เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 01:52:12 AM
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LED ZEPPELIN BOOTLEGS !!!  (อ่าน 39324 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 10:02:49 PM »

จากคำวิจารณ์ของบรรดาพ่อค้าใต้ดิน ต่างยกย่องชมเชยว่า Maximum Destroyer ชุดนี้สมบูรณ์แบบจริงๆ ไม่อิงนิยาย...

« ตอบ #61 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 10:05:16 PM »

มีซีดี 3 แผ่น และเป็น DVD-Audio อีก 2 แผ่น รวมเป็น 5 แผ่น สนนราคา ประมาณ US$120.- ถ้วน ซึ่งก็น่าจะแพงอยู่เหมือนกันสำหรับ
แผ่นนอกสารบบแบบนี้  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

...มีใครอยากลองฟัง จะมาร่วม "หุ้น" กันซื้อมาเป็นเจ้าของกับผมมั้ยครับ ?   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #62 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 10:22:52 PM »

มีซีดี 3 แผ่น และเป็น DVD-Audio อีก 2 แผ่น รวมเป็น 5 แผ่น สนนราคา ประมาณ US$120.- ถ้วน ซึ่งก็น่าจะแพงอยู่เหมือนกันสำหรับ
แผ่นนอกสารบบแบบนี้  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

...มีใครอยากลองฟัง จะมาร่วม "หุ้น" กันซื้อมาเป็นเจ้าของกับผมมั้ยครับ ?   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

2 แผ่นที่เป็น DVD-Audio นั้นน่าสนใจมาก  ทำไมแผ่นนอกสารบบแบบนี้จึงทำเป็น DVD-Audio ได้ล่ะน่าแปลกใจมาก
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #63 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 11:06:05 AM »

หุ้นกัน5คน ได้กันไป คนละแผ่น ก็ดีครับ
ลงทุนคนละ 24 บาท
จัดเลย ผม1

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #64 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 03:21:35 PM »

หุ้นกัน5คน ได้กันไป คนละแผ่น ก็ดีครับ
ลงทุนคนละ 24 บาท
จัดเลย ผม1

ถ้าผมให้ 25 บาท ขอปกด้วยได้ไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #65 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 07:05:06 PM »

พี่โป่งมี bootleg ที่มีเพลง Carouselambra แบบเต็มเพลงบ้างมั้ยครับ

« ตอบ #66 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012 | 10:47:57 AM »

พี่โป่งมี bootleg ที่มีเพลง Carouselambra แบบเต็มเพลงบ้างมั้ยครับ

ผมคิดว่าใน LP ชุด In Through The Out Door (1979) ของคณะ Led Zeppelin นั้น ด้วยความยาวของเพลงประมาณ
10:32 นาที น่าจะเต็มเพลงแล้วนะครับ ผมไม่ทราบว่ามีเวอร์ชั่นที่ยาวกว่านี้ด้วย...ช่วยบอกทีซิครับ !  ยิ้มกว้างๆ

สำหรับผลงานประเภทบู้ทเล็คผมมีเป็นแผ่นเสียงทั้งหมด 3 ชุดด้วยกัน คือ Out Through The Back Door, In Through The
Out Take, และ In Through The Out Door Sessions ซึ่งมีชุดแรกเท่านั้นที่เป็นแผ่นคู่และมีเพลงบรรจุอยู่มากที่สุด ที่
เหลืออีก 2 แผ่นนั้น มีเพลงเหมือนกันหมดครับ แต่น้อยกว่าแผ่นแรก  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม

สรุปแล้วคือผมมีเวอร์ชั่น บรรเลง หรือว่า Instrumental (10:37) แล้วก็อีกเวอร์ชั่่นนึงในแผ่นเดียวกัน (8:30) ซึ่งเป็นการ
ซ้อมของวง ณ. Polar Music Studios ช่วงระหว่างเดือน Nov.-Dec. 1978 ครับ   ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่ทราบมามีเพลง Corouselambra "หลุด" ออกมาให้ฟังถึง 3 Takes ด้วยกัน แต่ที่ผมมีเป็นเพียงแค่ Take 2 แค่นั้นเอง
อีก 2 Takes ที่เหลือน่าจะหาฟังได้ใน CD Version ซึ่งผมไม่ได้ติดตามซื้อมาเก็บไว้   รูดซิบปาก  รูดซิบปาก  รูดซิบปาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2012 | 11:11:47 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #67 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012 | 11:08:12 AM »

ผมหมายถึง Carouselambra แสดงสดแบบเล่นเต็มเพลงครับ

« ตอบ #68 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012 | 11:12:32 AM »

ผมหมายถึง Carouselambra แสดงสดแบบเล่นเต็มเพลงครับ

โอว...ว...ว  อย่างนี้ไม่มีแน่ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เพราะเท่าที่ผมทราบมา ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด คณะ Led Zeppelin ไม่เคยนำเพลง Carouselambra นี้มาเล่นบนเวทีแสดงสดซักกะครั้ง
เดียวตั้งแต่ออกอัลบั้มกันมาจนถึงปี ค.ศ. 1980

จะมีก็แต่สมัย Page & Plant เท่านั้นที่เคยนำเพลงนี้มาเล่นกันสดๆ เมื่อประมาณปี ค.ศ. 1996 เมื่อตอนตระเวณแสดงทัวร์ในประเทศ
ออสเตรเลีย และมีแผ่นบู้ทเล็คผลิตออกมาขายด้วย แต่ผมไม่ทราบว่าได้เล่นกันเต็มเพลงหรือไม่ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2012 | 12:19:02 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #69 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012 | 12:20:28 PM »

...ในที่สุดก็ "หมดตัว" จนได้...  อายจัง  อายจัง  อายจัง

« ตอบ #70 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012 | 12:21:41 PM »

ถึงแม้ว่าผมจะเป็นเจ้าของเจ้าแผ่นเสียงบู้ทเล็คชื่อเสียงระดับ "อมตะ" ชุดนี้มาแล้วก็ตามที...

