เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 04:00:19 AM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Captain Beyond  (อ่าน 13706 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 08:07:38 PM »

เล่นเชียร์กันแบบนี้ไม่หา มาฟังไม่ได้แล้ว ส่วนตัว ผมกับ Evans ก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ เพราะมองข้ามไปที่ยุคของ Gillan จนผมแทบจะคิดไปว่า In Rock เป็นชุดแรกของ Deep Purple ด้วยซ้ำ เหมือนเป็นการเปิดศักราชใหม่ให้กับวงเลยด้วยซ้ำ จนแทบจะลืมชื่อของ Evans ไป

และถ้างานในนาม Captain Beyond น่าสนใจขนาดนี้ ผมอดใจไม่ได้ที่จะหามาฟัง ขอบคุณครับ

ได้มีโอกาศฟังผลงานของคณะ Captain Beyond หรือยังครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 08:56:29 AM »

และเนื่องจากว่าคณะ Captain Beyond ยังได้รับความนิยมในกลุ่มแฟนเพลงมาโดยตลอด
Record Heaven บริษัทแผ่นเสียงของประเทศสวีเดนจึงได้จัดทำ tribute album ขึ้นมา
โดยตั้งชื่ออัลบั้มว่า A Tribute To Captain Beyond - Thounsand Days of Yesterdays (1999)
ใครที่ชอบผลงานของวงนี้ก็ติดตามซื้อกันได้ ส่วนตัวของผมเอง "สอย" มาหมดทุกชุดเรียบร้อยแล้วครับ

ในชุดนี้ ผมชอบเพลง Starglow Energy โดย Orchid Leaves ซึ่งใช้นักร้องนำหญิงมากที่สุดครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 08:01:51 AM »

ในชุดนี้ ผมชอบเพลง Starglow Energy โดย Orchid Leaves ซึ่งใช้นักร้องนำหญิงมากที่สุดครับ

ใครที่เคยฟังผลงานของคณะ Captain Beyond มาแล้ว ผมแนะนำให้ซื้อแผ่นนี้มาฟังอีกซักชุดนึงเลยครับ เพราะว่า
ตามความคิดของผม ถึงแม้คุณภาพเสียงจะไม่สมบูรณ์แต่เค้าทำออกมาได้ดีจริงๆ  เป็นการรวบรวมเพลงจากแฟนๆ
โดยตรงที่คงไม่มีใครคิดจะทำอีกแล้ว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2013 | 06:19:34 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2013 | 08:45:45 PM »

จะวางตลาดอีกไม่กี่วันนี้ครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013 | 01:15:31 AM »

ผมเคยซื้อคอนเสิร์ตนี้จากเว็ปไซ้ท์อย่างเป็นทางการมาแล้วแต่ว่าตอนนั้นยังเป็นแผ่น CD-R อยู่เลย
มาถึงวันนี้ Cleopatra Records นำมาทำอีกและเป็นแผ่นปั้มจากโรงงานด้วย ก็เลยต้องซื้อมาเป็น
เจ้าของอีกครั้ง..."กด" ไปเรียบร้อยแล้วครับ!

ว่างๆ จะถ่ายรูปสมัยยังเป็นแผ่น CD-R หน้าปกเป็น print-out จาก printer ธรรมดาๆ นี่เองมาให้ดูกัน  ยิ้มกว้างๆ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013 | 08:10:41 AM »

ผมเคยซื้อคอนเสิร์ตนี้จากเว็ปไซ้ท์อย่างเป็นทางการมาแล้วแต่ว่าตอนนั้นยังเป็นแผ่น CD-R อยู่เลย
มาถึงวันนี้ Cleopatra Records นำมาทำอีกและเป็นแผ่นปั้มจากโรงงานด้วย ก็เลยต้องซื้อมาเป็น
เจ้าของอีกครั้ง..."กด" ไปเรียบร้อยแล้วครับ!

