เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 12:35:07 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingAmerican prog rock artists ที่ท่านรู้จักมีใครหรือวงใดบ้าง?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: American prog rock artists ที่ท่านรู้จักมีใครหรือวงใดบ้าง?  (อ่าน 49049 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009 | 01:17:55 PM »

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยฟังผลงานของวง Pavlov's Dog แล้วหรือยังครับ? ผลงานของวงนี้เป็นแนว song-oriented ใช่ไหมครับ? ช่วยแนะนำหน่อยครับ

จำได้ว่า แผดเสียงร้องได้มันส์มากครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009 | 02:07:49 PM »

ตั้งแต่ซื้อมา เพิ่งฟังไป 2 ครั้งเองครับ จำได้แต่ว่า ดนตรีหลากหลาย เสียงร้องเสียดแทงโสตประสาทมาก

panyarak

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 09:16:01 AM »

วันนี้เลยหยิบ Pavlov's Dog มาฟังอีกรอบ ได้ยินเสียงนักร้องนำแล้วนึกถึง Geddy Lee จาก Rush ขึ้นมาทันทีเลยครับ ดนตรีก็ไม่น่าเบื่อมีทั้ง Mellotron เปียโน ไวโอลิน

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 09:44:27 AM »

ขอบคุณทั้งคุณ panyarak และคุณ polotoon ไม่ทราบว่าอัลบั้มชุดแรกนี้ดีกว่าชุดที่สองหรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 10:54:33 AM »

ขอบคุณทั้งคุณ panyarak และคุณ polotoon ไม่ทราบว่าอัลบั้มชุดแรกนี้ดีกว่าชุดที่สองหรือเปล่าครับ?

แน่นอนครับ ชุดที่ 2 เริ่มไม่เป็นกระบวนแล้ว ยิ่งชุด 3+4 ยิ่งกู่ไม่กลับ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 03:47:45 PM »

แน่นอนครับ ชุดที่ 2 เริ่มไม่เป็นกระบวนแล้ว ยิ่งชุด 3+4 ยิ่งกู่ไม่กลับ

+1 ครับ ฟังได้แค่ชุดที่ 2 หลังจากชุดนี้รู้สึกว่ามือไวโอลินจะออกไปแล้ว

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009 | 03:25:57 PM »

ผมได้ดูคอนเสิร์ต There's Know Place Like Home ของ Kansas ที่ร่วมเล่นกับวงออร์เคสตร้า จากดีวีดีที่คุณ panyarak ได้เอื้อเฟื้ออัดมาให้ดูแล้ว รู้สึกสนุกและหายคิดถึง Kansas ไปเยอะเลย ชอบ Phil Ehart ซึ่งตัดผมสั้นแล้วดูหล่อขึ้นและยังเล่นกลองได้แม่นยำ กระฉับกระเฉงและเฉียบขาดเหมือนเดิม ผมว่าเขาเป็นมือกลองที่ฝีมือแม่นยำคนหนึ่งเลยทีเดียว ส่วน Steve Walsh นั้นดูชราและโทรม ๆ อย่างไรพิกล แต่เสียงยังมีพลังบาดอารมณ์อยู่ แต่มือไวโอลินไฟฟ้าและร้องประสานเสียงนี่คงไม่ใช่ Robby Steindardt แน่นอนใช่ไหมครับ? เพราะดูเด็กกว่าและหุ่นบางกว่า
panyarak

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009 | 03:43:54 PM »

