เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 01:26:52 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallเคิร์ก แฮมเม็ต: สู่ Death Magnetic กับภารกิจคืนชีพ Metallica
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคิร์ก แฮมเม็ต: สู่ Death Magnetic กับภารกิจคืนชีพ Metallica  (อ่าน 6233 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008 | 12:04:19 PM »

ถ้าแฟนหูเหล็กชาวเอเชียจะร่วมภูมิใจที่อย่างน้อยครึ่งหนึ่งของยอดมือกีตาร์ เอ็ดดี แวน เฮเลน จะเป็นชาวชวา จากคุณแม่ที่เป็นชาวอินโดนิเซีย คงต้องไม่ลืมว่ามือกีตาร์อีกคนอย่าง เคิร์ก แฮมเม็ต ก็มีคุณแม่เป็นชาวฟิลิปปินส์เหมืนกัน ซึ่งขุนขวานแห่งเจ้าพ่อเมทัล Metallica ได้สร้างบารมีมาพร้อมๆ กับวงด้วยลีลาการเล่นที่เร้าร้อนและแม่นยำมาตลอด 3 ทศวรรษที่ผ่านมา

และก่อนที่ผลงานอัลบั้มที่แฟนๆ หูเหล็กเฝ้ารอกันมากว่า 5 ปีที่ประกาศชื่ออย่างเป็นทางการแล้วว่า Death Magnetic จะวางจำหน่ายให้ฟังกันในเดือนก.ย.นี้แล้ว มาดูกันหน่อยว่าในการเปิดใจต่อ The 100 Greatest Guitar Songs of All Time ของ Rolling Stone เขามีทัศนคติต่อการเล่นดนตรีอย่างไร

RT: คุณปลุกปั้นผลงานชุดใหม่ของ Metallica มากว่า 3 ปีแล้ว คุณรู้ได้อย่างไรว่าริฟฟ์หรือโซโลที่แต่งออกมาจะได้ใช้หรือโยนทิ้งไป

KH: ผมรู้ดีว่าจะเก็บอะไรเอาไว้ ผมพยายามอยู่เสมอที่จะสร้างท่อนโซโลที่เยี่ยมที่สุดเท่าที่จะทำได้ ผมอัดท่อนโซโลเอาไว้เป็น 100 แทร็คเพื่อเพลงในชุดนี้เพลงเดียว และมันมีความยาวแค่ท่อนละ 25 วินาทีเท่านั้น (หัวเราะ) ซึ่งเมื่อมันเข้ากับเพลงแล้วจะรู้ทันทีเลยว่าใช้ได้หรือเปล่า มันจะ ว้าว หรือ ยังไม่เด็ดพอ เหมือนขาวกับดำเลยทีเดียว

RT: ในฐานะวงที่มีกีตาร์ 2 คน บทบาทของคุณใน Metallica เป็นอย่างไร

KH: เจมส์ เฮตฟิลด์ กับผมเข้าขากันเป็นอย่างดี เราไม่เคยขัดขากันเรื่องกีตาร์เหมือนกับที่วงอื่นๆ ที่มีมือกีตาร์ 2 คนเป็นกัน แนวทางของเขาเป็นรากฐาน ที่มาพร้อมกับภาคริธึมที่แข็งแกร่ง ส่วนของผมจะเน้นไปที่เทคนิคและความพลิ้วมากกว่า ผมเน้นการเล่นกีตาร์ที่องค์ประกอบของสเกลและโทนอันหลากหลาย ผมเขียนท่อนริฟฟ์ ดัดแปลงคอร์ด เพื่อให้มั่นใจว่าแต่ละทำนองจะประสานกันเป็นอย่างดี

ในหลายๆ อัลบั้มที่เราทำกันในยุค 90 ผมจะเน้นไปที่การสร้างความสมดุลของเสียง หยิบโน่นหยิบนี้มาผสมเพื่อความหลากหลาย ทั้งเนื้องานโดยรวม, ทางเดินคอร์ด, เพิ่มลิคตรงโน้นนิด เพิ่มเสียงกระแทกกระทั้นตรงนี้หน่อย ที่ตอนนี้เราหันหลังให้กับมันหมดแล้ว และจะกลับไปเน้นซาวด์กีตาร์เน้นๆ เหมือนที่เคยทำในยุค 80 ดังนั้นงานชุดใหม่ที่เรากำลังจะคลอดออกมานี้เป็นเหมือนการสร้าง "เครื่องจักรแห่งการล้างผลาญ" ดีๆ นี่เอง

