เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 05:34:42 AM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Machine Quiz  (อ่าน 18806 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 09:46:12 AM »

ตามที่ผมอ่านข้อมูลที่ให้มาไม่น่าจะเป็น dvd-audio นะครับ น่าจะเป็น dvd ธรรมดาที่บันทึกอัลบั้ม audio มาให้ฟังก็ไ้ด้นะครับ เพราะถ้าเป็น dvd-audio น่าจะให้ความละเอียดได้ถึง 24 bit/192KhZ
คือผมรู้จัก แต่ DVD-Audio น่ะครับ ไม่รู้ว่ามี DVD ที่เอาไว้เล่นเสียงอย่างเดียวต่างหากอีก ส่วนความละเอียด ขึ้นอยู่กับ ความตั้งใจในการผลิต ว่าจะทำระดับไหน อัลบั้มที่อ้างอิงมา เป็นอัลบั้มเก่า อาจมีข้อจำกัดอยู่น่ะครับ

TRON

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:11:12 AM »

คือ dvd เป็นชื่อเรียก format ที่สามารถจุข้อมูลได้มากกว่าซีดี ฉะนั้นมันจะบรรจุข้อมูลที่เป็นหนังหรือเพลงยังไงก็เรียกว่า dvd ครับ ส่วน dvd-audio เป็นอีก format นึงที่มีจุดเด่นตรงที่สามารถขับกำลังเสียงได้มากกว่า dvd ธรรมดาทั่วไปอย่างที่บอกคือสามารถขับได้ถึง 24 bit/192 khz (high resolution) ซึ่งต้องใช้เครื่องเล่นที่เฉพาะที่มีโลโก้คำว่า dvd-audio ที่เครื่องถึงจะสามารถขับเสียงที่ความละเอียด 24 bit/192 khz นี้ได้ครับ ในกรณีแผ่นที่คุณโปโลตูนให้ข้อมูลมาเขาก็บอกอยู่แล้วว่าแผ่นนี้เล่นได้กับเครื่องเล่น dvd players ทั่วไป เพราะขับที่ความละเอียดได้ที่ 24 bit/96 khz เท่านั้น ส่วนที่ว่าเป็นอัลบั้มเก่านั้นคือต่อให้เป็นอัลบั้มเก่าแค่ไหนก็ไม่เกี่ยวกับเรื่ืองความละเอียดที่ขับออกมาครับ อัลบั้มเก่าๆหลายอัลบั้มโดยเฉพาะของค่าย warner ก็ทำออกมาที่ความละเอียดที่ 24 bit/192 khz เยอะแยะไปครับ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับเทคโนโลยีการบันทึกเสียง แต่ขึ้นอยู่กับเทคโนโลยีการขับเสียงให้ใกล้เคียงกับต้นฉบับซึ่งในซีดีเพลงไม่สามารถทำได้ครับ (ส่วนแผ่นเสียงก็ยังไ่ม่แน่ใจว่าทำได้เทียบเท่า dvd-audio หรือไม่?) ข้อมูลนี้มาจากความเข้าใจของผมล้วนๆ ผมอาจผิดก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเชื่อนะครับ

ผมพอจะมีดีวีดี (ที่ไม่ใช่ dvd-audio) ที่ทำออกมาเพื่อให้ฟังอย่างเดียวบ้างเหมือนกันครับ เพียงแต่ไม่เป็นที่นิยมหรือไม่ก็ออกมาก่อนที่ dvd-audio จะเกิด
TRON

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 10:36:29 AM »

ผมเคยมีแผ่น dvd-audio และสังเกตุว่าถ้าผมเอาแผ่น dvd-audioไปเปิดกับ dvd player ทั่วไป เปรียบเทียบกับเอาไปเปิดเครื่องเล่น dvd-audio player โดยเฉพาะ เมนูที่ขึ้นหน้าจอจะไม่เหมือนกัน เพราะเครื่องเล่น dvd-audio player จะ detect แผ่น dvd-audio และเปิดเมนูที่สำหรับ dvd-audio เท่านั้น ยกตัวอย่างตามนี้ครับ

Audio selection in DVD player
+ Stereo
+ 5.1 Dolby Surround
+ DTS Surround (ถ้ามีมาให้)

Audio selection in DVD-Audio player
+ Stereo (คุณภาพ high resolution)
+ 5.1 Surround (คุณภาพ high resolution)

คือเครื่ืองเล่น dvd-audio จะตัด option แบบดีวีดีธรรมดาออกทันที เพราะถือว่าเครื่องเล่นนี้สามารถขับกำลังที่ดีกว่าพวก dolby, dts อยู่แ้ล้ว จึงไม่จำเป็นต้องให้คนฟังเลือกเสียงที่คุณภาพต่ำกว่า

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 11:46:02 AM »

ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 03:55:22 PM »

ทั้งสองท่านพูดถูกทั้งคู่ครับ
มันคือความจงใจของพ่อค้านายทุน
ที่ปล่อยข้อมูล ให้มันคลุมเครือเล่นๆ ซะอย่างนั้น
(เห็นคนทะเลาะกัน ซะใจพวกเขาล่ะ)

เครื่องเล่นดีวีดี ในเมืองไทย มีทั้งเล่น 24/48 ราคาหลักร้อยบาท
เล่น 24/96 ใรราคาหลักพัน
และมีไม่มากที่เล่น 24/192 ได้ด้วย ในราคา ไม่เกิน 2000 บาท
เช่นยี่ห้อ อ๊อพโป้ โซเก้น อโคเนติก เป็นต้น

ความแตกต่างที่คุณท่านถกกัน
จริงๆแล้ว ไฟล์ที่พูดถึงนั้น
มันอยู่กันคนละที่ครับ
พูดง่ายๆ ก็คือ คนคือคนละไฟล์กันครัฟ

ตามรูป
คือแผ่นดีวีดีทุกแผ่น ในโลกนี้ จะมี 2โฟลเดอร์ครับ

ความแตกต่าง มันอยู่ตรงนี้แหละครับ
ไฟล์เพลงดีวีดี-ออดิโอ 24/192 ต้องอยู่ที่โฟลเดอร์ AUDIO_TS เท่านั้น
ถ้าดีวีดีเครื่องไหน สเป็คไม่ถึง มันจะไม่มีเสียงอะไรออกมาเลย
นั้นคือ มันต้องมีวงจร แด็ก (D/A Converters) 24/192 ออดิโอ อยู่ในตัวนั้นเอง

ส่วนที่โฟลเดอร์ VIDEO_TS นั้น ก็สามารถ ใส่ไฟล์เสียงเพลงได้เช่นกันครับ
แต่ความละเอียดแค่ 24/96
ทำให้เครื่องดีวีดีธรรมดาทั่วๆไป สามารถเล่นแผ่น ดีวีดี-ออดิโอได้(เกือบ)เหมือนกัน
เพราะชิพ ที่เล่นภาพวิดีโอ ก็มีความสามารถ เล่นเสียงได้ในระดับ 24/48(ของถูก) และ 24/96(ของมียี่ห้อ) ได้ในตัวอยู่แล้วครับ

แต่ฟังแล้วก็งั้นๆ
ทำให้ฟอร์แมทดีวีดี-ออดิโอนี้ ล้มหายตายจากไปจากตลาด
เพราะ จริงๆแล้ว
คุณยังไม่ได้ฟังเพลงจาก ดีวีดี-ออดิโอ 24บิท เรสโซลูชั่น 192 กิโลเฮิร์ท กันเลยนาครับ  ฮืม

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 04:00:10 PM »

ผมเคยฟังแล้วครับ แต่ไม่มีปัญญาซื้อเครื่องเล่น dvd-audio มาเลยโละแผ่น dvd-audio ไปเกือบหมดแล้ว

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 04:01:38 PM »

แล้วชื่อเรียกแผ่น นี่ต้องแยกเป็น
DVD-Audio
กับ
Audio DVD
ไหมครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 04:06:48 PM »

ผมเคยฟังแล้วครับ แต่ไม่มีปัญญาซื้อเครื่องเล่น dvd-audio มาเลยโละแผ่น dvd-audio ไปเกือบหมดแล้ว

+1 ครับ

อั๋น501

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 04:34:04 PM »

ไว้ผมจะเล่าเรื่องราวของSACDและDVD-Audio ที่ผมมีประสบการณ์ของสองฟอร์แม็ทนี้ให้อ่านกันครับ
ผมยอมลงทุนกับสองฟอร์แม็ทนี้เพื่อ จะได้ลองของใหม่ว่าจะดีขนาดไหน ผมใช้เครื่องเล่นDVD-Audio
ของยี่ห้อDENON A11 ราคาในตอนนั้นแสนกว่าบาทครับ ส่วนเครื่องเล่นSACDนั้นผมเล่นตัวแม่ๆทั้งนั้น
เรียกว่าของถูกไม่เล่นเลยครับ และเชื่อไหมครับผมได้แผ่นDVD-Audio ของวงMOUNTAIN เป็นแผ่นแสดงสด
ก่อนที่จะเปิดฟังเห็นรายชื่อเพลงแล้ว ตาลุกเป็นไฟเลยครับวงMOUNTAINที่เป็นแผ่นDVD-Audioมีด้วยหรือแต่
คุณภาพเสียงเหมือนแผ่นบู๊ทเลคเลยครับ แล้วผมเล่าให้อ่านให้จบเรื่องราวเกี่ยวกับห้องฟังเพลงของผมก่อนนะครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 04:58:31 PM »

