เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 04:34:35 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeจุดจบของนักสะสมชาว ThaiProg !
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดจบของนักสะสมชาว ThaiProg !  (อ่าน 40320 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #90 เมื่อ: 11 กันยายน 2014 | 08:42:05 PM »

บางครั้งนั่งคิดและทบทวนถึงพฤติกรรมของนักฟังและนักสะสมอย่างผมและอีกหลายต่อหลายท่าน ได้ยินมาว่าแผ่นเสียง ซีดี เทป ตลอดจนเครื่องเสียง คือหายนะทางการเงินของผู้เล่น จะจริงหรือไม่ก็ลองคิดดู ผมซื้อเทปคาสเสทตอนเป็นวัยรุ่นนับร้อย ๆ ม้วน ม้วนละหลายสิบบาท คูณกันเข้าไป นั่นคือจำนวนเงินที่พึงเก็บหรือนำไปทำประโยชน์อย่างอื่นได้หากมิใช่เพื่อการเป็นนักฟัง ต่อมาพอมีงานทำเป็นหลักเป็นฐาน มีรายได้ประจำ ก็ทยอยซื้อซีดีและแผ่นเสียง เมื่อมีแผ่นก็ต้องมีอุปกรณ์เครื่องเล่น ซึ่งบางครั้งก็ต้องเปลี่ยนตามประสาของนักฟังซึ่งเป็นนักเล่นเครื่องเสียงในตัวด้วย ทั้งหลายทั้งปวงที่กล่าวมามันต้องใช้เงินซื้อหามาทั้งนั้น บางครั้งผมยังอดคิดไม่ได้เลยว่า ถ้าไม่ฟังเพลง ไม่เล่นเครื่องเสียง ป่านนี้คงมีเงินเก็บเป็นหลักล้านแล้ว จะเอาไปทำประโยชน์อย่างอื่นอย่างไรก็ได้ แผ่นเสียงราคาเป็นหลักร้อย บางแผ่นราคาหลักพัน ถ้ามีอยู่ในคอลเล็คชั่นสักพันแผ่นขึ้นไปนี่ ไม่อยากจะคิดเลยว่าได้ถลุงเงินไปเพื่อการนี้แล้วเท่าไร แต่สัจธรรมในโลกใบนี้คือ ต้องแลกสิ่งหนึ่งเพื่อให้ได้อีกสิ่งหนึ่งมา ความสุขทางใจไม่สามารถตีราคาเป็นเงิน แต่ครั้นพอได้ลองตีราคาเป็นเงินดูเล่น ๆ มันกลับกลายเป็นสิ่งที่น่าตกใจ คนที่ร่ำรวยมีเงินเหลือเฟืออาจมองเป็นเรื่องธรรมดา แต่คนที่ฐานะไม่ร่ำรวยอะไร แค่พอมีกินมีใช้ไปวัน ๆ เมื่อมานั่งทบทวนดู นี่คือหายนะทางการเงินอย่างหนึ่งอย่างที่เขาว่าไว้จริง ๆ มันสามารถฉุดคนที่ควรจะเป็นมหาเศรษฐีให้กลายเป็นแค่เศรษฐี ฉุดคนที่เพียงแค่พอมีพอกินให้กลายเป็นคนอัตคัตไปได้ แม้จะค่อย ๆ ทยอยซื้อของพวกนี้ แต่เมื่อรวมยอดดูแล้ว กลายเป็นยอดเงินไม่ใช่น้อยเลย ถึงขนาดสามารถซื้อรถเก๋งชั้นดีได้คันหนึ่งเชียว ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อล่ะครับ ท่านนักเล่น นักฟัง และนักสะสมทั้งหลาย
เชื่อครับ มันเป็น ชะตาชีวิต ครับ ยิ้ม

TRON

« ตอบ #91 เมื่อ: 11 กันยายน 2014 | 11:22:50 PM »

ต้องซื้อและขายไปด้วยครับ พยายามทำบัญชีให้รู้สึกว่าจ่ายไม่มาก ต้องตัดใจขายบ้าง ซื้ออย่างเดียวล่มจมแน่สำหรับผม ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #92 เมื่อ: 12 กันยายน 2014 | 08:55:50 AM »

สำหรับผม แผ่นส่วนใหญ่ที่มีอยู่ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียงหรือซีดี ผมขายไม่ลงจริง ๆ ครับ (และคิดว่าคงไม่ค่อยมีใครอยากซื้อด้วย เพราะไม่ใช่แนวเพลงที่คนทั่วไปฟังกัน) ส่วนที่เคยนำออกขายนั้นเป็นส่วนที่เกินความจำเป็นจริง ๆ เท่านั้น บางแผ่นที่เคยขายทิ้งไปนานแล้ว ผมยังต้องย้อนกลับไปซื้อมาใหม่อีกก็ยังมี แผ่นเสียงแต่ละแผ่นกว่าจะตัดใจขายออกไปได้ ผมต้องคิดแล้วคิดอีก แม้จะเป็นแผ่นส่วนเกินก็ตาม ถ้าเป็นไปได้ ผมจะเก็บไว้ทุกแผ่นเลย นักสะสมและคนที่รักแผ่นเสียงคงจะเข้าใจความรู้สึกนี้ดี ผมทราบมาว่านักสะสมบางคนรักแผ่นเสียงมากยิ่งกว่าผมเสียอีก เพราะซื้อเก็บอย่างเดียว ไม่มีทางขายออกไปเด็ดขาด น่าชื่นชมเป็นอย่างยิ่งครับ

