เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149754 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 11:29:46 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีใครเป็นแฟนวงเหล่านี้บ้างมั๊ยครับ ?
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นแฟนวงเหล่านี้บ้างมั๊ยครับ ?  (อ่าน 11426 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:18:33 PM »

ไม่ใช่ Prog แต่แบบว่าไม่ใครพูดถึง

Red House Painters
ออกเป็น โฟลค์เหงา ๆ เสียงร้องนุ่ม ค่าย 4AD ชวนให้นึกถึง Neil young, Nick Drake  ในบางอารมณ์

Flying Saucer Attack
เจ้าพ่อ Lo-Fi / Shoegazer ใส่ Feedback Guitar  หนัก ๆ แบบ Wall of sound

The God Machine
Altanative Goth Metal  คล้าย The Cure  ผสม Metallica

The Sister of Mercy
Gothic ยุคแรก ๆ ผสมเสียงสังเคราะห์ เสียงร้องแบบ David Bowie

The Mission UK
Gothic แบบ Mainstream เสียงกีตาร์ 12 สายเป็นเอกลักษณ์

The Sundays
Alternative Folk Pop เป็นนักร้องหญิงที่เสียงเพราะมากๆ

Red Box
วง Synth Pop ยุค 80's เพราะมากครับ ไม่เหมือนใครดีถ้าใครชอบ Tears For Fears ยุคแรก ๆ น่าจะชอบ

Squarepusher
คล้าย ๆ Aphex Twin  แต่ผสม Jazz  เข้าไปด้วยแปลกดีครับ

Visage
New Romantic ยุคแรก ๆ ก่อนสมาชิกออกมาตั้งวง Ultravox

Big Country
วงสก๊อตติชร๊อคที่มีเสียง Guitar  ที่เพราะมาก กับเพลงเนื้อหาดีมาก ๆ

Ride
หนึ่งใน Shoegazer  กึ่ง ๆ Alternative

Slowdive
Shoegazer / Lo-Fi แบบล่องลอย เมโลดี้สวยงามมากครับ เคยร่วมงานกับ Brian Eno  ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2009 | 03:15:36 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:20:39 PM »

ไม่เคยฟังสักวง
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:28:30 PM »

ไม่ใช่ Prog แต่แบบว่าไม่ใครพูดถึงบ้างเลย เหมือนโดดเดี่ยวจัง

ออกเป็น โฟลค์เหงา ๆ เสียงร้องนุ่ม ค่าย 4AD ชวนให้นึกถึง Neil young, Nick Drake  ในบางอารมณ์

Red Box
วง Synth Pop ยุค 80's เพราะมากครับ ไม่เหมือนใครดีถ้าใครชอบ Tears For Fears ยุคแรก ๆ น่าจะชอบ

Ride
หนึ่งใน Shoegazer  กึ่ง ๆ Alternative

Neil Young ผมชอบฟัง ครับ ที่บ้านมี แผ่น คู่หนึ่ง ฟังได้สบายๆไสตล์ อีซี่ คันทรี่ พร็อก ( เรียก เอง อย่าคิดมาก)

ส่วน Synth pop ผมชอบ A flock of seagul แต่ไม่ได้ซื้อ เพราะไม่เคยเจอแผ่นสภาพสมราคา

แล้วก็มีวง Secret Service ชุดรวมฮิต ที่ผมชอบเอามากๆซื้อมาแพงเหมือนกัน แต่ก็ คุ้ม ครับ 4 เพลงแรก เต้นมันกระจาย เพลง ที่ ร้องว่า When the dancer that you have love walks out the door ฟังกี่สิบทีก็นึกถึง วง Sonata Artica  ( +5555 แปลกแต่จริง)หรือ อย่างเพลง Ten o' clock post man ฟังแล้ว ก็นึกถึง OP การ์ตูน จิบิมารุโกะ ซะงั้น ( ฮาแตก อีกแล้ว)อย่าง เพลง ที่เหลืออยู่ เป็น ซินธ์ป๊อป ระดับมาตรฐานเดียว กับ YES ชุด Union ครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:33:39 PM »

ไม่เคยฟังเลยครับ แต่ถือว่าเป็นการแนะนำไปในตัวเลย ขอบคุณมากครับ   ยิ้มเท่ห์

แต่จริงๆแล้วผมชอบพวก Shoegazer มากๆครับ โดยวงโปรดของผมในแนวนี้คือ Blonde Redhead และ Asobi Seksu น่ะครับ

ส่วนวงนิวเวฟที่ชอบคือ Tears for Fears, Ultravox และแน่นอน.... Japan ครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:44:49 PM »

Japan ผมมีแต่ชุดรวมน่ะครับ อยากฟังอัลบั้มเหมือนกันแต่ไม่รู้ชุดไหนดี

Gentlemen Take Polaroids
Tin Drum

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:57:38 PM »

Japan ผมมีแต่ชุดรวมน่ะครับ อยากฟังอัลบั้มเหมือนกันแต่ไม่รู้ชุดไหนดี

Gentlemen Take Polaroids
Tin Drum

ชุด Quiet Life ก็ดีไม่แพ้กันครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:58:57 PM »

Japan นี่เล่นแนว แกลม ร็อค ใช่รึเปล่า ครับ เป็นวง ร็อควงแรกของญี่ปุ่นที่เข้าไปในตลาดพวกฝรั่งได้ใช่ไหม?