ว่างๆ จะถ่ายรูปสมัยยังเป็นแผ่น CD-R หน้าปกเป็น print-out จาก printer ธรรมดาๆ นี่เองมาให้ดูกัน  ยิ้มกว้างๆ

เห็นทางญี่ปุ่น จะออก 2 ชุดแรกมาเป็น mini lp ด้วยครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013 | 10:43:00 AM »

ลืมบอกไปว่า คุณภาพเสียงของคอนเสิร์ตจากคณะ Captain Beyond ชุดนี้เหมือนผลงานนอกสารบบจริงๆ เลย
นะครับ คือว่าอุดอู้และดิบๆ เพราะว่าไม่ใช่ SBD recording !!   ตกใจ

สมาชิกนักดนตรี "ไป" แล้วสองคน คือมือเบส Lee Dorman กับ มือลีดกีตาร์ Rhino  เศร้า  เศร้า  เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2013 | 06:20:29 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013 | 02:52:10 PM »

ทาง Purple Pyramid Records บริษัทในเครือของ Cleopatra Records นอกจากจะ "ปล่อย" ผลงานบันทึกการแสดงสด
จากคณะ Captain Beyond ในรูปแบบ CD วันที่ 21 พฤษภาคม 2556 นี้แล้ว พอถึงวันที่ 4 มิถุนายน บรรดานักสะสมแผ่น
เสียงคงจะต้องคว้า อัลบั้มชุด Live In Texas (2-LP set) มาเก็บเอาไว้เพิ่มในคอลเล็คชั่นอีก...

...เอาไว้พอได้ "ของ" มาครบ ผมจะถ่ายรูป "โชว์" แผ่นของทางคณะให้ทางเว็ปนี้ได้ดูกันครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 | 02:10:04 PM »

ขออนุญาติ "ขุด" กระทู้นี้ขึ้นมาสักหน่อยครับตามที่ได้เคยสัญญาค้างเติ่งเอาไว้เมื่อไม่นานมานี้เอง!

ประกอบกับว่าผมเพิ่งถ่ายรูปคอลเล็คชั่นของคณะ Captain Beyond แล้วเสร็จเมื่อกี้นี้ สดๆ ร้อนๆ ไม่ตับและไม่งอก  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

...โปรดสังเกตุว่า หน้าปกที่เป็น Hologram จะดูแวววับกว่าธรรมดาเมื่อนำมาวางเปรียบเทียบกัน  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2013 | 03:20:57 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 | 02:17:43 PM »

ก่อนหน้าที่จะรวบรวมแผ่นของทางคณะมาถ่ายรูป ผมพยายามหาซีดีชุด "Sufficiently Breathless"(1973) เท่าไหร่ก็ไม่เจอ มีแต่ตัวแผ่น
ซีดีหลงเหลืออยู่ ไม่ทราบว่ากล่องและหน้าปกมันไปหมกอยู่แห่งหนตำบลใด ดังนั้นในรูปจึงไม่มีซีดีของผลงานชุดที่สองให้ได้ดูกัน  ฮืม

แน่นอนที่สุดผมต้องเก็บสะสมแผ่นเสียงของอัลบั้มดังกล่าวควบคู่กันไปด้วยอยู่แล้วครับ ก็เลย "แชะ" มาให้ดูทั้ง Official Bootleg CD
ซึ่งเพิ่งออกใหม่ทั้งสองชุดและจัดการกางปกแผ่นเสียงให้ดูพร้อมกันเลยยยยย...

อัลบั้มคู่ชุด "Live Anthology"(2013) ที่เห็นอยู่ตรงนี้คือตัว slip case (ขวามือสุด) เขียนด้วยลายมือว่าเป็นลำดับที่ 668 จากที่ผลิตออก
มาทั้งหมด 1,000 แผ่น ส่วนแผ่นตรงกลางผมดึงออกมาถ่ายรูปให้ชัดๆ เลยกลายเป็นเหมือนกับว่ามีตั้งสามอัลบั้ม แต่อันที่จริงแล้วมีแค่
สองชุดเท่านั้นนะครับ!   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2013 | 11:12:55 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 | 02:21:40 PM »

นี่ไงครับ DVD-R จากประเทศญี่ปุ่นซึ่งผมซื้อมาดูสมัยก่อน และเนื่องจากคอนเสิร์ตของคณะ Captain Beyond หายากมากแถมยังสั้น
ด้วยก็เลยมีคณะ Deep Purple แถมมาให้เป็นของกำนัล ซึ่งนักร้องนำของทั้งสองวงก็คือ Rod Evans คนเดียวเสียงเดียวครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 | 02:25:09 PM »

ข้างในกล่องดีวีดีไม่ได้หรูหราอะไร แล้วก็ทำได้ดีพอสมควรเพราะตัวเลเบิ้ลของแผ่นยังอุตส่าห์ออกแบบปริ้นท์จากคอมพิวเตอร์ให้
ดูสวยงามยิ่งขึ้น...ไม่ได้ปล่อยทิ้งเอาไว้เฉยๆ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2013 | 02:04:10 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 | 02:40:01 PM »