เสียดาย ที่สิทธิ์เจอพี่ช้าไป
ไม่งั้นจะพาไปซื้อเครื่องฯ ราคาไม่เกิน 2000 บาทครับ

แล้วชื่อเรียกแผ่น นี่ต้องแยกเป็น
DVD-Audio
กับ
Audio DVD
ไหมครับ
คุณท่าน เข้าใจถูกที่สุดแล้วครับ

http://www.audio-dvd-creator.com/

+1 ครับ
ที่เหลือ ขอจองครับพี่ตั๊ม
คราวก่อน หยิบวงเยส ไม่ทันอ้ะ  ร้องไห้ ร้องไห้

ไว้ผมจะเล่าเรื่องราวของSACDและDVD-Audio ที่ผมมีประสบการณ์ของสองฟอร์แม็ทนี้ให้อ่านกันครับ
ผมยอมลงทุนกับสองฟอร์แม็ทนี้เพื่อ จะได้ลองของใหม่ว่าจะดีขนาดไหน ผมใช้เครื่องเล่นDVD-Audio
ของยี่ห้อDENON A11 ราคาในตอนนั้นแสนกว่าบาทครับ ส่วนเครื่องเล่นSACDนั้นผมเล่นตัวแม่ๆทั้งนั้น
เรียกว่าของถูกไม่เล่นเลยครับ และเชื่อไหมครับผมได้แผ่นDVD-Audio ของวงMOUNTAIN เป็นแผ่นแสดงสด
ก่อนที่จะเปิดฟังเห็นรายชื่อเพลงแล้ว ตาลุกเป็นไฟเลยครับวงMOUNTAINที่เป็นแผ่นDVD-Audioมีด้วยหรือแต่
คุณภาพเสียงเหมือนแผ่นบู๊ทเลคเลยครับ แล้วผมเล่าให้อ่านให้จบเรื่องราวเกี่ยวกับห้องฟังเพลงของผมก่อนนะครับ

ถ้าไม่มีกระบี่มือหนึ่งแบบคุณอั๋น
ผมก็คงไม่ได้อานิสงค์ ที่ราคาเครื่อง จะลดลงมาต่ำเตี้ยแบบนี้ได้ครับ
ผมมันนักเล่นน้ำสุดท้ายอ้ะ ..คริคริ

อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 06:54:07 PM »

เสียดาย ที่สิทธิ์เจอพี่ช้าไป
ไม่งั้นจะพาไปซื้อเครื่องฯ ราคาไม่เกิน 2000 บาทครับ

DVD-Audio
กับ
Audio DVD
ไหมครับ
คุณท่าน เข้าใจถูกที่สุดแล้วครับ

http://www.audio-dvd-creator.com/

+1 ครับ
ที่เหลือ ขอจองครับพี่ตั๊ม
คราวก่อน หยิบวงเยส ไม่ทันอ้ะ  ร้องไห้ ร้องไห้

ถ้าไม่มีกระบี่มือหนึ่งแบบคุณอั๋น
ผมก็คงไม่ได้อานิสงค์ ที่ราคาเครื่อง จะลดลงมาต่ำเตี้ยแบบนี้ได้ครับ
ผมมันนักเล่นน้ำสุดท้ายอ้ะ ..คริคริ

กระผมเป็นคนที่ชอบเล่นน้ำแรกเสียด้วยครับ...............อิอิ

« ตอบ #26 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 01:59:13 PM »

มีงบอยู่หมื่นต้น อยากจะถอยตัวนี้ ดีไหมครับ

Denon DP-300F

รุ่นนี้ ไม่ต้องห่วงเรื่องแอมป์ว่าจะมีช่องโฟโนให้เสียบรึเปล่านะครับ เพราะมีปรีโฟโนบิวท์อินในตัวมาให้ด้วย เสียบเข้าแอมป์ช่อง Aux หรือ Tape อะไรก็ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2011 | 02:07:00 PM โดย ... polotoon ... » บันทึกการเข้า

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 02:00:13 PM »

หรือตัวนี้ดี มี USB ด้วย เอาไว้ rip แผ่นเป็นไฟล์ แต่กลัวจะพังง่าย

Denon DP-200USB

« ตอบ #28 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011 | 09:05:46 AM »

วันนี้ใช้ photobucket กันได้ปรกติไหมครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011 | 10:56:25 AM »

ช่วงนี้ผมดูหนังหลายเรื่องผ่านจอคอมพ์ 20.5" สัดส่วน 16:9 ไม่มีแถบดำบนล่าง รู้สึกติดใจกับสัดส่วนจอ อยากทราบว่ามีทีวี ที่ทำสัดส่วนจอแบบนี้บ้างไหม ไม่ต้องมีแถบดำให้เห็น

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์