RT: มีท่อนโซโลในผลงานชุดแรกๆ บ้างไหมที่มีอิทธิผลต่อการเล่นของคุณจนวันนี้

KH: เมื่อคนได้ฟังท่อนโซโลของเพลง Creeping Death และ Ride the Lightning จากชุด Ride the Lightning เมื่อปี 1984 มันมีแนวทางที่แตกต่างการต้นฉบับเดิมอย่างชัดเจน มือกีตาร์คนเก่าอย่าง เดฟ มัสเทน มักจะเน้นที่ความเร็วเป็นหลัก แต่ผมชอบให้มันมีเมโลดีมากกว่า และเล่นประสานเพื่อทำให้มันติดหูให้มากที่สุด แต่ยอมรับว่าตอนนั้นที่เข้ามาใหม่ๆ ผมยังละอ่อนสุดๆ

RT: ท่อนริฟฟ์ของ Enter Sandman จากชุดงูสปริงเมื่อปี 1991 ที่เป็นฝีมือคุณนั้น กลายเป็นท่อนริฟฟ์คลาสสิกที่ใครได้ยินก็ร้องอ๋อทันที เทียบชั้นกับ Smoke on the Water และ Whole Lotta Love ทีเดียว คุณแต่งมันได้อย่างไร

KH: เพื่อนผมที่มีร้านกีตาร์มันติดป้ายตัวเบ่อเริ่มที่หน้าร้านว่า "ห้ามเล่น enter sandman" (หัวเราะ) เรื่องของเรื่องก็คือ ตอนนั้นยอดวงกรันช์อย่าง Soundgarden เพิ่งจะออกผลงานชุด Louder than Love เมื่อปี 1989 ผมจึงพยายามขับดันทัศนคติของผลงานชิ้นนั้นไปสู่ท่อนริฟฟ์ที่ใหญ่โตและหนักหน่วงยิ่งขึ้น ตอนนั้นมันเป็นเวลาตี 2 ที่ผมอัดมันลงเทปและไม่ได้สนใจอะไรมันนัก จนกระทั้ง ลาร์ส อูลริช มือกลองของวงมาได้ยินท่อนริฟฟ์เข้า จึงทักว่า "มันเยี่ยมทีเดียว แต่ต้องเล่นท่อนแรกวน 4 รอบน่ะ" ซึ่งเป็นคำแนะนำที่ทำให้เพลงนี้ติดหูมากขึ้นไปอีก

RT: คุณเริ่มเล่นกีตาร์ครั้งแรกเมื่อตอนอายุ 15 มันดูช้าไปหรือเปล่า เมื่อเทียบกับการเติบโตมาในเมืองแห่งเสียงดนตรีอย่างซาน ฟรานซิสโกแถมยังมีพี่ชายที่เป็นนักสะสมแผ่นตัวยงด้วย

KH: ในยุค 70 การเริ่มเล่นดนตรีในวัย 15 ไม่ถือว่าช้าหรอก ตอนนั้นผมเริ่มเล่นตามไปกับแผ่นเป็นร้อยๆ ครั้ง เพลงแรกที่ผมพอจะเล่นได้ดีคือ Purple Haze ของ จิมมี เฮนดริกซ์ จำได้ว่าผมเล่น Dazed and Confused ของ Led Zeppelin เวอร์ชันคอนเสิร์ต The Song Remains the Same แทบทุกวัน พยายามที่จะเก็บทุกเม็ดจากเพลงที่ยาวกว่าครึ่งชั่วโมงเพลงนั้น สำหรับผมตอนนั้นมันถือเป็นพจนานุกรมแห่งท่อนริฟฟ์อย่างแท้จริง

จนกระทั้งผมมาได้ฟัง Mother Mary จากชุด Force It ของ UFO ทัศนคติเกี่ยวกับกีตาร์ของผมก็พลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือ มือกีตาร์ของเขา ไมเคิล เชงเกอร์ ไม่ได้โซโลสเกลบลูส์ แต่เขาเล่นโหมด พวกสเกลที่ฟังเหมือนกับเพลงคลาสสิก ส่วนภาคริธึมนั้นก็ร้ายกาจสุดๆ ทุกวันนี้ UFO ยังเป็นวงร็อคอันดับหนึ่งในโลกของผม ผมเคยเล่นเพลง Doctor Doctor ให้ลูกชายวัยขวบครึ่งของผมฟัง เขาชอบมันเป็นบ้าเลย

