เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 09:46:55 AM
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Depeche Mode  (อ่าน 44882 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 01:43:54 PM »

เป็นวงซินธ์ป๊อปที่ได้ยินชื่อบ่อยมากๆ ผมเคยฟังผลงานของนี้แค่ชุดเดียวเองคือ Violator ครับ งานดีทีเดียว อยากทราบว่ามีผลงานชิ้นใหนของพวกเขาที่น่าสนใจอีกมั่งครับ

ป.ล. นอกจากนั้นยังเคยได้ยินเพลง Little 15 อีกเพลงนึง ไพเราะและมืดมนสุดๆ ฟังแล้วขนลุกชูชันเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 02:11:21 PM »

ในที่สุดก็มีคนเอ่ยถึงวงสุดโปรดอีกวงหนึ่งของผมจนได้ ไล่ทุกอัลบั้มกันแบบคร่าวๆ เลยนะครับ

1) Speak & Spell

อัลบั้มแรกที่บุกเบิก Electonic Pop อย่างแท้จริง เพลงแบบป๊อปๆ ยังไม่เป็นรูปเป็นร่างมากนัก โดยผู้เขียนเพลงหลักคือ Vince Clark ที่หลังจากอัลบั้มนี้ก็แยกออกไปตั้ง Yazoo และ Erasure ในเวลาต่อมา

2) A Broken Frame

Martin Core ต้องมารับหน้าที่เขียนเพลงแทน Vince Clark ในชุดนี้ ซึ่งก็เริ่มใส่ความมืดมนลงไปในทันทีแต่ไม่มาก

3) Construction Time Again

Alan Wilder สมาชิกใหม่มาแทนอย่างเป็นทางการ โทนเพลงค่อนข้างมือมนขึ้นเรื่อยๆ จะมีซาวนด์  เครื่องจักร พวกเสียงเหล็ก โลหะ ที่ปัจจุบันเรียกว่า Industrial นั่นแหละครับ แต่ก็ยังไม่มีอะไรน่าสนในมากนัก

4) Some Great Reward

อัลบั้มที่เต็มไปด้วยเสียง sampling ที่ให้ความรู้สึกเป็นเครื่องจักรเล่นดนตรี มีเพลงดังหลายเพลง ถือเป็นอัลบั้มที่เริ่มบุกตลาดอเมริกาอย่างจริงจัง แต่ก็ยังอยู่ในวงแคบ

5) Black Celebration

เป็นอัลบั้มที่มืดหม่นและหดหู่ที่สุดของ DM แทบไม่มีเพลงชวนให้ติดตลาดเลยนอกจาก Stripped ที่ Rammstein ได้นำมาคัฟเวอร์โทนเพลงไปแบบชื่ออัลบั้มเลย แต่เป็นชุดที่ผมชอบมากๆ ชุดหนึ่ง

6) Music For The Masses

โดยโทนอัลบั้มนี้ไม่ค่อย่าสนใจเท่าไหร่ แต่ทัวร์อัลบั้มชุดนี้กลับทำให้ทางวงมีชื่อเสียงโด่งดังมากๆในอเมริกา จนต้องสร้างหนังสารคดีเรื่อง 101 ออกมา โดยเพลง Never Let Me Down Again ซึ่งถือเป็น Live Trademark มาจนถึงทุกวันนี้

7) Violator

ถือเป็นสุดยอดอัลบั้มขายดีที่สุดของ DM ด้วยความที่ผสมผสานความหม่น แต่ก็เอาใจตลาดออกมาได้ลงตัวมากๆ เรียกได้ว่าเป็นอัลบั้มที่สมบูรณ์ที่สุดของ DM เลยก็ว่าได้

เจ๋ง Songs Of Faith & Devotion

อัลบั้มนี้ทางวงพยายามเปลี่ยนแปลงตัวเองโดยใส่เสียงกีตาร์มากขึ้น Alan Wilder พ่อมดคีย์บอร์ดประจำวงได้หัดเล่นกลองเพื่ออัลบั้มนี้โดยเฉพาะ ซึ่งผลลัพธ์ที่ออกเป็นที่น่าสนใจอย่างยิ่ง โดยเฉพาะเพลง In Your Room  นี่สุดยอดของ DM ในสายตาผมแล้ว แต่เป็นที่น่าเสียดายเนื่องจากความเครียดในวงในช่วงทำอัลบั้มนี้และทางวงทัวร์สนับสนุนอัลบั่มนี้แบบยาวนานทำให้ Alan Wilder ขอลาออกจากวง ทั้งๆที่มีโปรแกรมมาเล่นในไทยเป็นรอบสุดท้ายด้วย แต่ก็ยกเลิกไป โดยส่วนตัวชอบอัลบั้มนี้ที่สุดครับ ซาวนด์มันอลังการณ์ดี

9) Ultra

หลังจาก Alan Wilder ผู้อยุ่เบื้องหลังการทำดนตรีทุกอัลบั้มไม่อยู่ ทางวงจึงต้องพึ่ง producer ใหม่ๆ มาสร้างเสียงให้ ซึ่งก็ยังไม่สามารถเทียบกับยุคที่มี Alan Wilder ได้เลย

