เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 05:16:21 AM
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Flaming Lips  (อ่าน 19752 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009 | 11:35:03 PM »

Embryonic อัลบั้มคู่อัลบั้มใหม่ล่าสุดของ The Flaming Lips วงไซดีเดริคป๊อปจอมทดลองสิ่งแปลกๆใหม่ๆที่ได้ิอิทธิพลไอเดียอัลบั้มคู่จาก The Beatles's White Album และ Led Zeppelin's Physical Grafitti ที่เหมือนจะมีอิสระในการทำเพลงมากกว่าอัลบั้มแผ่นเดียวทั่วไป ตั้งแต่สมัยปี 1997 ที่ออกสตูดิโออัลบั้มลำดับที่ 8 ที่สุดประหลาดอย่าง Zaireeka ที่เป็น box ซีดี 4 แผ่น โดยผู้ฟังต้องเปิดพร้อมกันทั้ง 4 แผ่นถึงจะฟังอัลบั้มแบบเต็มรูปแบบได้ ก่อนจะเป็นที่รู้จักในวงกว้างกับอัลบั้มอันลือลั่น The Soft Bulletin ทีหลอมความเป็นป๊อปกับซาวนด์แบบทดลองออกมาได้อย่างสมบูรณ์แบบ เพลงเปิดอัลบั้ม Race For The Prize เต็มไปด้วยเสียง Mellotron กับเมโลดี้ที่ติดหู เีรียกได้ว่าเป็นอัลบั้มที่ถูกยกย่องจากนักวิจารณ์และแฟนเพลงเป็นอย่างมาก ก่อนจะมาต่อเนื่องในอัลบั้มที่เรียกว่าป๊อปสุดๆกับ Yoshimi Battles Pink Robot ที่ดังถล่มทลายไปอีกขั้น ก่อนจะมาผ่อนความป๊อปลงในอัลบั้ม At War With The Mystics ที่อาจด้อยลงนิดหน่อย แต่ยังอยู่ในเกณฑ์ดีเหมือนกัน

อัลบั้มใหม่ Embryonic นี้ Wayne Coyne แกนนำของวงบอกว่ามันคือเหมือนกับเอา John Lennon (น่าจะหมายถึงภาคทดลอง) + Miles Davis เข้าด้วยกัน จนได้อัลบั้มที่เรียกว่าเป็นการเปิดหน้าใหม่แห่งการทดลองของวงอีกครั้ง แฟนๆหลายๆคนยกให้เป็นอัลบั้มที่ดีที่สุดของวงไปแล้ว แต่ผมต้องใช้เวลาร่วมๆ 4 -5 รอบในการฟังถึงจะเริ่มชินหรือเพลิดเพลินกับอัลบั้มนี้ (ครั้งแรกที่ฟังนี่ทนฟังไปได้แค่ครึ่งเดียว) เคยคิดว่างานอย่าง Zaireeka ของวงก็ประหลาดแล้ว มาชุดนี้เหมือนทางวงพยายามตีตัวออกห่างจากการเป็นวงเมนสตรีมอีกครั้งหนึ่ง ที่สำคัญเห็นว่ากันว่าถ้าใครอยากสัมผัสความยอดเยี่ยมของอัลบั้มนี้อย่างแท้จริงต้องฟังจากแผ่นดีวีดีจาก Limited Edition ที่ให้ความละเอียดเสียง 96K 24bit Resolution ที่มากกว่าซีดีทั่วไปถึง 236 เท่าเหมือนที่ทางวงได้ยินในสตูดิโอ (มิน่าผมฟังจากไฟล์ mp3 รู้สึกเสียงมันแตกๆหยาบๆยังไงไม่รู้)

Disc one
#    Title    Length
1.    "Convinced of the Hex"      3:56
2.    "The Sparrow Looks Up at the Machine"      4:14
3.    "Evil"      5:38
4.    "Aquarius Sabotage"      2:11
5.    "See the Leaves"      4:24
6.    "If"      2:05
7.    "Gemini Syringes" (featuring Thorsten Wörmann and Karen O)    3:41
8.    "Your Bats"      2:35
9.    "Powerless"      6:57
35:41

