เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 05:46:11 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxessystem เล็กๆของข้าพเจ้า
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: system เล็กๆของข้าพเจ้า  (อ่าน 97695 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 12:02:28 PM »

ชุดเครื่องเสียงของคุณ Blueframe ที่ร่ายมาให้อ่านกันซักพักนี่ เป็นของมือสองทั้งหมดหรือเปล่าครับ
เห็นว่าหมดไปแค่ 15k.

ของผม ถ้าจะเริ่ม คงเริ่มที่เครื่องเล่นซีดี NAD C 315BEE และแอมป์ NAD C 326B ลำโพง PSB ต้องดูอีกที
ว่าชุดไหนจะเหมาะกับแอมป์ 50W ของ NAD 326B งบที่คิดไว้ตอนนี้น่าจะประมาณ 30k.

นี่ยังไม่ิคิดว่าจะต้องหาซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกนะครับในอนาคต ทั้งเรื่องของสายสัญญาณ, DAC อื่น ๆ
เพื่อเตรียมไว้ใช้คู่กับชุดเครื่องเล่นไฟล์ภาพ+เสียงในโอกาสต่อไป

ถ้า คุณตี๋คิดจะเล่นไฟล์ในอนาคตอันใกล้นี้ ผมว่าไม่ต้องซื้อเครื่องเล่นซีดีหรอกครับ
 เก็บเงินไว้ซื้อเครื่องที่เล่นได้ทั้งไฟล์และแผ่น + DAC ดีกว่าครับ  และหาลำโพงตั้งพื้น
 ที่ไม่กินวัตต์มาฟังเพลงร็อคได้มันกว่าลำโพงเล็ก   ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 01:09:16 PM »

ชุดเครื่องเสียงของคุณ Blueframe ที่ร่ายมาให้อ่านกันซักพักนี่ เป็นของมือสองทั้งหมดหรือเปล่าครับ

ของผม ถ้าจะเริ่ม คงเริ่มที่เครื่องเล่นซีดี NAD C 315BEE และแอมป์ NAD C 326B ลำโพง PSB ต้องดูอีกที
ว่าชุดไหนจะเหมาะกับแอมป์ 50W ของ NAD 326B งบที่คิดไว้ตอนนี้น่าจะประมาณ 30k.

นี่ยังไม่ิคิดว่าจะต้องหาซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกนะครับในอนาคต ทั้งเรื่องของสายสัญญาณ, DAC อื่น ๆ
เพื่อเตรียมไว้ใช้คู่กับชุดเครื่องเล่นไฟล์ภาพ+เสียงในโอกาสต่อไป

ถ้า คุณตี๋คิดจะเล่นไฟล์ในอนาคตอันใกล้นี้ ผมว่าไม่ต้องซื้อเครื่องเล่นซีดีหรอกครับ
 เก็บเงินไว้ซื้อเครื่องที่เล่นได้ทั้งไฟล์และแผ่น + DAC ดีกว่าครับ  และหาลำโพงตั้งพื้น
 ที่ไม่กินวัตต์มาฟังเพลงร็อคได้มันกว่าลำโพงเล็ก   ยิ้มกว้างๆ

ผมก็คิดอยู่อย่างที่พี่ว่าเหมือนกันครับ ..... มันมีหลายปัจจัย ครับ

ตัวอย่างข้างล่างครับ ถ้า เป็นอย่างที่พี่ Dejavu พูด

- Player = Dune Prime 3.0 หรือ Dune Max (เล่นซีดี ดีวีดี ไฟล์เพลง) (ผมกลัวว่าเจ้า Dune มันจะรับภาระหนักน่ะสิครับ)
- Amp = NAD 50W
- Speaker = ผมจะข้ามเป็นแบบตั้งพื้นเลย แต่ต้องดูเรื่องราคาอีกที ก็คงเป็นตระกูล PSB ครับ
ปัญหา คือ ถ้าผมเล่นลำโฟงตั้งพื้น ผมก็ต้องซื้อ Amp มากกว่า 50W ใช่ไหมครับ?

ปัญหา คือ ถ้าเราเลือกที่จะฟังเพลง โดยการเล่นแผ่นซีดีในเครื่องเล่นมัลติิอย่าง Dune แต่เข้าใจว่า ประสิทธิภาพของเครื่องเล่นนี้
คงขับเสียงจากแผ่นซีดีได้ไม่ดีเท่ากับเครื่องเล่นซีดีโดยตรง ใช่ไหมครับ?