10) Exciter

เช่นเดิม โทนอัลบั้มนี้ก็อ่อนมากๆ ฟังแล้วชวนหลับได้ง่ายๆ

11) Playing The Angels

อัลบั้มนี้ดีกว่า Exciter ขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังไม่มีอะไรน่าจดจำเอาเสียเลย

แนะนำ 3 อัลบั้มนี้ครับ

Black Celebration
Violator
Songs Of Faith & Devotion

ถ้าชอบ Little 15  ก็น่าจะชอบอัลบั้ม Black Celebrationนะครับ เพราะทุกเพลงโทนแบบนี้เลย หรือเพลง Judas ใน Songs Of Fatih & Devotion ก็เป็นเสียงร้อง + เสียงออเครสต้าล้วนๆ เช่นกันครับ

โปรเจคส่วนตัวของ Alan Wilder ที่ชื่อ Recoil ก้น่าสนใจมากๆเช่นกันครับ ไปโทนฟังค่อนข้างยาก แต่ผมก็ชอบมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2009 | 11:02:46 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2008 | 02:28:10 PM »

ขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับสำหรับคำแนะนำ  ยิ้มเท่ห์

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008 | 03:56:18 PM »

ณ ตอนนี้ Depeche Mode ถือเป็นวงโปรดประจำตัวของผมอีกวงเลยครับ ยิ่งฟังก็ยิ่งซึมซับความยอดเยี่ยมของดนตรีเข้าไปมากขึ้นเรื่อยๆ หยุดไม่อยู่แล้วครับ โดยเฉพาะเพลง In Your Room นี่ยอมรับเลยว่าเป็นเพลงที่สมบูนณ์แบบที่สุดของวงซึ่งยากจะหาใดเปรียบจริงๆครับ

TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008 | 08:18:37 AM »

ณ ตอนนี้ Depeche Mode ถือเป็นวงโปรดประจำตัวของผมอีกวงเลยครับ ยิ่งฟังก็ยิ่งซึมซับความยอดเยี่ยมของดนตรีเข้าไปมากขึ้นเรื่อยๆ หยุดไม่อยู่แล้วครับ โดยเฉพาะเพลง In Your Room นี่ยอมรับเลยว่าเป็นเพลงที่สมบูนณ์แบบที่สุดของวงซึ่งยากจะหาใดเปรียบจริงๆครับ

ครับ วงที่มีคุณภาพจริงๆนี่พอเราได้ตั้งใจฟังจริงๆไม่นานเราก็จะรู้ถึงความยอดเยี่ยมจริงๆครับ   ยิ้มกว้างๆ

In your room เป็น 1 ใน 10 สุดยอดเพลงตลอดกาลสำหรับผมครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2008 | 08:28:12 AM โดย Tron » บันทึกการเข้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008 | 06:33:06 PM »

ไม่รู้เป้นอะไรนะครับ ช่วงนี้ผมฟังอัลบั้ม Ultra และ Playing the Angel ค่อนข้างบ่อยเหมือนกัน ถึงแม้ดนตรีโดยรวมจะสู้อัลบั้มในยุครุ่งเรืองไม่ได้เลยก็ตาม

อัลบั้ม Ultra ผมค่อนข้างชอบความหดหู่แบบเงียบๆของมัน ถึงแม้จะไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นแต่ก็มีเพลงช้าๆเพราะๆให้ฟังหลายเพลงทั้ง The Love Thieves, It's No Good, Useless, Sister of Night, Freestate และ The Bottom Line นั้นก็ล้วนแต่ไพเราะในสายตาผมทั้งนั้น และที่ลืมไม่ได้คือเพลง Home อันแสนไพเราะที่ผมฟังบ่อยที่สุดในช่วงนี้ ส่วนเพลง Insight นั้นก็ให้อารมณ์หดหู่เก็บกดถูกใจผมมากครับ

ส่วนอัลบั้ม Playing the Angel นั้น เหมือนกับทางวงพยายามจะทำงานให้ใกล้เคียงกับอัลบั้มคลาสสิคอย่าง Violator มากที่สุด แต่ก็ทำไม่สำเร็จ อย่างไรก็ดีผมชอบเพลงในอัลบั้มนี้หลายเพลง ถ้าฟังแบบไม่คิดอะไรมากก็เป็นอัลบั้มที่ฟังได้เพลินๆดีครับ แถมยังเป็นเครื่องตอกย้ำอีกว่า Depeche Mode จะยังคงอยู่คู่กับมิตรรักแฟนเพลงไปอีกนานเท่านาน.....