RT: แล้วคุณก็นำเอาความเป็นเฮนดริกซ์มาสู่ Metallica ด้วย

KH: ผมพยามจะไม่ทำให้มันชัดเจนขนาดนั้น ผมชอบท่อนจบของเพลง For Whom the Bell Tolls ที่มีเสียงคันโยกอย่างบ้าระห่ำ กับเฮนดริกซ์นั้นเขามีสำเนียงที่ไม่เหมือนใคร ขณะที่กองทัพตู้แอมป์มาร์แชล, เอฟเฟค fuzztone, wah-wah และ Uni-Vibe กองอยู่ตรงหน้าเขา ตอนที่ผมได้ยินเขาเล่นใน Woodstock ผมบอกกับตัวเองว่า "ฉันอยากให้เสียงกีตาร์ออกมาแบบนี้บ้าง" แต่พอเขาเริ่มใช้ fuzz box มันกลับออกมานุ่มนวลมากกว่าจะแผดเสียงมากระหน่ำหูคนฟัง เฮนดริกซ์เขาชัดเจนกับอะไรแบบนี้

RT: แล้วสำเนียงการเล่นของคุณละ โดยเฉพาะการเล่นโซโล

KH: ผมชอบเสียงที่สะอาดชัดเจน ไม่รกหูมากเกินไป ผมจะทำเสียงแตกต่อเมื่อมันเข้ากับโทนของเพลงนั้นๆ และผมชอบเหลือเกินกับการเล่น wah-wah จนบางครั้งก็คิดเหมือนกันว่าใช้มากไปหรือเปล่า แต่ผมไม่สน เพราะเล่นมันแล้วผมมีความสุข

RT: การที่ Metallica จะเน้นไปที่ความดุดันเป็นหลัก มันเป็นข้อจำกัดในการเล่นกีตาร์ของคุณบ้างไหม

KH: หัวใจสำคัญคือต้องรักษาเอกลักษณ์ของวงเอาไว้ แต่ในเวลาว่างผมชอบจะเล่นแจ๊สและบลูส์ ผมฟังงานของ ทัล ฟาร์โลว์, เคนนี เบอร์เรล, เอลมอร์ เจมส์ และ บัดดี กาย ซักวันหนึ่งผมจะออกงานเดี่ยวของผมเอง ที่จะรวมสไตล์กีตาร์เอาไว้ให้กว้างที่สุด ผมเคยคิดน่ะว่าถ้าอายุ 70 แล้ว ผมยังจะไปเอนหลังที่เฉลียงและเล่นเพลงอย่าง Seek and Destroy อยู่อีกหรือเปล่า (หัวเราะ) ผมชอบเอาท่อนริฟฟ์ของ UFO มานั่งเล่นกว่าครึ่งชั่วโมง แต่เมื่อผมปรับแอมป์ไปที่เสียงปกติ ผมก็จะเริ่มเล่นเพลงบอสซา โนวา หรือ โรเบิร์ต จอห์นสัน

RT: แล้วคุณจะรับเอาสิ่งเหล่านั้นเข้ามาในอาณาจักร Metallica บ้างหรือเปล่า หรือว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่มีวันเกิดขึ้น

KH: เมทัล-ลิกา ชื่อนี้ก็บอกอยู่ในตัวอยู่แล้ว

ที่มา : ผู้จัดการออนไลน์ 4 ก.ค.2551
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008 | 12:16:50 PM »

ท้าย ๆ อ่านแล้ว งง ๆ ครับ
แต่เอาน่ะ รอดู ขอแจ๋ม ๆ อีกซักครั้งละกันผมหมายมั่นอัลบั้มนี้มากกว่า St.Anger ครับ

ช่วงเดือนต่อไปนี้จ่อคิวออกอัลบั้มใหม่อีกหลายวงเลย Slipknot, Trivium

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008 | 05:06:39 PM »

คิดว่าชุดนี้ต้องดีกว่า พระพิโรธ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008 | 10:32:10 AM »

อะฮ้า...
เคิร์กอยู่ว่างๆชอบเล่นบอสซาโนว่า

ปล. นอกจากภูมิใจที่เคิร์กกับน้าเอ็ดดี้มีเชื้อสายเอเชีย ก็ภูมิใจด้วยเหมือนกันที่จอห์น เมียงแห่งดรีม เธียเตอร์เป็นคนเกาหลีแท้ๆเลย....
อินเทรนนะเนี่ย.. ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008 | 12:13:53 PM »

อะฮ้า...
เคิร์กอยู่ว่างๆชอบเล่นบอสซาโนว่า

ปล. นอกจากภูมิใจที่เคิร์กกับน้าเอ็ดดี้มีเชื้อสายเอเชีย ก็ภูมิใจด้วยเหมือนกันที่จอห์น เมียงแห่งดรีม เธียเตอร์เป็นคนเกาหลีแท้ๆเลย....

ไม่ภูมิใจคุณ เฮอหมัน ลี หรอครับ ?  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008 | 01:33:31 PM »

อะฮ้า...