อีก 1 คำถามครับ
DAC นี่ คือ Amp หรือเครื่องช่วยขับให้ Amp มีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ?

deja vu

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 01:31:30 PM »

เก็บเงินไว้ซื้อเครื่องที่เล่นได้ทั้งไฟล์และแผ่น + DAC ดีกว่าครับ  และหาลำโพงตั้งพื้น
 ที่ไม่กินวัตต์มาฟังเพลงร็อคได้มันกว่าลำโพงเล็ก   ยิ้มกว้างๆ

ผมก็คิดอยู่อย่างที่พี่ว่าเหมือนกันครับ ..... มันมีหลายปัจจัย ครับ

ตัวอย่างข้างล่างครับ ถ้า เป็นอย่างที่พี่ Dejavu พูด

- Player = Dune Prime 3.0 หรือ Dune Max (เล่นซีดี ดีวีดี ไฟล์เพลง) (ผมกลัวว่าเจ้า Dune มันจะรับภาระหนักน่ะสิครับ)
- Speaker = ผมจะข้ามเป็นแบบตั้งพื้นเลย แต่ต้องดูเรื่องราคาอีกที ก็คงเป็นตระกูล PSB ครับ
ปัญหา คือ ถ้าผมเล่นลำโฟงตั้งพื้น ผมก็ต้องซื้อ Amp มากกว่า 50W ใช่ไหมครับ?

ปัญหา คือ ถ้าเราเลือกที่จะฟังเพลง โดยการเล่นแผ่นซีดีในเครื่องเล่นมัลติิอย่าง Dune แต่เข้าใจว่า ประสิทธิภาพของเครื่องเล่นนี้
คงขับเสียงจากแผ่นซีดีได้ไม่ดีเท่ากับเครื่องเล่นซีดีโดยตรง ใช่ไหมครับ?

DAC นี่ คือ Amp หรือเครื่องช่วยขับให้ Amp มีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ?

เพื่อให้ใช้เงินที่มีอยู่ให้เต็มที่มากที่สุด
  ผมขอเสนอให้เล่นแผ่นหรือไฟล์จากคอมฯก่อน ต่อสายจากคอมฯมาเข้า DAC (เพื่อแปลงสัญาณ+ช่วยแต่งเสียงให้ดีขึ้น)
  จาก DAC ไปเข้าแอมป์ จากแอมป์ออกลำโพง  จะได้นำเงินมาทุ่มกับลำโพงได้มากขึ้น

- DAC พูดง่ายๆคือตัวแปลงสัญาณดิจิตอลเป็นอนาลอคน่ะครับ
  - ในเครื่อง DUNE หรือ NAD ก็มี DAC ในตัวอยู่แล้ว แต่คุณภาพ DAC ในตัว DUNE คงสู้ NAD ไม่ได้
     จึงต้องหา DAC ภายนอกมาช่วย
  - ผมมองว่า DAC ราคา 10000 +- คุณภาพคงไม่ทิ้งกันกับ NAD เท่าไหร่
  - ลำโพงตั้งพื้นหลายตัวกินวัตต์น้อยกว่าลำโพงวางหิ้งครับ ต้องดูที่ค่าความไวอย่าดูที่รูปร่าง
  - NAD 50 วัตต์นี่ ผมว่าขับลำโพงได้เกินครึ่งหนึ่งที่มีอยู่ในโลกนี้แล้วครับ

ปล. เรื่องจำนวนวัตต์ของแอมป์นี่ดูที่จำนวนอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องดูที่ยี่ห้อแอมป์ด้วย
  ผมเคยขับ บีเอ็มดับบลิว เครื่อง 1600 ซีซี ขับแล้วเร็ว แรง และมันกว่าขับ โตโยต้า 2000 ซีซีอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2011 | 02:03:12 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 02:37:13 PM »

เพื่อให้ใช้เงินที่มีอยู่ให้เต็มที่มากที่สุด
  ผมขอเสนอให้เล่นแผ่นหรือไฟล์จากคอมฯก่อน ต่อสายจากคอมฯมาเข้า DAC (เพื่อแปลงสัญาณ+ช่วยแต่งเสียงให้ดีขึ้น)
  จาก DAC ไปเข้าแอมป์ จากแอมป์ออกลำโพง  จะได้นำเงินมาทุ่มกับลำโพงได้มากขึ้น