« ตอบ #93 เมื่อ: 12 กันยายน 2014 | 10:05:36 AM »

คือแผ่นเสียงที่มีและเก็บสะสมไว้อยู่ในขณะนี้ ไม่ใช่แผ่นที่ได้จากการซื้ออย่างสะเปะสะปะเหมือนเมื่อก่อนอีกต่อไปแล้ว มันเกิดจากความตั้งใจซื้อโดยจำเพาะเจาะจงจริง ๆ สมัยก่อนตอนที่เริ่มเดินตะลอนหาซื้อแผ่นเสียงตามร้านหรือแผงตลาดนัดข้างถนนทั่วกรุงเทพ ผมไม่ค่อยเจอะเจอแผ่นในแนวที่อยากจะได้หรอกครับ (ไม่ทราบว่าพวกมันไปอยู่ไหนกันหมด) แผ่นที่ได้มักจะเป็นแนวอื่นที่ไม่ค่อยอยากได้ แต่ต้องมีอะไรติดมือกลับบ้านสักหน่อย จึงซื้อเก็บไว้ ต่อมาผมรู้วิธีการซื้อแบบเฉพาะเจาะจงโดยการเสิร์ชหาในระบบออนไลน์ จึงโฟกัสได้แผ่นตามที่ต้องการมาครอบครอง ส่วนแผ่นที่ไม่ต้องการก็จำหน่ายจ่ายโอนออกไปบ้าง เพื่อให้มีที่ทางสำหรับแผ่นที่ต้องการจะเก็บจริง ๆ เท่านั้นครับ

« ตอบ #94 เมื่อ: 15 กันยายน 2014 | 09:28:20 AM »

เพื่อนบางคนเขาฝากบอกมาว่าจุดจบของการสะสมคือจบพร้อมกับการตายของเขาครับ ซึ่งผมก็เห็นด้วย 90% ส่วนอีก 10% คือปัจจัยหรือตัวแปรที่ไม่แน่นอนในอนาคตครับ ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #95 เมื่อ: 16 กันยายน 2014 | 03:28:28 PM »

อ่านของคุณอีริค คารเมน แล้วโดนใจ  เจ๋ง

ผมเคยเลิกซื้อ เลิกสะสม นับสิบปี ไม่ได้คุยกับนักฟังเพลง เพราะมัวแต่แต่งรถ เข้าเซียงกง หาของ
แต่แล้ว วันหนึ่ง เว็บไทยพร็อก ดอท เน็ต ก็เกิดขึ้นมา ให้ผมต้องทำการซื้อ ซื้อ ซื้อ อีกครั้งหนึ่ง
ซึ่งก็ยังมองไม่เห็นว่าจุดจบ หรือตอนจบ จะเป็นเช่นไร
เปรียบดั่ง ความสุขของนักท่องเที่ยว อยู่ที่ระหว่างทาง มิใช่จุดหมายปลายทาง ฉะนั้น
จบข่าว
 ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #96 เมื่อ: 17 กันยายน 2014 | 12:58:03 PM »

ขออนุญาตพูดภาษาของนักเศรษฐศาสตร์หน่อยครับ อันว่าการที่บุคคลหนึ่งบุคคลใดสามารถสะสมสิ่งของที่คนทั่วไปมักเห็นว่าเป็นสิ่งฟุ่มเฟือยนั้น ถือเป็นดัชนีชี้วัดฐานะทางการเงิน (financial position) ความกินดีอยู่ดี (well-being) และความสุข (happiness) ของบุคคลผู้นั้น ถ้าสะสมไปแล้วไม่มีความสุขก็ไม่รู้จะสะสมไปทำไม จริงมั้ยครับ? บางคนอาจเถียงว่าเอาแต่ซื้อแล้วโดนเมียเอ็ดทุกครั้ง ก็ถือเสียว่าเมียให้พรก็แล้วกันครับ (หน้าด้านซะอย่าง ยิงฟันยิ้ม)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #97 เมื่อ: 17 กันยายน 2014 | 01:03:46 PM »

จะพูดภาษาอะไรก็แล้วแต่
สรุปว่าเป็นการหาเหตุผลให้ตัวเองแท้ๆ (เนอะ)

ภรรยาไม่ว่าผมนะ แค่บอกว่า
เวลาซื้อแผ่น ให้ส่งมาที่บ้านเลย
ไม่ต้องส่งไปที่บริษัทหรอก เด๋วหายนะ (ฮา)