เห็นด้วยเรื่อง Phil Ehart ครับ เขายังทำหน้าที่ผู้จัดการวงและหัวใจสำคัญที่ประคับประคองให้ Kansas อยู่ยงมาจนปัจจุบันด้วย ผมสงสัยอยู่ว่า มีการอัดทับเสียงร้องหรือเปล่า เพราะเสียงของ Steve Walsh ใสแจ๋วเหมือนสมัยหนุ่มๆ สวนทางกับสังขาร โดยเฉพาะเพลง Nobody's Home ที่เสียงร้องใสมาก งานนี้เขาคงไม่มีแรงเล่นกายกรรมบนคีย์บอร์ดแล้ว มือไวโอลินคือ David Ragsdale เขาเคยเข้ามาแทน Robbie Steinhardt ครั้งนึง พอ Steinhardt กลับมา เขาก็ต้องลาออกไป คราวนี้ ก็กลับเข้ามาแทน Steinhardt ที่ลาขาดจาก Kansas ไปแล้ว ฝีมือไวโอลินของ Ragsdale แม่นยำและเฉียบขาดมากครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 | 08:37:25 AM »

เห็นด้วยเรื่อง Phil Ehart ครับ เขายังทำหน้าที่ผู้จัดการวงและหัวใจสำคัญที่ประคับประคองให้ Kansas อยู่ยงมาจนปัจจุบันด้วย ผมสงสัยอยู่ว่า มีการอัดทับเสียงร้องหรือเปล่า เพราะเสียงของ Steve Walsh ใสแจ๋วเหมือนสมัยหนุ่มๆ สวนทางกับสังขาร โดยเฉพาะเพลง Nobody's Home ที่เสียงร้องใสมาก งานนี้เขาคงไม่มีแรงเล่นกายกรรมบนคีย์บอร์ดแล้ว มือไวโอลินคือ David Ragsdale เขาเคยเข้ามาแทน Robbie Steinhardt ครั้งนึง พอ Steinhardt กลับมา เขาก็ต้องลาออกไป คราวนี้ ก็กลับเข้ามาแทน Steinhardt ที่ลาขาดจาก Kansas ไปแล้ว ฝีมือไวโอลินของ Ragsdale แม่นยำและเฉียบขาดมากครับ
ครับ ผมค่อนข้างประทับใจฝีมือการสีไวโอลินและการออกท่าทางบนเวทีของ Ragsdale แถมยังช่วยเล่นกีตาร์เสริมและร้องประสานเสียงได้อีก ถ้าจะให้คะแนนล่ะก็ งานนี้แกสอบผ่านแน่นอนครับ ส่วนสมาชิกอีกคนหนึ่งที่จะลืมเสียไม่ได้ก็คือ Kerry Livgren ซึ่งงานนี้เขาก็ได้ขึ้นมาร่วมแจมด้วย แถมสำเนียงลีดกีตาร์ก็ยังดูเก๋า มีลวดลาย และเฉียบขาดเหมือนเดิม และบางช่วงผมสังเกตเห็นแกไปแอบเล่นคีย์บอร์ดช่วยเสริมให้ Steve Walsh ด้วย สรุปว่างานนี้สมาชิกดั้งเดิมหายไปสองคนใช่ไหมครับ คือ มือไวโอลิน Robbie Steinhardt และมือเบสส์ (ซึ่งถูกแทนที่ด้วย Billy Greer)
panyarak

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 | 08:55:40 AM »

ครับ ผมค่อนข้างประทับใจฝีมือการสีไวโอลินและการออกท่าทางบนเวทีของ Ragsdale แถมยังช่วยเล่นกีตาร์เสริมและร้องประสานเสียงได้อีก ถ้าจะให้คะแนนล่ะก็ งานนี้แกสอบผ่านแน่นอนครับ ส่วนสมาชิกอีกคนหนึ่งที่จะลืมเสียไม่ได้ก็คือ Kerry Livgren ซึ่งงานนี้เขาก็ได้ขึ้นมาร่วมแจมด้วย แถมสำเนียงลีดกีตาร์ก็ยังดูเก๋า มีลวดลาย และเฉียบขาดเหมือนเดิม และบางช่วงผมสังเกตเห็นแกไปแอบเล่นคีย์บอร์ดช่วยเสริมให้ Steve Walsh ด้วย สรุปว่างานนี้สมาชิกดั้งเดิมหายไปสองคนใช่ไหมครับ คือ มือไวโอลิน Robbie Steinhardt และมือเบสส์ (ซึ่งถูกแทนที่ด้วย Billy Greer)

