจจะไม่สะอาด เท่ากับการอัดยุคใหม่ๆ
อาจจะมีเสียงหึ่งๆ ของเนื้อเทปที่บันทึกอยู่บ้าง
รูปวงเวที อาจจะหุบหรือแคบไปสักนิด
แต่การแสดงฝีมือ ทั้งการร้องการเล่น เต็มที่ อัดแน่น เมโลดี้เนื้อๆ ไม่มีช่องว่างเลยครับ

ผมไม่เคยฟังการเล่นกีต้าร์ของแบล็คมอร์ ชัดๆ เสียงคลีน สะอาด เป็นเม็ดๆ อย่างนี้มาก่อนเลย ตลอดเวลาที่น้าแกอยู่กับ ม่วงมหากาฬ-ดีพเพอร์เพิล จะออกอัลบั้มแสดงสดมากี่ทีก็ตาม
สว่นเสียงของดิโอ จะติดแหบนิดๆ เก๋ไก๋ได้อารมณ์โหดๆ ไปอีกแบบครับ

พี่แจ็คครับ
3 ชุดนี้พี่สอยจาก cdwow ญี่ปุ่นหรอครับ ตามที่พี่ปัญญรักษ์กรุยทางให้ใช่ไหม สั่งทีละแผ่นใช่ไหมครับ ค่าตัวเท่าไหร่ครับ
ผมดูตามเว็บของเมกาหาไม่ได้เลย แผ่นจากเมซอน ยูเคก็ยังแพงอยู่  ขยิบตา
ท่านผีเพลง

« ตอบ #123 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010 | 01:11:43 PM »

ใช่ครับคุณตี๋
ค่าตัว 550 บาท ต่อชุด (ค่าส่งฟรี)
พี่ปัญญรักษ์เคยกรุณาก็อปมาให้ฟังเพลงเอื้อมฟ้าคว้าดาว
พอดีจังหวะมันออกมา 3 คิน สามแผ่น เลยสอยซะเลย

แม้ว่าแฟนฮาร์ดคอร์ จะบอกว่า คืนที่เมืองดัสเซลดอร์ฟ (27.9.76) จะเล่นดีที่สุด
คือฟังแล้ว ไม่ค่อยเหมือนแผ่นสตูดิโอเลย แถมเลื่อนลอยออกไปทางพร็อกนิดๆ
แต่ทุกคนก็ลงความเห็นว่า ควรมีท้งสามเมือง สามคืนเลยดีกว่า

พี่เช็คที่ cdwOw  มันบอกว่า ต้องรอสต็อคใหม่เข้าครับ ราคารับได้นะ 11.49 ปอนด์
http://www.cdwow.com/CD/rainbow-live-dusseldorf-philipshalle-76/dp/998555

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #124 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010 | 02:53:13 PM »

ค่าตัว 550 บาท ต่อชุด (ค่าส่งฟรี)
พี่ปัญญรักษ์เคยกรุณาก็อปมาให้ฟังเพลงเอื้อมฟ้าคว้าดาว
พอดีจังหวะมันออกมา 3 คิน สามแผ่น เลยสอยซะเลย

แม้ว่าแฟนฮาร์ดคอร์ จะบอกว่า คืนที่เมืองดัสเซลดอร์ฟ (27.9.76) จะเล่นดีที่สุด
คือฟังแล้ว ไม่ค่อยเหมือนแผ่นสตูดิโอเลย แถมเลื่อนลอยออกไปทางพร็อกนิดๆ
แต่ทุกคนก็ลงความเห็นว่า ควรมีท้งสามเมือง สามคืนเลยดีกว่า

พี่เช็คที่ cdwOw  มันบอกว่า ต้องรอสต็อคใหม่เข้าครับ ราคารับได้นะ 11.49 ปอนด์
http://www.cdwow.com/CD/rainbow-live-dusseldorf-philipshalle-76/dp/998555

ขอบคุณครับ ทีแรกผมส่องใน cdwow.jp กลับมีแค่ชุดเดียว
ผมว่าลองถ้าเก็บ ก็ต้องเก็บทั้ง 3 คืนแหล่ะครับ ขอบคุณ  ยิ้ม
Pong-Wanchai

« ตอบ #125 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 | 07:24:01 AM »

รบกวน ท่านผีฯ ช่วยไรท์ชุดนี้มาให้ผมทดลองฟังก่อนทั้ง 3 ในวันเสาร์ได้มั้ยครับ ?
.. polotoon ..