- DAC พูดง่ายๆคือตัวแปลงสัญาณดิจิตอลเป็นอนาลอคน่ะครับ
  - ในเครื่อง DUNE หรือ NAD ก็มี DAC ในตัวอยู่แล้ว แต่คุณภาพ DAC ในตัว DUNE คงสู้ NAD ไม่ได้
     จึงต้องหา DAC ภายนอกมาช่วย
  - ผมมองว่า DAC ราคา 10000 +- คุณภาพคงไม่ทิ้งกันกับ NAD เท่าไหร่
  - ลำโพงตั้งพื้นหลายตัวกินวัตต์น้อยกว่าลำโพงวางหิ้งครับ ต้องดูที่ค่าความไวอย่าดูที่รูปร่าง
  - NAD 50 วัตต์นี่ ผมว่าขับลำโพงได้เกินครึ่งหนึ่งที่มีอยู่ในโลกนี้แล้วครับ

ปล. เรื่องจำนวนวัตต์ของแอมป์นี่ดูที่จำนวนอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องดูที่ยี่ห้อแอมป์ด้วย
  ผมเคยขับ บีเอ็มดับบลิว เครื่อง 1600 ซีซี ขับแล้วเร็ว แรง และมันกว่าขับ โตโยต้า 2000 ซีซีอีกครับ

ขอบคุณนะครับพี่
อย่างแรก คือ ผมคิดว่าการเล่นไฟล์ผ่านคอมพ์ + ผ่าน DAC นี่ "มันไม่สะดวก" ในการเล่นน่ะครับ ผมคิดเอาเองนะครับ

ถ้างั้นแล้ว ที่ผมยังวางแผนการเล่นขั้นต้นของผม คงเป็นไปตามด้านล่างนี้ครับ

1. NAD CD Player + NAD Amp + PSB Speaker
ทั้งหมดคงให้ทางพนักงานเขาแนะนำอีกที ว่าเครื่อง หรือ แอมป์ รุ่นไหนเหมาะกับลำโพงรุ่นใด อย่างใด

2. Dune player + Amp NAD + PSB speaker
อันนี้น่าจะประหยัดงบจากข้อ 1 ได้ แต่จะทำให้ประสิทธิภาพของเสียง หรือ ภาพ ลดลงไปหรือเปล่า?

พี่ Dejavu หรือ พี่อั๋น คิดว่าช้อยส์ไหนดีครับ
ปล. นี่ขนาดยังไม่รวม LCD/LED นะเนี่ย
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 03:04:28 PM »

1 กับ 2 มันไม่เท่ากันนะครับ ตี๋ ยิ้มกว้างๆ

deja vu

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 03:09:37 PM »

ถ้าคุณตี๋เล่นข้อแรกแล้วจะเอาอะไรเล่นไฟล์+ดีวีดีล่ะครับ เดี๋ยวก็บานปลายอีก

ผมขอเลือกข้อสองครับ ผมลองดูนแม็กแล้วเล่นซีดีเสียงไม่น่าเกลียดแต่อย่างใด
  แต่ถ้ายังไม่ถูกใจแนะนำเพิ่ม DAC ที่คุณอั๋นบอกราคา 4-5000 มาเสริมก็ได้
   - ดูน (DAC ) + แอมป์แนด +ลำโพงตั้งพื้น
  แอมป์ยึดแนดไว้ได้เลยครับ ส่วนลำโพงอยากให้ลองฟังหลายๆยี่ห้อ เพราะลำโพง
  เป็นตัวกำหนดลักษณะเสียงทั้งหมดของชุด (สำคัญมากนะครับ)
TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 03:16:34 PM »

ถ้างั้นแล้ว ที่ผมยังวางแผนการเล่นขั้นต้นของผม คงเป็นไปตามด้านล่างนี้ครับ

1. NAD CD Player + NAD Amp + PSB Speaker
ทั้งหมดคงให้ทางพนักงานเขาแนะนำอีกที ว่าเครื่อง หรือ แอมป์ รุ่นไหนเหมาะกับลำโพงรุ่นใด อย่างใด

2. Dune player + Amp NAD + PSB speaker
อันนี้น่าจะประหยัดงบจากข้อ 1 ได้ แต่จะทำให้ประสิทธิภาพของเสียง หรือ ภาพ ลดลงไปหรือเปล่า?