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 03:01:52 PM »

Japan นี่เล่นแนว แกลม ร็อค ใช่รึเปล่า ครับ เป็นวง ร็อควงแรกของญี่ปุ่นที่เข้าไปในตลาดพวกฝรั่งได้ใช่ไหม?

ไม่ใช่ครับ เป็นวงอาร์ตร๊อคของอังกฤษครับ ชุดแรกยังเป็นแกลมร๊อคอยู่ แต่ชุดต่อๆมาก็พัฒนาเป็นอาร์ตร๊อคและกลืนตัวเข้ากับกระแสนิวเวฟ แต่พวกเขาจะเล่นเพลงได้อาร์ตและลึกซึ้งกว่าวงนิวเวฟทั่วๆไปในช่วงนั้นครับ

แต่ที่สาเหตุที่ใช้ชื่อวงว่า Japan อาจจะเป็นเพราะว่า David Sylvian แกนนำของวงมีความสนใจเกี่ยวกับประเทศในแถบเอเชียมากๆ ดนตรีของหลายๆเพลงก็มีกลิ่นอายแบบเอเชียครับ ยิ่งชุด Tin Drum นั้น ก็เป็นอะไรที่จีนสุดๆครับ (ในไลฟ์ชุด Oil on Canvas ภาพประกอบของเพลง Method of Dance ก็เป็นภาพวัดไทยและภาพคนฟ้อนรำด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2008 | 03:04:53 PM โดย Lilium † Cruentus » บันทึกการเข้า

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 03:02:29 PM »

เคยเจอ วง ร็อค ที่ชื่อ Laos ด้วย แต่กลับเป็นวงฝรั่งซะงั้น=*=
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 03:22:22 PM »

ชอบเพลงของ Red House Painters และ Sundays ครับ ส่วน Visage เคยฟัง แต่กลับไปติดใจ Ultravox ยุค Midge Ure ร้องนำมากกว่า เพราะไม่ชอบสไตล์การร้องของ John Foxx

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 03:34:57 PM »

ดีใจมากครับที่มีคนฟัง Red House Painters, The Sundays 

พี่ Sith ชอบ Blonde Redhead หรือ Asobi Seksu มั้ยครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 04:05:59 PM »

อ้อ วงจากอเมริกานั่น ไม่ยักรู้ว่าอเมริกามี Shoegazer กับเขาด้วย น่าสนใจครับ

สองวงนี้มีนักร้องนำเป็นผู้หญิงชาวญี่ปุ่นทั้งคู่เลยครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 05:15:41 PM »

แล้วชอบ My Bloody Valentine มั๊ยครับ ?

เป็นหนึ่งในวงเป้าหมายที่จะหาฟังครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 08:30:32 PM »

ไม่ใช่ Prog แต่แบบว่าไม่ใครพูดถึงบ้างเลย เหมือนโดดเดี่ยวจัง

ชอบครับวงนี้ แต่ฟังแล้วจะเหงาตายเอา ปกอาร์ตดีครับ

The Sundays
Alternative Folk Pop เป็นนักร้องหญิงที่เสียงเพราะมากๆ
เคยฟังอยู่เหมือนกันครับ ชื่นชอบเช่นกัน

Big Country
วงสก๊อตติชร๊อคที่มีเสียง Guitar  ที่เพราะมาก กับเพลงเนื้อหาดีมาก ๆ
วงนี้มีปี่ด้วยใช่ไหมครับ ร็อคไปหน่อย อยากให้มีเสียงพื้นบ้านมากกว่านี้ครับ

Ride
นิยมอยู่ครับ

Slowdive
Shoegazer / Lo-Fi แบบล่องลอย เมโลดี้สวยงามมากครับ เคยร่วมงานกับ Brian Eno  ด้วย
ชอบด้วยคนครับ

แล้วชอบ My Bloody Valentine มั๊ยครับ ?
วงนี้เป็นต้นแบบให้หลายๆวงเอาอย่างเลยนะครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 10:38:06 PM »

ดีใจครับที่คุณ polotoon ก็รู้จักหลายวง

แค่ปกก็เรียกเงินจากกระเป๋าผมได้แล้วครับ

Big Country
วงนี้ไม่มีปี่นะครับ เขาใช้ Guitar เลียนเสียงปี่สก๊อตอันลือลั่นในยุคนั้นครับ

เล่นเหมือน จนผมจำเป็นเสียงปี่จริงซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2
พิมพ์