ใช่ครับ มือเบสคนนั้นคือ Dave Hope ซึ่งหันไปฝักใฝ่ศาสนาเสียยิ่งกว่า Kerry Livgren และเป็นสมาชิกคนแรกที่พยายามนำเนื้อหาสรรเสริญพระเจ้าเข้ามาสุ่บทเพลงของ Kansas จนสมาชิกที่เหลือเลิกคบหาด้วยครับ ส่วน Kerry Livgren สมัยยังเป็นสมาชิกของ Kansas ก็เล่นทั้งกีตาร์และคีย์บอร์ดควบคู่กันไป ช่วงที่เล่นคีย์บอร์ด ก็เปิดโอกาสให้ Steve Walsh ก้าวออกมากระโดดโลดเต้นหน้าเวทีได้ และในช่วงที่ Steve Morse เป็นมือกีตาร์คู่กับ Rich Williams เป็นช่วงที่ว่างเว้นมือไวโอลิน (David Ragsdale ยังไม่เข้าร่วมวง) มีบางช่วงที่ Steve Morse เล่นไวโอลินด้วย

sdamrit
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 02 มกราคม 2010 | 10:45:29 PM »

วง prog rock ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักมักจะเป็นวงอังกฤษทั้งนั้นเลย รู้จักวงอเมริกันแค่นิดหน่อยเอง นอกจาก Kansas, Dream Theater, Queensryche ก็แทบไม่รู้จักแล้ว

Your unforgettable memorial radio classics you might not know here;
http://www.onehitwondercenter.com/
pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 | 06:16:33 AM »

ในอเมริกามันก็มีหลายวงเหมือนกันที่ซาวด์ดนตรีเป็นได้ทั้ง prog และดนตรีทดลอง แต่ส่วนใหญ่พวกเขาจะให้คำจำกัดความสำหรับดนตรีของพวกเขาว่าเป็นงานดนตรีทดลองมากกว่า แต่ถ้านับดนตรีพวกนั้นว่าเป็น prog ได้ ผมก็ว่างานใหม่ๆที่ออกโดยค่ายอย่าง Foxy Digitalis ก็น่าจะนับเป็น prog ได้เหมือนกันนะครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าวงอย่าง Captain Beefheart นี่เรียกเป็น prog ได้หรือเปล่านะครับ โอ้วแล้วก็ยังมี Kayo Dot ที่ดนตรีบ้างก็ฟังดูคล้ายแจ๊ซ บ้างก็คล้ายเมธัลครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 02:35:15 PM »

เห็น Kansas มีอัลบั้มแสดงสดออกมาหกชุด มีชุดใดบ้างที่น่าฟังไม่แพ้ Two for the Show ครับ?
panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 04:07:17 PM »

เห็น Kansas มีอัลบั้มแสดงสดออกมาหกชุด มีชุดใดบ้างที่น่าฟังไม่แพ้ Two for the Show ครับ?

ผมชอบ There's Know Place Like Home ในแง่มีวงออเคสตรา และเสียงร้อง Steve Walsh ส่วน Device-Voice-Drum ในแง่ teamwork และเป็นบันทึกการแสดงสดชุดสุดท้ายกับ Robbie Steinhardt ครับ (ทั้ง 2 ชุด มีดีวีดีด้วย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2010 | 04:11:03 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2010 | 12:34:55 PM »

ไม่ทราบคุณ panyarak หรือเพื่อนท่านใดเคยฟังผลงานของวง Lift ในอัลบั้มชุด Caverns of Your Brain (1977) บ้างแล้วหรือเปล่าครับ? ถ้าเคยฟังแล้วก็ขอความเห็นหน่อยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 9
พิมพ์