หน้าปกของดีวีดีชุดนี้ครับ และที่เห็นอยู่ข้างๆก็คือแผ่นซีดีที่ผมหากล่องไม่เจอ !!!  โกรธ  โกรธ  โกรธ

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 | 02:49:26 PM »

ด้วยความที่เป็นคนมีตำแหน่งอยู่ในระดับถึง "สว" ก็เลยทำให้ผมลิมไอ้เจ้า Sufficiently Breathless ค้างอยู่ในสเตอริโอรถยนตร์ ครั้นพอนึก
ขึ้นได้ปรากฏว่าหากล่องไม่เจอเสียแล้ว ทั้งๆที่เพิ่งจะเห็นอยู่หยกๆเมื่อไ่ม่กี่วันที่ผ่านมานี้เอง  ฮืม  ฮืม  ฮืม

ปกติแล้วผมจะอัดแผ่น CD-R เก็บเอาไว้เพื่อที่จะได้ใช้สำหรับฟังไม่ว่าจะในรถหรือว่ากับชุดสเตอริโอบ้านก็ตามที แต่คราวนี้ไม่ได้ลงมือทำครับ
มันก็เลยต้องจบด้วยประการฉะนี้  เศร้า

เพราะฉะนั้นผมจึงต้องพยายามจำใส่หัวสมองเอาไว้ทุกครั้งก่อนที่จะนำเพลงไปฟังในรถยนตร์ว่า "จำเป็น" ต้องอัดแผ่น CD-R เตรียมเผื่อเอาไว้เสมอ
เหมือนดังเช่นผลงานสองชุดดังต่อไปนี้ที่ผมใช้กล่องใส่ซีดีสองแผ่นมาใช้งานตามความต้องการเพราะได้อัดซีดีสำรองเอาไว้แล้ว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2013 | 02:12:04 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013 | 03:03:33 PM »

ตอนที่เจอทั้งสองแผ่นใหม่ๆบนเว็ปไซท์อย่างเป็นทางการของคณะ Captain Beyond เมื่อประมาณปี ค.ศ. 2000 ผมดีใจจนแทบบอก
ไม่ถูกและไม่รีรอที่จะทำการ "กด" สั่งซื้อทั้ง "Far Beyond The Distant Sun : Captain Beyond - Live" CD กับ " " 4-Track CD มาเป็น
เจ้าของอย่างเร็วพลัน  ยิ้มเท่ห์

ผลงานทั้งสองชุดเป็นแผ่น CD-R ครับ แต่สกรีนตัวหนังสือสีดำบนเลเิบิ้ลกำกับเอาไว้ไม่ให้น่าเกลียด ผมไม่ทราบว่าจำนวนที่ผลิตนั้นมีเท่าไหร่
กันแน่แต่น่าจะไม่กี่ร้อยแผ่นเท่านั้นถ้าหากผมจำข้อมูลไม่ผิดพลาด  ลังเล

ที่ผิดพลาดแน่ๆคือข้อมูลบนอินเตอร์เน็ทที่มักบันทึกว่าชุดแสดงสดทำอย่างเป็นทางการในปี ค.ศ. 2002 ทั้งๆที่บนตัวแผ่นของผมได้สกรีนเอาไว้
อย่างชัดเจนว่าเป็นปี 2000 เหมือนกันกับแผ่น EP และผมจำได้ว่าออร์เ่ดอร์ไปพร้อมกันด้วย!

สำหรับหน้าปกและด้านในของ live album เป็นกระดาษธรรมดาโดยใช้คอมพิวเตอร์ปริ้นท์ออกมา เรียกว่าทำกันแบบ handmade ง่ายๆ อย่างนี้เลย
จากฝีมือของ Gary Graber สมาชิกนักดนตรีและผู้จัดการวงในสมัยนั้น ส่วนที่เรียกกันว่า Night Train Calling EP มีแต่แผ่นเปล่าๆ (ไม่มีปก)   โกรธ

...และตอนเมล์ส่งมาให้ก็ไม่มี Jewel Case นะครับ...ผมหามาเอง!

...รูปภาพอาจมีแสงสะท้อนมากหน่อยและผมพยายามแล้วที่จะให้เห็นตัวหนังสือที่สกรีนเป็นเลเบิ้ลแผ่นทั้งสองแต่ "ไม่สำเร็จ" ขอรับกระผม  อายจัง

ผมเลยนำภาพ "ดูด" มาจากเน็ทลงให้ดูชัดๆ อีกครั้งครับสำหรับแผ่นอีพี...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2013 | 02:16:50 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์