« ตอบ #126 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 01:32:31 PM »

ได้ฟัง Tony Carey - Stanislaus County Kid ด้วยความอนุเคราะห์จากพี่ตั้๊ม เป็นเพลง Cover ทั้ง Album ด้วยดนตรีร็อคจางๆ เนิบๆ เพื่อให้เข้ากับบทเพลงที่เลือกมา ฟังแล้วรู้สึกว่า Tony ร้องหลายเพลงคล้าย Joe Cocker เหมือนกัน โดยรวมฟังแล้วมีความสุขมาก ขอบคุณครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #127 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 09:18:55 AM »

เพิ่ง bid ได้อัลบั้มแสดงสด On Stage มา แต่ไม่ได้ชุด Straight between the Eyes โดยรวมแล้ว ตอนนี้ผมมีแผ่นเสียงอัลบั้มของ Rainbow ที่เป็น audiophile remastered series รวมทั้งสิ้นสี่ชุดดังนี้

Rising
Long Live Rock and Roll
Down to Earth
On Stage

ยังขาดชุดแรกอยู่ ซึ่งคิดว่าน่าจะมีมาเรื่อย ๆ และจะตามเก็บอีกสองชุดคือ Difficult to Cure และ Straight between the Eyes ซึ่งก็น่าจะเพียงพอที่จะได้เห็นภาพในวงกว้างของ Rainbow ครับ

ชุด Stranger in Us All ก็ดีกว่ายุค Joe Lynn Turner นะครับ
ใส่ชุดนี้ไว้ในลายแทงแล้วครับ และตอนนี้ผมก็ได้ LP ชุดแรกของ Rainbow มาครอบครองสมใจแล้ว และได้ในราคาถูกกว่าที่เคย bid แพ้ในคราวก่อนด้วย แฮปปี้จริง ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #128 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010 | 09:42:18 PM »

mini lp ของ Rising Rainbow, Down To Earth แบบ deluxe shm 2 cd บอกรายละเอียดบ้างแล้ว คาดว่าคงไม่เลื่อนอีก

http://www.cdjapan.co.jp/list_from_code_banner.html?key=183038
JKNoremorse

« ตอบ #129 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:09:23 PM »

พี่เช็คที่ cdwOw  มันบอกว่า ต้องรอสต็อคใหม่เข้าครับ ราคารับได้นะ 11.49 ปอนด์

ขอบคุณครับ ทีแรกผมส่องใน cdwow.jp กลับมีแค่ชุดเดียว
ผมว่าลองถ้าเก็บ ก็ต้องเก็บทั้ง 3 คืนแหล่ะครับ ขอบคุณ  ยิ้ม

ผมเพิ่งหวดชุดไลฟ์ ที่เนินเบริ์ก มาชิมลาง เสียงดูบวม ๆ พิกล (เข้าใจว่ามันก็ 30 กว่าปีมาแล้ว)
เสียงรอนนี้ยังใสแจ๋ว เพลง catch the rainbow เจ๋งดีครับ (เดี๋ยวกำลังจะต่อแผ่น 2 แล้ว)
ยังไงเดี๋ยวคงได้สอยอีก 2 คืนที่ีเหลือในเร็ววัน
ส่วนสตูดิโอคงเอาแค่ 3 ชุดแรกในยุคดิโอเท่านั้น

แล้วก็คงสอยงานของ ม่วงมหากาฬ อีกบางชุด
ชุด Live in Japan ทั้ง 3 คืน 3 แผ่นนี่น่าสนใจไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2010 | 08:54:13 AM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #130 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 06:32:15 AM »

