เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149757 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 พฤษภาคม 2024 | 06:35:01 AM
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Review: Megadeth - Endgame  (อ่าน 12512 ครั้ง)
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กันยายน 2009 | 04:18:10 PM »

ฮ่าๆ ครับ

มันแต่ไล่เก็บ จนเลือดขึ้นหน้าแล้วครับ นี่ผมยังจาม งานของ
 Obi - Arc - COB ยังไม่ได้ซื้อเลย ครับ
สับสนตัวเอง เก็บอะไรก่อนดี ...
 ตกใจ

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 | 02:50:32 PM »

ชุดนี้ ต้องบอกว่า Dave ไม่สนใคร คือใส่เกียร์ 5 เดินหน้าเหยียบเต็มที่ ผลที่ได้ คือความเกรี้ยวกราด ดุดันมากกว่างานชุดหลัง ๆ และเมื่อดูจากเครดิตแล้ว Guitarworks ส่วนใหญ่จะตกอยู่ที่มือปืนรับจ้าง Chris ซึ่งถือว่ามีบทบาทมากกว่า Dave ด้วยซ้ำไป ส่วนใหญ่จะเป็นการโซโล่เร็ว ๆ สลับกันไปมา และงานชุดนี้ไม่ได้เป็นการกลับไปเดินตามรอยงานเก่า ๆ อย่าง Rust in peace หรือ peace sells แต่เป็น genre ใหม่ของ Megadeth
     แม้ว่างานชุดนี้จะถูกใจหลาย ๆ คน คือ หนัก เร็ว และเฆี่ยนกันอย่างเผ็ดมันส์ (สงสัยหลัง ๆ Dave เห็นมีวง Thrash ใหม่ ๆ เพียบ เลยเอามั่ง) แต่ภาพรวมของงานชุดนี้กลับขาดเสน่ห์ โดยสิ้นเชิง คือ ไม่มีท่อน ทำนอง หรือ ช่วงใดที่เป็นเอกลักษณ์ในแต่ละเพลงเลย แม้แต่ซิงเกิ้ล Head Crusher ก็ดูเป็นแค่เพลงเร็ว+หนัก ธรรมดา ๆ ที่ดูน่าสนใจหน่อยก็เป็นเพลงบรรเลงแรกแล้วต่อด้วย This day we fight และ The hardest part .... กับ How the story End ที่มี movement น่าสนใจบ้าง และกลิ่นไอ+สัญลักษณ์ของ Megadeth (Dave) ก็ยังตลบอบอวลอยู่ครบครับ
     แต่โดยภาพรวมแล้ว ผมให้ Endgame เป็นรอง United Abomications ครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 03:42:11 PM »

Megadeth : Th1rTe3N

ขอรีิวิวสั้น ๆ ละกันครับ
ทีแรกผมคาดหวังว่างานชุดนี้ น่าจะมีสีสันมากกว่าชุด Endgame ซะอีกในเรื่องของชั้นเชิง เพลงทั้งหมดมี 13 เพลง
ซึ่งผมขอให้คะแนนครึ่ง ๆ ครับ เพราะมากกว่า 6 เพลง ทำออกมามีชั้นเชิงและมีความเป็น Dave อยู่
แต่เพลงที่เหลือ ก็ดูทำออกมาง่าย ๆ เกินกว่าที่จะเรียกว่าเป็นงานจาก Megadeth  ฮืม (มันปล่อยให้หลุดมาได้ไง?)

2 เพลงแรก Sudden Death, Public Enemy No.1 ที่เคยหลุดออกมาก่อนหน้านี้ ถือว่าผ่านสำหรับผมเลย 
ที่เหลือก็เป็นเพลง  Never Dead, New World Order, Fastlane, Deadly Nightshade, 13
ที่ยังคงความเป็น MegaDave อยู่ (นึกว่าจะออกงานมาเฆี่ยน Metallica ซะแล้ว)

ปล
1) ชุดนี้ Dave ยังเสมอตัวครับ งานอยู่ในระดับเดียวกับ Endgame และ United Abomination ซึ่งไม่มี surprise อะไรเลย  แลบลิ้น
2) ผมว่าอาร์ตเวิร์ตด้านหลัง และที่อยู่ด้านในบุ๊คเล็ตนั้น มันเข้าท่ามากกว่า Front Cover เป็นไหน ๆ  ฮืม  ฮืม
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 04:37:16 PM »

ผมชอบกว่า ENDGAME คือมีความรู้สึกว่าฟังง่ายขึ้นนิดนึงจากเอ็นเกมส์ ครับ ถึงจะไม่แทรชจ๋า หรือ เฮฟวี่ไปเลยก็ตาม

ผมไม่ชอบ Public Enemy No.1  ครับผมว่ามันมาไม่เต็มยังใงไม่รู้

ส่วนชอบสุดของอัลบั้มนี้ เป็น Never Dead ครับ

และเห้นด้วยว่า 3 อัลบั้มหลัง ของ เมก้าเดธ ไม่มีอะไรเซอร์ไพร์ครับ  แต่ผมว่าก็ยัง พอไปใด้ในแบบ เดฟๆ เดธๆ ละครับ

สิ่งหนึ่งที่เชื่อได้สนิทใจ เดฟยังคง เผด็จการเหมือนเดิมครับ

ปล.อยากฟังเมทัลลิก้าอัลบั้มใหม่ ต่อจาก รูรั่ว เอ้ย ลูลู แล้ว ซิครับ

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 04:52:54 PM »

เดฟเคยทำเซอร์ไพรส์ไปแล้วในอัลบั้ม Risk ซึ่งโดนด่ากระเจิง (ด้วยต้องการตามกระแส Industrial ที่แรงมากในช่วงนั้น) วงระดับนี้วัยนี้แล้วทำงานพอเอาตัวรอด แฟนๆไม่ด่ามาก ได้เงินเลี้ยงชีพ ได้ออกทัวร์ทำเงินบ้าง แค่นี้ถือว่าน่าพอใจแล้วครับ เรื่องความคิดสร้างสรรค์อะไรใหม่ๆไม่ต้องพูดถึง ส่วนใหญ่วงระดับนี้มันผ่านจุดนั้นกันมานานแล้ว
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 05:26:30 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมโดน ลูลู เซอร์ไพร์ซะ ตกใจเลยครับ

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 05:50:43 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมโดน ลูลู เซอร์ไพร์ซะ ตกใจเลยครับ

+100 ครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์