ไม่ภูมิใจคุณ เฮอหมัน ลี หรอครับ ?  ยิงฟันยิ้ม

งั้นก็ต้องภูมิใจกับนักร้องนำใหม่ชาวฟิลิปปินส์ของ Journey ด้วยสินะเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008 | 05:21:55 PM »

อะฮ้า...

ภูมิใจกับจอมปั่น Herman Li ด้วยคนครับ อัลบั้มใหม่ของ Dragonforce ก็ใกล้ออกเหมือนกัน
ช่วงครึ่งปีหลังนี้ METAL BAND ดาหน้าออกงานใหม่กันเพียบเลย ตื่นเต้นครับ

JKNoremorse

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008 | 06:26:59 PM »

อะฮ้า...

ภูมิใจกับจอมปั่น Herman Li ด้วยคนครับ อัลบั้มใหม่ของ Dragonforce ก็ใกล้ออกเหมือนกัน
ช่วงครึ่งปีหลังนี้ METAL BAND ดาหน้าออกงานใหม่กันเพียบเลย ตื่นเต้นครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008 | 11:35:00 AM »

อะฮ้า...

ฝีมือถือว่าโอเค แต่ไม่ภูมิใจกับปากและนิสัยส่วนตัวของหมอนี่ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JKNoremorse

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2008 | 08:57:44 AM »

อะฮ้า...

ฝีมือถือว่าโอเค แต่ไม่ภูมิใจกับปากและนิสัยส่วนตัวของหมอนี่ครับ

ไม่ทราบว่าแกเป็นยังไงครับ อธิบายหน่อยสิครับ

ผมเคยฟังงานของพวกเขา 2 ชุดแรก จะเด่นเรื่องทวินกีต้าร์มากครับ เปรียบเป็นพวกรถแข่ง F1 เลยทีเดียว
แต่ก็เป็นอย่างนั้นทั้งชุดครับ เลยขาดเสน่ห์ไป แต่จังหวะ rhythm บางเพลงก็ชวนโยกมาก ๆ ครับ
ไม่รู้อัลบั้มใหม่แนวทางยังเหมือนเดิมหรือเปล่า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:35:11 PM »

อะฮ้า...

ไม่ทราบว่าแกเป็นยังไงครับ อธิบายหน่อยสิครับ

ผมเคยฟังงานของพวกเขา 2 ชุดแรก จะเด่นเรื่องทวินกีต้าร์มากครับ เปรียบเป็นพวกรถแข่ง F1 เลยทีเดียว
แต่ก็เป็นอย่างนั้นทั้งชุดครับ เลยขาดเสน่ห์ไป แต่จังหวะ rhythm บางเพลงก็ชวนโยกมาก ๆ ครับ
ไม่รู้อัลบั้มใหม่แนวทางยังเหมือนเดิมหรือเปล่า

ผมว่าดนตรีเพาเวอร์เมทัลของ Dragonforce นั้นรวดเร็วสะใจก็จริง แต่ค่อนข้างขาดเสน่ห์ในเรื่องความหนักแน่นทำให้ดนตรีฟังดูกลวง โดยเฉพาะเสียงกีตาร์ที่ฟังยังกะซาวนด์จากเกมคอมพิวเตอร์นั้นผมไม่ชอบเอาซะเลยครับ ถ้าพวกวงเพาเวอร์ผมจะชอบวงอย่าง Stratovarius, Helloween, Dark Moor หรือ Angra มากกว่าครับ (ผมไม่ชอบที่พวก Dragonforce ชอบปรามาสวงเพาเวอร์ที่เล่นช้ากว่าพวกเขาว่าเป็นพวกเกย์ ซึ่งเป็นความคิดที่ไร้สาระสิ้นดีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:36:43 PM โดย Lilium † Manhattan Skyline™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JKNoremorse

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 09:36:42 AM »

้ำHelloween, Angra ก็ดีครับ เพลงติดหูดี แล้วการ performance ก็ดีด้วย

เป็นธรรมดาแหล่ะครับที่ Dragonforce เป็นวงหน้าใหม่ พอได้รับรางวัลอะไรที หรือได้รับการเทิดทูนว่าปั่นแล้ว
ก็มักจะแกว่งปากไปเรื่อยตามประสาวัยรุ่น แต่ก็ไร้สาระจริง ๆ แหล่ะที่ไปว่าพวกอื่น ๆ เป็นเกย์
สงสัยต้องการโปรโมตตัวเองจัด
JKNoremorse

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008 | 08:05:41 AM »

ขอเพิ่ม Matthew Heafy แห่ง Trivium เข้าโครงการด้วยคนสิครับ หมอนี่ยังวัยกะเต๊าะเหมือนกันครับ
หน้า: [1]
พิมพ์