.. polotoon ..

« ตอบ #71 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012 | 12:23:13 PM »

ตัวไหนหรือครับพี่ อย่างพี่โป่ง ไม่มีวันหมดหรอกครับ   ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #72 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012 | 12:34:33 PM »

2 แผ่นที่เป็น DVD-Audio นั้นน่าสนใจมาก  ทำไมแผ่นนอกสารบบแบบนี้จึงทำเป็น DVD-Audio ได้ล่ะน่าแปลกใจมาก

ไม่ต้องแปลกใจเลยครับ เพราะว่า "ต้นฉบับ" หรือเจ้าตัว "มาสเตอร์เทป" ของบันทึกการแสดงสดจากอัลบั้มชุด
Maximum Destroyer ชุดนี้ มันมาจากคนที่ชื่อว่า Bill Bratton ผู้ที่เคยรับตำแหน่ง VDO Director อย่างเป็นทาง
การให้กับคณะ Led Zeppelin มาแล้วระหว่างช่วงตระเวณแสดงทัวร์เมื่อสมัยปี ค.ศ. 1977

เท่าที่ผมทราบมา คุณบิล คนนี้ได้บันทึกทั้งวีดีโอและเสียงของคอนเสิร์ตจากคณะ Led Zeppelin เก็บเอาไว้หลาย
ครั้ง และการแสดงสดในเมือง Richfield มลรัฐ Ohio ของผลงานชุดนี้ก็มาจากฝีมือของผู้กำกับ "ตลาดมืด" คนนี้นั่นเอง

ผมไม่ทราบว่าทาง Bootlegger ได้ติดต่อ Bill Bratton กันยังงัย ไปๆ มาๆ มาสเตอร์เทปยี่ห้อ Maxell ถึงได้ถูกนำมา
เป็นต้นฉบับของการรีมาสเตอร์ได้อย่างสมบูรณ์แบบ...กลายเป็น DVD-Audio สีเขียวสวยงามอย่างที่เห็นตามภาพ
ข้างล่างครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2012 | 12:58:25 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #73 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012 | 12:46:07 PM »

ดูซิครับ ด้านในปกมีภาพของแผ่นเสียงชุดนี้พิมพ์เอาไว้ให้ดูต่างหน้าด้วย...

...พอผมได้รับแผ่น 3CD/2DVD ชุดนี้ก็รีบเปิดฟังทันที  ขยิบตา

ผลปรากฏว่า...ไม่ผิดหวัง แม้แต่นิดเดียวในเรื่องของระบบเสียง ชัดเจน แจ่มแจ้ง และ สดใส มากๆ ครับ !!!

จะมีที่ติก็ตรงที่ว่า ตอนเริ่มต้นเพลง The Song Remains The Same นั้นหายไป กลายเป็นเพลงค่อยๆ Fade In เข้ามา แล้วก็มีช่วง
นึงของเพลง No Quarter ที่ถูกตัดต่อ และ ตอน Encore เพลง Rock And Roll นั้นขาดเสน่ห์ Intro. เสียงกลองของ John Bonham ไป  ฮืม  ฮืม  ฮืม

แต่คงจะไม่มีเวอร์ชั่นไหนสมบูรณ์แบบไปกว่านี้อีกแล้ว เนื่องจากว่า มาสเตอร์เทป มันก็เป็นอย่างนี้ สาเหตุอาจมาจากการกลับเทป
และการอัดเทปตอนแรกและตอนจบที่ช้าเกินไปของ Mr. Bill Bratton นั่นเอง !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2012 | 12:50:34 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #74 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012 | 01:13:59 PM »

ดูซิครับ ด้านในปกมีภาพของแผ่นเสียงชุดนี้พิมพ์เอาไว้ให้ดูต่างหน้าด้วย...

...พอผมได้รับแผ่น 3CD/2DVD ชุดนี้ก็รีบเปิดฟังทันที  ขยิบตา

ผลปรากฏว่า...ไม่ผิดหวัง แม้แต่นิดเดียวในเรื่องของระบบเสียง ชัดเจน แจ่มแจ้ง และ สดใส มากๆ ครับ !!!

จะมีที่ติก็ตรงที่ว่า ตอนเริ่มต้นเพลง The Song Remains The Same นั้นหายไป กลายเป็นเพลงค่อยๆ Fade In เข้ามา แล้วก็มีช่วง
นึงของเพลง No Quarter ที่ถูกตัดต่อ และ ตอน Encore เพลง Rock And Roll นั้นขาดเสน่ห์ Intro. เสียงกลองของ John Bonham ไป  ฮืม  ฮืม  ฮืม

แต่คงจะไม่มีเวอร์ชั่นไหนสมบูรณ์แบบไปกว่านี้อีกแล้ว เนื่องจากว่า มาสเตอร์เทป มันก็เป็นอย่างนี้ สาเหตุอาจมาจากการกลับเทป
และการอัดเทปตอนแรกและตอนจบที่ช้าเกินไปของ Mr. Bill Bratton นั่นเอง !

ถ้าพูดถึงเรื่อง performance แล้ว พอจะฟัดกับ How The West Was Won ได้ไหมครับ?
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
พิมพ์