Disc two
#    Title    Length
10.    "The Ego's Last Stand"      5:41
11.    "I Can Be a Frog" (featuring Karen O)    2:14
12.    "Sagittarius Silver Announcement"      2:59
13.    "Worm Mountain" (featuring MGMT)    5:21
14.    "Scorpio Sword"      2:02
15.    "The Impulse"      3:31
16.    "Silver Trembling Hands"      3:59
17.    "Virgo Self-Esteem Broadcast" (featuring Thorsten Wörmann)    3:44
18.    "Watching the Planets" (featuring Karen O)    5:17
34:44
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2012 | 01:25:38 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009 | 11:43:14 PM »

ผมว่าชุดนี้ฟังยากมากครับ ฟังไปหลายรอบแล้วยังไม่ติดเลยสักที เห็นได้ชัดว่าทางวงตีตัวออกห่างจากโลกมนุษย์เพิ่มไปอีกสิบสองล้านปีแสงแล้ว (ฮา) แต่เท่าที่เห็นจากหลายๆเว็บไซต์นี่คะแนนสูงมากครับ ใครๆก็ชื่นชมกันทั้งนั้น สงสัยผมต้องกลับไปทำการบ้านอย่างหนักเสียแล้วสิ  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009 | 11:48:44 PM »

ผมว่าชุดนี้ฟังยากมากครับ ฟังไปหลายรอบแล้วยังไม่ติดเลยสักที เห็นได้ชัดว่าทางวงตีตัวออกห่างจากโลกมนุษย์เพิ่มไปอีกสิบสองล้านปีแสงแล้ว (ฮา) แต่เท่าที่เห็นจากหลายๆเว็บไซต์นี่คะแนนสูงมากครับ ใครๆก็ชื่นชมกันทั้งนั้น สงสัยผมต้องกลับไปทำการบ้านอย่างหนักเสียแล้วสิ  ยิงฟันยิ้ม

ลองดูบ่อยๆนะครับ แรกๆฟังนี่ก็รู้สึกไม่ชอบจริงๆ แต่มันรู้สึกเหมือนมันท้าทายยังไงไม่รู้ คือเหมือนอยากลองฟังใหม่อีกครั้งที่ฟังจบ จนตอนนี้เริ่มๆชอบแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2009 | 11:54:36 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009 | 11:56:07 PM »

ลองดูบ่อยๆนะครับ แรกๆฟังไม่ชอบจริงๆ แต่มันรู้สึกมันท้าทายเหมือนอยากลองใหม่ทุกครั้งที่ฟังจบ จนตอนนี้เริ่มๆชอบแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

เข้าใจฟีลลิ่งเลยครับ ผมเองคงพยายามฟังอีกหลายๆรอบแน่นอน คือผมคิดว่านี่แหละครับคือเสน่ห์ของงานทดลอง ฟังแรกๆจะไม่เข้าใจ ฟังไม่รู้เรื่องเลย จับสาระและประเด็นของบทเพลงไม่ได้ แต่มันเหมือนมีอะไรบางอย่างคาใจอยู่ ท้าให้เรากลับไปฟังอีกหลายๆรอบ และเมื่อได้ฟังมากขึ้น ได้ค้นหามากขึ้น ได้ค้นพบอะไรมากขึ้น สุดท้ายเราก็จะชอบมันในที่สุด  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JJ22
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 01:41:53 PM »

ยอดเยี่ยมมากเลย อัลบัมนี้ หลุดไปอยู่ใน บรรยากาศ หกสิบ(ที่ทันสมัย) ชอบเสียงเล็กๆลอยๆอยู่พื้นหลังจัง วงรุ่นนี้ อย่าง Sonic Youth ก็ออก The Eternal  มาดีและประสบความสำเร็จ เป็นเหล่า ศิลปิน ที่พึ่งพิงอย่างเหลือขนา ยามเวลาวงใหม่ๆหาฟังได้ยาก
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 06:52:16 PM »

บางเพลงชวนให้นึกถึง Joy Division อยู่บ้างเหมือนกันอย่าง Convinced of the Hex, See The Leaves กับ Sagittarius Silver Announcement ไม่รู้ว่าตั้งใจหรือเปล่า

วันนี้ฟังอีกรอบก็เริ่มชอบขึ้นเรื่อยๆ หยุดไ่ม่อยุ่แล้ว สรุปคือใครชอบงานไซคีเดริคแบบทดลองสุดๆงานนี้ห้ามพลาดจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2009 | 06:42:27 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 10:24:58 PM »

เป็นเหมือนกันครับ เหอๆ

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 10:54:26 PM »