พี่ Dejavu หรือ พี่อั๋น คิดว่าช้อยส์ไหนดีครับ
ปล. นี่ขนาดยังไม่รวม LCD/LED นะเนี่ย

ขอออกความเห็นนะครับ

ประสิทธิภาพของภาพข้อ 2 ไม่น่าเปรียบเทียบกับข้อ 1 นะครับ เพราะข้อ 1 มีแต่เครื่องเล่นเสียงครับ ไม่มีเครื่องเล่นภาพ ส่วนเรื่องเสียงจริงๆถ้างบไม่มากผมแนะนำให้ใช้ Dune เล่นซีดีไปด้วย ไม่ต้องเสียเงินซื้อ NAD มาเล่นซีดีอีกเครื่อง เพราะความต่างเสียงน้อยมาก ดีไม่ดีคุณ jknoremorse อาจไม่รู้สึกถึงความต่างด้วย แล้วไว้อีกหน่อยอาจซื้อ NAD มาเล่นซีดีทีหลังก็ยังได้ ส่วนการใช้ Dune แทนคอม ผมเห็นด้วยเพราะถ้าสเปคคอมของคุณ jknoremorse ไม่ถึงก็ต้องมาอัพเกรดกันให้วุ่นอยู่ดี สู้เสียเงินซื้อ Duneไปเลยราคาถูกกว่าซื้อคอมใหม่ ใช้งานสะดวกกว่าด้วย
deja vu

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 03:28:20 PM »

ถ้าคุณตี๋เล่นข้อแรกแล้วจะเอาอะไรเล่นไฟล์+ดีวีดีล่ะครับ เดี๋ยวก็บานปลายอีก

ผมขอเลือกข้อสองครับ ผมลองดูนแม็กแล้วเล่นซีดีเสียงไม่น่าเกลียดแต่อย่างใด
  แต่ถ้ายังไม่ถูกใจแนะนำเพิ่ม DAC ที่คุณอั๋นบอกราคา 4-5000 มาเสริมก็ได้
   - ดูน (DAC ) + แอมป์แนด +ลำโพงตั้งพื้น
  แอมป์ยึดแนดไว้ได้เลยครับ ส่วนลำโพงอยากให้ลองฟังหลายๆยี่ห้อ เพราะลำโพง
  เป็นตัวกำหนดลักษณะเสียงทั้งหมดของชุด (สำคัญมากนะครับ)

อ้อ เสริมอีกหน่อยครับ สายสัญาณสายลำโพงยังไม่ต้องซื้อนะครับ ใช้ที่แถมมากับเครื่องก่อน
  ฟังจนพ้นระยะรันอินแล้ว (ประมาณ 50-100 ชั่วโมง) แล้วสังเกตุว่าชุดของเราขาดอะไรบ้าง
  เช่นรู้สึกว่าเสียงทุ้มน้อยไป ค่อยไปหาสายสัญญาณหรือสายลำโพงที่เด่นด้านเสียงทุ้มมาช่วยเสริม
  แต่ช่วยได้เล็กน้อยนะครับอย่าหวังตรงนี้มาก

ว่าแต่ว่าคุณตี๋ไม่สนใจเครื่องมือสองบ้างหรือครับ  สามารถนำมาลองได้ถ้าไม่ถูกใจก็เปลี่ยนได้
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 08:01:11 PM »

ขอแยกตอบเป็นส่วนๆนะครับ
ส่วนแรก เรื่องงบประมาณ ดังที่ผมบอกเอาไว้ครับว่าผมปิดที่ 15000 บาท ได้ทั้งของใหม่และมือสองครับ
ของใหม่คือ ลำโพง และ สายลำโพง  ของมือสองคือ แอมป์ กับ เครื่องเล่นแผ่นเสียง
ใจจริงผมก็อยากได้ int.amp ใหม่เหมือนกันนะครับ แต่ติดที่งบประมาณและเงื่อนไขที่มันต้องมีช่องต่อสัญญาณ phono ซึ่งแอมป์รุ่นใหม่ๆของ NAD
ตัดเอาช่องต่อสัญญาณ phono ออกไปอย่างน่าเสียดาย จำเป็นต้องซื้อ pre-phono มาต่อแยกต่างหากซึ่งขัดกับความต้องการที่อยากให้ชุดฟังเพลงของผมเรียบง่าย น้อยชิ้นที่สุดครับ

ขอแจกแจงงบประมาณให้ทราบกันนะครับว่าปิดที่ 15k ยังไง
NAD 314 ผมได้มา 6k
Sansui SR535 ได้มา 3k
Mordaunt Short Carnival 2 ของใหม่ในราคา 5k (ราคาป้ายอยู่ที่ 4.9k หย่อนไปร้อยนึงคิดเป็น 5k ไปเลยครับ)
สายลำโพง Canare ราคาเมตรละ 150 ซื้อมา 5 เมตรเป็นเงิน 750 หากหาซื้อในกรุงเทพฯคงได้ราคาดีกว่านี้ครับ แต่ราคาเมตรละแค่นี้ผมก็แฮปปี้แล้วสำหรับสาย bi-wire ครับ
สรุปแล้วผมปิดที่ 14750 ครับ อย่างที่บอกไปข้างต้น ถ้าจะเพิ่มเครื่องเล่นซีดี ต้องเพิ่มอีกหมื่นนึง ก็คงเป็นตัวเดียวกับที่คุณ JKnoremorse ไปดูมา
นั่นคือ NAD 515BEE (ที่เขียนไว้ว่า C 315BEE นั้นขอเดาว่าให้รหัสตัวเลขผิดรึเปล่าครับ) เพราะตัวนี้ราคาหมื่นนึงมีทอน เสียงเท่าที่ไปทดลองฟังมาแล้วก็โอเคเลยครับ
คุณภาพเกินราคามากๆ