ส่วนอัลบั้ม Exciter นั้นบอกได้คำเดียวว่า "หลับสนิท" ครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2008 | 07:26:54 PM โดย Lilium † The Disemboweler™ » บันทึกการเข้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008 | 07:26:08 PM »

ตอนนี้บ้านผมจะเป็นแฟน Depeche Mode กันทั้งบ้านแล้วครับ คุณพ่อผมตอนนี้ก็ติดวงนี้มากๆไม่แพ้ผมเลย บางทีอาจจะฮัมเพลงตามได้เยอะกว่าผมเสียอีก (ถึงขนาดเอาดีวีดี Live in Milan ไปดูที่คอมพิวเตอร์ที่ออฟฟิศด้วย) ส่วนคุณแม่ผมถึงแม้จะไม่ค่อยฟังเพลงเท่าไรแต่ก็ติดใจเพลง A Question of Lust และ Home อันแสนไพเราะแล้วก็ขอเอาไปลงแฟลชไดรฟ์ของตัวเองด้วยครับ เรียกได้ว่าตอนนี้เสียงเพลงของ Depeche Mode ตลบอบอวลไปทั่วเลยล่ะ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008 | 08:52:00 PM »

ผมสังเกตุเพลงที่ผู้หญิงมักจะชอบจะประมาณนี้ครับ Somebody, Blasphemous Rumour, A Question of Lust, Policy of Truth โดยเฉพาะ Somebody กับ A Question of Lust นี่มันเพราะจับใจจริงๆ ผมสังเกตุจากพี่สาวผมสองคนและแฟนผมอีกคน (พี่สาวผมคนหนึ่งเป็นแฟนวงนี้ก่อนผมอีก เค้าชอบชุด Some Great Reward มากๆครับ)

ส่วนอัลบั้ม Ultra ผมก็ชอบครับ มันก็หม่นแบบเงียบๆ เพลงที่ชอบๆก็มี The Love Thieves, It's No Good, Useless, Freestate, The Bottom Line เพียงแต่ว่า Songs of Faith & Devotion ไปจุดสูงมากๆ ผมเลยไม่กล้าแนะนำอัลบั้มนี้ในตอนแรก  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2008 | 08:53:47 PM โดย Tron » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 10:23:23 AM »

อาจมีน้อยคนที่รู้ว่าวง Depeche Mode เคยมาแสดงในบ้านเราสมัยเมื่อโปรโมทอัลบั้มที่ 2 (A Broken Frame) ตอนนั้นยังเป็นซินธ์ป๊อปหน้าใหม่อยู่ สมัยนั้นผมยังเด็กและยังไม่ได้ฟังเพลงเลย มีใครได้ไปดูหรือเปล่าครับเนี่ย ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2009 | 10:33:44 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 11:12:15 AM »

ตอนนี้หลงรักวงนี้เข้าอย่างเต็มเปาครับ คือได้ยินชื่อมานานแล้ว พึ่งได้มาฟัง รู้งี้น่าจะหามาฟังนานแล้ว
TRON

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 11:14:51 AM »

มีหลายคนมักเปรียบเทียบงานชุด Songs of Faith & Devotion ว่า Depeche Mode พยายามเดินรอยตาม U2 ในอัลบั้ม Achtung Baby คือเปลี่ยนแปลงทั้งดนตรีและภาพลักษณ์ Dave Gahan เริ่มไว้่ผมยาว ไว้หนวดรุงรัง และพี้ยาอย่างหนักจนผอมซูบและมักปลีกตัวอยู่คนเดียวแม้แต่ช่วงที่อยู่ในสตูดิโอ แต่เสียงร้อง Dave Gahan ในอัลบั้มนี้่กลับมีพลังอย่างเหลือเชื่อ! แม้เหมือนเป็นจุดต่ำของวง แต่งานที่ออกมากลับได้รับการต้อนรับอย่างดี ตัวเพลงก็เหมือนมีวิญญาณและมนต์ขลังไม่เหมือนวงซินธ์ป๊อปที่เคยเป็นมาก่อน แต่มนต์ขลังที่ว่าก็เกือบเป็นจุดจบของวงทั้ง Alan Wilder ลาออก และ Dave Gahan เกือบเสียชีวิตเพราะเสพยาเกินขนาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2009 | 11:17:28 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 11:18:11 AM »

Dave Gahan ลีลาบนเวทีแกสุดยอดจริงๆครับ ทั้งเท่ ทั้งหล่อ สมควรยกให้เป็นไอดอลของผมอีกคนครับ
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 | 11:22:42 AM »

Dave Gahan ลีลาบนเวทีแกสุดยอดจริงๆครับ ทั้งเท่ ทั้งหล่อ สมควรยกให้เป็นไอดอลของผมอีกคนครับ

อย่าลืม Michael Hutchence แห่ง INXS อีกคน คนนี้ก็ไม่ใช่ย่อยนะครับ เสียดายลาโลกไปแล้ว  ร้องไห้
TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 09:11:43 AM »

เพลง A Question of Lust อันแสนไพเราะจากอัลบั้ม Black Celebration มีการใช้เสียง Tubular Bells ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 เมษายน 2009 | 09:20:17 AM »

เพลง A Question of Lust อันแสนไพเราะจากอัลบั้ม Black Celebration มีการใช้เสียง Tubular Bells ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เพลงนี้เปิดให้ใครฟังก็ชอบครับ ผมเปิดให้เพื่อนผู้หญิงฟังยังชอบเลย  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์