ฟังผ่านๆหรือฟังรอบแรกๆจะไม่ชอบแน่ๆครับ ลองฟังแล้วโฟกัสรูปแบบของแต่ละเพลง อาจจะชอบมากขึ้นครับ

เห็นบางคนว่าใครชอบวง Can น่าจะชอบอัลบั้มนี้ด้วย ผมยังไม่เคยฟังวง Can เลยไม่รู้ว่ามันคล้ายกันหรืออย่างไร

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 10:58:13 PM »

ฟังผ่านๆหรือฟังรอบแรกๆจะไม่ชอบแน่ๆครับ ลองฟังแล้วโฟกัสรูปแบบของแต่ละเพลง อาจจะชอบมากขึ้นครับ

เห็นบางคนว่าใครชอบวง Can น่าจะชอบอัลบั้มนี้ด้วย ผมยังไม่เคยฟังวง Can เลยไม่รู้ว่ามันคล้ายกันหรืออย่างไร

Can เป็นวง Krautrock สุดเพี้ยนจากเยอรมันครับ ซึ่งผมเห็นด้วยว่า The Flaming Lips ใส่วิญญาณนักทดลองตามอย่างวง Can อยู่บ้างเหมือนกัน

Oaht
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009 | 02:44:30 AM »

ยังเข้าไม่ถึงเหมือนกันครับ สงสัยเพราะเคยติดใจความเป็นป๊อบของ Yoshimi Battles Pink Robot มากไปหน่อย  ขยิบตา

http://www.restackmusic.com/index.html
ร้าน ขายซีดีลิขสิทธ์แท้มือสองจากประเทศอังกฤษ ส่งแผ่นฟรีถึงมือผู้รับ!!! Rock, Britpop, Indy, Garage, Lo-Fi, Shoegazer, Postrock, Postpunk, และอื่นๆ
TRON

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009 | 09:37:03 PM »

ผมฟังร่วมๆ 20 รอบแล้วครับ และกล้ายืนยันตามแฟนๆเมืองนอกว่านี่คือสุดยอดอัลบั้มของ The Flaming Lips แน่นอน แซงหน้า The Soft Bulletin ไปเรียบร้อยแล้ว ถึงแม้มันอาจไม่มีอารมณ์ไพเราะอบอุ่นแบบ The Soft Bulletin ก็ตามเถอะ แต่เรียกได้ว่าชอบแทบทุกเพลงจริงๆครับ ฟังได้ต่อเนื่องไหลลื่นแล้ว น่าแปลกจริงๆครับ ตอนฟังครั้งฟังแรกผมเกือบๆจะเกลียดมันเสียด้วยซ้ำ เหมือนทำเพลงมั่วๆให้ออกมาเหมือนงานเหนือชั้น แต่พอฟังแบบเก็บรายละเอียดและเริ่มชินแล้วพบว่าผมคิดผิดถนัดจริงๆ

ถ้าไม่มีอะไรพลิกล๊อค อัลบั้มนี้คือสุดยอดอัลบั้มแห่งปี 2009 สำหรับผมแน่นอน  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2009 | 10:08:59 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009 | 09:53:46 PM »

เห็นคนมายืนยันความสุดยอด อยู่เฉยๆไม่ได้แล้ว
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009 | 09:57:40 PM »

เห็นคนมายืนยันความสุดยอด อยู่เฉยๆไม่ได้แล้ว

เตือนก่อนนะครับว่าเป็นมวยชั้นเชิงจริงๆไม่ใช่มวยไฟท์เตอร์ ต้องต่อยกันถึงยกสุดท้ายจนนับคะแนนแน่ๆ

อย่ายอมแพ้ในยกแรกๆนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #13 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009 | 09:58:42 PM »

เตือนก่อนนะครับว่าเป็นมวยชั้นเชิงจริงๆไม่ใช่มวยไฟท์เตอร์ ต้องต่อยกันถึงยกสุดท้ายจนนับคะแนนแน่ๆ

อย่ายอมแพ้ในยกแรกๆนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

จะฟังจนกรรมการจับชูมือเลยครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009 | 10:03:31 PM »

ตอนนี้ยังไม่ยอมแพ้ แต่ยังนับดาวอยู่ครับ เผอิญมี Katatonia ชุดใหม่มา เลยไม่มีกะจิตกะใจไปฟังชุดอื่นแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์