ส่วนที่สอง เรื่องการตัดสินใจว่าจะเลือกเล่นเครื่องชุดไหนดี
สำหรับแอมป์กับลำโพงในตัวเลือกของคุณ JKnoremores นั้นผมว่าเหมาะสมดีแล้วครับ PSB ให้เสียงที่ลุ่มลึกดีด้วยราคาที่เหมาะสมผมเองก็ถูกใจไม่น้อยครับ
แต่ถ้ามีใจอยากเล่นทดลองเล่นไฟล์เป็นทุนอยู่แล้วผมว่าเลือก DUNE ไปเลยก็ไม่เลวครับ หากยังติดใจเครื่องเล่นซีดี ค่อยซื้อมาเติมทีหลังก็ได้ ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 09:05:41 PM »

ขายๆๆ
อยากเลิกเล่นเครื่องเสียงแล้ว
จะไปถอยรถซักคน เอ้ย ซักคัน ดีกว่า

blueframe

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 09:16:31 PM »

ขายๆๆ
อยากเลิกเล่นเครื่องเสียงแล้ว
จะไปถอยรถซักคน เอ้ย ซักคัน ดีกว่า

เห็นแล้วมือสั่นวางดาวน์ไม่ถูกเลยครับพี่ผี Haaa
deja vu

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 09:25:46 PM »

คุณ Blueframe ตาไวจริงๆ ถูกแล้วครับซีดีของแนดต้อง 515 เครื่องของแนดตั้งแต่เริ่มถึงปัจจุบัน
  ยึดเลขเหมือนเดิมตลอด
  คือเลข 1 นำหน้าหมายถึง ปรีแอมป์
            2 หมายถึง เพาเวอร์แอมป์
            3 หมายถึง อินตริเกรทแอมป์
            4 หมายถึง จูนเนอร์
            5 หมายถึง ซีดี
            6 หมายถึง เทปเดค
TRON

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 10:02:48 PM »

system เล็กๆของข้าพเจ้าคือ ยิงฟันยิ้ม

NAD C515BEE

http://www.conice.co.th/Products/NAD/NAD-C515BEE-CD-Player.html

NAD C315BEE

http://www.conice.co.th/Products/NAD/NAD-C315BEE-Stereo-Integrated-Amplifier.html

PSB Alpha B1

http://www.conice.co.th/Products/PSB/PSB-Alpha-B1-Monitor.html

ทุกวันนี้ผมยังมีความสุขและหลงใหลเสียงของมันอยู่ครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2011 | 10:09:15 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
blueframe

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 | 10:12:42 PM »

system เล็กๆของข้าพเจ้าคือ ยิงฟันยิ้ม

NAD C515BEE

http://www.conice.co.th/Products/NAD/NAD-C515BEE-CD-Player.html

NAD C315BEE

http://www.conice.co.th/Products/NAD/NAD-C315BEE-Stereo-Integrated-Amplifier.html

PSB Alpha B1

http://www.conice.co.th/Products/PSB/PSB-Alpha-B1-Monitor.html

ทุกวันนี้ผมยังมีความสุขและหลงใหลเสียงของมันอยู่ครับ ยิ้มเท่ห์

เซ็ทนี้น่าประทับใจมากๆครับ เสียงดีมาก ราคาก็ประหยัด ผมยังอยากจัดอีกซักชุดเลย แต่ถังแตกซะก่อนครับ Haaa
อั๋น501

« ตอบ #29 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 | 05:09:24 AM »

น้องตี๋พี่ขอถามหน่อยทำไมต้องNAD+PSB ด้วยยี่ห้ออื่นๆในโลกนี้ไม่มีให้เล่นแล้วหรือ อย่าตอบนะว่าเห็นเพื่อนๆสมาชิกคนอื่นๆเขาเล่นกัน
เลยอยากเล่นบ้าง
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 12
พิมพ์