ผมว่าลองถ้าเก็บ ก็ต้องเก็บทั้ง 3 คืนแหล่ะครับ ขอบคุณ  ยิ้ม

ผมเพิ่งหวดชุดไลฟ์ ที่เนินเบริ์ก มาชิมลาง เสียงดูบวม ๆ พิกล (เข้าใจว่ามันก็ 30 กว่าปีมาแล้ว)
เสียงรอนนี้ยังใสแจ๋ว เพลง catch the rainbow เจ๋งดีครับ (เดี๋ยวกำลังจะต่อแผ่น 2 แล้ว)
ยังไงเดี๋ยวคงได้สอยอีก 2 คืนที่ีเหลือในเร็ววัน
ส่วนสตูดิโอคงเอาแค่ 3 ชุดแรกในยุคดิโอเท่านั้น

แล้วก็คงไม่สอยงานของ ม่วงมหากาฬ อีกบางชุด
ชุด Live in Japan ทั้ง 3 คืน 3 แผ่นนี่น่าสนใจไหมครับ?

ก็น่าสนใจพอๆ กับของ Rainbow ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2010 | 06:54:07 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

JKNoremorse

« ตอบ #131 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 08:55:16 AM »

ได้สอยงานของ Ritchie อีกหลายชุดเลย  ยิ้ม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #132 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 10:32:55 AM »

ได้สอยงานของ Ritchie อีกหลายชุดเลย  ยิ้ม

ชุดนี้ก็น่าสนใจครับ เป็นเพลงบรรเลงกีตาร์โปร่งโดยป้าริทชี่ล้วนๆ เข้าใจว่า บันทึกเสียงไว้แต่ไม่ได้นำออกวางจำหน่าย จึงมีปรากฎในรูป bootleg เสียงดี

Blackmore's Kingdom Acoustic The Lost Album

01 - 'Me'm'ingen
02 - Unquest Grave
03 - A Maid Bedlam
04 - Scarborough Fair
05 - The Trees They Do Grow
06 - Minstrell Hall
07 - Wind Dance of the Fairies
08 - Lovely Joan -- The Spirit Flies Here
09 - Savoy
10 - All Things Are Quite Silent
11 - Mond Tanz
12 - Greensleeves
13 - Breton Dance -- Douce Dame Jolie
14 - Sylvie
15 - When I Was On Horseback
16 - Ancient Sojourn
17 - Planxty Concoran
18 - The Monagham
19 - Lullaby

JKNoremorse

« ตอบ #133 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 11:17:16 AM »

ได้สอยงานของ Ritchie อีกหลายชุดเลย  ยิ้ม

ชุดนี้ก็น่าสนใจครับ เป็นเพลงบรรเลงกีตาร์โปร่งโดยป้าริทชี่ล้วนๆ เข้าใจว่า บันทึกเสียงไว้แต่ไม่ได้นำออกวางจำหน่าย จึงมีปรากฎในรูป bootleg เสียงดี

Blackmore's Kingdom Acoustic The Lost Album

07 - Wind Dance of the Fairies
08 - Lovely Joan -- The Spirit Flies Here
09 - Savoy
10 - All Things Are Quite Silent
13 - Breton Dance -- Douce Dame Jolie
14 - Sylvie

ขอบคุณนะครับที่แนะนำ
ยังไงเดี๋ยวผมตามงาน ที่สามารถหาฟังได้ง่ายก่อนละกันครับ งานพิเศษๆ ต้องรับไว้พิจารณาต่อไป
ท่านผีเพลง

« ตอบ #134 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 11:57:06 AM »

09 - Savoy
14 - Sylvie

ขอบคุณนะครับที่แนะนำ
ยังไงเดี๋ยวผมตามงาน ที่สามารถหาฟังได้ง่ายก่อนละกันครับ งานพิเศษๆ ต้องรับไว้พิจารณาต่อไป

ฝรังมันบอกว่า ไม่ใช่ป้าริชชี่อ้ะครับพี่ตั๊ม
(ผมยังไม่ได้ฟังนะครับ ฟังหูไว้สองหู)

มันบอกว่าเป็นงาน  Celtic Secrets ของ Greg Joy อ่ะครับ

http://www.arylis.com/Artists/JoyGreg.php

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
พิมพ์