« ตอบ #98 เมื่อ: 17 กันยายน 2014 | 02:38:26 PM »

แต่ละเดือนที่ผ่านไป ผมคิดอยู่เสมอว่าจะเลิกซื้อแผ่น (เสียง) แล้วเก็บเงินเพื่อไปลงทุนในฮาร์ดแวร์ซะที แต่แล้วก็ล้มเหลว เพราะเมื่อเสิร์ชหาสินค้าดูเล่น ๆ ตามแหล่งออนไลน์ทีไร ก็มักเจอทุกครั้ง เมื่อ bid ทีไร ส่วนใหญ่ก็ชนะ แล้วยังงี้มันจะเจอจุดจบได้ยังไง อย่างเดือนนี้ก็มีมาให้ bid อีกแล้ว เมมเอาไว้เรียบร้อย อีก 5-6 วันจบ จะแกล้งทำเมินรึก็กระไรอยู่ ถ้าคนอื่นได้ของไปในราคาถูกก็เสียดายแย่เลย ต้องร่วมสนุกซะหน่อยล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #99 เมื่อ: 27 กันยายน 2014 | 09:21:07 AM »

ผมเริ่มจัดสิ่งของ เครื่องใช้ต่างๆ เพื่อเตรียมย้ายบ้านและเริ่มแยกตัวแผ่นเสียงออกจากซองนอก เพื่อกันความเสียหายตามคำแนะนำของท่านพี่ปีศาจ สำหรับนักสะสมเพียงแค่ได้สัมผัส ได้ลูบ ได้คลำ ก็มีความสุขแล้วครับ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะขายทิ้งเป็นของเก่าหรือไม่ คือ เทปครับ เพราะว่าเก็บไว้ก็ไม่ได้ฟังแล้ว ประกอบกับเปลืองพื้นที่ห้องเก็บของ แต่หากขายไปก็ใจหาย เพราะครั้งหนึ่งในชีวิตก็ได้เทป มาสนองความอยากในการฟังเพลง คิดไม่ตกครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #100 เมื่อ: 27 กันยายน 2014 | 07:57:50 PM »

ทิ้งไปเถอะครับ รกบ้าน

« ตอบ #101 เมื่อ: 28 กันยายน 2014 | 12:46:05 AM »

ถ้ายังมีเครื่องเล่นเทปอยู่ จะเก็บก็ได้ครับ แต่เทปเป็นวัสดุที่เสื่อมสภาพง่าย ไม่ค่อยทนทาน และบำรุงรักษายาก ผมเข้าใจความรู้สึกว่ายากที่จะตัดใจทิ้ง เคยเห็นท่านสมาชิกของเราบางคนที่ยังเก็บเทปไว้แล้วถ่ายรูปเอามาโชว์ ยังแอบชื่นชมเลยว่าอุตส่าห์เก็บไว้เป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์ เทปที่ผมเคยมีนับร้อย ๆ ม้วน ผมไม่ได้ทิ้งเอง มีคนหิ้วไปทิ้งให้ แต่เครื่องเล่นเทปคาสเสทยี่ห้อ TEAC ผมยังเก็บไว้อยู่ครับ

« ตอบ #102 เมื่อ: 29 กันยายน 2014 | 12:40:55 AM »

ลืมถามคุณ eric camen ไปว่า วิธีการขนย้ายแผ่นเสียงโดยถอดแผ่นเสียงแยกออกจากปกก่อนขนส่งนั้น มันเวิร์คดีมั้ยครับ?
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #103 เมื่อ: 29 กันยายน 2014 | 10:34:11 PM »

เด๋วหายนะ (ฮา)

หาย-นะ
หรือ
หา-ยะ-นะ ครับพี่

อ่านแล้วหวาดเสียว

ภาษามันสนุกตรงนี้แหละครับ  ขยิบตา

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #104 เมื่อ: 30 กันยายน 2014 | 03:26:46 PM »

ลืมถามคุณ eric camen ไปว่า วิธีการขนย้ายแผ่นเสียงโดยถอดแผ่นเสียงแยกออกจากปกก่อนขนส่งนั้น มันเวิร์คดีมั้ยครับ?
เวิร์ค หรือไม่นั้น นอกจากป้องกันความเสียหายอันอาจจะเกิดขึ้นแล้ว สำหรับผมมีข้อดีข้อเสียดังนี้ครับ
ข้อดี 1.ถือโอกาสสำรวจว่า ถ้าแผ่นใดยังไม่ได้หุ่้มปกพลาสติก 2 ชั้น ก็ดำเนินการห่อหุ้มให้เรียบร้อย
       2.แอบอู้งานอื่น คือ ภริยาผมจัดสิ่งของอื่นเพื่อย้ายบ้าน แต่ผมเอาเปรียบ ซึ่งไม่ดีเลยครับ 5555
       3.เป็นการใช้เวลาอย่างมีความสุข เพราะได้สัมผัส ได้ลูบ ได้คลำ
ข้อเสีย 1.เหนื่อยครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์